• 1 Lượt chia sẻ
  • 27.2K Lượt đọc
  • 82 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5
    • 11 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuong81vn Xem bài viết
    Chào em, LNMTC buồng trứng phải của chị kích thước 3.8 x 5cm. Em có thể đến phòng khám Ngọc Lan (08.22194473) để được tư vấn nhé. Bsỹ Tuân và bsỹ Ngọc Lan không cho mổ đâu vì khi đốt khối u thì các mô lành trên buồng trứng (nơi tạo nang noãn trứng) cũng sẽ bị đốt hết hoặc bị đốt 1 phần, như vậy sau này sẽ không còn trứng nữa đâu. Lời khuyên là nên sống hoà bình với nó vì dù có mổ cũng tái phát, sự tàn phá của nó không bằng sự tàn phá của đốt điện khi mổ, vì chị cũng đã mổ 1 lần rồi và bây giờ bị tái phát (sau 2 năm) hậu quả là buồng trứng phải không thấy nang noãn. Giờ chỉ còn hy vọng bên trái thôi. Thực ra buồng trứng rất nhỏ, kích thước cỡ bằng ngón tay cái, can thiệp nhiều là tiêu buồng trứng luôn.
    Chào mẹ thucchauqn!
    Em cảm ơn chị đã trả lời giúp em. Cầu mong sao chị em mình đều mạnh khỏe và chung sống với nó. Em ở Hải Phòng chị ah. Em không có triệu chứng gì nhiều, chỉ hơi đau âm ỉ một chút ngày đầu hành kinh rồi thôi. Em đi khám phụ khoa bác sĩ bảo tiện siêu âm luôn, thế là ra U. Lúc đó em thấy đất trời sụp đổ, mọi thứ vô nghĩa, về nói chia tay người yêu nhưng người yêu em động viên và chúng em cưới luôn. giờ đã cưới được 2 tháng. Chị em mình cần thật tự tin để có sức khỏe tốt chị nhé. Em chúc chị mau có tập 2, có tin vui chị post lên cho chúng em vui cùng nhé. hi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em chào cả nhà!
    Em xin chia sẻ tin vui với cả nhà đây. Em bị LNM 5 cm ở BT phải, em chưa điều trị gì cả, em cưới được 2 tháng rùi. Tối qua em thử 2 vạch rồi các chị ạh. vợ chồng em mừng lắm. Em chúc các chị đang mong baby sẽ sớm được đón bé yêu. Mong cả nhà thật nhiều sức khỏe!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào mẹ thucchauqn!
    chị cho em hỏi khi chị có U và mang thai thì bác sĩ có điều trị gì thêm không chị, chị có kinh nghiệm gì mang thai khi có u chia sẻ cho em với. Em mới có thai 2 tuần, em có U 5cm LNM ở BT phải, em không biết có ảnh hưởng gì tới thai không. Em mong chia sẻ của chị!
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimennho42 Xem bài viết
    Chào mẹ thucchauqn!
    chị cho em hỏi khi chị có U và mang thai thì bác sĩ có điều trị gì thêm không chị, chị có kinh nghiệm gì mang thai khi có u chia sẻ cho em với. Em mới có thai 2 tuần, em có U 5cm LNM ở BT phải, em không biết có ảnh hưởng gì tới thai không. Em mong chia sẻ của chị!
    chao em chimennho42! Theo nhu chi biet thi nhung nguoi bi LNMTC nhu chi em minh thi co thai se lam khoi u LNMTC dan teo nho va het luon do em! Vi co thai nen minh khong co kinh nguyet hang thang nua, nen khoi u tu do cung bi teo nho va co khi bien mat luon.
    • 11 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Vang! em cảm ơn chị thucchauqn!
    Em đi khám bác sĩ cho em uống nhiều thuốc nội tiết và cách ngày tiêm 1 mũi vào mông, em không biết thế nào nữa. Theo bác sĩ của em thì cứ tiêm cho chắc, chứ em hoàn toàn khỏe mạnh, chưa có vấn đề gì cả. Em lo tiêm và uống nhiều sẽ ảnh hưởng đến thai nhi. Khối u của em hiện tại chững lại, không thay đổi (4.1cmx4.8cm). Hồi trước chị có phải tiêm hay uống gì không ah? bác sĩ của em giấu tên thuốc, chỉ tiêm thôi mà ko nói gì nên em không biết đường nào mà lần nữa chị ah.
    • 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

