• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.5K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 44 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ung thư vòm họng - Những điều bạn cần biết

Bệnh nhân có một tổ chức loét, sùi ác tính ở bất cứ vị trí nào trong vòm họng. Nguyên nhân chính gây ung thư vòm họng chưa được xác định, nhưng nhiều nghiên cứu cho thấy bệnh có liên quan tới virus EBV.
    Các yếu tố nguy cơ khác của bệnh là viêm họng mạn tính kéo dài, nghiện thuốc lá, uống rượu nhiều.

Ở giai đoạn sớm có tới 80% bệnh nhân ung thư vòm họng bị nhức đầu lan tỏa, âm ỉ và thường ở một bên đầu. Ù tai chiếm 70% ca bệnh, đa số ù một bên tai, lúc nào cũng như có tiếng ve kêu, ngạt một bên mũi lúc nặng, lúc nhẹ, có khi chảy máu mũi. Ở giai đoạn muộn, người bệnh nhức đầu liên tục, có lúc đau dữ dội. Ù tai tăng dần dẫn tới nghe kém hoặc điếc. Mũi ngạt nặng liên tục và thường có chảy máu mũi.

Tổ chức ung thư vòm họng khi xâm lấn tới nền sọ (giai đoạn muộn) có thể gây tổn thương các dây thần kinh sọ não. Thường 80% số bệnh nhân khi được chẩn đoán ung thư vòm họng đã có hạch cổ. Hạch thường nằm ở cùng bên với khối u. Trong số đó có trên 60% bệnh nhân nổi hạch cổ ngay từ đầu và chính vì sự nổi hạch bất thường này mà người bệnh đi khám.

Khi bị ung thư vòm họng, các xét nghiệm cần làm là chẩn đoán tế bào học và mô bệnh học. Chẩn đoán tế bào học là lấy tế bào bong ở khối u bằng tăm bông, hoặc chọc kim nhỏ vào hạch lấy ít tế bào, cố định trên lam kính, nhuộm rồi soi trên kính hiển vi quang học có độ phóng đại 100 đến 1.000 lần. Chẩn đoán mô bệnh học là lấy một mảnh nhỏ ở tổ chức u hoặc nghi ngờ khối u, hoặc lấy ở hạch cổ bằng kim bấm chuyên dụng. Mảng sinh thiết được cố định bằng dung dịch chuyên dụng, sau đó vùi trong paraphin rồi cắt mỏng 3-4 phần nghìn milimét, nhuộm và soi dưới kính hiển vi quang học.

Ngoài ra, có thể làm các xét nghiệm khác như: chụp X-quang hộp sọ, chụp cắt lớp vi tính, chụp X-quang phổi, siêu âm gan, xét nghiệm miễn dịch về virus EBV.

Ung thư vòm họng được điều trị chủ yếu bằng tia xạ. Các trường hợp muộn có kết hợp hóa trị. Để điều trị di căn tới hạch, xương, phổi, gan..., tùy trường hợp, có thể dùng phương pháp cắt bỏ kết hợp với tia xạ hoặc hóa chất.

Nguồn: BS Nguyễn Phương, Sức Khỏe & Đời Sống
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 44 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Avemar - bước ngoặt trong điều trị hỗ trợ bệnh nhân ung thư

Avemar là sản phẩm hỗ trợ điều trị ung thư của Cty Biromedicina chuyên nghiên cứu ung thư tại Hungary. Đây là kết quả của công trình khoa học kéo dài hơn nửa thế kỷ, có sự đóng góp quan trọng của GS được giải Nobel Albert Szent Gyorgyi.

Avemar là hỗn hợp của một số chất khác nhau chiết xuất từ mầm lúa mì và được biến đổi về hoá học nhờ ứng dụng những thành tựu của kỹ thuật lên men và công nghệ vi sinh, thuốc có khả năng điều hoà chuyển hoá, giúp ngăn ngừa hoạt tính chuyển hoá quá mức của tế bào ung thư.

Trong thử nghiệm lâm sàng, Avemar thể hiện hiệu quả thuyết phục trong hỗ trợ điều trị cho nhiều loại bệnh ung thư (như ung thư dạ dày, ruột, đặc biệt là ung thư kết trực tràng, ung thư biểu mô tế bào vảy của khối u ác tính hốc miệng). Việc điều trị các bệnh ung thư bàng quang, thận, thanh quản/hầu, tuyến nước bọt, gan, vú cũng có hiệu quả cao hơn khi dùng Avemar, thậm chí ung thư phổi, ung thư đầu cổ cũng có những cải thiện đáng kể.

Avemar là sản phẩm đầu tiên được Bộ Y tế Hungary phê chuẩn để chính thức sử dụng trong điều trị ung bướu. Đài CNN đã coi việc phát minh ra sản phẩm này là một bước ngoặt, mở ra chương mới trong lĩnh vực hỗ trợ điều trị ung thư. Tại Mỹ, Avemar nhận được giải thưởng Nutraward với danh hiệu “sản phẩm tốt nhất”.

