• 0 Lượt chia sẻ
  • 40.6K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 551 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Tình hình ox em tinh trùng có lẫn những hạt dai như thạch ( lúc tròn nhỏ, lúc dài..) và càng để lâu ko quan hệ càng có nhiều, em tìm hiểu trên mạng thì đó là tình trạng tinh trùng bị vón cục? Bệnh này có phải gây vô sinh do không có tin trùng? :Crying: Em lo lắm, bệnh này có nghiêm trọng vậy Ko, có chữa đc ko? Ai rành tư vấn dùm em nha:Sad: Em cám ơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 32 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình tìm được bài viết này, bạn nên kêu chồng đi khám!

http://www.thuocbietduoc.com.vn/hoi-...c-4-0-799.aspx
    Em năm nay 26 tuổi, thời gian gần đây em khi xuất tinh em thấy tinh trùng bị vón cục và có mùi kiểu mùi mốc. Em xin hỏi nguyên nhân và cách điều trị ? Trong trường hợp không thể tư vấn trực tiếp, các bác sĩ vui lòng cho em xin địa chỉ để kiểm tra sức khoẻ

Em năm nay 26 tuổi, thời gian gần đây em khi xuất tinh em thấy tinh trùng bị vón cục và có mùi kiểu mùi mốc. Em xin hỏi nguyên nhân và cách điều trị ? Trong trường hợp không thể tư vấn trực tiếp, các bác sĩ vui lòng cho em xin địa chỉ để kiểm tra sức khoẻ . Em chân thành cảm ơn! (Mai Van Thanh)

(Thông tin tư vấn sau đây chỉ mang tính tham khảo - không tự ý chữa bệnh theo thông tin này)

Trả lời:

Tinh dịch phóng ra bao gồm 2 thành phần là chất dịch (do túi tinh và tuyến tiền liệt tiết ra) và tinh trùng (do tinh hoàn sinh ra, di chuyển theo các ống dẫn tinh để lên bụng, đổ vào túi tinh, trộn lẫn chất dịch nói trên).

Tinh trùng là những tế bào sinh dục có thể di chuyển được. Nếu lấy một giọt tinh dịch soi lên kính hiển vi thì sẽ thấy tinh trùng chuyển động như một đám nòng nọc bơi trong nước. Ngoài nước, các chất protein, đường, muối khoáng, chất dịch do tuyến tiền liệt và túi tinh tiết ra còn có các tế bào biểu mô của ống dẫn tinh và túi chứa, một ít tế bào máu (bạch cầu, hồng cầu) và có thể cả vi trùng gây bệnh. Tinh dịch khi mới phóng ra màu trắng, hơi đục như nước cơm, để ra ngoài một lúc thì lỏng ra.

Nếu tinh dịch có các hạt nhỏ, bóp thấy mịn như bột thì đó là hiện tượng bất thường. Có hai khả năng:

- Đường dẫn tinh bị viêm nhiễm, khiến các tế bào, xác vi trùng và xác tinh trùng đã chết đọng lại.

- Môi trường tinh dịch thay đổi, khiến một số protein và muối khoáng trong tinh dịch kết tủa.

Để xác định rõ nguyên nhân, bạn nên đi khám, xét nghiệm tinh dịch tại các phòng khám và xét nghiệm chuyên khoa.
    • 36 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bệnh khó mà dễ, dễ mà khó:Thinking:
    Chớ đem lỗi của người,​
    Truyền nói khắp mọi nơi.​
    Khi khởi tâm tìm lỗi,​
    Tự mình phạm lỗi rồi.​
    YM: tuancuong1979
    MB: 0962 116 116
    • 551 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuongniit83 Xem bài viết
    bệnh khó mà dễ, dễ mà khó:Thinking:
    Là sao bạn, bệnh này khó chữa lắm àh
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

