SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Tôi rất hay bị nôn (ói) làm sao đây???

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 14.5K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 764 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tôi thường xuyên có biểu hiện bị nôn , hoặc ói giống hiện tượng trẻ em bị trớ. bệnh này đã có từ rất lâu mà không biết là bệnh gì
    Đã khám và xét nghiệm nhiều nơi. Không dạ dày , Không bị tim phổi gì hết
    Biểu hiện: vui quá cười nhiều cũng ói
    Đói quá cung ói
    No quá cũng ói
    chạy nhanh cũng ói ngủ dậy uống nước trắng oi'
    ăn xong đưng dậy ngay ói
    bị lạnh đôt ngột ói
    nghĩ nhiều: oi
    mất ngủ ói
    Gần tới kì rụng trứng oi
    cảm động ói
    tức giận ói
    tóm lại tôi thường xuyen ói và ọe
    đánh răng ói
    khong có gì trong bụng thì ói ra mật xanh mật vàng
    Ăn nhiều quá thì ói bớt 1 tí
    Tóm lại có ai có cách gì cải thiệ hay luyện tập được không ạ
    Chán đòi quá giúp tôi với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé Hay Bị Ọc Sữa Làm Sao Đây ???

Con em được 15 ngày tuổi, ko hiểu sao dạo này em cho bé bú. Bú xong bé nằm một lúc thì sữa lại ọc ra lại . Có mẹ nào biết chỉ giúp mình cách khắc phục với ...

• Con tôi tính hay dỗi hờn -biết làm sao đây?

Các mẹ ơi, con nhà mình là trai, 4 tuổi rưỡi rồi. Mà từ bé tí tẹo đến giờ nó đã có tính hay dỗi. Ở nhà thì mình đâu có chiều nó, nhưng mà nó hay nói dỗi lắm. Nó thích cái gì đó (mà có phải lúc nào mình cũng biết nó thích gì ở trong đầu đâu) mà mình vô tình không biết, làm sai với cái ý thích đó của...

• Bé 6 tháng mới ăn dặm hay bị nôn ra ngoài

Các mẹ và chuyên gia cho mình hỏi thêm, bé cháu mình bây giờ 6 tháng rồi, mẹ bé vừa cho bé ăn dặm...

• Làm Gì Khi Bị Ong Đốt

Chào các mẹ, chả là hôm vừa rồi cu bi nhà em bị ong đốt làm vợ chồng em lo sốt vó, lên mạng tìm...

• Vì sao bạn nên ăn dứa mỗi ngày?

Mình không thích ăn dứa, chỉ thích uống nước ép dứa. Ăn nhiều hơi rát lưỡi một tẹo. Dù sao dứa...

• 4,700 Bài viết

• 5,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myphamplaza.vn Xem bài viết
    Tôi thường xuyên có biểu hiện bị nôn , hoặc ói giống hiện tượng trẻ em bị trớ. bệnh này đã có từ rất lâu mà không biết là bệnh gì
    Đói quá cung ói
    No quá cũng ói
    ăn xong đưng dậy ngay ói
    bị lạnh đôt ngột ói
    mất ngủ ói
    Gần tới kì rụng trứng oi
    cảm động ói
    tức giận ói
    đánh răng ói
    Nghe như chị bị hội chứng Trào ngược thực quản của tụi nhỏ ấy! :Laughing: Nhưng k biết ở ng lớn có k nhỉ??:Thinking:
    • 764 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cũng đã 1 lần khám bác sĩ bảo bị chứng trào ngược thực quản của trẻ con đó. BS nói là cái ruột của em nó thẳng quá. Làm sao cho nó cong hả trời Nói chung đúng là em bị từ bé cơ mẹ em bảo từ bé ăn 1 bát nấu ba bát bột vì luôn bị thế. giờ luyện rèn thế nào nhỉ . Nói xong nôn xong vẫn cười tươi nhưng nhiều lúc cứ phải quay đi chỗ khác ọe không người ta lại tửong mình coi thường người ta thì chít
    • 3,806 Bài viết

• 6,382 Được cảm ơn

Bệnh này đâu phải chỉ là bệnh của trẻ con đâu. Người lớn cũng bị mà. Mọi người đều bị nhưng những người không phải là bệnh tật thì đôi khi không cảm thấy (vì thức ăn nó chưa trào lên đến miệng) đó thôi. Chị có thể uống một số thuốc giữ đặc thức ăn trong dạ dày (như là đổ bê tông ấy), kết hợp với chia nhỏ các bữa ăn và vận động nhẹ nhàng thôi. Nếu quá thường xuyên, ảnh hưởng đến sức khoẻ (bị đau ngực, mất nước, mệt mỏi...) hay sinh hoạt thì có thể làm một phẫu thuật ở cái van giữa thực quản và dạ dày. Em nghĩ không nên để mình nôn thường xuyên vì acid trong dạ dày của mình là mạnh kinh khung lắm. Những người bị như vậy thường bị đau rát trong ngực mỗi khi thức ăn trào lên.