u lạc nội mạc buồng trứng thường gây đau bụng mỗi khi kinh nguyệt siêu âm các nang trứng có chẩy máu trong nang , cần theo dõi một vài chu kỳ kinh và cần chẩn đoán phân biệt với u bì buồng trứng và chẩy máu trong các nang trứng khi trứng rụng
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimennho42 Xem bài viết
    Em chào cả nhà!
    Em xin chia sẻ tin vui với cả nhà đây. Em bị LNM 5 cm ở BT phải, em chưa điều trị gì cả, em cưới được 2 tháng rùi. Tối qua em thử 2 vạch rồi các chị ạh. vợ chồng em mừng lắm. Em chúc các chị đang mong baby sẽ sớm được đón bé yêu. Mong cả nhà thật nhiều sức khỏe!
    Chao Chimenho42, sao rồi em, đã siêu âm chưa? em bé khoẻ không em? u LNMTC ở buồng trứng phải của em có làm phiền cái thai không vậy? có gì cho mọi người biết với nhé.
    • 81 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

chao em chimennho42! Theo nhu chi biet thi nhung nguoi bi LNMTC nhu chi em minh thi co thai se lam khoi u LNMTC dan teo nho va het luon do em! Vi co thai nen minh khong co kinh nguyet hang thang nua, nen khoi u tu do cung bi teo nho va co khi bien mat luon.
    @phuong81vn: Mình cũng có suy nghĩ là khi có em bé thì u lạc nội mạc sẽ ko phát triển nhiều nữa, nhưng mình còn lăn tăn ở chỗ: kết quả siêu âm chỉ chuẩn đoán là u type2b , nghĩ là lạc nội lạc tử cung, nhưng chính xác có phải u lạc nội mạc hay ko thì phải lấy ra mang đi xét nghiệm mới biết chắc 100% được. Bạn nào biết loại thực phẩm nào tốt/không tốt cho người mắc bệnh này ko?
    • 374 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mocin2005 Xem bài viết
    @phuong81vn: Mình cũng có suy nghĩ là khi có em bé thì u lạc nội mạc sẽ ko phát triển nhiều nữa, nhưng mình còn lăn tăn ở chỗ: kết quả siêu âm chỉ chuẩn đoán là u type2b , nghĩ là lạc nội lạc tử cung, nhưng chính xác có phải u lạc nội mạc hay ko thì phải lấy ra mang đi xét nghiệm mới biết chắc 100% được. Bạn nào biết loại thực phẩm nào tốt/không tốt cho người mắc bệnh này ko?
    Mình bị bệnh này hơn 5 năm rồi,lúc có kinh thì đau bụng chịu ko nổi,phải uống 1-2 lần thuốc giảm đau mới đỡ.
    BSi siêu âm ghi là u lạc buồng trứng tuýp 2A.Tuýp 2A,2b là trình trạng như thế nào,mẹ nào biết giải thích hộ mình với.Đi khám nhưng bsi cau có khó chịu quá nên mình ko dám hỏi nhiều.:Sad:
    Cuộc đời vẫn đẹp sao!
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chào mocin2005. Bác sỹ có thể kết luận chính xác LNMTC dựa trên siêu âm.
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Vân Đài Xem bài viết
    Mình bị bệnh này hơn 5 năm rồi,lúc có kinh thì đau bụng chịu ko nổi,phải uống 1-2 lần thuốc giảm đau mới đỡ.
    BSi siêu âm ghi là u lạc buồng trứng tuýp 2A.Tuýp 2A,2b là trình trạng như thế nào,mẹ nào biết giải thích hộ mình với.Đi khám nhưng bsi cau có khó chịu quá nên mình ko dám hỏi nhiều.:Sad:
    Mẹ Vân Đài bị LNMTC nhưng đã có em bé chưa?
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Còn có ai bị LNMTC buồng trứng mà vẫn có thai bình thường nữa không thì làm ơn vào đây chia sẻ cổ động tinh thần cho mọi người với.........:Sigh:
    • 44 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng bị LNMTC nhưng mức độ cũng nhẹ thôi, Mình khám và điều trị ở chỗ PGS Tuấn ở BV sản C. Giờ thì mình đã có 1 nhóc con rồi. Lúc đầu BS cũng cho mình dùng thuốc danazol nhưng mà tác dụng phụ nhiều quá: da dẻ thì teo nhăn nheo xấu xí, rồi mụn trứng cá mà ngại nhất là cái khoản gây khô hạn. Sau đó BS khuyên mình bỏ danazol chuyển sang uống thuốc Phụ Lạc Cao, giờ thì thấy ổn rồi, đỡ hẳn đau bụng kinh mà chả thấy tác dụng phụ gì. Mình nghĩ mẹ nào mà bị bệnh này nên tới BV C hoặc PS HN mà điều trị. Ở đó toàn bs có kinh nghiệm ah
    • 374 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Mẹ Vân Đài bị LNMTC nhưng đã có em bé chưa?
    Lần đầu mang bầu đi khám ,siêu âm bsi ở DHYD ghi lạc nội mạc tử cung buồng trứng,bsi còn hăm dọa là bệnh này khó có con nữa.Nhưng lúc đó mình mới cưới,đang kiêng mà vẫn có baby nên ko tin lời bsi lắm.Giờ thì tin rồi,thả 3.4 tháng mà vẫn chưa thấy tín hiệu gì.:Worried:
    Cuộc đời vẫn đẹp sao!
    • 57 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em cũng mới đi khám, ý định ban đầu là khám sức khỏe chuẩn bị sinh thôi, khi siêu âm bs nói buồng trứng bên trái có nang dạng lạc nội mạc. Buồn quá các mẹ ơi :Sad:, làm xét nghiệm CA 125 kết quả là 60,1 u/ml. Hỏi thì bs coi như không nghe thấy, cho thuốc điều trị viêm âm đạo và chỉ bảo khi nào sạch kinh thì đi khám lại. Có mẹ nào biết kết quả CA 125 của em như vậy có nghĩa là gì không ? Thấy cuộc sống sao mà đen tối thế. :Worried:
    • 786 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Em cùng hoàn cảnh. Đang lo đây các chị ơi. 7 tháng nữa theo chồng về dinh rùi :Crying::Crying::Crying:
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha
    BẮP Ú NHÀ MÈO GIÀ