nghe bạn tả thì hiện tượng đó cũng giống của ôx mình lắm, nhìn vón cụn đó giống bột báng để nấu chè vậy:Laughing:lúc đó mình cũng hoang mang lắm, ko biết bệnh vậy có con được ko, nhưng tg sau mình vẫn có bầu bình thường, bạn đừng lo nhé.
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 551 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Buomxinh Xem bài viết
    nghe bạn tả thì hiện tượng đó cũng giống của ôx mình lắm, nhìn vón cụn đó giống bột báng để nấu chè vậy:Laughing:lúc đó mình cũng hoang mang lắm, ko biết bệnh vậy có con được ko, nhưng tg sau mình vẫn có bầu bình thường, bạn đừng lo nhé.
    Cám ơn bạn :Rose:Câu trả lời của bạn làm mình yên tâm và nhẹ nhõm nhiều lắm vì bạn vẫn có thai bình thuờng với tình trạng ox như vậy . Bạn cho mình hỏi điều này nữa nha lúc bạn có thai , ox bạn vẫn bị vón cục như trước hả và bây giờ có khỏi chưa bạn? Ox bạn có đi khám chưa?
    • 998 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DH_85 Xem bài viết
    Cám ơn bạn :Rose:Câu trả lời của bạn làm mình yên tâm và nhẹ nhõm nhiều lắm vì bạn vẫn có thai bình thuờng với tình trạng ox như vậy . Bạn cho mình hỏi điều này nữa nha lúc bạn có thai , ox bạn vẫn bị vón cục như trước hả và bây giờ có khỏi chưa bạn? Ox bạn có đi khám chưa?
    Mình ko để ý nữa, hình như lúc mình có thai thì vẫn còn, vả lại hiệ tượng đó thỉnh thoảng thôi, chứ ko phải lần nào cũng vậy, ôx mình chưa khám lần nào, cũng hoang mang lắm định đi khám thì lại có thai nên thôi.:LoveStruc:
    Cục cưng của ba mẹ. Ba mẹ yêu con nhất trên đời
    !:Kiss::Kiss:
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ui zời, vừa reg nick, đi ngang qua vô tình thấy topic này buồn cười quá. Chuyện rất bình thường mà mọi người lo lắng quá nhỉ, chỉ là lượng tinh trùng sx ra nhiều mà giải phóng ít, hoặc lượng tinh dịch không đủ thôi. Trước đây mình cũng thế, có làm sao đâu, nếp tẻ vẫn đủ cả, đùng lo nhé.
    • 44 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

đúng rồi, lâu không xài nên nso đóng thành một cục dài thôi. Nhưng nếu thường xuyên mà bị thì mới có vẫn đề
    • 576 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Tình hình ox em tinh trùng có lẫn những hạt dai như thạch ( lúc tròn nhỏ, lúc dài..) và càng để lâu ko quan hệ càng có nhiều, em tìm hiểu trên mạng thì đó là tình trạng tinh trùng bị vón cục? Bệnh này có phải gây vô sinh do không có tin trùng? :Crying: Em lo lắm, bệnh này có nghiêm trọng vậy Ko, có chữa đc ko? Ai rành tư vấn dùm em nha:Sad: Em cám ơn
    Mẹ nó ơi, TT xã mẹ nó thế nào rồi, có cải thiện được ko? đã đi khám chưa, hay có dùng thuốc gì ko? Xã mình cũng thế nè, tự nhiên hqua thấy TT vón cục vào như thạch đó, vội vàng lên mạng tìm hiểu. Mình cũng lo lắm, vc mình đang mong con, đang tính CK này làm IUI mà tự nhiên xã bị thế này, trước đây đâu có thế:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying:, mình lo lắng quá!
    Mong hồi âm của mẹ nó!
    • 3 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cách đây khoảng 2 tháng, mình cũng bị hiện tượng này. Đi tiểu hơi khó chịu, đoạn cuối hơi buốt và rắt. Cảm giác như không ra hết. Tinh trùng có những hạt như hạt thạch, mềm. Mình cũng có tìm hiểu qua một số bài viết trên web và có hỏi cô mình là BS. Kết quả thì chuẩn đoán là viêm...hix chỉ biết là viêm cái gì đó trong đường tiết liệu... và giải pháp là uống nhiều nước mỗi ngày. Mình đặt trên bàn làm việc 1 chai nước, cứ lâu lâu lại nhấp một ngụm... đi toilet hơi bị nhiều. Kết quả rất khả quan, khoảng 1 tuần là thấy cảm giác khác hẳn khi đi tiểu. 2 tuần là thấy TT hết những hạt... Bạn thử xem sao.
    • 1,324 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Rượu vang rất tốt cho sinh sản nhé...chịu khó mua vài bịch về cho xã uống là ngon ngay
    Cuộc sống rất cần sự nhẹ nhàng :Rose: và bạn hãy thể hiện điều đó trong gia đình thân yêu của mình
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

