• 0 Lượt chia sẻ
  • 76.9K Lượt đọc
  • 418 Trả lời

36 Người đang theo dõi

• 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cac' Me cac' Chi oi?Giup' em voi',Ba em dang bi ung thu tuyen' giap' va da mo xong roi, nhung cac te bao ung thu chua het duoc, bay gio con phai ung thuoc gi do ma can cach ly nguoi nha 3 met' va thoi gian cach ly la 2 tuan,em that su lo lang qua;Co ai bi hoac biet ve can benh nay khong giup em voi, Ba em con tre lam moi 47 tuoi thoi, em thuong Ba em qua, ca nha em bay gio ai cung lo lang khong biet benh nay nguy hiem toi muc nao,mong cac Me va cac Chi neu ai biet thong tin nay thi giup cho em biet voi.Em buon qua thoi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me Tuan; 12/07/2007 vào lúc 11:42 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,819 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Đưới đây là một số bài em tìm ra được với từ khoá "ung thư tuyến giáp" (Thyroid Cancer) để bác tham khảo. Hy vọng ông của Tuấn mau hồi phục sức khoẻ.

Từ Wikipedia: có các bảng biểu nên bác vào trực tiếp để xem nhé
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Ung_th%...%BFn_gi%C3%A1p

Từ Parkway Group Healthcare:
    http://www.parkway.com.vn/news/news_...news=200654257

Kiến thức cơ bản về tuyến giáp trạng:
    http://www.ykhoanet.com/TCHNK/chuong07/VII_02.htm

Thống kê về điều trị (tại Việt Nam): hơi cũ nhưng cũng hữu ích
    http://www.cimsi.org.vn/tapchi/sotty...ai9-1-2002.htm

Bài báo về 1 phương pháp điều trị:
    http://vietnamnet.vn/khoahoc/suckhoe/2005/11/513450/
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ca'm on Khai Tâm rât' nhiếu ,me Tuấn doc nhung tin túc dó rôi` ,nó da giúp cho Ông Ngoai Tuấn biết thêm duoc ít nhiêu` vê`can bênh do',buôn` quá thôi Khai Tâm a`,cám on ban da bot thoi gian dê tim ra nhung tin tuc bo ich do giup Me Tuấn nha,câu`cho gia dinh cua Khai Tâm luon duoc binh an , cam' on ban nhiêu` lam'
    • 1,165 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Cầu chúc sức khỏe cho ông của Tuấn!
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn đừng lo lắng quá
    ung thư tuyến giáp là ung thư nhẹ nhất trong tất cả các loại ung thư, diễn tiến rất lâu, có thể sống thêm kéo dài đến 20 năm, bởi vậy bạn đừng lo,
    tiên lượng tùy vào loại ung thu tuyến giáp, độ to của bướu, xâm lấn, di căn hạch ....
    mình biết có người bị ung thu tuyến giáp xâm lấn mà sống dược 6 năm rồi , vẫn khỏe mạnh
    ông bạn uống chắc là iod phóng xạ, để tiêu diệt tế bào tuyến giáp
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cam' on ban da chia se voi Me Tuan ,dung la luc dau moi nghe thi ca nha buon lam , dac biet la Ba Ngoai cua Tuan',binh thuong Ba`da gay tong teo roi ,khi nghe tin Ba minh bi ung thu thi ca nha chang ai muon lam gi nua, chi nghe tieng khoc cua Me minh thoi , nhung hom nay qua tim hieu thi thay hinh nhu nguoi ta bi benh nay cung nhieu ,nhung ban biet khong , minh lo lang nhat la tai vi Ba minh bi di can hach roi nen thay vay lo lang nhieu hon. Cam' on ban da bo thoi gian chia se voi minh ha , va minh cung hy vong la neu co' ai bi hoac ai biet ve benh nay thi minh cung nhau chia se de phat hien ra benh nay som hon khi no chua di can ,cam on cac ban
    :Crying:
    • 68 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình cũng UTTG, T11 năm ngoái mổ ở bệnh viện Nội tiết, rồi xét nghiệm ác tính, thế là chuyển lên 108 để uống phóng xạ (1 liều). Hôm qua đi chụp lại thì thấy hết rồi. Nếu như còn thì lại tiếp tục uống thêm liều nữa, và mình đã gặp một số người cùng điều trị với mẹ mình, nói chung toàn là kết quả tiến triển tốt cả. BS còn nói: nếu bị ung thư thì xin cho được UTTG, vì đây là loại dễ chữa nhất.

