• 0 Lượt chia sẻ
  • 86K Lượt đọc
  • 512 Trả lời

49 Người đang theo dõi

• 385 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

chúc bạn sớm khỏe, đừng lo lắng quá, mình thấy nhiều người bị như bạn nhưng điều trị ko có gì phức tạp lắm đâu đúng như bạn asterix đã nói!
    • 465 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Nếu tế bào ung thư đó có nguồn gốc từ tuyến giáp thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm nha! Phẫu thuật xong và theo dõi định kì là ổn
    Nếu bạn cần gửi gắm phẫu thuật bởi 2 bác sĩ trưởng khoa ngoại 3 và ngoại 5 chuyên về tuyến giáp thì gọi số anh xã mình nhé. Có thể ảnh sẽ giúp đc bạn đó
    Vững tin bạn nhé :LoveStruc:
    0933.200.080 (A. Vinh)
    • 34 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình 4 năm trước cũng bị chẩn đoán là ung thư tuyến giáp vì mình sờ thấy có 1 cục u ở cổ.
    mới đầu mình cũng đã theo lời khuyên của bác sỹ và quyết định mổ cắt toàn bộ tuyến giáp và uống thuốc nội tiết suốt đời. Đợt đó mình cũng mới cưới chưa có em bé nào. Sau khi đến gặp và nghe theo lời khuyên của bác sỹ Bảo ở Viện K thì chú Bảo tiến hành phẫu thuật bóc tách khối u, sau đó làm xét nghiệm tức thì khối u đó và may mắn kết quả là lành tính và mình kông phải cắt đi tuyến giáp mà chỉ bóc tách khối u thôi. Nên cũng không phải uống thuốc.
    Trường hợp của bạn vẫn còn hy vọng là khi làm xét nghiệm tức thì sau khi mổ thì kết quả sẽ là lành tính.
    Nếu là u ác tính thì bạn cũng lạc quan lên vì ung thư tuyến giáp là loại ung thư lành nhất ( bệnh nhân có thể sống khoảng 20 năm sau khi mổ)
    Có một câu nói là: Nếu bị ung thư thì tôi mong rằng mình sẽ bị ung thư tuyến giáp.
    Mình cũng có điện thoại của bác sỹ Bảo ( trưởng khoa đầu mặt cổ của viện K) nếu bạn cần gặp bác sỹ xin tư vấn hoặc cần thêm thông tin gì thì goi lại cho mình vì mình cũng đã từng trải qua như bạn ( có khác là bạn hiện nay đã có con rồi lại càng có mục đích để chiến đầu với bệnh tật mà)
    Lạc quan lên nhé.
    ĐT:0912349779
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 230 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuanhang Xem bài viết
    Chào các mẹ trong diễn đàn.

Mình 28 tuổi, hôm qua mình đi khám ở bệnh viện Ung bướu, sau khi siêu âm bác sĩ nói có bướu ở cổ. Bác sĩ cho hút dịch trong bướu làm xét nghiệm và được kết quả là mình bị ung thư tuyến giáp nhú (kích thước bướu 2,5mm-3mm). Khi nhận thông báo từ bác sĩ, mình cảm thấy quá bất ngờ và thất vọng và bs cho mình phẫu thuật trong tuần tới.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm về ung thư tuyến giáp này không và cho mình hỏi.
    Nếu phẫu thuật sẽ khỏi hoàn toàn không? Và thời gian kéo dài bao lâu?
    Vì bé nhà mình mới được 17 tháng thui a.
    Mong các mẹ trả lời sớm.
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    Chào mẹ Hằng,
    Trước tiên em xin chia buồn với chị vì biết tin bệnh vậy.
    Nhưng em nói để chị mừng, hầu hét các trường hợp ung thư tuyến giáp là ch ữa được, nếu chữa đúng cách.
    Mẹ đẻ em cũng bị ung thư tuyến giáp, nhưng so sợ hãi không dám mổ mà để lay lắt, sau khi phát hiện bệnh 3 năm mới mổ nên sau đó xử lý rất lâu và lắng nhắng.
    Chị mới phát hiện thì đến ngay bệnh viện nội tiết (ở đường Thái Thịnh, ngõ thái thịnh II đó chị), ở đó người ta sẽ có đầy đủ cách điều trị cho chị. Trước tiên sẽ mổ lấy hết khối u và cắt bỏ toàn bộ tuyến giáp. Sau đó chị sẽ uống thuốc theo chỉ dẫn của bác sỹ. Sau khi điều trị xong, cả đời mỗi ngày sẽ phải uống 1 viên thuốc thay cho tuyến giáp đã bị cắt bỏ đi.
    Chị hãy đến ngay bệnh viện nội tiết nhé. Sớm ngày nào hay ngày đó.
    Chúc chị mau khỏi bệnh :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    ----------:Laughing:Đừng có bắn súng vào mặt hồ đang yên ả :Laughing:-----------
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thân chào,
    Mình lúc đầu không có chủ ý đi khám bướu cổ. Sau khi sanh xong ở nách mình có nổi hạch nên mình đi siêu âm hạch thôi nhưng không ngờ lại ra kết quả của bướu.
    Bạn có triệu chứng như vậy nên đi khám sớm đi bạn a.
    Chúc bạn có kết quả tốt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Xin cám ơn mẹ Doctor4u.
    Cho mình hỏi anh xã bạn làm ở trong Ung bướu a?
    Ngày mai (14/05) mình sẽ nhập viện mổ.
    Nếu ax bạn làm trong đó mình sẽ nhờ.
    Tra lời sớm giùm mình nhe.
    Cám ơn bạn
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Rất cảm ơn các mẹ đã động viên mình.
    Đọc hồi âm của các mẹ mình cũng yên tâm hơn
    • 122 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