Yếu tố tâm lý cũng tác động lớn lắm chị ạ. Có đợt em bị stress và ói liên tục trong 55 ngày. Ăn cái gì cũng ra hết lập tức (trừ trái cây, lạ không) mà cũng nhẹ nhàng như không. Vừa mới trợn mắt trợn mũi chạy bắn vào toilet, chui ra lại tươi như hoa rồi. Sau đợt đó thì em phải điều trị một đợt viêm dạ dày. Giải quyết xong tình trạng stress thì mọi thứ lại đâu vào đấy, ngon lành cành đào như cũ.
    Success is a journey, not a destination.
    • 764 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tức là phải uống cái gì cho nó đổ bê tông vào dạ dày à??? huhu thế nhỡ bị táo thì sao???, Nếu chia nhỏ bữa ăn mình thấy cũng có tác dụng nhưng mình làm việc thường quên ăn và hay bị đói nên lại oi'
    Toàn ra nước . Mình không có biểu hiện của viêm dạ dày đã xét nghiệm đủ kiểu rùi
    Mà nhất là lại chưa có em bé . Kiểu này mà có thì nghén chắc chết quá
    • 3,806 Bài viết

• 6,382 Được cảm ơn

Bác cứ yên tâm, con nhà em phải uống suốt, đầu ra mượt mà lắm Gaviscon là tên cái thuốc đấy. Hoặc một dạng khác là thicken-up powder, làm từ bột ngô.
    • 764 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Bác cứ yên tâm, con nhà em phải uống suốt, đầu ra mượt mà lắm Gaviscon là tên cái thuốc đấy. Hoặc một dạng khác là thicken-up powder, làm từ bột ngô.
    thế ngươih lớn có uống được không mẹ nó nhỉ để chiều đi mua. Mà nếu thế mình cứ uống cả đời ạ hay là chỉ 1 thời gian thôi mẹ nó đã nhiệt tình thì tư vấn nốt cái thanh kìu mẹ nhó nhìu nhìu :Rose: :Rose: :Rose:
    • 2,594 Bài viết

• 2,708 Được cảm ơn

Giống em rồi. Bất cứ lúc nào em cũng nôn được, kể cả khi... ngáp một cái. Mà đúng đợt nào stress hoặc mệt thì thôi rồi. Bình thường thì sáng nào dậy đánh răng cũng phải nôn ra mật xanh mật vàng mới có cảm giác mình... sạch. Ko nôn được thì cứ cảm giác bụng đầy ứ ra.

Em vẫn sống chung với lũ. Chẳng biết làm thế nào bây giờ cả.

~ Đậu Dế ~

• 3,806 Bài viết

• 6,382 Được cảm ơn

thế ngươih lớn có uống được không mẹ nó nhỉ để chiều đi mua. Mà nếu thế mình cứ uống cả đời ạ hay là chỉ 1 thời gian thôi mẹ nó đã nhiệt tình thì tư vấn nốt cái thanh kìu mẹ nhó nhìu nhìu :Rose: :Rose: :Rose:
    Gaviscon là thuốc của người lớn đấy. Dành cho trẻ con có loại gaviscon infant. Chị cứ mua về dùng thử, không có hại gì. Thằng cu lớn nhà em dùng cái đó chẳng xi nhê gì. Nhưng con bé con uống cái đỡ hẳn. Như vậy cũng còn tùy vào mức độ đáp ứng của từng người với thuốc nữa. Còn xài đến bao giờ thì tự chị sẽ thấy thôi. Nếu dừng mà nó tiếp tục bị thì mình lại... dùng tiếp. Tác dụng của nó chỉ là làm đặc lại thức ăn trong dạ dày, đỡ cho mình bị trào ngược lên thôi. Hi vọng sau một thời gian dùng, cơ thể bác nó quen với việc không nôn thì nó sẽ "ngoan hơn".
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Bệnh này đâu phải chỉ là bệnh của trẻ con đâu. Người lớn cũng bị mà. Mọi người đều bị nhưng những người không phải là bệnh tật thì đôi khi không cảm thấy (vì thức ăn nó chưa trào lên đến miệng) đó thôi. Chị có thể uống một số thuốc giữ đặc thức ăn trong dạ dày (như là đổ bê tông ấy), kết hợp với chia nhỏ các bữa ăn và vận động nhẹ nhàng thôi. Nếu quá thường xuyên, ảnh hưởng đến sức khoẻ (bị đau ngực, mất nước, mệt mỏi...) hay sinh hoạt thì có thể làm một phẫu thuật ở cái van giữa thực quản và dạ dày. Em nghĩ không nên để mình nôn thường xuyên vì acid trong dạ dày của mình là mạnh kinh khung lắm. Những người bị như vậy thường bị đau rát trong ngực mỗi khi thức ăn trào lên.