Mẹ Tuấn đừng quá lo lắng thế, tâm lý không tốt là cũng gây ảnh hưởng không tốt đến người bệnh đâu. Mình thấy khi bị bệnh thì một điều vô cùng quan trọng là phải có niềm tin, cái ý nghĩ mình sẽ khỏi nó giúp cho việc điều trị cũng tốt hơn nhiều. Nên mẹ T về động viên tinh thần ông, cứ vô tư và lạc quan lên. Không vấn đề gì hêt cả.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao ban,
    Minh da suy nghi truoc khi viet cho ban vi so rang moi nguoi lai coi la minh quang ba san pham nhung cuoi cung minh da quyet dinh viet vi minh nghi thong tin nay cung de moi nguoi tham khao va mong sao bo ban khoi benh.
    Nhieu nguoi cung biet ve Nam Linh chi nhung tac dung den dau thi chac la chua ai hieu het. Dot truoc me minh hay met, minh di tim mua Nam Linh chi (Cay Nam) cho me, vo tinh den dia chi cua Cong ty Nam Linh Chi lai chinh la nha PTS. Chinh cua Khoa sinh DHKHTN. Bac trai da noi chuyen voi minh gan 1h. Bac co noi la rat nhieu benh nhan ung thu dang su dung Nam Linh chi va nhieu truong hop co tac dung tich cuc, co truong hop tro lai binh thuong va bac cho minh xem so theo doi cac truong hop dung san pham Nam Linh chi. Minh nghi la neu nha ban quan tam thi den trao doi truc tiep de ho tu van. Theo minh duoc nghe thi cac benh nhan day deu dung ket hop cac san pham Linh chi nhung chu yeu la san pham Bao tu Nam Linh chi (Phan tot nhat cua cay nam). Minh mua mot it ve cho me va minh uong thay kha de chiu. San pham duoi dang tinh bot nen la rat de uong chi co dieu mui no hoi kho chiu.
    Dia chi: Công ty TNHH Nấm Linh Chi, Nhà H3 Ngõ 330 đường Nguyễn Trãi. ĐT: 048582809 (Day la d/c nha rieng con cua hang hinh nhu la o Pho Chua Lang thi phai, minh ko nho ro)

Chuc Ba ban chong khoe.

