SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Triệu chứng của thiếu canxi ở người lớn?

Đến trả lời mới nhất
  • 15 Lượt chia sẻ
  • 99.8K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Các bác cho em hỏi triệu chứng thiếu canxi ở người lớn như thế nào? Hoặc có thể thực hiện kiểm tra, xét nghiệm gì để biết thiếu canxi hay ko (ở người lớn nhá, ko phải ở trẻ em ạ)
    Ko ký cọt gì hết!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 22 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh mèo Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi triệu chứng thiếu canxi ở người lớn như thế nào? Hoặc có thể thực hiện kiểm tra, xét nghiệm gì để biết thiếu canxi hay ko (ở người lớn nhá, ko phải ở trẻ em ạ)

Triệu chứng thiếu can xi ở người lớn là ngồi lâu một chỗ cảm thấy tay chân bị tê, mỏi lưng, khi đứng dậy bị hoa mắt chóng mặt, say tàu xe, chuột rút. Nếu xét nghiệm rất khó biết được là có bị thiếu Ca hay không vì khi Ca trong đường huyết bị giảm xuống khi đó cảm thấy hoa mắt chóng mặt, khi vận động lâu sẽ bị chuột rút, cảm giác đó chỉ diễn ra trong vài chục giây rồi lại trở lại trạng thái bình thường. Tại sao lại như vậy? Bởi vì khi Ca trong máu bị giảm xuốn thì Tuyến Cận giáp (ở cổ) sẽ báo lên thần kinh trung ương là trong máu đang bị thiếu Ca, khi đó Thần kinh TW sẽ điều tiết lượng Ca trong Xương (nghĩa là cho đường huyết vay Ca từ xương), do vậy sau khoảng vài chục giây là sẽ hết các hiện tượng trên. Và nếu khám thì khó phát hiện. Chính vì vậy mà càng về già càng bị loãng xương, thoái hóa đốt lưng, đốt sống cổ, thấp khớp, sỏi, cao huyết áp, và rất nhiều các bệnh khác nữa...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 193 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh mèo Xem bài viết
    Mình đây: thiếu máu, thiếu sắt, nồng độ Canxi trong máu thấp . Hôm đi xét nghiệm máu BS mãi mới lấy được 1 tý máu là xỉu luôn tại chỗ và mình cũng rất hay hoa mắt chóng mặt, người mệt mỏi và ăn uống rất kém, chẳng lúc nào thấy ngon miệng cả .
    Hạnh phúc là gì ???
    Là có một công việc để làm, có một ai đó để yêu thương và có một điều gì đó để hi vọng .
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình bị thiếu canxi huyết khi đói tay hoi run và có vẻ khó cử động nếu để đói quá mình bị co quáp tay.nếu bạn chưa có triệu chứng đó muốn biết có thể xét nghiệm máu.nếu cần biết gì thêm mình sẽ giúp .mình phát hiện do bị kích thích đại tràng nên kém hấp thu mình hay bị sống phân chưa có cách chữa .vạy ai có kinh nghiệm về bệnh đại tràng thì giúp mình
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubi_2007 Xem bài viết
    mình bị thiếu canxi huyết khi đói tay hoi run và có vẻ khó cử động nếu để đói quá mình bị co quáp tay.nếu bạn chưa có triệu chứng đó muốn biết có thể xét nghiệm máu.nếu cần biết gì thêm mình sẽ giúp .mình phát hiện do bị kích thích đại tràng nên kém hấp thu mình hay bị sống phân chưa có cách chữa .vạy ai có kinh nghiệm về bệnh đại tràng thì giúp mình
    Chị ơi, xét nghiệm máu này có phải nhịn ăn không chị? Em cũng định đi xét nghiệm nhưng không biết bủôi chiều có khám được không? Cám ơn chị!
    • 500 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoaminh Xem bài viết
    Chị ơi, xét nghiệm máu này có phải nhịn ăn không chị? Em cũng định đi xét nghiệm nhưng không biết bủôi chiều có khám được không? Cám ơn chị!
    Phải nhịn ăn bạn a, thế mới chính xác, tốt nhất là XN vào buổi sáng
    • 186 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Mình bị thiếu canxi thường xuyên nên hay bị hoa mắt, chóng mặt, chân tay hay bị tê nhức.
    Mình cũng ăn uống chế độ bổ sung canxi thường xuyên vậy mà cũng vẫn bị thiếu.
    Mình lại bị viêm đại tràng nên thường xuyên bị sống phân.
    Các bạn có cách gì để cơ thể hấp thụ được can xi mách giùm mình với.
    Cảm ơn các bạn.
    • 86 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

^canxi chỉ được hấp thụ tốt nhất khi dùng kèm với Magie.anh dùng canxi và đồ ăn có canxi nhưng có bổ sung Mg ko?
    • 31 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hôm nay em cũng mơí đo loãng xương xong. Hik, chưa 30t mà đã bị loãng xương. Bsĩ giải thích là do tăng canxi máu nên mất canxi xương. Đang đơị kq xét nghiệm máu xem ng nhân gây tăng canxi máu. Hik.
    • 289 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a_cheng Xem bài viết
    ^canxi chỉ được hấp thụ tốt nhất khi dùng kèm với Magie.anh dùng canxi và đồ ăn có canxi nhưng có bổ sung Mg ko?
    Bạn ơi bổ sung magie như nào, ăn gì thì nhiều magie nhỉ?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3