Avemar hiện được phân phối tại 20 nước, kể cả tại Mỹ và EU với giá từ 170 - 200 USD/hộp. Tại VN giá bán lẻ khoảng 100 USD/hộp (30 gói, sử dụng trong 1 tháng).
    Nguồn: nguoilaodong.com.vn

Không phải tự nhiên mà mình tìm đăng bài này. Đây là kinh nghiệm sử dụng của gia đình mình. Thời gian vừa rồi, mình có người thân phải điều trị chữa bệnh ung thư, bác sỹ dặn không dùng thêm thuốc nam thuốc bắc gì, chỉ dùng Avemar để bổ sung sức khoẻ, tăng sức đề kháng và thải độc. Thấy hiệu quả nên muốn giới thiệu cho những ai đang có người thân cần chữa trị. Chúc mọi người hài lòng với tính hiệu quả của loại thuốc này!

Bạn có thể gọi trực tiếp theo số đt sau: 0983563345 để được chia sẻ những kinh nghiệm của mình khi đưa người nhà điều trị tại viện K 2, Hà Nội. Đừng quá lo lắng, hoặc bi quan về căn bệnh này, rất mong thông tin trên sẽ có giá trị hữu ích.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_SK; 10/02/2009 vào lúc 01:34 PM. Lý do: xoá phần thông tin quảng cáo
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà em có ông chú mới lên khám ở Viện K, họ kết luận là bị ung thư vòm họng. May nhờ có bài viết này của anh, em đã gọi điện hỏi chị nhà anh để xin kinh nghiệm. Cảm ơn anh chị rất nhiều.

• 44 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Báo cáo cả nhà là tình hình người nhà mình sau khi chữa trị đã lấy lại được gần như 90% sức khỏe.

Nếu bạn có thắc mắc gì thì cứ gọi điện đến số đt trên bạn nhé, đừng ngại...
    • 42 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em năm này 30t,cũng ít viêm họng vậy mà cách đây 2 tuần em bị nỗi 1 cục hạch ở bên cổ,lúc đầu em nghĩ là hạch của đau răng khôn,nhưng hết đau răng vẫn còn.Mấy hôm nay em thấy đau nhiều hơn,đau cả vùng cổ bên phải có hạch,đôi khi đau lên tai với đầu,đọc bài của anh em lo quá,thấy các biểu hiện sao giống thế,mai em qua viện nội tiết khám xem thế nào,nghĩ mà cứ lo thôi,hu hu hu,vì em thấy ung thư vòm họng khó mà chữa được lắm,nếu em bị thật thì tội bé nhà e mới có 2t.
    • 239 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

lại quảng cáo rồi, admin đâu, xóa đi coi.

cho dù thuốc này có tác dụng đi nữa cũng ko nên quảng cáo trắng trợn như thế này. Ung thư vòm họng chỉ là 1 dạng ung thư hiếm gặp, avemar có tác dụng với các loại ung thư khác, sao bạn ko lấy luôn tiêu đề là avemar và bệnh ung thư cho gọn
    • 3,474 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

[quote=logovietnam;2208579]Ung thư vòm họng - Những điều bạn cần biết

Bệnh nhân có một tổ chức loét, sùi ác tính ở bất cứ vị trí nào trong vòm họng. Nguyên nhân chính gây ung thư vòm họng chưa được xác định, nhưng nhiều nghiên cứu cho thấy bệnh có liên quan tới virus EBV.
    Các yếu tố nguy cơ khác của bệnh là viêm họng mạn tính kéo dài, nghiện thuốc lá, uống rượu nhiều.

:Crying:huhu, tớ cũng viêm họng mãn tính đây, nếu thế này thì tỷ lệ người VN co 1nguy cơ UT vòm họng cao đấy nhỉ:mad:
    • 44 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi totomvn Xem bài viết

cho dù thuốc này có tác dụng đi nữa cũng ko nên quảng cáo trắng trợn như thế này. Ung thư vòm họng chỉ là 1 dạng ung thư hiếm gặp, avemar có tác dụng với các loại ung thư khác, sao bạn ko lấy luôn tiêu đề là avemar và bệnh ung thư cho gọn
    Bạn nghĩ như thế nào thì mình không thật sự biết chính xác, chỉ có điều là thế này, khi người nhà mình mắc bệnh, mọi người đều hoang mang, đi kiếm thông tin....

Mình muốn mở topic này nhắm chia sẻ những thông tin và kinh nghiệm của những gia đình cùng cảnh ngộ. Ai có thông tin gì thì cùng chia sẻ tại đây nhé,... còn nếu MOD or Admin cảm thấy không phù hợp thì cứ xoá, em không có ý kiến gì đâu ạ.
    • 101 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cu Bi Xem bài viết
    Em năm này 30t,cũng ít viêm họng vậy mà cách đây 2 tuần em bị nỗi 1 cục hạch ở bên cổ,lúc đầu em nghĩ là hạch của đau răng khôn,nhưng hết đau răng vẫn còn.Mấy hôm nay em thấy đau nhiều hơn,đau cả vùng cổ bên phải có hạch,đôi khi đau lên tai với đầu,đọc bài của anh em lo quá,thấy các biểu hiện sao giống thế,mai em qua viện nội tiết khám xem thế nào,nghĩ mà cứ lo thôi,hu hu hu,vì em thấy ung thư vòm họng khó mà chữa được lắm,nếu em bị thật thì tội bé nhà e mới có 2t.
    Bạn hãy sớm đến bệnh viện để chụp chiếu họng đi nhé, ung thư vòm họng có nguy cơ cao nhưng không có nghĩa không thể điều trị. Người thân của mình đã khám và chữa ở viện K 2 (Tam Hiệp) với kết quả khả quan. Mong bạn bình tĩnh, chụp ở K cho chắc, biết đâu nó chỉ là khối u mỡ thôi.
    • 101 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi totomvn Xem bài viết