Xin loi moi nguoi vi minh khong go dau nhung ma minh luoi go lai lam, tranh thu go truoc khi ve.
    • 126 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mẹ nó à.hãy động viên bà để tinh thần bà đươợc ne định.Theo mình biết thì ung tư tuyến giap khá lành tính(chồng mình làm ở viện K nên cũng biết sơ sơ).Nếu tiên lượng tốt thì sống thêm được khoảng 20-25 năm nn không phải lo đâu.Với lại bà cháu mổ ở viện nào nhỉ.Mẹ cháu khuyên bà nên đi khám lại định kỳ nhé.cách đay 4 năm mình cũng có 1 cô bạn bị ung thư giáp trạng, mới đầu còn tưởng bị viêm tuyến giáp chữa mãi không khỏi mình giuc mãi mới đến viện khám và phải mổ.nhưng tâm lý cô bạn mình rất thoải mái.các bác sĩ cũng bảo tiên lượng rất tốtcuũng được khoảng 20 năm
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me Tuan cam dong qua',cam on cac ban nhieu ,tu khi nghe noi Ba bi ung thu thi tinh than me Tuan xuong doc' qua chung luon, chi len WTT de hoi tham va tam su thoi, chu ai goi dt den cung khong muon noi chuyen , vi bat dt len ai hoi tham cung thay lo lang, co nguoi thi noi ung thu la chet thoi chu chua duoc gi nua,buọn lam nhung hom nay doc duoc nhung tin tuc va nhung loi dong vien chia se cua cac chi, cac me , cac ban nua ma me Tuan cam dong roi nuoc mat, vi tu khi ba cua me Tuan bi cho toi hom nay thi toan la lo lang va mat het niem tin thoi. Cam on WEBTRETHO nhieu lam, me Tuan hy vong se con nhan duoc nhieu tin tuc ma nhung ai da bi hoac co nguoi than bi ung thu nay thi cho me Tuan biet voi nhe.
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ong Ngoai Tuan mo o My(USA)nhung uong thuoc iod thi o BENH VIEN CHO RAY vi o ben My khong co bao hiem phai tra nhieu tien qua cho nen ve VIET NAM uong thuoc iod phong xa do', hom nay tai kham thi Bac Sy noi la ket qua cung tot hon roi, nhung cac chi oi co ai bi ma di can hach co giong Ong Ngoai Tuan chua? Ong Ngoai Tuan bi di can hach o ngang vai , mot cuc nho bang hat bap'
    • 1,147 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Đọc topic này mình thấy hiểu nỗi lo lắng và cảm giác của bạn lúc này lắm.
    Bố mình cũng phát hiện ra bệnh vào 31/10 năm ngoái, và bệnh còn nặng hơn bạn kể về Bố bạn nhiều, đã di căn lên tận não, và làm ảnh hưởng toàn bộ đến hoạt động và sinh hoạt. Khối u chèn, và gây phù não.
    Mới phát bệnh vài ngày, Bố mình có những biểu hiện xấu đến mức, suy giảm trí nhớ, ko tự đi lại và cầm thìa đũa ăn được.
    Shock khủng khiếp, nhưng cả nhà phải gạt hết nỗi đau, và nỗi lo đi, tập trung tìm giải pháp điều trị.
    Và bạn tin không?
    Sau đó (trộm vía) là kết quả cứ khả quan dần lên, khối u trong não gần như đã bị tiêu diệt. Giờ Bố tớ gần như sinh hoạt bình thường trở lại, minh mẫn như bình thường.
    Vừa rồi kiểm tra lại, có một hạch mới ở gần cổ, Bố mình lại tiếp tục trị xạ theo đề nghị của bác sĩ.
    Bạn hãy tin vào y học và những điều kì diệu trong cuộc sống.
    Lo lắng và suy sụp ko giải quyết được vấn đề, chỉ làm rối trí thôi.
    Cứ chuẩn bị tâm lý đây là bệnh nặng đi. Cứ chuẩn bị tâm lí sẵn sàng cho những gì xấu có thể xảy ra. Nhưng hãy nhìn vào những ca nặng hơn ca của Bố bạn nhiều, nhưng điều trị rất khả quan.
    Bệnh có thể chữa, nhưng nếu là mệnh thì thuộc về số phận.
    Hãy tin là Bố bạn được chiếu sáng bởi một ngôi sao tốt.
    Bình tĩnh để giữ bình yên cho những người thân, cho Mẹ bạn nhé.
    Có lúc lòng suy sụp, muốn quỵ xuống, nhưng mình cũng phải quát lên nếu cần, gạt đi mọi lo lắng, cho dù vờ đi nữa, để người khác vững lòng.
    Bạn search trên google để tìm hiểu, có nhiều thứ để đọc đấy.
    Bạn hãy tìm những trường hợp bệnh giống Bố bạn, đã được điều trị khả quan, hãy tìm họ, người nhà họ, đến tận nơi hỏi thăm và xin kinh nghiệm.
    Hãy hết lòng.
    Rồi những điều tốt đẹp và sự bình yên sẽ trở về!
    Hãy nhận sự cảm thông sâu sắc từ mình, người thực sự có thể hiểu đến tận cùng cảm giác của bạn lúc này.
    Cố gắng lên bạn nhé!:Rose:
    Không nổi trội, nhưng không thể lẫn lộn!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuyên Án Xem bài viết
    "Topic" này đã từng là một nỗi ám ảnh đối với em, nỗi ám ảnh lớn nhất trong cuộc đời gần 30 năm đã được trải qua. Em mới mổ "Đa u đặc hai thùy tuyến giáp" cách đây 3 tháng. Mới đầu bác sỹ nói có một u trong số đa u đó của em đã bị cao hóa (em hiểu là chuyển giai đoạn), và bác sỹ nói mổ càng sớm càng tốt để tránh UNG THƯ thực sự lây lan. Khi hội chẩn, bs nói sẽ mổ để cắt bỏ toàn bộ tuyến giáp, nhưng trong khi mổ bs thấy em còn trẻ, có thể giữ lại một phần nên đã giữ lại. Sau 1 tháng, hết thuốc uống theo đơn, em thấy người mệt mỏi, lúc nào cũng như ốm giả, và sau một loạt xét nghiệm lại, tròn 2 tháng sau mổ, em được mời vào viện để tiếp tục điều trị "SUY GIÁP". Bây giờ cũng đã ổn, nhưng với điều kiện có thuốc. Em đang chợt nghĩ, nếu mình cắt bỏ hoàn toàn để xác định uống thuốc cả đời, có lẽ sẽ ổn định hơn.

