SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Tỏi - Phòng và chữa bệnh cho bé.

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 3.88K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,061 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Từ lúc bé Bơ mới ra đời, mình luôn lo lắng bé bị bệnh. Bà bác (chị của bà nội) bé mới bảo rằng "khi bắt đầu cho con ăn thịt cá, hãy cho tỏi vào thức ăn của nó."
    Tất nhiên, mình lập tức tra cứu về tỏi và tìm ra không những tỏi là thực phẩm mà còn là vị thuốc. Mình xin chia sẻ chút hiểu biết của mình về tỏi - một phuơng thuốc phòng bệnh tuyệt vời cho bé.

Tỏi không kị với các món ăn mà còn hỗ trợ tiêu hóa rất tốt (chống và chữa đầy bụng, chậm tiêu, rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy, bệnh lỵ, đau bụng do lạnh), nhất là giúp tiêu hóa đạm động vật.
    Để phòng bệnh, mỗi ngày mẹ nên cho bé ăn khoảng 5 - 10g tỏi là được. Cho dễ tính, cứ mỗi chén cháo 200ml là có 1 tép tỏi bằng đốt ngón tay.

Ngoài ra tỏi còn hỗ trợ chữa các bệnh về đường hô hấp như viêm phế quản, viêm phổi, hen rất hiệu nghiệm. Cái này mình thấy rất rõ ở con mình, khi bé bắt đầu ăn dặm mình đã cho bé ăn tỏi luôn, bé rất khỏe mạnh, tiếp xúc với bà và ba lúc hai người bị cảm cúm mà không hề bị lây. Gần đây mình cho bé đi nhà trẻ, bé bị viêm hô hấp ngay, khám chữa bệnh 4 lần không khỏi. Mãi sau mình mới nhận ra chắc chế độ ăn ở trường không có tỏi, bé dễ nhiễm bệnh nhất là khi mới bắt đầu đi học. Mình lại nấu cháo có tỏi và cho bé ăn sau khi đi học về, ép tỏi cho bé uống và nhỏ mũi.

Vì trong tỏi trong tỏi có selen và các nguyên tố vi lượng chứa kháng khuẩn alliin (hay alicin), phitoncid, là 1 dạng kháng sinh tự nhiên, làm tăng cường khả năng của hệ thống miễn dịch, chống chọi được các bệnh cảm cúm vặt vãnh hay bệnh nặng hơn là viêm, thương hàn, tả, lỵ, bạch hầu...
    Do đó khi bé bệnh cảm cúm, mẹ nên ép ít nước tỏi cho bé uống tươi, bé bị viêm mũi thì nhỏ nước tỏi vào mũi bé mỗi bên 1 giọt, bé sẽ đỡ bệnh.

Chúc các bé luôn khỏe mạnh, vui tươi nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 772 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Petit Beur Xem bài viết
    Các mẹ ơi! Từ lúc bé Bơ mới ra đời, mình luôn lo lắng bé bị bệnh. Bà bác (chị của bà nội) bé mới bảo rằng "khi bắt đầu cho con ăn thịt cá, hãy cho tỏi vào thức ăn của nó."
    Tất nhiên, mình lập tức tra cứu về tỏi và tìm ra không những tỏi là thực phẩm mà còn là vị thuốc. Mình xin chia sẻ chút hiểu biết của mình về tỏi - một phuơng thuốc phòng bệnh tuyệt vời cho bé.

Tỏi không kị với các món ăn mà còn hỗ trợ tiêu hóa rất tốt (chống và chữa đầy bụng, chậm tiêu, rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy, bệnh lỵ, đau bụng do lạnh), nhất là giúp tiêu hóa đạm động vật.
    Để phòng bệnh, mỗi ngày mẹ nên cho bé ăn khoảng 5 - 10g tỏi là được. Cho dễ tính, cứ mỗi chén cháo 200ml là có 1 tép tỏi bằng đốt ngón tay.

Ngoài ra tỏi còn hỗ trợ chữa các bệnh về đường hô hấp như viêm phế quản, viêm phổi, hen rất hiệu nghiệm. Cái này mình thấy rất rõ ở con mình, khi bé bắt đầu ăn dặm mình đã cho bé ăn tỏi luôn, bé rất khỏe mạnh, tiếp xúc với bà và ba lúc hai người bị cảm cúm mà không hề bị lây. Gần đây mình cho bé đi nhà trẻ, bé bị viêm hô hấp ngay, khám chữa bệnh 4 lần không khỏi. Mãi sau mình mới nhận ra chắc chế độ ăn ở trường không có tỏi, bé dễ nhiễm bệnh nhất là khi mới bắt đầu đi học. Mình lại nấu cháo có tỏi và cho bé ăn sau khi đi học về, ép tỏi cho bé uống và nhỏ mũi.

