SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Thường xuyên bị tê và nhức mỏi chân tay

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 83.5K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vừa rồi em bị lạnh buốt chân nhưng hôm nay lại tê cả hai chân nhưng một chân nặng hơn. Luôn có cảm giác tê tê ở chân, phần chân đối diện bắp chân tự nhiên sưng to lên nhưng không có cảmgiác đau,em bị gì vậy nhỉ? đi khám ở đâu. Em ở Hà nội không có quen biết ai cũng như đường xá. Các mẹ biết bác sĩ nào khám hay hoặc khám ở đâu gíp em với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

có thể bạn bị giãn tĩnh mạch ở chân
    Bạn nên đi siêu âm doppler mạch máu mới có thể chẩn đoán chính xác được
    • 22 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có khả năng mẹ của bạn bị thoái hóa hay vôi hóa đốt sống lưng hoặc đốt sống cổ. Mẹ của bạn có những triẹu chứng sau không? Thường xuyên đau mỏi lwng khi đứng lên ngồi xuống, trái gió trở trời. Nếu mẹ của bạn có những triệu chứng trên thì chắc chắn mẹ của bạn thị thoái hoái hay vôi hóa đốt lưng dẫn đến bị chèn dây thần kinh và gây ra cảm giác đau tê ở chân tay. Nếu không chữa kịp thời rất dễ dẫn đến bị thần kinh tọa (nặng có thể bị liệt nửa người).
    Tốt nhất bạn nên đưa mẹ đến bệnh viện (Việt Đức, Xanh Pon)chụp Xquang xem có vấn đề gì về xương khớp không. Nếu bạn không biết đường thì gọi Taxi hoặc xe om để đến đó cũng được mà.
    Bạn hãy chứng tỏ mình là người con có hiếu.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mabill Xem bài viết
    Vừa rồi em bị lạnh buốt chân nhưng hôm nay lại tê cả hai chân nhưng một chân nặng hơn. Luôn có cảm giác tê tê ở chân, phần chân đối diện bắp chân tự nhiên sưng to lên nhưng không có cảmgiác đau,em bị gì vậy nhỉ? đi khám ở đâu. Em ở Hà nội không có quen biết ai cũng như đường xá. Các mẹ biết bác sĩ nào khám hay hoặc khám ở đâu gíp em với
    • 599 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mabill Xem bài viết
    Mẹ mình cũng bị giống như bạn mô tả đó. Mẹ mình bị tê 2 chân và cảm giác ở chân bị kém đi, đi chụp cộng hưởng từ mới phát hiện ra có dây chằng vàng bị thoái hóa chèn vào tủy sống, gây mất cảm giác, nếu để lâu có thể gây đứt tủy sống. Vì vậy mẹ mình đã phải làm phẫu thuật ở Bệnh viện Việt Đức và bây giờ đang điều trị phục hồi chức năng ở bệnh viện Bạch Mai.
    Mình không biết nguyên nhân gây tê của bạn do đâu, nhưng có lẽ liên quan đến các dây thần kinh, nếu vậy chụp X-quang sẽ không tìm ra nguyên nhân mà cần phải chụp cộng hưởng từ. Bạn hãy đến bệnh viện Bạch Mai, khoa thần kinh để khám, sau đó bác sỹ sẽ hướng dẫn bạn chụp hoặc làm các xét nghiệm chẩn đoán cần thiết và đưa ra phác đồ điều trị nhé.
    Nói chung hiện tượng bạn nêu là rất đáng lo ngại, vì vậy đừng để lâu, và cũng đừng dùng các biện pháp châm cứu bấm huyệt nếu chưa có các chẩn đoán xét nghiệm y học cụ thể.
    • 1,367 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

chẳng hiểu sao mấy hôm nay em cứ bị tê tay,cầm nắm xách các thứ cũng có cảm giác têtê như điện giật,ngủ dậy cũng thấy tê,mà ngồi lâu còn bị tê chân nữa...hic...em mới sinh em bé được gần 5 tháng,chẳng biết là do thiếu chất gì hay là làm sao...giúp em với...
    • 887 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Tớ cũng như mẹ nó vậy, từ lúc sinh bé tới giờ hay bị như thế lắm. cũng chả biết mình bị làm sao nữa.:Crying::Crying:
    • 695 Bài viết