Nghe Mẹ Thuthaohuong nói bà sau khi mổ lại xét nghiệm thấy Ung thư là sao hả chị? Em hiện giờ mổ rồi nhưng thấy sức khỏe bấp bênh lắm, không được như những người cùng mổ, xong xuôi là khỏe như thường.

Me Tuấn ơi, có một thông tin khả quan mà em được biết là UTTG rất ăn xạ nên có thể chữa được. Hy vọng mọi việc sẽ tốt lành!

Chào Chuyên Án

Mẹ mình mới đầu đi mổ thì chỉ nghĩ là u bình thường thôi, sau khi mổ ở BV Nội tiết thì người ta mang khối u đó đi xét nghiệm và kết quả là ác tính. Vợ chồng mình cũng sợ nhưng bsy bảo UTTG dễ chữa, nên cũng đỡ căng thẳng hơn và có cơ sở để động viên mẹ.
    Rồi mẹ mình chuyển lên bv 108 để uống phóng xạ. Trước khi uống thì bsy bắt kiêng các loại thức ăn có dính dáng đến iot, khoảng tháng rồi đến BV, bsy cho uống 1 liều nhỏ để đánh dấu, và 3 hôm sau đi chụp lại. Tùy vào kết quả TB ung thư nhiều hay ít mà bsy sẽ cho uống liều cao hay thấp.
    Uống xong thì về nhà ăn uống bình thường, thuốc men đều đặn, đến hẹn lại lên chụp lại, qui trình cũng vậy, kiêng iot va chup,... Bây h kết quả của mẹ mình tốt rồi. Hẹn t10 đến chụp lại nếu như không thấy gì thì coi nhe khỏi.
    Đối với những trường hợp vẫn còn thì lại tiếp tục uống phong xạ iot. Nhưng tất cả những ai bị thì đừng nên quá lo lắng mà luôn luôn phải tâm niệm là mình sẽ khỏi thì việc điều trị sẽ có kết quả tốt lên rất nhiều. Mẹ mình cũng vậy đấy.
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me Thuthaohuong oi ! Co the cho me Tuan biet benh vien 108 la o dau khong? Ong ngoai Tuan dang dieu tri o benh vien Cho Ray , nhung me Tuan muon cho Ba di kham lai cho yen tam do'. Me Thuthaohuong ma biet dia chi thi cho me Tuan xin voi nhe',cam' on cac me cac chi va cac ban nhieu lam, noi chung niem tin va tinh than cua cac me da giup cho me Tuan va cho gia dinh trong nhung ngay qua rat nhieu :Kiss:
    • 545 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tuan Xem bài viết
    Me Thuthaohuong oi ! Co the cho me Tuan biet benh vien 108 la o dau khong? Ong ngoai Tuan dang dieu tri o benh vien Cho Ray , nhung me Tuan muon cho Ba di kham lai cho yen tam do'. Me Thuthaohuong ma biet dia chi thi cho me Tuan xin voi nhe',cam' on cac me cac chi va cac ban nhieu lam, noi chung niem tin va tinh than cua cac me da giup cho me Tuan va cho gia dinh trong nhung ngay qua rat nhieu :Kiss:
    Bệnh viện 108 là bệnh viện quân đội ở ngoài Hà nội, số 1 Trần Hưng Đạo bạn à.
    Bệnh viện chợ Rẫy cũng đã có khoa y học hạt nhân rồi, các cô chú trong đó ra ngoài viện 108 để học và tham khảo suốt. Tớ nghĩ không nhất thiết bạn phải ra bệnh viện 108 nữa đâu.
    • 68 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tuan Xem bài viết
    Chào mẹ Tuấn!
    Thế chắc mẹ Tuấn ở miền Nam hả? Viện 108 là bệnh viện quân đội ở ngoài Bắc cơ và thấy gần như tất cả các bệnh nhân bị UTTG đều được chuyển về đó điều trị, mình không biết ở trong miền Nam thì thế nào. Nhưng thấy pp điều trị của 108 là dùng phóng xạ iot điều trị để diệt các tế bào tuyến giáp cho đến khi sạch, và có người đã uống phóng xạ 7 đợt rồi.