Vì trong tỏi trong tỏi có selen và các nguyên tố vi lượng chứa kháng khuẩn alliin (hay alicin), phitoncid, là 1 dạng kháng sinh tự nhiên, làm tăng cường khả năng của hệ thống miễn dịch, chống chọi được các bệnh cảm cúm vặt vãnh hay bệnh nặng hơn là viêm, thương hàn, tả, lỵ, bạch hầu...
    Do đó khi bé bệnh cảm cúm, mẹ nên ép ít nước tỏi cho bé uống tươi, bé bị viêm mũi thì nhỏ nước tỏi vào mũi bé mỗi bên 1 giọt, bé sẽ đỡ bệnh.

Chúc các bé luôn khỏe mạnh, vui tươi nhé!
    Sao mẹ Bơ biết vụ này hay thế mà không chỉ cho trường mình với, để tớ nói cô Ánh lưu ý và làm thử nhé, chứ mùa này các bé hay ốm quá, rầu gần chết :Sad:

Nhưng mẹ Bơ ơi, cho tỏi vào, thức ăn của bé có bị đổi vị không vậy??
    • 1,061 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trường Ánh Dương Xem bài viết
    Sao mẹ Bơ biết vụ này hay thế mà không chỉ cho trường mình với, để tớ nói cô Ánh lưu ý và làm thử nhé, chứ mùa này các bé hay ốm quá, rầu gần chết :Sad:

Nhưng mẹ Bơ ơi, cho tỏi vào, thức ăn của bé có bị đổi vị không vậy??
    Hôm nay mình có hỏi cô Ánh về vụ tỏi cho con thì có biết trường có nấu tỏi cho con.

Mỗi ngày trường nấu 300 gram cho cả trường, nếu trường có 6 lớp X 10 bé thì có 60 bé. Vị chi mỗi bé ăn được 5 gram là nạp đủ lượng tỏi cần thiết cho trẻ. Nhưng mình nghĩ nếu nấu tươi sẽ tốt hơn phi lên (nhiệt độ dầu cao hơn nước) mà ngại nói cô Ánh quá.

Nấu 5 gram tỏi (đã bóc vỏ nghen) cho 3 chén cháo (mỗi chén có 1 tép tỏi) ăn cả ngày thì không làm ảnh hưởng đến mùi vị thức ăn đâu mẹ Ngọc ơi!
    • 772 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Hôm nay mình có hỏi cô Ánh về vụ tỏi cho con thì có biết trường có nấu tỏi cho con.
    Mố ngày trường nấu 300 gram cho cả trường, nếu trường có 6 lớp X 10 bé thì có 60 bé. Vị chi mỗi bé ăn được 5 gram là nạp đủ lượng tỏi cần thiết cho trẻ. Nhưng mình nghĩ nếu nấu tươi sẽ tốt hơn phi lên (nhiệt độ dầu cao hơn nước) mà ngại nói cô Ánh quá.
    Nấu 5 gram tỏi (đã bóc vỏ nghen) cho 3 chén cháo (mỗi chén có 1 tép tỏi) ăn cả ngày thì không làm ảnh hưởng đến mùi vị thức ăn đâu mẹ Ngọc ơi!
    Mẹ Bơ đừng ngại nhé, các cô AD không ngại góp ý đâu, miễn là tốt cho con và trong khả năng của trường là được rồi. Để mai tớ bàn với Ánh giảm lượng tỏi phi, đủ làm thơm thức ăn và thay bằng tỏi tươi cho con xem thế nào.
    Nếu có bất cứ vấn đề gì, mẹ Bơ cứ nhắn tin cho tớ hoặc liên lạc trực tiếp số này là được: 0902 998899. (không giới hạn lĩnh vực nào đâu, có sai hay chưa tốt thì sửa cho tốt hơn thôi mà).
    Thống nhất thế mẹ Bơ nhé :Smiling:
    • 525 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Mẹ Bơ và mẹ Ánh Dương ơi (mình cũng là mẹ Ánh Dương đấy ), nhà mình có một lọ tinh dầu tỏi, đóng viên nang giống như dầu cá, liệu có cho vào bột, cháo của bé được không nhỉ? Viên này cũng hơi có mùi tỏi, chắc cho nửa viên thì ko thấy mùi.