• 327 Được cảm ơn

Thiếu canxi rồi mẹ nó ở. Mẹ nó bổ sung canxi đi. Hồi xưa có bầu tớ cũng bị thế, ngủ dậy là tay tê dại.
    Mèo Ú, ITALY
    • 263 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình thì ko tê tay nhưng bị tê chân trái. Ngồi lâu 1 chút là tê nguyên chân, có phải là do thiếi canxi lun ko hả các mẹ?
    • 232 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Chắc là mẹ nó bị thiếu canxi rồi đấy, nhưng tốt nhất là mẹ nó nên đi khám đi. Khám ở BV Bạch Mai ấy nhé.
    • 1,367 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

hic,em cũng nghĩ mình thiếu canxi,nên đã bổ sung canxi nhưng cũng ko thấy đỡ...hic
    • 299 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hientu Xem bài viết
    chẳng hiểu sao mấy hôm nay em cứ bị tê tay,cầm nắm xách các thứ cũng có cảm giác têtê như điện giật,ngủ dậy cũng thấy tê,mà ngồi lâu còn bị tê chân nữa...hic...em mới sinh em bé được gần 5 tháng,chẳng biết là do thiếu chất gì hay là làm sao...giúp em với...
    chị uống như sau:LIQUID CACIUM 2v/ngày(mùa đông),1v/ng(mùa hè),ÍCH TÂM KHANG 4v/ngày trước ăn 30 phút.Nếu huyết áp thấp uống thêm HỒNG MẠCH KHANG 4v/ngày.uống 1-2 tháng.chị yên tâm ko có chống chỉ định bà mẹ cho con bú.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuanbacsy; 17/01/2009 vào lúc 03:12 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,628 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Mọi người ơi, giúp mình với! Không hiểu sao gần tháng nay mình thường xuyên bị tê chân tay, đặc biệt là lúc nào đó ngồi lâu một chỗ là chân tay như bị tê cứng lại ấy, các khớp ở tay cũng hay bị nhức mỏi nữa. Mình lo lắm ko biết là bị làm sao nữa. Ai có kinh nghiệm về vấn đề này vào đây chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn mọi người!:LoveStruc::Rose:
    • 139 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

có thể bạn bị thiếu máu hoặc thiếu can_xi .tốt nhất đi khám bác sĩ đi bạn . sức khoẻ là vàng:Smiling:
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 1,628 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiyentugia Xem bài viết
    có thể bạn bị thiếu máu hoặc thiếu can_xi .tốt nhất đi khám bác sĩ đi bạn . sức khoẻ là vàng:Smiling:
    Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình cũng nghĩ có lẽ mình thiếu can xi thật vì mình dạo này ăn uống chán lắm, chẳng thiết tha ăn uống gì cả, lại mới sinh em bé được 10 tháng. Hic hic mình thì chúa ngại đi khám bệnh:Crying:
    • 4,044 Bài viết