Ngoài ra, mẹ Tuấn có thể cắt thêm thuốc Nam cho ông thử uống xem, mình biết ông này cũng đã chữa 1 vài ca UTTG có kết quả (mình tìm hiểu vì nếu mẹ không đỡ thì đi cắt, nhưng bây giờ kết quả tốt rồi nên thôi không cắt thuốc nữa). Mình cũng đã tìm hiểu khá kỹ và đã đến gặp thầy để trao đổi, khi nói chuyện thì thấy thầy là người có kiến thức về y học và bệnh lý, mẹ Tuấn có thể gọi điện thoại tham khảo thêm nhé:
    Dược sỹ Đào Kim Long. Số ĐT 0983611220. Đ/c nhà thì mình quên mất rồi. Mai sẽ post.
    • 596 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mẹ Tuấn à, bạn yên tâm đi. UTTG là có thể chữa tốt bạn ạ ! Mẹ mình cũng vừa mới mổ hồi tháng 6 nè. Mẹ mình phát hiện ra bệnh và đi khám, họ nói UTTG đã di căn hạch, thế là mẹ mình mổ tại BV 108. Mình nghe tin đó mà suy sụp tinh thần rất nhiều, nhưng mẹ mình lại rất lạc quan. Mẹ mình luôn cười nói vui vẻ đến khi ngồi trong phòng mổ. Làm mình cũng yên tâm hơn. Đến khi mổ xong, nhìn mẹ mà cả nhà mình khóc, cả bố mình cũng khóc, vì mẹ mình nặng quá ! phải mở khí quản để thở, mình phải nằm trong viện 1 tuần liền chăm sóc mẹ, cứ 15 phút lại nhỏ dung dịch làm tan đờm trong cổ, hầu như không ngủ được. Thế mà sau 1 tuần, mẹ mình đã hồi phục và khỏe mạnh. Bây gờ đang điều trị tại BV 108, uống iot phóng xạ theo chỉ định của bác sĩ. Kết quả khá tốt. Các bác sĩ động viên rất nhiều và đến bây giờ sức khỏe của mẹ mình rất tốt, như người bình thường. Bạn yên tâm, UTTG dễ chữa nhất đấy ! mình bây giờ cũng yên tâm rồi !
    Bạn có biết là MC Diễm Quỳnh cũng mổ UTTG không ? bây giờ vẫn đang phải đeo vòng cổ mỗi khi lên hình, bạn để ý kỹ sẽ thấy !

Quan trọng nhất là tinh thần thôi. Nhiều người uống xạ xong là hết sạch luôn ý ! Hôm vừa rồi mẹ mình đi khám định kỳ, ở BV, mình đã chứng kiến cảnh 1 bệnh nhân đến khám định kỳ (bác ý không nói được nữa do mất giọng vì mổ chắc là đứt hết thanh quản), bác ý nói phải qua 1 cái micro ở cổ, chỉ nghe thấy hơi thở nói thôi. Bác ý khám xong, bác sĩ nói " Chúc mừng anh nhé ! anh sống 100% rồi, từ cõi chết trở về đấy !) Tớ hỏi ra, mới biết bác đó đã mổ 4 năm rồi, hàng năm vẫn đến khám định kỳ để theo dõi. Mà bệnh bác đó nặng hơn của mẹ mình nữa cơ. Bạn động viên ba bạn nhé ! cứ yêu đời là sẽ hết bệnh thôi.

