• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.89K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 256 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Mình vừa nội soi dạ dày và phát hiện ra u nhú thực quản.
    Có bạn nào biết về bệnh này cho minh thông tin. Mình thấy lo lắng quá. Đặc biệt dạo này mình thấy đau thắt ngực và khó thở.
    Cám ơn nhiều.
    Tại......................................
    Con bướm vàng có cánh nó bay.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,617 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Buom vang Xem bài viết
    Mình vừa nội soi dạ dày và phát hiện ra u nhú thực quản.
    Có bạn nào biết về bệnh này cho minh thông tin. Mình thấy lo lắng quá. Đặc biệt dạo này mình thấy đau thắt ngực và khó thở.
    Cám ơn nhiều.
    U nhú thực quản là một dạng bướu lành của thực quản.

Thông thường loại u này khi tăng kích thước sẽ gây tắc nghẽn thực quản.

Bạn đã được nội soi dạ dày thì có lẽ BS đã sinh thiết một phần mô của u này để làm xét nghiệm giải phẫu bệnh lý.

Nếu XN giải phẫu bệnh lý khẳng định đây là u lành thì phẫu thuật cắt bỏ u là ổn cả.
    • 256 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoiSG-76 Xem bài viết
    U nhú thực quản là một dạng bướu lành của thực quản.

Thông thường loại u này khi tăng kích thước sẽ gây tắc nghẽn thực quản.

Bạn đã được nội soi dạ dày thì có lẽ BS đã sinh thiết một phần mô của u này để làm xét nghiệm giải phẫu bệnh lý.

Nếu XN giải phẫu bệnh lý khẳng định đây là u lành thì phẫu thuật cắt bỏ u là ổn cả.
    Cám ơn bạn đã cho biết thông tin.
    Bác sỹ nói thực quản của mình rải rác có u nhú, kích thước nhỏ chỉ có 2mm. Không thấy chỉ định cắt bỏ u. Bác sỹ cũng không sinh thiết u mà nói rằng đặc điểm của u nhú thực quản là lành tính.
    Có một điều mình thắc mắc là theo mình biết u nhú được sinh ra bới virus HPV. Nếu mình bị mắc virut ấy thì không hiểu là niêm mạc ở các nơi khác như thanh quản hoặc phế quản có khả năng bị u nhú không vì mình hay cảm thấy đau tức hoặc đau thắt ngực.
    Mình muốn biết vì nếu có khả năng bị ở các vùng khác, thì mình sẽ đi bác sỹ để kiểm tra. Còn nếu khả năng ấy thấp thì thôi vì nội soi đau lắm.
    Bạn có biết làm cách nào để trị virus HPV?
    Cám ơn nhiều
    Tại......................................
    Con bướm vàng có cánh nó bay.
    • 3,617 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Buom vang Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã cho biết thông tin.
    Bác sỹ nói thực quản của mình rải rác có u nhú, kích thước nhỏ chỉ có 2mm. Không thấy chỉ định cắt bỏ u. Bác sỹ cũng không sinh thiết u mà nói rằng đặc điểm của u nhú thực quản là lành tính.
    Có một điều mình thắc mắc là theo mình biết u nhú được sinh ra bới virus HPV. Nếu mình bị mắc virut ấy thì không hiểu là niêm mạc ở các nơi khác như thanh quản hoặc phế quản có khả năng bị u nhú không vì mình hay cảm thấy đau tức hoặc đau thắt ngực.
    Mình muốn biết vì nếu có khả năng bị ở các vùng khác, thì mình sẽ đi bác sỹ để kiểm tra. Còn nếu khả năng ấy thấp thì thôi vì nội soi đau lắm.
    Bạn có biết làm cách nào để trị virus HPV?
    Cám ơn nhiều
    Nếu có u nhú ở thanh quản hay khí-phế quản thì thường sẽ gây khó thở các cấp độ từ nhẹ đến nặng, không liên quan đến đau thắt ngực.

Bạn đã kiểm tra vấn đề tim mạch chưa?

Và vấn đề nhiễm HPV còn có thể liên quan đến cổ tử cung nữa (xin lỗi bạn nếu bạn là nam giới).

Hiện tại không có cách trị virus HPV triệt để, chủ yếu là điều trị nhữn g triệu chứng do HPV gây ra thôi.