chia xẻ với bạn. Đọc bài này nhé : http://www.parkway.com.vn/news/news_...news=200654257
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bạn Hathuy,

Bướu của mình bs đã hút dịch để làm sinh thiết và có kết quả là Ung thư tuyến giáp rồi.
    Như vậy có hy vọng có lại kết quả như bạn không nhỉ?
    Thứ 7 tuần này mình sẽ vào viện để mổ cắt toàn bộ tuyến giáp.
    Như vậy sau khi phẫu thuật xong, mình cũng sẽ phải uống thuốc nội tiết suốt đời rồi.
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Thứ 7 này (23/05) mình sẽ nhập viện mổ ung thư tuyến giáp tại BV ung bướu.
    Mình không biết mổ như thế nào? Mổ có đau không?
    Sau khi mổ xong mình có phải uống Iod I131 gì đó không các mẹ ơi và uống cái đó có làm rụng tóc không?
    Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ mình với.
    Cám ơn các mẹ nhiều
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào chị!

Em có người thân đã mổ K giáp tại BV Ung Bướu. Theo em được biết nếu sáng thứ 7 mổ thì khoảng trưa CN ra ngoài phòng thường (sau khi mổ chị phải nằm phòng hậu phẫu 1 đêm). Mổ xong thì có thuốc giảm đau nên cũng ko sao.

Khi đã mổ thì BS sẽ bóc tách toàn bộ tuyến giáp của chị. Sau đó chị sẽ uống hocmôn thay thế suốt đời.

Ngoài ra sau khi mổ thì do BV Ung Bướu không có khoa Y Học Hạt Nhân nên BS sẽ chuyển chị sang BV Chợ Rẫy để uống I131. Uống I131 thì không bị rụng tóc nhưng sẽ phải cách ly với mọi người xung quanh một thời gian để tránh nhiễm xạ cho người khác.

Nếu chị cần thông tin thêm về căn bệnh này thì PM cho em, em sẽ gửi tài liệu cho chị.

Ngoài ra, K giáp là 1 căn bệnh nhẹ nhất trong các loại ung thư, có tỷ lệ chữa khỏi hoàn toàn rất cao nên chị cứ yên tâm điều trị theo sự chỉ dẫn của bác sỹ.
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ thuy_duong đã hồi đáp cho mình sớm.
    Mẹ Thuy_duong có thể gửi tài liệu cho mình được không?
    Đc mail của mình là nthiep@sags-saa.com.
    Với lại cho mình hỏi khi uống phóng xạ I131 phải cách ly người nhà à? Vậy là mình phải nằm trong viện nữa hả?
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em đã gửi email cho chị. Nếu sáng đến BV uống thuốc thì chiều chị sẽ được về. Khi về nhà thì cách ly riêng (ăn riêng, ngủ riêng, cẩn thận khi dùng nhà vệ sinh). Như người nhà em thì ra ngoài ở 1 tháng luôn.
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Tại bé nhà mình mới được 17 tháng nên chắc phải ra ngoài ở rồi.
    Cám ơn đã gửi tài liệu qua cho mình. Mình nhận được rồi.
    • 612 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chị ơi gửi cho em tài liệu với. Chị em cũng đã cắt 2 tuyến giáp hoàn toàn rồi. Hồi cắt 1 bên tuyến giáp hình như hồi đó là năm 2001 (ở Viện 103), và mới gần đây nhất là cắt nốt 1 bên nữa năm 2007 (Ở Viện U biếu thanh nhàn). Sau khi cắt xong chị em hình như cũng không cách ly (vì không thấy bác sỹ dặn). Nhưng chị thường xuyên bị run chân với lại tay cũng bị cắp lại (thấy chị nói là do thiếu canxi). Em cũng ko hỏi chị em uống thuốc gì nhưng uống thuốc do viện kê. Chị em uống thuốc xong cũng bị rụng tóc chị ah. Mới gần đây thì chị em lại mọc rất nhiều hạch và hạt ở họng. Đợt vừa rồi cũng phải đi bơm thuốc j đó. Giờ thì đang lên lại Viện u biếu để tia thì phải.

Chị cho em tài liệu nhé: ngominhtuyet@gmail.com. Cám ơn chị
    Mai Khanh đã được lên chức chị của em Bo rùi nhé -http://www.***************/bein

Ba thương con vì con giống mẹ, mẹ thương con vì con giống ba, cả nhà ta cùng thương iu nhau...

