SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Tối ngủ bị tê tay,có ai biết không,chỉ cho tơớvới.

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 7.73K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 806 Bài viết

• 397 Được cảm ơn

Mấy tháng gần đây đêm ngủ thi thoảng tỉnh dậy mình thấy 2 tay bị tê,nhất là bàn tay trái,dạo này còn hay buồn ngủ nữa chứ,có ai bị giống mình không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 684 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Chào bạn !
    Bạn dùng máy đo áp huyết đo cả 2 tay trái và phải rồi tra theo bảng tiêu chuẩn theo tuổi sau :

95-100/60-65mmHg, mạch tim đập 60 là áp huyết ở tuổi thiếu nhi.( 5 tuổi-12 tuổi)
    100-110/60-65mmHg, mạch tim đập 65 là áp huyết ở tuổi thiếu niên (13 tuổi – 17 tuổi)
    110-120/65-70mmHg, mạch tim đập 65-70 là áp huyết ở tuổi thanh niên (18 tuổi-40 tuổi)
    120-130/70-80mmHg, mạch tim đập 70-75 là áp huyết ở tuổi trung niên (41 tuổi-59 tuổi)
    130-140/80-90mmHg, mạch tim đập 70-80 là áp huyết ở tuổi lão niên (60 tuổi trở lên)
    Trong đó :
    Số đầu tiên là áp huyết tâm thu ( áp huyết trên ) : nói về khí
    Số thứ hai là áp huyết tâm trương ( áp huyết dưới ) : nói về độ đàn hồi của van tim
    Số thứ ba là nhịp đập của tim trong 1 phút : nói về huyết.

Nếu chỉ số đầu khi đo thấp hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có huyết áp thấp, cao hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có áp huyết cao

Nếu bị tê tay, hay buồn ngủ là người thiếu khí, thiếu huyết, máu tuần hoàn không ra đến tay được đầy đủ gây tê tay, cần siêng năng tập thể dục để tăng khí , ăn uống các chất bổ máu để tăng huyết, kiêng ăn các chất chua hàn lạnh sẽ làm phá máu.

Thân !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 378 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

có thể do tư thế ngủ nếu kê tay hoặc tay mình bị ai gối vào lúc ngủ, chắc do ngủ say nên khi tay bị vướng mình không biết được. nếu bạn tê tay ko phải lúc ngủ mà luc bình thường có thể suy đoán nhiều khả năng như bị sỏi mật, bị thoái hóa đốt sống cổ....
    Sức khỏe là vàng
    • 51 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sao bạn không đi khám đi còn đợi chờ gì nữa???
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,462 Bài viết

• 2,278 Được cảm ơn

Trong trường hợp hạ canxi huyết cũng dẫn đến tê tay chân trong khi ngủ (tê kèm cảm giác lạnh buốt ở tay chân)

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554:
    • 593 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechocon0904 Xem bài viết
    Mấy tháng gần đây đêm ngủ thi thoảng tỉnh dậy mình thấy 2 tay bị tê,nhất là bàn tay trái,dạo này còn hay buồn ngủ nữa chứ,có ai bị giống mình không?

Triệu chứng thấy rõ nhất là:
    - Tê ở chân hoặc tay; hoặc các cơ bắp co giật.
    - Khi bị tê, hoặc các cơ co giật Thì có cảm giác nhói nhẹ ở Tim(Tim đập nhanh hoặc Loạn nhịp tim).
    Nguyên nhân: Hạ Canxi Huyết.

Cách chữa: Thông kinh lạc, hoạt huyết,..
    Bài thuốc: Ra hiệu thuốc Mua 10 vảy Tê tê (Xuyên sơn giáp).
    Cách làm: Cho 1 bát Cát trắng sạch vào chảo nhôm ,ran cát cho nóng. Sau đó cho vẩy tê tê vào sao với cát cho vàng phồng lên rồi bỏ cát lấy vẩy tê tê. Để nguội, đem nghiền(tán) 10 vảy đó thành bột mịn. Rồi cho vào Ngâm với 1 xị (250ml) rượu nhất. sau đó dùng liền(Khi dùng phải lắc đều), mỗi ngày 2 ly sec nhỏ sau khi ăn.
    Đảm bảo: Dùng hết số Rượu đó thì bệnh cũng khỏi luôn.