Như thế nào được gọi là quảng cáo trắng trợn vậy bạn? Đây là loại thuốc đặc trị chỉ bán trong các bệnh viện có điều trị bệnh ung thư, không hề bán ở các tiệm thuốc và cũng không có trình dược viên. Nếu không đưa địa chỉ của Công ty phân phối thuốc lên đây thì bệnh nhân biết đâu mà mua. Bạn có người thân bị ung thư không vậy???
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bebibeo; 04/02/2009 vào lúc 05:24 PM.
    • 487 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Mình đau và cảm thấy họng có gì đó chèn. Đau từ họng xuyên lên 2 tai, mắt bị tức và giảm thị lực. Mình thật sự rất lo lắng. Mai 2vc sẽ đi khám nhưng chưa biết khám ở đâu. Nếu...:Sad:
    Ngoài ra gan bàn chân mình đau liên tục, buốt nhói. Hình như có bệnh thì gan bàn chân đau nhiều hơn. Các mẹ cho mình lời khuyên với!
    • 251 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Hãy bình tĩnh đi bạn.
    • 7,277 Bài viết

• 16,733 Được cảm ơn

Bạn thử đến viện K khám xem. Hy vọng là không có gì nghiêm trọng
    • 487 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Mình định sáng mai đến viện TMH Hà Nội, ở đó có khám K không nhỉ? Nếu đến viện K thì phải trình bày thế nào để được khám hay cứ thế vào? Mình rối trí quá...
    • TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trùi, sao bạn này suy nghĩ tiêu cực vậy?? đau họng thì đến tai mũi họng khám trước chứ, mắc gì phải chạy vô K??
    Chị dâu mình ho khàn giọng 2-3 năm chữa bao nhiêu thuốc mà ko hết, cứ ho sặc sụa hoài, đau khàn nửa đêm cũng buồn ho. cuối cùng khám ra là bệnh tràn dịch dạ dày gì đó, (thức ăn từ dạ dày trào ngược lên cuống họng gây khó chịu, tức đau ... đại khái zậy) chữa đúng bệnh thì chưa đầy 1 tháng thì hết! Lạc quan lên bạn ơi, có khi bạn bị bệnh tưởng đó!
    • 126 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi A bù Xem bài viết
    Mình định sáng mai đến viện TMH Hà Nội, ở đó có khám K không nhỉ? Nếu đến viện K thì phải trình bày thế nào để được khám hay cứ thế vào? Mình rối trí quá...
    Bạn ơi cứ qua TMH khám đi, nếu có u ở họng hoặc bác sĩ nghi ngờ thì xin đi sinh thiết (nếu có u ), lúc đó sang K sinh thiết nhé.
    Không sao đâu, đừng lo...chỉ là bạn tưởng tượng thêm nên cảm thấy đau hơn bt thôi mà:Smiling:
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo to, ban nen den kham o Bac sy Phuong Anh o phong kham Viet nhat ngay doi dien voi cong benh vien bach mai, bac ay se noi soi vom hong xem co u hay gi day ko, neu co thi moi xet nghiem K. Bac ay kham can than lam. To ko nho chinh xac la so 260 hay la 266 le thanh nghi, nhung rat de tim. Ban den ngay goc duong le thanh nghi va giai phong. Phong kham Viet nhat.
    • 426 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Mình cũng rất hay bị viêm họng Amidan, tháng nào cũng kháng sinh, hôm trước mình cũng nội soi vòm họng ở bsỹ Linh ở 77 hay 79 Hai Bà Trưng làm ngoài giờ thôi. Bsỹ sẽ tư vấn cho bạn nhé
    • 113 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

bạn qua bệnh viện K đi khám nhé, chắc mất nửa ngày đấy. Nhớ đi thật sớm, 7h sáng phải có mặt ở đó nhé. Nhà mình có 2 bác bị bệnh đó nên bố mẹ mình sợ lắm. Mẹ mình bị viêm họng suốt, cứ đi khám liên tục. Bố mình kêu nuốt vướng cũng sợ nhưng đi khám họ lại bảo là bị viêm dạ dày đấy. Bình tĩnh nhé
    Em yêu anh hơn lời em nói:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 1,156 Bài viết

• 2,413 Được cảm ơn

Bạn ơi,bình tĩnh nhé.Chắc ko có gì đâu.Đừng lo lắng qu1a.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4