• 1,061 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Quên mất, chất Alicin có trong tỏi rất dễ bị phá hủy khi tỏi bị sấy, phơi trần (đã lột vỏ) duới nắng, hay bị nấu ở nhiệt độ cao của dầu (chiên, xào).

Để giảm vị nồng của tỏi khi nấu chung với cháo, các mẹ đừng băm hay thái nhỏ tỏi mà để nguyên tép hoặc cắt đôi rồi cho vào nấu chung với cháo, đến khi chín thì nghiền hay xay chung với cháo sau.

To mẹ lucky: 1 tép tỏi thì ép đuợc 3-4 giọt nuớc tỏi tinh, vậy mẹ nó có thể nhỏ 5 giọt tinh dầu tỏi là đuợc rồi. Mà có phải lọ dầu tỏi tên là Alisoft không, mình thấy không nói gì đến trẻ em có dùng đuợc không? Mẹ nó thử tham khảo ý kiến bác sĩ xem.

Tuy nhiên tỏi tuơi vẫn hay hơn, với lại với liều luợng 5 - 10 gram tỏi tuơi mỗi ngày là an toàn. Còn uống tinh dầu tỏi (dạng chế biến thành thuốc) lỡ quá liều sẽ gây rối loạn dạ dày - ruột, ức chế tuyến giáp...
    • 525 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bơ nhé, chắc là mẹ cháu dùng tỏi tươi vậy cho an toàn

• 547 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

các mẹ chú ý ép tỏi lấy nước phải pha loãng ra rồi mới nhỏ vào mũi trẻ nhé, ko thì bỏng niêm mạc mũi, mình từng nhỏ nc tỏi pha loãng vào mũi rồi, cay khiếp lắm, nhưng mà khỏi đc bệnh viêm mũi dị ứng kinh niên. bắt đầu ăn dặm đã cho bé ăn tỏi đc rồi à Petit Beur? tỏi cũng nóng lắm mà. cám ơn bạn đã cho kinh nghiệm hay :Rose: , vậy mà ko chia sẻ sớm.
    Con đi học con nhớ mẹ lắm, con nhớ em Nhim lắm, con nhớ bố nhớ ông bà nội nữa, nhớ cả đống!
    • 1,061 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Foxy Xem bài viết
    các mẹ chú ý ép tỏi lấy nước phải pha loãng ra rồi mới nhỏ vào mũi trẻ nhé, ko thì bỏng niêm mạc mũi, mình từng nhỏ nc tỏi pha loãng vào mũi rồi, cay khiếp lắm, nhưng mà khỏi đc bệnh viêm mũi dị ứng kinh niên. bắt đầu ăn dặm đã cho bé ăn tỏi đc rồi à Petit Beur? tỏi cũng nóng lắm mà. cám ơn bạn đã cho kinh nghiệm hay :Rose: , vậy mà ko chia sẻ sớm.
    Ờ nhiều khi cứ lên đây là coi bài không hết mà, có mẹ hỏi thì mới nhớ ra mà chia sẻ, hì hì.
    Mẹ Foxy pha tỏi với nước thế nào? Lúc mình ép tỏi cho thêm nước để dễ ép (tỷ lệ 20ml nước + 1 tép tỏi) nên không cần pha nước nữa. Chắc nước tỏi mình pha hơi đậm đặc nên khi nhỏ mũi cho Bơ thấy con có vẻ khó chịu nhưng mà hết sổ mũi nhanh lắm, nhỏ 2 ngày là đỡ hẳn. Mà chỉ khi nào bị viêm mũi hay nước mũi vàng-xanh mới nhỏ nước tỏi thôi, còn chảy nước mũi trong thì nhỏ nước muối sinh lý là được rồi.
    Mình cho bé ăn cháo nấu tỏi lúc 5 tháng không thấy bé biểu hiện gì khác thường cả. Có hôm mẹ tham, cho 2 tép vào 1 chén cháo, thế là con chê cháo hôi tỏi quá :Laughing: , bỏ ăn.
    • 1,993 Bài viết

