SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Viêm Cổ Tử Cung có nguy hiểm không? VCTC có nghĩa là gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 50.7K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 89 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, ngày 11/7 em đi khám ở bv C, bác sĩ bảo bị viêm đỏ. Em đã đặt thuốc được 10 ngày theo chỉ định của bác sĩ.
    Hôm nay đến bác sĩ Linh (Trần Quốc Toản) khám lại, thì bác sĩ vẫn bảo là bị viêm, lại là viêm cổ tử cung cơ. Em lo quá, không biết chữa cái bệnh này có lâu không và bao giờ thì mới sinh con được. Các mẹ có ai có kinh nghiệm gì mách em với nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 89 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Viêm cổ tử cung, thực chất là viêm cổ tử cung lộ tuyến là do viêm nhiễm từ âm đạo lên (do lậu hay các vi khuẩn khác) làm viêm phần cổ tử cung. Quá trình viêm lâu ngày sẽ dẫn đến phá huỷ lớp niêm mạc cổ tử cung. Tổ chức tuyến ở phía trong lớp niêm mạc mọc lấn ra ngoài gây ra lộ tuyến cổ tử cung.
    Viêm cổ tử cung lộ tuyến cần phải điều trị vì lâu dài thành ung thư hoá, viêm dày sẽ gây khó xoá mở cổ tử cung khi đẻ cho thai ra ngoài. Ngoài ra còn gây khó chịu trong sinh hoạt như ra nhu dịch, khí hư, hôi...K cổ tử cung có thể di căn đến các tạng dẫn đến tử vong. Bạn nên điều trị tích cực khi có chẩn đoán là viêm cổ tử cung lộ tuyến. Có các cách điều trị như: đặt thuốc, áp lạnh, đốt điện các tuyến cổ tử cung...Việc điều trị hoàn toàn không gây ảnh hưởng đến khả năng có con sau này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tama
    Các mẹ ơi, ngày 11/7 em đi khám ở bv C, bác sĩ bảo bị viêm đỏ. Em đã đặt thuốc được 10 ngày theo chỉ định của bác sĩ.
    Hôm nay đến bác sĩ Linh (Trần Quốc Toản) khám lại, thì bác sĩ vẫn bảo là bị viêm, lại là viêm cổ tử cung cơ. Em lo quá, không biết chữa cái bệnh này có lâu không và bao giờ thì mới sinh con được. Các mẹ có ai có kinh nghiệm gì mách em với nhé.
    Đúng ra là BS phải kê thuốc kháng sinh liều cao cho bạn uống chứ nhỉ. Viêm cổ TC ko phải là viêm lộ tuyến, nếu là viêm LT thì bs sẽ ghi như thế. Bệnh này ko nguy hiểm đâu, nhưng không được để kéo dài, bạn chỉ cần uống kháng sinh và đặt thuốc là khỏi.
    • 89 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bm81 oi, tớ hàng ngày vẫn phải đến nhà bs Linh để đặt thuốc đấy. Mỗi ngày hết 30 nghìn đồng, híc tiếc tiền quá
    • 89 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em muốn hỏi thêm 1 câu nữa, trong thời gian bị viêm và đặt thuốc, em có được quan hệ với chồng không ạ?
    • 138 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tama
    tớ hàng ngày vẫn phải đến nhà bs Linh để đặt thuốc đấy. Mỗi ngày hết 30 nghìn đồng, híc tiếc tiền quá
    Sao bạn không tự đặt thuốc được hay sao mà phải nhờ BS từng ngày vậy, lại còn tốn tiền nữa chứ.
    Trong thời gian chữa viêm và đặt thuốc nên kiêng quan hệ với chồng là tốt nhất
    • 88 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bm81
    Đúng ra là BS phải kê thuốc kháng sinh liều cao cho bạn uống chứ nhỉ. Viêm cổ TC ko phải là viêm lộ tuyến, nếu là viêm LT thì bs sẽ ghi như thế. Bệnh này ko nguy hiểm đâu, nhưng không được để kéo dài, bạn chỉ cần uống kháng sinh và đặt thuốc là khỏi.
    Viêm cổ TC không phải là viêm lộ tuyến nhưng nếu không chữa dứt điểm và nhanh thì để lâu sẽ thành viên lộ tuyến rất phiền phức.
    • 271 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Tama@ à, bạn cần xác định rõ là CTC của mình mới chỉ bị viêm thôi hay là đã bị lộ tuyến rồi thì mới chữa trị tốt nhất được. Nếu chưa lộ tuyến thì sẽ đơn giản hơn nhiều. Mà mình thấy tự đặt thuốc ko tốt bằng đến chỗ bác sỹ đặt cho đâu, đúng là bị mấy cái bệnh này riêng tiền công đặt thuốc cũng tốn nhưng cũng đành chịu vậy nếu ko thì tìm chỗ nào tiền công đặt rẻ hơn thì mình mang thuốc đến cho người ta đặt, nhưng nhớ tìm chỗ sạch sẽ nhé bạn. Chúc bạn sớm khỏi bệnh
    Ở vạch xuất phát...:rolleyes:
    • 486 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trong khi ban đang chữa viêm thì không được QHTD đâu. Bạn phải giữ thì chữa mới nhanh khỏi được
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi Bs Linh ở địa chỉ nào vậy. Mình bị viêm lộ tuyến mà chữa mãi chẳng khỏi. Bạn co thể mách cho mình không? Cám ơn nhiều
    • 89 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ừ công nhận cũng hơi tốn kém thật đấy, nhưng để cho yên tâm thì tớ cũng muốn nhờ bác sĩ đặt hơn, vì trước đó tớ tự đặt thuốc 10 ngày rồi, vậy mà vẫn chưa khỏi đấy.
    @Boop: địa chỉ bs Linh là 49 Trần Quốc Toản Hà Nội
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin chào, minh là thành viên mới đây. Minh cung đang bị viêm lộ tuyến mép dưới CTC, minh lo quá, các mẹ có biết thuốc nào chữa hiêu quả không, lần trước bác sĩ cho mình thuốc đặt nhưng đến nay vẫn chưa khỏi, minh quên mất tên thuốc đó rồi chỉ nhớ giá của nó là 17nghìn/vỉ 5viên. Mình thấy thuốc cũng rẻ không biết có hiệu quả không. Mình định sinh tập 2 vào năm 2007 mà không biết viêm lộ tuyến mép dưới CTC này có ảnh hưởng không. Xin các mẹ mách bảo mình với nhé
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi thông tin về phương pháp ÁP LẠNH một chút. So với đốt thì áp lạnh có tốt khong ah? e có đứa bạn nó bị viêm lộ tuyến, đang phan van khong biết nen chon phuong pháp nào cả? vì đến bệnh viện Phụ Sản, chẳng bác sĩ nào tư vấn cho.
    Cảm ơn các mẹ nhé!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em là thành viêm mới của diễn đàn. Sáng nay em đi khám, bác sỹ phán viêm lộ tuyến cổ tử cung nhẹ, nhiễm nấm và nhiễm trùng tiểu và cho toa thuốc về uống + đặt. Em lo quá các mẹ ơi, bị như vậy có ảnh hưởng đến việc có em bé sau này ko ạ? Các mẹ có kinh nghiệm ji thì chỉ em với. Thanks.
    • 83 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Chào các mẹ, tuần vừa rồi e cũng đi khám, bác sĩ cũng bảo e bi viêm cổ tử cung nhẹ, quanh cổ tử cung có dịch nhầy, bác sĩ cũng kê đơn thuốc đặt và uống. Em thấy lo quá, ko biết bị viêm thế có nguy hiểm lắm ko?có ảnh hưởng đến việc có con k? Em đang mong con quá.
    • 132 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