Yếu tố tâm lý cũng tác động lớn lắm chị ạ. Có đợt em bị stress và ói liên tục trong 55 ngày. Ăn cái gì cũng ra hết lập tức (trừ trái cây, lạ không) mà cũng nhẹ nhàng như không. Vừa mới trợn mắt trợn mũi chạy bắn vào toilet, chui ra lại tươi như hoa rồi. Sau đợt đó thì em phải điều trị một đợt viêm dạ dày. Giải quyết xong tình trạng stress thì mọi thứ lại đâu vào đấy, ngon lành cành đào như cũ.
    chị ơi trên diễn đàn mới có bác sỹ tiêu hò và nội soi tư vấn đấy, chị thử hỏi bác sỹ xem sao, nếu bác sỹ giỏi thì tốt cho mọi người quá
    • 764 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

cám ơn mẹ kiki và các mẹ nhé mai mình thử đi mua uống xem sao rồi báo cáo kết quả sau ạ
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin xem hoi dap o phia duoi.
    Đói quá cung ói
    No quá cũng ói
    ăn xong đưng dậy ngay ói
    bị lạnh đôt ngột ói
    mất ngủ ói
    Gần tới kì rụng trứng oi
    cảm động ói
    tức giận ói
    đánh răng ói
    truoc day toi cung da bi nhu ban va toi da chua het,,,no khong phai do da day gay ra ma do than kinh...neu ban di kham bác sii thuong ho se noi do roi loan than kinh thuc vat,,,neu ban co the mua thuoc thi ban mua thuoc sau uong thu nhe,,,toi tin chac se khoi nhung tot nhat ban nen lien he toi se giup ban ..toi da tung bi nhu ban 4 nam nen toi biet noi kho cua ban,,so phone cua toi la 0972.516.515 toi ten quang..neu can toi se gioi thieu bsi cho ban chua,,,ton tien it ma nhanh het benh,
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn ơi,,,cái ói của bạn người ta gọi là rối loạn lo âu toàn thể đấy bạn,,,để lâu ngày có thể chuyển qua trầm cảm đấy,,bạn có thể khám ở bác sĩ này nhé,,BSĨ NGUYỄN KINH QUỐC Q7 đường BẠCH MÃ CƯ XÁ BẮC HẢI QUẬN 3 HOẶC bác sĩ LÊ QUỐC NAM chuyên khoa tâm thần địa chỉ 5/35 NƠ TRANG LONG QUẬN BÌNH THẠNH gần bệnh viện ung bướu,,,các bạn hãy cố gắng thư giản nhé,,đừng căng thẳng quá,,bệnhh này không nguy hiểm đến tính mạng đâu,,nếu có gì cần tư vấn thì gọi mình chỉ cho ,,mình là quang 0972.516.515 nhớ là bệnh này đòi hỏi chữa trị lâu dài đó,,chúc các bạn khoẻ
    Đói quá cung ói
    No quá cũng ói
    ăn xong đưng dậy ngay ói
    bị lạnh đôt ngột ói
    mất ngủ ói
    Gần tới kì rụng trứng oi
    cảm động ói
    tức giận ói
    đánh răng ói
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tôi bị bệnh nôn ói đã 2 năm nay,qua đủ các xét nghiệm nội soi dạ dày nhưng vẫn kô tìm ra bệnh,tôi rất tuyệt vọng và bi quan, tình cờ đọc qua topic trong đó bạn Quang chia sẻ rằng có cùng căn bệnh và đã chữa khỏi,tôi mừng lắm và cố l/l nhưng kô thành công, có lẽ đã quá lâu rồi từ ngày bạn post số đ/t đã thay đổi ,hy vọng Quang sẽ đọc được giòng chữ này và sẽ trả lời, toi rất muốn l/l với 2 vị BS mà Quang đã ghi địa chỉ nhưng hoàn cảnh quá khó khăn nên muốn tư vấn cùng bạn Quang trước khi đi đến quyết định, mong rằng ai có ý kiến xin giúp giùm...muôn vàn lời tri ân...:Rose:
    (cái ói của bạn người ta gọi là rối loạn lo âu toàn thể đấy bạn,,,để lâu ngày có thể chuyển qua trầm cảm đấy,,bạn có thể khám ở bác sĩ này nhé,,BSĨ NGUYỄN KINH QUỐC Q7 đường BẠCH MÃ CƯ XÁ BẮC HẢI QUẬN 3 HOẶC bác sĩ LÊ QUỐC NAM chuyên khoa tâm thần địa chỉ 5/35 NƠ TRANG LONG QUẬN BÌNH THẠNH gần bệnh viện ung bướu,,,các bạn hãy cố gắng thư giản nhé,,đừng căng thẳng quá,,bệnhh này không nguy hiểm đến tính mạng đâu,,nếu có gì cần tư vấn thì gọi mình chỉ cho ,,mình là quang 0972.516.515 nhớ là bệnh này đòi hỏi chữa trị lâu dài đó )
    • 125 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