• 2,260 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé mình 8 tháng mới ăn tỏi được 3 ngày thì lưng bé nổi rôm sảy quá trời :Crying: . Bé ăn ngày chỉ 1 bữa bột mặn vào buổi sáng. Chén bột hơi loãng 200ml chỉ bỏ 1 củ tỏi bằng đầu ngón tay út thôi. Sao kỳ quá. Trước giờ bé chưa bao giờ bị rôm sảy. Nhà mình thì rất mát mẻ. Buổi tối lại ngủ máy điều hòa (set nhiệt độ 27-28oC) thì ko thể nào lại do thời tiết mà bị được, mà trong Saigon bây giờ lại đang mùa mưa.
    • 7,206 Bài viết

• 1,595 Được cảm ơn

Đúng là phải pha loãng tỏi rồi mới nhỏ cho em bé. Em vẫn xào tỏi thịt bò và rau muống khi nấu cháo cho bé. Món nào cũng cho tỏi có sợ kị nhau ko các mẹ?
    • 1,061 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pigeon Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé mình 8 tháng mới ăn tỏi được 3 ngày thì lưng bé nổi rôm sảy quá trời :Crying: . Bé ăn ngày chỉ 1 bữa bột mặn vào buổi sáng. Chén bột hơi loãng 200ml chỉ bỏ 1 củ tỏi bằng đầu ngón tay út thôi. Sao kỳ quá. Trước giờ bé chưa bao giờ bị rôm sảy. Nhà mình thì rất mát mẻ. Buổi tối lại ngủ máy điều hòa (set nhiệt độ 27-28oC) thì ko thể nào lại do thời tiết mà bị được, mà trong Saigon bây giờ lại đang mùa mưa.
    Tỏi mang tính ôn, có thể bé ăn tỏi chưa quen dạ thì bị nóng.
    Giảm còn 1 nửa, nấu chín mới cho bé ăn. Ăn tỏi được thì rất lành ruột và rất tốt cho cơ thể. Nhưng cái gì cũng vậy, mới làm quen thì phải từ từ.
    Bây giờ bé Bơ nhà mình quen ăn tỏi rồi. Một bát cháo nấu hẳn 1 tép tỏi to bằng đốt ngón cái, bà nội đứng bên cứ hít hà "mùi tỏi ở đâu ấy nhỉ?" mà Bơ thì cứ tỉnh queo. Mình cũng mong tỏi chữa chứng dị ứng của Bơ, đang theo dõi thử nghiệm thôi.
    • 1,993 Bài viết

• 2,260 Được cảm ơn

Tỏi mang tính ôn, có thể bé ăn tỏi chưa quen dạ thì bị nóng.
    Giảm còn 1 nửa, nấu chín mới cho bé ăn. Ăn tỏi được thì rất lành ruột và rất tốt cho cơ thể. Nhưng cái gì cũng vậy, mới làm quen thì phải từ từ.
    Bây giờ bé Bơ nhà mình quen ăn tỏi rồi. Một bát cháo nấu hẳn 1 tép tỏi to bằng đốt ngón cái, bà nội đứng bên cứ hít hà "mùi tỏi ở đâu ấy nhỉ?" mà Bơ thì cứ tỉnh queo. Mình cũng mong tỏi chữa chứng dị ứng của Bơ, đang theo dõi thử nghiệm thôi.
    Mấy hôm nay mình cũng đã giảm liều (nửa tép bằng đầu đũa) cho 1 bát bột (ngay từ đầu đến giờ vẫn tranh thủ hấp tỏi chung với thịt cá để khử mùi), đồng thời kết hợp tắm khổ qua (mướp đắng) cho bé. Đang theo dõi con..
    Cả nhà mình cũng hay dùng tỏi đập dập rồi bọc bông gòn nhét mũi vào mùa cúm :Smiling: . Cám ơn mẹ Petit Beur đã chia sẻ thông tin..
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Giúp em với. Con em mới được 4 tháng thì có theo chế đó được không? Mấy hôm nay Lucky nhà em bị sốt, thương lắm các chị ah. E cũng khôg biết tại sao người cháu nóng nhưng chân tay lại lạnh. Có ai biết vì sao không? Giúp em với. Em có mua thuoc nhét hậu môn và miếng dán cho cháu, nhiệt tuy có giảm nhưng tay chân vân còn lạnh, Thỉnh thoảng trở trời cháu lại ho, vậy cháu có bị gì không các chị. Giúp em với.

Cảm ơn các chị nhiều.

Mẹ Lucky
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhưng tỏi làm cách nào hả chị? Hầm chung với cháo hay là xay rồi trộn vào cháo?
    Ba mẹ yêu con gai! :559: