• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.73K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

• 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các mẹ thông thái,
    Gần đây em đi khám sức khỏe định kì thì bác sĩ phát hiện ra tim em có vấn đề, bị hở van 2 lá 1/4 ạ. Em thì thấy không có triệu chứng gì mấy ngoài việc trước đây có lần đang chạy lên cầu thang thì tự nhiên em bị choáng và ngất xỉu, thỉnh thoảng cảm thấy nặng nặng bên ngực trái, nhưng mà em chủ quan cứ nghĩ là do stress và mất ngủ thôi, hic hic.....giờ đi khám lại thành ra bệnh này... Nhưng mà bác sĩ lại không kê thuốc. Cứ bảo nghỉ ngơi rồi 6 tháng đến kiểm tra lại...Các mẹ có ai biết về chứng bệnh này không ạ? không biết không uống thuốc gì thì nó có bị nặng thêm không? em thì chưa có bầu nhưng em lo quá. Không biết bị bệnh này thì có ảnh hưởng gì đến việc mang thai và sinh nở không nhỉ?? các mẹ giúp em với....
    Vẫn là em của ngày xưa
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 231 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

hở 1/4 ko đáng kể đâu bạn.đừng lo lắng quá,dễ stress!^^
    • 325 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Tim có 4 buồng chứa máu chính và 4 loại van tim: van 3 lá thông nối giữa tâm nhĩ phải và tâm thất phải, van động mạch phổi thông giữa thất phải và động mạch phổi, van 2 lá thông nối nhĩ trái và thất trái và van động mạch chủ thông nối thất trái với động mạch chủ. Các van tim là van một chiều (khi mở thì cho máu chảy qua còn khi đóng không cho máu chảy ngược lại).
    Bệnh hở van 2 lá là một bệnh tim thực thể (nghĩa là có tổn thương cấu trúc giải phẫu của tim), xảy ra do 2 lá van khi đóng lại không khép kín (giống như 2 cánh cửa đóng không kín còn khe hở giữa 2 cánh) làm một lượng máu bị chảy ngược từ thất trái lên nhĩ trái.
    Bệnh có nhiều nguyên nhân, chia làm 2 nhóm:
    - Bẩm sinh: do cấu tạo bất thường của cấu trúc van từ khi sinh.
    - Mắc phải: xảy ra sau sinh
    + Trên người trẻ: thường xảy ra sau nhiễm liên cầu trùng gây thấp tim (Streptococcus beta hemolytique group B) gọi là bệnh van tim hậu thấp.
    + Trên người già: do quá trình thoái hoá, lão hoá van tim.
    Muốn biết chính xác bệnh van 2 lá thuộc loại nào, và hở van nặng tới mức nào thì phải làm siêu âm tim khảo sát toàn bộ cấu trúc van và đo độ hở. Bạn không mô tả kỹ kết quả siêu âm tim nên không thể đánh giá hết được bệnh hở van của bạn.
    Trên siêu âm người ta chia hở van 2 lá thành 4 độ:
    - Hở ¼ - 2/4 : hở nhẹ.
    - Hở 2/4 – 3/4 : hở trung bình.
    - Hở 4/4 : hở nặng.
    Ngoài ra còn có một số nơi ghi hở 2 lá < ¼ hay hở van 2 lá micro: đây là những hở van 2 lá sinh lý, có thể xảy ra trên người bình thường, không cần chữa trị.
    Nếu hở van 2 lá từ trung bình trở lên mà không theo dõi và điều trị, hậu quả có thể làm tim to dần và dẫn đến suy tim (cơ tim dãn lớn, co bóp yếu ớt không đủ bơm máu đi nuôi cơ thể).
    Vì đây là một bệnh lý do tổn thương cấu trúc của tim, nên muốn chữa khỏi thực sự thì phải sửa lại van (nếu nhẹ), phải thay van tim nhân tạo (nếu tổn thương van nặng không sửa được), có nghĩa là phải phẫu thuật. Việc uống thuốc chỉ làm cải thiện các triệu chứng mệt, khó thở và làm chậm đi diễn tiến đến suy tim mà thôi, chứ không chữa hết bệnh thực sự.
    Còn thời gian cụ thể cho việc “duy trì” sức khoẻ bằng thuốc thì thật không có con số cụ thể nào. Thời gian làm chậm tiến trình của bệnh tùy thuộc vào độ nặng của bệnh lúc mới phát hiện, vào chế độ dùng thuốc đúng đắn, điều độ, chế độ sinh hoạt làm việc và nghỉ ngơi hợp lý, và vào phản ứng đặc thù của mỗi cá thể với bệnh.
    Tuy nhiên, không phải hở van 2 lá nào cũng cần phải phẫu thuật ngay. Chỉ định mổ sửa hoặc thay van 2 lá khi:
    - Hở van 2 lá từ trung bình trở lên + suy tim hoặc dãn lớn buồng thất trái trên siêu âm.
    - Hở van 2 lá nặng.
    Nếu chỉ hở 2 lá nhẹ hoặc hở trung bình mà tim chưa to và chưa có triệu chứng suy tim (khó thở khi làm việc, khó thở về đêm, phù chân...) thì không nhất thiết phải mổ ngay mà chỉ nên uống thuốc và theo dõi bệnh định kỳ với bác sĩ chuyên khoa tim.
    Vì bệnh tim là bệnh quan trọng, nên việc uống thuốc gì, uống như thế nào và theo dõi cụ thể ra sao thì bạn phải trực tiếp đi khám bác sĩ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn bác bocpc1 nhiều ạ, bác có kiến thức uyên thâm về bệnh này quá. Kết quả siêu âm thì cũng cách đây mấy tháng nên em không còn giữ nữa. Em chỉ nhớ kết luận cuối cùng thôi ạ. Nhưng hở van 2 lá nhẹ thế này có gây ra nhói tim không hả bác? em hỏi vậy vì cũng thỉnh thoảng em hay bị nhói tim, nhất là khi căng thẳng hay phải suy nghĩ chuyện gì. hic......gần đây nhất là có hôm em leo lên đến tầng 6 của cơ quan thì ngồi thở hồng hộc, như kiểu thiếu oxy, cả miệng cả mũi thì cứ gọi là thi nhau mở to hết cỡ để " đớp" không khí, tim thì cứ nhói nhói, rất khó chịu bác ạ...
    Vẫn là em của ngày xưa
    • 103 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Có mình đây, cũng bị y hệt như bạn. Giờ có 2 bé kháu khỉnh đáng yêu rùi , và quan trọng là đẻ thường hết nhé, bạn yên tâm đi.
    Viêcj xảy ra với bạn thì có thể là do thời gian đó bạn bị mệt, yếu hơn nên có thể ngất...
    Yên tâm đi, nếu có điều kiện bạn nên tập thể dục phù hợp với sức khoẻ của bản thân.
    Nếu còn lo lắng gì cứ chia sẻ nhé bạn. Chúc vui nha.
    Mời mọi nguời tham quan 2 của quí của bố mẹ cháu!!!!!!!