• 2,045 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé hạt tiêu Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình cũng nghĩ có lẽ mình thiếu can xi thật vì mình dạo này ăn uống chán lắm, chẳng thiết tha ăn uống gì cả, lại mới sinh em bé được 10 tháng. Hic hic mình thì chúa ngại đi khám bệnh:Crying:
    Mình cũng bị như vậy. Đau nhức 2 tay không ngủ được. Đi khám ở viện lão khoa đo loãng xương không loãng. Thử máu hơi mỡ máu. Về nhà thì MC mình cũng là bác sỹ nói mình bị thoái hoá đốt sống cổ nên mới có triệu chứng nhw vậy. Đợi ăn Tết xong sẽ đi chụp đốt sống xem thoái hoá mức độ nặng hay nhẹ.
    Vì đời là một bức tranh đẹp....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mọi người ơi, giúp mình với! Không hiểu sao gần tháng nay mình thường xuyên bị tê chân tay, đặc biệt là lúc nào đó ngồi lâu một chỗ là chân tay như bị tê cứng lại ấy, các khớp ở tay cũng hay bị nhức mỏi nữa. Mình lo lắm ko biết là bị làm sao nữa. Ai có kinh nghiệm về vấn đề này vào đây chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn mọi người!:LoveStruc::Rose:
    Bệnh tê mà nhứt mỏi mình mẩy, nặng nề chân tay tơ bại; đi không đặng - thì dùng bài:
    TÙNG PHONG CƯƠNG HƯỢT
    Cương hượt 10g ; Thương truật 12g; Đương qui 8g; Bạch thược 8g; Chế bán hạ 8g; Phục linh 8g; Chế hương phụ 8g; Trần bì 10g; Mộc hương 6g; Huỳnh cầm 4g.
    sắc 3 chén còn 1 chén mà dùng, Dùng 3 thang là khỏi bệnh.
    • 241 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo sông Hoài Xem bài viết
    Mình cũng bị như vậy. Đau nhức 2 tay không ngủ được. Đi khám ở viện lão khoa đo loãng xương không loãng. Thử máu hơi mỡ máu. Về nhà thì MC mình cũng là bác sỹ nói mình bị thoái hoá đốt sống cổ nên mới có triệu chứng nhw vậy. Đợi ăn Tết xong sẽ đi chụp đốt sống xem thoái hoá mức độ nặng hay nhẹ.
    Ôi đúng đấy, tớ bị thoái hóa đốt sống cổ từ cả 10 năm nay, nhưng mãi đến vài 3 năm gần đây mới bị tê nhức 2 tay khi ngủ. Nhiều đêm mình nhức đến nỗi ko ngủ được phải dậy để tập thể dục. Trời càng trở lạnh thì càng bị buốt nhiều hơn. Mình chưa đi khám lại, nhưng có lẽ đúng là do thoái hóa đốt sống cổ. Bạn đi khám xong, xem BS kết luận thế nào rồi chia sẻ với mọi người nhé.
    • 1,628 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Ôi, mà thoái hoá đốt sống cổ thì có khó chữa ko hả mẹ nó, mà mẹ nó đang chữa ở đâu vậy? Cảm ơn nhiều nhe!
    • 241 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Tớ chữa ở BS tư Viện 103, nhưng phải cách đây 7 năm rồi. Hồi đấy thì chưa bị buốt tay. Khỏang 4 năm sau mới "đẻ" ra cái bệnh này, sau khi mình sinh bé thứ hai được vài tháng (vì mình sinh vào mùa đông mà). Tớ vẫn chưa đi khám lại, còn bác BS mà trước tớ khám và chữa thì chuyển nhà đi đâu mất rồi.
    • 387 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chị ơi, chị đi khám đi rồi hãy dùng thuốc.
    Em có đứa cháu cũng bị như chị: người mệt mỏi, uể oải, chán ăn, thèm ngủ nhưng ngủ không được, ngồi lâu rất hay bị tê chân, các ngón tay cũng rất hay bị tê.
    Hôm qua em có đưa nó vào BV khám. BS cho đi làm xét nghiệm sinh hoá và xét nghiệm máu.
    Xét nghiệm máu: bạch cầu, tiểu cầu....... trong máu đều trong mức giới hạn bình thường.
    Xét nghiệm sinh hoá: nồng độ magie, kali,....đều đạt,
    Nhưng Canxi thì quá thấp.
    Chị nên đi khám để có KQ và phương pháp chữa bệnh tốt nhất.
    Chúc chị có sức khoẻ!
    Giận là đem lỗi lầm của người khác trừng phạt bản thân mình
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5