Chúc cả nhà bạn vui vẻ trở lại.
    Á có Bác Hồ đời em được ấm no !
    YH chat: ngomannhi02;
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn nhiều , nghe các bạn nói mà mẹ Tuấn mừng quá, vậy là Mẹ của bạn cũng bị giống Ba mình rồi , cũng di căn hạch là giống Ba mình đó,nhưng Ba mình ở trong sài gòn đang điều trị tại bệnh viện Chợ Rãy , uống phóng xạ 1 lần rồi , ngày 15 này tái khám lại và Mẹ Tuấn sẽ thông báo kết quả cho các bạn biết ha,mẹ Tuấn cầu chúc cho Ba Mẹ của các bạn sớm được khỏi bệnh và gia đình luôn vui vẻ. Các bạn ơi, nếu các bạn có thông tin gì mới thì nhớ cho mẹ Tuấn biết với nha.:Sigh:
    • 124 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Chào chị meTuan: Chị đừng quá lo lắng bệnh của ba chị vì BVCR là nơi tốt nhất đề điều trị phóng xạ cho bệnh nhân bị UTTG. Em biết rõ điều này là vì mẹ em và dì em hồi đầu năm vừa phẫu thuật UTTG tại BV Ung Bướu TP.HCM. Dì em bị nhẹ nên chỉ cần phẫu thuật và uống thuốc trong vòng 3 năm. Mẹ em thì vừa bị UTTG, vừa phát hiện ra bị UT Vú (gđ 1 chuẩn bị sang gđ 2). Bác sĩ nói bị UTTG không có gì lo lắng vì UTTG là UT nhẹ và dễ chữa nhất trong các loại UT. Mẹ em đã phải trải qua 2 lần phẫu thuật, 1 lần cho tuyến giáp, 1 lần cho vú. Sau khi phẫu thuật TG xong thì BS kiểm tra định kỳ và cho thuốc uống. Lúc đó, BS cũng định gửi mẹ em sang BVCR để làm phóng xạ, nhưng mẹ em lại bị UT Vú nên cách điều trị phải dùng phương pháp khác. Hiện tại thì mẹ em đã hoàn tất gđ truyền hóa chất (cho bệnh nhân bị UT Vú) và đang dùng thuốc để tiêu điệt và hạn chế hai vùng UT trên. BS nói cứ yên tâm vì bây giờ y học rất tiến bộ nên chỉ cần kiểm tra và uống thuốc dưới sự theo dõi của BS & BV là ổn.
    Điều quan trọng đối với bệnh nhân UT là chế độ ăn uống & trạng thái tinh thần sau khi phẫu thuật. Bệnh nhân cần phải vui vẻ, lạc quan, ăn uống điều độ có chừng mực. Em muốn chia sẻ với chị một chút kinh nghiệm mà mẹ em đang thực hiện:
    + Chế độ ăn uống:
    -Kiêng ăn quá nhiều đạm động vật (các loại thịt đỏ) chất béo, các loại thực phẩm quá nhiều dinh dưỡng...
    -Tăng cường ăn nhiều rau xanh, trái cây.
    -Nếu có thể, ăn cơm gạo lức đỏ thay cho gạo trắng (vì trong gạo lức đỏ có thành phần tăng cường hệ miễn dịch chống UT)
    -Mẹ em uống thêm canh dưỡng sinh (để tăng cường sức khỏe)

+Trạng thái tinh thần:
    -Vận động nhẹ nhàng như đi bộ hằng ngày hoặc tập yoga
    -Tinh thần vui vẻ, lạc quan và tin tưởng vào phương pháp điều trị của BS.
    -Không nên dùng các loại biệt dược như sừng tê giác, nhung hươu, sâm...trong gđ điều trị và phục hồi vì tế bào UT đặc biệt ưa thích các chất dinh dưỡng truyền vào cơ thể...
    - BN nam tuyệt đối không hút thuốc, uống bia rượu, ăn mặn và ăn quá nhiều hải sản nước mặn..

Còn có một việc hết sức quan trọng mà người nhà hay bỏ qua (vì sợ hoặc lo lắng, quên...) đó là người thân của BN như cha mẹ, con cái phải đi kiểm tra tầm soát UT hàng năm (vì UT còn có yếu tố di truyền). Chẳng hạn như chính em đây đã được BS nhắc nhở đi kiểm tra càng sớm càng tốt và theo định kỳ hàng năm vì nếu có phát hiện ra sớm thì việc chữa trị rất đơn giản, chỉ cần tiểu phẫu hoặc uống thuốc mà thôi.
    Chúc ba chị mau chóng hết bệnh. Chị đừng quá lo nhé và hãy vui vẻ chăm sóc ba, động viên ông thường xuyên vì BN UT hay suy nghĩ vẩn vơ lắm. Nếu chị cần bất cứ thông tin gì về BNUT, chị cứ liên lạc với em nhé, em sẵn sàng chia sẻ. Email của em là : ttlan_saigontel@yahoo.com.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn các chị đã động viên tinh thần và đã cho Me Tuấn biết thêm thông tin về UTTG.Ngày mai Ông Ngoại Tuấn đi khám lại rồi , có gì Mẹ Tuấn cho biết kết quả vào ngày mai ha. Chúc tất cả mọi người đều được khỏe mạnh