• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.55K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 265 Bài viết

• 1,256 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các bố (và cả những a c sắp làm bm
    E năm nay 27 tuổi, mới lấy chồng năm ngoái . Ko hiểu sao từ tết đến giờ e rất hay bị dị ứng (mề đay) - ngày bé thì chỉ khi trời cực lanh mới bị mà gần chục năm rùi ko bị. Nên e nghĩ là có thể mình bị gì đó liên quan tới gan. E đã đi siêu âm và bs kl là gan có nhiễm mỡ và có một u mao mạch máu ở gan (khoảng 18mm*24mm). E chưa đến bs chuyên khoa gan vì có ng nhà trong bệnh viện, hỏi thì được biết là u máu ko ảnh hưởng gì...
    Từ hồi siêu âm tới giờ cũng dc hơn 1 tháng, e đã điều chỉnh chế độ ăn uống, uống nhiều nước cây diệp hạ châu (cây chó đẻ - như các sis trên này mách) nhưng mà vẫn ko hết dị ứng, trời cứ hơi lạnh, hơi mưa, thay đổi thời tiết là lại nổi. Ngoài ra thi thoảng e bị đau vùng hạ sườn phải như kiểu dây thần kinh liên sườn. Vì lo lắng bị viêm gan hay gì gì nên e đã thử máu, kết quả không sao cả.
    Tuy nhiên e vẫn thấy lo quá vì ng mình nhiều bệnh (e bị cả đau dạ dày, đại tràng, bị KN ko đều...) . E đang định giữa năm này sẽ có bầu , ko hiểu mấy bệnh của mình có ảnh hưởng gì ko nữa huhu
    E gửi bài lên để có a c nào biết chút kiến thức thì chia sẻ hoặc biết bác sỹ nào giỏi về gan giới thiệu e với nhé, e đọc trên mạng thì thấy chung chung mà ko cái TH nào giống mình.
    À, e vẫn béo khỏe, ko hay bị sốt, da ko vàng, ko sút cân.
    Em cảm ơn cả nhà ạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,462 Bài viết

• 2,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TuTinhLam Xem bài viết
    Chào các mẹ, các bố (và cả những a c sắp làm bm
    E năm nay 27 tuổi, mới lấy chồng năm ngoái . Ko hiểu sao từ tết đến giờ e rất hay bị dị ứng (mề đay) - ngày bé thì chỉ khi trời cực lanh mới bị mà gần chục năm rùi ko bị. Nên e nghĩ là có thể mình bị gì đó liên quan tới gan. E đã đi siêu âm và bs kl là gan có nhiễm mỡ và có một u mao mạch máu ở gan (khoảng 18mm*24mm). E chưa đến bs chuyên khoa gan vì có ng nhà trong bệnh viện, hỏi thì được biết là u máu ko ảnh hưởng gì...
    Từ hồi siêu âm tới giờ cũng dc hơn 1 tháng, e đã điều chỉnh chế độ ăn uống, uống nhiều nước cây diệp hạ châu (cây chó đẻ - như các sis trên này mách) nhưng mà vẫn ko hết dị ứng, trời cứ hơi lạnh, hơi mưa, thay đổi thời tiết là lại nổi. Ngoài ra thi thoảng e bị đau vùng hạ sườn phải như kiểu dây thần kinh liên sườn. Vì lo lắng bị viêm gan hay gì gì nên e đã thử máu, kết quả không sao cả.
    Tuy nhiên e vẫn thấy lo quá vì ng mình nhiều bệnh (e bị cả đau dạ dày, đại tràng, bị KN ko đều...) . E đang định giữa năm này sẽ có bầu , ko hiểu mấy bệnh của mình có ảnh hưởng gì ko nữa huhu
    E gửi bài lên để có a c nào biết chút kiến thức thì chia sẻ hoặc biết bác sỹ nào giỏi về gan giới thiệu e với nhé, e đọc trên mạng thì thấy chung chung mà ko cái TH nào giống mình.
    À, e vẫn béo khỏe, ko hay bị sốt, da ko vàng, ko sút cân.
    Em cảm ơn cả nhà ạ
    U máu (Hemangiomas) là khối u lành tính nhất của gan, xảy ra chủ yếu ở phụ nữ và thường được tình cờ phát hiện. Tỷ lệ chiếm khoảng 0,5-7,0% dân số. Những tổn thương mạch máu không có triệu chứng lâm sàng có thể được xác định bằng chụp cộng hưởng từ, chụp cắt lớp điện toán có phản quang, chụp đồng vị tế bào màu có dán nhãn, hoặc chụp mạch máu gan. U máu không cần phải cắt bỏ, trừ khi u lớn và gây ra một loạt các biến chứng. Hiếm khi xảy ra xuất huyết, và không bao giờ biến đổi thành ác tính.

Nguồn: http://www.dulichchuabenh.vn/ugan.html

Như vậy bạn hiện tại không cần điều trị gì cả. Chỉ cần theo dõi thường xuyên hàng năm (siêu âm...) tiến triển của u máu. Chỉ can thiệp khi u phát triển to và gây các biến chứng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 265 Bài viết

• 1,256 Được cảm ơn

Cám ơn bạn connit nha. Qua gu-gờ thì mình cũng biết u mao mạch máu ko phải tác động gì tuy nhiên ko hiểu nó có tác dụng phụ nào đối với cơ thể ko?
    Ngoài ra mình còn câu hỏi về vụ nổi mề đay, kể cả hnay là trời nắng mà mình vẫn bị , khó chịu vô cùng. Liệu vụ dị ứng này liên quan đến gan hay nội tiết nhỉ. Từ hồi lấy chồng xong mình còn bị rối loạn KN nữa, có lần 2 -3tháng mới thấy, phải cắt thuốc bắc uống, uống xong thấy, ko uống tại "tịt" huhu, đi khám ở C cho một tá thuốc tây mình ko dám uống.
    Có bạn nào bày cho mình phải đi khám ở đâu ko.
    Mình cảm ơn
    • 26 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào bạn, mình xin thông tin thêm về u mạch máu (hemangioma), thường không có chỉ định can thiệp nều kích thước của u < 6cm (> 6cm thì u có nguy cơ vỡ, và gan là tạng chứa rất nhiều máu nên rất nguy hiểm). Vì vậy trong trường hợp của bạn chỉ cần sống hòa bình với hemangioma và đi siêu âm định kỳ mỗi 6 tháng để theo dõi kích thước khôi u.
    Về can thiệp, hiện tại tối ưu nhất là kỹ thuật tắc mạch TACE (Transarterial chemoembolization) = bơm hóa chất để làm tắc mạch máu nuôi u để u từ từ thoái triển. Tuy nhiên kỹ thuật này hiện chỉ làm tại một số bv lớn và giá thành khoảng 6triệu/ca.
    về chuyện nổi mề đay , dị ứng thì bạn nên đến bệnh viện da liễu để được khám và tư vấn thêm. Các tác nhân gây dị ứng rất nhiều và tùy thuộc vào cơ địa của mỗi người.
    Thân