có thể do bị viêm nhiễm bộ phận sinh dục dẫn đến sản sinh ra nhiều tế bào biểu mô trong túi tinh dẫn đến vón cục, tinh trùng không giải phóng khỏi tinh dịch hoặc giải phóng chậm. Dẫn đến tinh trùng bị chết nhanh. Chồng bạn nên ăn nhiều hoa quả, vitamin C và tập luyện đều đặn vào nó sẽ chống viêm nhiễm, giảm vón cục đấy. Nếu không giảm thì nên đi khám ngay. Trước đây tớ cũng bị một lần như vậy. Nhưng đã thử làm theo cách trên và đã giảm hẳn. Nhớ là khi xxx không được kìm nén xuất tinh nhé, bệnh sẽ trầm trọng thêm đấy.
    • 551 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

ox e có đi kiểm tra tinh dich đồ, kết quả như sau:
    Đặc tính tổng quát:
    Thể tích : 2.0 ml
    PH : 8.0
    Độ quánh : bình thường
    Màu : Trắng
    Xem Tính di động:
    Lúc xuất tinh : 67%
    Sau 2 giờ : 60%
    Sau 6 giờ : 46%
    Sức sống
    Tinh trùng còn sống sau 1 giờ 65%
    Đếm tinh trùng 56.000 /mm3
    Hình dạng tế bào tinh trùng
    Tế bào tròn 0%
    Hình dạng bình thường 42%
    Hình dạng bất thường 58%
    Bất thường ở đầu 32%
    Bất thường ở đuôi 11%
    Bất thường ở phần trung gian 15%
    Chỉ số sinh sản tinh dịch 0,47% (>=1)

Với kết quả như trên , thì tinh trùng của ox e có vấn đề gì ko? Lúc thử tinh dich đồ, tình trùng cũng đặc lại những hạt thạch nữa, trên mạng nói bệnh tinh trùng vón cúc là 1 dang bệnh do viêm nhiễm gì đó, lúc kiểm tra tinh dịch đồ có phát hiện ra điều này ko?:Sad:

Ai thông hiểu vấn đề này, trả lời giúp e với, ox e có bị vô sinh ko ? E đang lo quá:Sad:
    • 81 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào bạn
    Mình là Man, trước đây mình cũng bị như vậy, nhưng mình k biết và nghĩ ai cũng như vậy nên k nghĩ đó là hiện tượng khác lạ. Ôi, may sao....nhà mình vẫn ..sòn sòn....hiện có 2 baby rùi, nhưng và kiêng kem kỹ lém, vì không cẩn thận lại thêm baby nữa thì chít....
    Bạn đừng lo lắng nhé!
    :Rose:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn bạn nhiều nhé :Angel:
    • 68 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Ông xã mình tình trạng cũng tương tự, và mật độ thường xuyên. Cưới 2 năm rồi vẫn chưa có con
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sao bệnh này giờ mình mới nghe thấy :Thinking:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng bị tình trạng trên mình cũng đang rất lo lắng nhưng mình ko thấy có cảm giác khó chịu gì. Mình đang rất lo lắng mong các bà xã và ông xã cho mình lời khuyên. Mình sợ tình trạng để lâu vô sinh thì tèo....
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị như vậy mấy năm nay rồi, lúc hiện tượng đó giảm đi lúc lại trở lại như cũ. Ai đã từng trải giúp mình với, huuu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2