mình đi khám bs cũng bảo viêm ctc, cho đặt thuốc benidi. có mẹ nào dùng chưa. e thấy đặt hết 10 ngày xong thì cũng ko thất ra khí hư, nhg tháng sau lại bị ngứa và ra khí hư nưa.e nên đi khám tiếp hay tự mua thuốc về đặt. mẹ nào bit trả lời e với nha. e đang mong có bé quá mà mãi chưa tìm thấy niềm vui này. hic
    • 11 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lavie8384 Xem bài viết
    mình đi khám bs cũng bảo viêm ctc, cho đặt thuốc benidi. có mẹ nào dùng chưa. e thấy đặt hết 10 ngày xong thì cũng ko thất ra khí hư, nhg tháng sau lại bị ngứa và ra khí hư nưa.e nên đi khám tiếp hay tự mua thuốc về đặt. mẹ nào bit trả lời e với nha. e đang mong có bé quá mà mãi chưa tìm thấy niềm vui này. hic
    :Sick:Mẹ nó ơi không tự ý mua thuốc nhé?Phải đến bs khám và kê đơn vì bệnh này không phải ai cũng khỏi ngay được đâu.Nhưng mẹ nó chỉ bị viêm thôi àh?Mình còn bị cả viêm và lộ tuyến cơ cũng đốt điện một lần rùi nhưng chưa khỏi ???mình cũng chưa có bi đâu cũng mong lắm.
    • 777 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

cho mình đánh dấu với nha các mẹ
    ah có mẹ nào cho mình hỏi, đi soi cổ tử cung ghi có vết trắng + lộ tuyến rộng CTC thì có bị làm sao o các mẹ, mình đang đợi kết quả mà hội hợp quá ah, mình o điều có khi 2 tháng rưởi mới bị đi khám thị báo vậy, chán quá ah, hông biết mình bắt kịp rồng o
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tama Xem bài viết

bạn ở đâu, nếu ở hà nội có thể làm leep ở bác sĩ loan, áp lạnh bác sĩ thanh, cố lên nhé, minh đang đợi sạch kinh đi làm đây
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chi ơi cho em hỏi,
    viêm CTC và viêm lộ tuyến khác nhau hả c, vậy làm tn để biết được là viêm cổ tử cung hả chị, em bị VLT CTC nhưng đặt thuốc đỡ hẳn, o ra khí và hôi nữa, vậy em có thể bé được chưa hay chữa VLT xong mới nên có ạ, mong tin chị
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3