[IMG][/URL]]

Em Bo của chị được 15w1d, em hay ăn chóng lớn rồi ra với chị, chị Ỉn yêu em nhắm
    • 612 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chị em cũng đã cắt 2 tuyến giáp hoàn toàn rồi. Hồi cắt 1 bên tuyến giáp hình như hồi đó là năm 2001 (ở Viện 103), và mới gần đây nhất là cắt nốt 1 bên nữa năm 2007 (Ở Viện U biếu thanh nhàn) - Đúng là bệnh này phải kèm theo uống thuốc cả đời cứ không có thuốc là mệt lả ra chân tay co cắp. Sau khi cắt xong chị em hình như cũng không cách ly (vì không thấy bác sỹ dặn). Nhưng chị thường xuyên bị run chân với lại tay cũng bị cắp lại (thấy chị nói là do thiếu canxi). Em cũng ko hỏi chị em uống thuốc gì nhưng uống thuốc do viện kê. Chị em uống thuốc xong cũng bị rụng tóc chị ah. Mới gần đây thì chị em lại mọc rất nhiều hạch và hạt ở họng. Đợt vừa rồi cũng phải đi bơm thuốc j đó. Giờ thì đang lên lại Viện u biếu để tia. Năm 2007 lúc chuẩn bị cắt nốt bên còn lại bs bảo bị Tiền ung thư cả nhà em sợ lắm vì chị gái em còn trẻ sn 77 thôi. Giờ cũng cố động viên để chị đi tia nhưng không biết thế nào hu hu.

Chị nào có tài liệu gửi nhé: ngominhtuyet@gmail.com. Cám ơn nhiều
    Mai Khanh đã được lên chức chị của em Bo rùi nhé -http://www.***************/bein

Ba thương con vì con giống mẹ, mẹ thương con vì con giống ba, cả nhà ta cùng thương iu nhau...

[IMG][/URL]]

Em Bo của chị được 15w1d, em hay ăn chóng lớn rồi ra với chị, chị Ỉn yêu em nhắm
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi thêm tí kinh nghiệm nữa nhe.
    Mình thấy bs ghi trong kết quả xét nghiệm của mình là:

Carcinom dạng nhú, kích thước bưới 2.5mm-3mm, chưa xâm lần vỏ bao, tăng sinh mạch máu nhẹ.
    Như vậy tình trạng bệnh của mình đã nặng chưa?
    • 6,509 Bài viết

• 5,058 Được cảm ơn

Em giờ cũng đang rất lo lắng, em bị u tuyến giáp cách đây hơn chục năm. Hồi đó em cứ hút dịch và bơm thuốc, giờ cái u đó thành bướu nhân. Ngày trước nghe bs nói u lành, có thể sống cả đời, nên cả nhà chủ quan, ko khám xét thêm

Năm ngoái đi kiểm tra để chữa có bé thì có 1 nhân thôi, khá to, nhưng các chỉ số XN máu như FSH, TG đều bình thường.

Tuần trước đi khám lại, các chỉ số XN máu vẫn bình thường, chỉ có chỉ số TG cao gấp 3 lần bt, siêu âm thì bs nói giờ thành bướu đa nhân, nếu mổ là phải cắt toàn bộ tuyến giáp phải. Nhưng có 1 điểm làm em lo lắng là sợ giờ cái khối u đó chuyển thành khối ác tính (UTTG). Khoảng 1 tháng nữa em sẽ mổ cắt toàn bộ tuyến giáp phải, và lúc đó mới biết khối u của em có ác tính hay ko, em lo lắng lắm.

Em sinh năm 82, cưới chồng gần 3 năm rùi mà vẫn chưa có bé, vc em mong bé lắm, giờ mà mắc phải thế này, em chẳng biết mình như thế nào.
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha

ta vẫn mơ về ngôi nhà và những đứa trẻ...................

Cầu trời cho con sức khỏe để con có thể hoàn thành ước mơ của mình.

Hạnh phúc đôi khi là những điều nhỏ nhặt mà trên đường đời ta vô tình bỏ quên

• 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ba em tuần vừa rồi đi tái khám thì phát hiện ung thư đã di căn hạch , mấy lần trước khám chỉ bị hạch viêm nhưng lần này Ba em thấy mệt đi khám thì đă bị di căn sang hạch , buồn quá :Sad:ngày 4 tháng 7 này Ba em lại phải mổ lại lần thứ 2 rồi , cả nhà em lo lắng lắm , Ba em mổ ở bệnh viện TRIỀU AN Bác Sĩ Thiệp mổ cho Ba em . Em cầu mong cho Ba được bình an , các Chị ơi ! có ai bị mổ lần thứ 2 như Ba em chưa? di căn sang hạch là nặng lắm rồi phải không? Em không biết phải làm sao hết còn có 10 ngày nữa thôi Ba em lên bàn mổ rồi .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ba em hôm nay lại bị hở vách tim nữa , không có ai trả lời cho em hết buồn quá:Crying:.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me Tuan; 25/06/2009 vào lúc 02:28 PM.