http://www.flickr.com/photos/4442548...n/photostream/
    • 325 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Cứ yên tâm chưa nghiêm trọng lắm đâu tuy nhiên cần giữ gìn tránh lao động nặng, làm việc quá sức, không dùng các chất kích thích (rượu, cà phê, thuốc lá v.v), chế độ ăn uống sinh hoạt nghỉ ngơi điều độ, và quan trọng giữ cho tinh thần thư thái tránh suy nghĩ nhiều là ok.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cần giữ gìn sức khỏe. Phòng bệnh hơn chữa bệnh bạn ạ. Vì tim mình hoạt động nhiều như vậy mà có khiếm khuyết thì dễ bị nặng hơn.
    • 3,524 Bài viết

• 11,854 Được cảm ơn

Nếu chỉ hở van 2 lá 1/4 thì là mức độ nhẹ, chẳng cần phải uống thuốc men gì đâu.
    Nếu bạn thấy tức ngực thì nên làm điện tâm đồ xem có bị thiếu máu cục bộ cơ tim không? Nếu có thì trước tiên nên giảm cân, tập thể thao nhẹ (đi bộ) sau 1 thời gian khám lại vẫn bị vậy thì có thể phải dùng thuốc
    • 463 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lynd Xem bài viết
    Gần đây em đi khám sức khỏe định kì thì bác sĩ phát hiện ra tim em có vấn đề, bị hở van 2 lá 1/4 ạ. Em thì thấy không có triệu chứng gì mấy ngoài việc trước đây có lần đang chạy lên cầu thang thì tự nhiên em bị choáng và ngất xỉu, thỉnh thoảng cảm thấy nặng nặng bên ngực trái, nhưng mà em chủ quan cứ nghĩ là do stress và mất ngủ thôi, hic hic.....giờ đi khám lại thành ra bệnh này... Nhưng mà bác sĩ lại không kê thuốc. Cứ bảo nghỉ ngơi rồi 6 tháng đến kiểm tra lại...Các mẹ có ai biết về chứng bệnh này không ạ? không biết không uống thuốc gì thì nó có bị nặng thêm không? em thì chưa có bầu nhưng em lo quá. Không biết bị bệnh này thì có ảnh hưởng gì đến việc mang thai và sinh nở không nhỉ?? các mẹ giúp em với....
    Em mới được một anh bạn chỉ cho một cách là: ăn nấm mèo liên tục 39 ngày cho bệnh hở van tim, và bạn em đảm bảo sẽ khỏi, cô của em cũng bị hở van tim và đang ăn nấm mèo chế biến ăn cùng với cơm, mỗi ngày ăn một ít thôi. Chị thử xem.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuthuy252; 02/06/2011 vào lúc 12:14 PM.
    13/06/2011 - Thứ hai, ta bắt đầu LC :Thinking: (54kg)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bệnh hở hẹp van hay các tổn thương tại tim qua thời gian sẽ làm tim phải hoạt động gắng sức và dễ mệt mỏi, dẫn đến các bệnh lí khác về tim hơn. bạn nên đề phòng trước và tăng cường sức khỏe cho trái tim
    • 683 Bài viết