Mạnh khỏe, Bình an nhé con...........
    Om ma ni , Pad me hum
    • 61 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hôm nọ, mình vào viện K thăm 1 người quen bị ung thư, cũng thấy đang dùng sản phẩm Lymphasol này. Thấy bảo là cũng có hiệu quả, thấy khỏe hơn nhiều, mà mình thấy cũng nhiều người trong viện này dùng lắm. Họ bảo hay ra cửa hàng ở gần viện, hình như địa chỉ là 92B Hai Bà Trưng mua thì phải, thấy bảo ở đấy hàng đảm bảo chất lượng thì phải.
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào các mẹ, mình đang mang thai 12w. trước đó bs có siêu âm và phát hiện mình bị LNMTC. 1 nang bên bt phải 5,5*6. bs nói từ từ theo dõi, và trấn an khi có em bé nang sẽ chậm phát triển. nhưng hôm 12w, mình đi siêu âm đo độ mờ da gáy thì phát hiện thêm 1 nang bên trái nữa :Sad:
    Bsi siêu âm có ghi KQ: LNMTC type IIA. Mình mang KQ về hỏi bsi mình đang theo, thì bác nói ko sao. cứ để theo dõi. hix.. thiệt tình là mình hoang mang quá! mấy hôm nay vùng xương chậu và xương mu cuả mình đau âm ỉ nữa. mình lo quá. có mẹ nào đã từng bị như vậy ko? cho mình vài ý kiến với. Chúc cả nhà vui.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

năm 2005 c cũng bị u lạc nội mạc buồng trứng,sau đó đc bs bv Từ Dũ chỉ định mổ nội soi,năm 2007 c mang thai,tháng 6.2008 c sinh mổ 1 bé trai khỏe mạnh,giờ cháu gần 3t rưởi.e yên tâm điều trị nhé!thân.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 202 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mấy hôm trước mình bị đau bụng quá mới lên bệnh viện 175 cấp cứu thì đc SA cho kết quả là có nang buồn trứng trái có khả năng xuất huyết trong. Bsi sản khoa bên đó nói mình bị đau bụng giữa chu kỳ (mà mình thì chưa bao h bị đau bụng khi đèn đỏ chứ nói gì đến đau giữa chu kỳ) bsi cho minh về theo dõi tiếp. Sau đó mình thấy không an tâm nên qua ĐH Ydược thì được bác sĩ cho SA lại và cho kết quả là
    - Buồng trứng phải có nang echo day kt 16x20mm, buồn trứng trái có nang echo kém kt 47x39mm.
    - Chuẩn đoán: Nang nội mạc BT trái/Nang bì BT phải nhỏ.
    Kết luận của bsi là mình bị Nang lạc nội mạng BT trái.
    Bsi cho mình thuốc NEO TERGYNA đặt âm đạo

MÌnh cũng chưa biết echo là gì? Các mẹ thông thái giải thích giúp mình với. Và như trường hợp của mình thì có khó để sinh em bé không? (mình lấy chồng cũng đc nửa năm nay rồi mình cũng đang mong có mà vẫn chưa thấy gì?) và bênh này Có cần kiêng cữ gì trong ăn uống không ạh. Mình đang định sẽ đi theo khác bác sĩ tư nhưng chưa biết bsi nào có chuyên giỏi trong bệnh này nữa. Các mẹ tư vấn giúp mình với nhé!
    Có đứa bản khuyên mình qua bác sĩ Nguyễn Duy Tài trên đường Lê Văn Sỹ. đã có mẹ nào khám ở đó chưa cho mình lời khuyên với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi LazyMom; 17/11/2011 vào lúc 03:41 PM.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5