chúc bác mau khỏe mạnh
    • 101 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

sao lại gọi là bệnh nôn ói ạ?e cũng rất hay buồn nôn,lạnh đột ngột cũng buồn nôn,cười nhiều cũng bồn nôn,chuẩn bị vào phòng thi hay lo lắng gì cũng buồn nôn,sáng đánh răng cũng thế.huuuhu.khó chịu lắm í ạ,đi xe oto thì thui rùi,ko bít trời đất là gì nữa.ko bít có phải bênh này ko ạ?:Sigh:
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Với tôi, là căn bệnh đó bạn ạ.Tôi bị bệnh này đã hơn 2 năm nay, sáng nào cũng bị nôn khi vừa thức dậy,có khi chỉ toàn nôn ra nước...còn trong ngày thì không có giờ nhất định,lúc nào cũng cảm thấy khó chịu, nên ảnh hưởng rất nhiều đến đời sống cũng như công việc, nên tôi rất buồn...có lẽ ít người bị bệnh này nên không thấy ai chia sẻ ...
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

xin cám o*n dlink500t va` chuotyeumeo`
    • 101 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SadMother Xem bài viết
    Với tôi, là căn bệnh đó bạn ạ.Tôi bị bệnh này đã hơn 2 năm nay, sáng nào cũng bị nôn khi vừa thức dậy,có khi chỉ toàn nôn ra nước...còn trong ngày thì không có giờ nhất định,lúc nào cũng cảm thấy khó chịu, nên ảnh hưởng rất nhiều đến đời sống cũng như công việc, nên tôi rất buồn...có lẽ ít người bị bệnh này nên không thấy ai chia sẻ ...
    minh thi ko phải lúc nào cũng khó chịu,cũng ko ảnh hưởng nhiều đến cuộc sông lắm,nhưng mỗi lần bị như thế thì rất khó chịu và nhiều lúc còn ngại với mọi ng nữa(chả hiểu sao tự dưng lại buồn nôn),toàn bị trêu là nghén mà chưa lấy chồng:Worried:
    vậy bạn đã tìm hiểu về bệnh này nhiều chưa.mình rất hi vọng bệnh này ko phải bệnh nghiêm trọng và ảnh hưởng lớn đến sức khỏe:LoveStruc:
    • 227 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình cũng từng hay bị nôn. Có thời kỳ cứ ăn xong là nôn sạch sẽ bao tử luôn. Sau này mình uống mật ong vào mỗi buổi sáng trước khi ăn. Bệnh dứt hẳn. Mọi người thử xem sao. Ngoài ra, nếu đang đau bao tử các bạn uống 1 ly nhỏ mật ong thì cơn đau sẽ dịu đi rất nhanh. Chẳng tốn kém mà rất hiệu quả. Điều quan trọng là mua được mật ong thật.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2