• 601 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lynd Xem bài viết
    Chào bạn !
    Bạn dùng máy đo áp huyết, đo cả 2 tay và tra bảng sau :
    95-100/60-65mmHg, mạch tim đập 60 là áp huyết ở tuổi thiếu nhi.(6 tuổi-12 tuổi)
    100-110/60-65mmHg, mạch tim đập 65 là áp huyết ở tuổi thiếu niên (13 tuổi-17 tuổi)
    110-120/65-70mmHg, mạch tim đập 65-70 là áp huyết ở tuổi thanh niên (18 tuổi-40 tuổi)
    120-130/70-80mmHg, mạch tim đập 70-75 là áp huyết ở tuổi trung niên (41 tuổi-59 tuổi)
    130-140/80-90mmHg, mạch tim đập 70-80 là áp huyết ở tuổi lão niên (60 tuổi trở lên)

Nếu chỉ số đầu thấp hơn tiêu chuẫn là bạn bị huyết áp thấp ( thiếu khí )
    Nếu chỉ số thứ hai thấp hơn là bạn bị hẹp van tim, cao hơn là bạn bị hở van tim
    Nếu chỉ số thứ 3 thấp hơn là bạn bị thiếu máu, cao hơn là cơ thể bạn thực nhiệt
    Nếu thiếu máu, thiếu khí thì bạn sẽ dễ bị chóng mặt, làm việc mau mệt, kinh nguyệt không đều và đau, đau lưng, xương khớp, nhức đầu,....và điều quan trọng là sau 10 năm, 20 năm sẽ bị ung thư do không đủ máu nuôi dưỡng tế bào.
    Nếu bạn bị áp huyết thấp + thiếu máu bẩm sinh thì :

1/ Uống thuốc bổ máu hay chích B12
    2/ Kiêng ăn những chất chua làm mất máu, chất hàn lạnh như đậu xanh ,dưa leo, mướp đắng, kem…làm khí huyết chạy chậm. Cần ăn chất gừng làm ấm bao tử không bị đau bụng tiêu chảy. Ăn ớt cay để thông khí cho phổi, ăn tiêu làm mạnh thận. sau mỗi bữa ăn nên uống Trà Gừng Mật Ong
    3/ Thường xuyên tập thể dục

Nếu bạn dự định có em bé thì phải chuẩn bị từ bây giờ bởi bé sinh ra và khỏe mạnh từ : tinh cha + huyết mẹ mà .

Thân !
    • 355 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Mình cũng vừa bị bs thông báo hở van 2 lá 1/4 do sa van tim.
    Ngoài ra còn bị nhiễm trùng đường tiểu nữa.
    Mình thì ko bị thừa cân mà bị thiếu cân: 1m58 mà có 40kg thôi

Thêm vào đó đợt này suy nghĩ buồn phiền quá nhiều, làm việc căng thẳng (mình làm kế toán)
    Trước giờ mình hay uống cà phê nữa- theo thói quen và công việc. Đợt này tập bỏ hẳn cà phê.

Mình cũng đang rất lo lắng về chuyện sau này có thể sinh con được không...
    • 165 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Các bạn có ai biết về bệnh u nang màng tim ko? Mẹ mình chụp Ct thấy có khối nang màng tim. Mình lo lắng quá.
    • 69 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi có mẹ nào gặp trường hợp hậu phẫu thuật thay van, uống thuốc chống đông đều đặn nhưng chì số máu đông vẫn cứ tăng, có cách nào can thiệp cho chỉ số lên xuống đều không ạ? Em tìm nhưng hổng thấy trang nào nói rõ về vấn đề này cả.
    Thanks cả nhả
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

moi hoi chieu di sieu am tim ve!bi ho van 2 3 la!1/4 nek! ecg lai co ngoai tam thu that nu chu!huhu! them vao do la suyen!oi my got!