• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.55K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 78 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Gửi mọi người,

Mẹ em bị thủng màng nhĩ do bị viêm tai giữa. Em muốn hỏi là hiện nay, có nơi nào có thể vá màng nhĩ được không? Có ai biết thông tin về vấn đề này làm ơn chỉ giúp em.

Em cảm ơn nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 135 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

bạn có thể đến BV Hồng Ngọc- Nguyễn trường Tộ- có GS Phong chuyên vá màng nhĩ rất uy tín
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Hôm trước mẹ cháu vừa đi nội soi tai mới tá hỏa phát hiện ra tai trái của mình thủng(rách)hết toàn bộ màng nhĩ, bác sĩ chỉ định phải phẫu thuật để vá lại màng nhĩ, huhu, không biết mẹ nào có kinh nghiệm gì về việc này không chỉ bảo giúp mẹ cháu với. Có nhất thiết phải phẫu thuật không hay cứ để nguyên thế cũng được? Tại mẹ cháu biếtở khu vực này gần với nhiều tổ chức thần kinh quan trọng, nhưng lại cũng nghe nói có người mổ tai xong về đâm ngớ ngẩn nên hoang mang quá.
    Mong các mẹ giúp đỡ mẹ cháu. Mẹ cháu cũng muốn quyết định sớm tại đang định sang năm có thêm em bé để cháu chơi đỡ buồn.
    Cám ơn các mẹ rất nhiều.
    • 78 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

@ Hoanggau:
    Mẹ mình cũng bị thủng màng nhĩ do viêm tai giữa. Mình cũng có tham khảo nhiều bác sỹ thì thấy được khuyên là nên phẫu thuật. Theo như bác sỹ bảo thì phẫu thuật tai là 1 loại phẫu thuật đơn giản thôi, không có gì đáng ngại. Nhưng hiện tại mẹ mình chưa sắp xếp được thời gian nên chưa mổ được.

Mình cũng có 1 bạn học cùng phẫu thuật vá màng nhĩ cách đây khoảng 5 năm, bây giờ vẫn rất ổn.

Chúc sớm bình phục nhé!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Longcua2412 Xem bài viết
    @ Hoanggau:
    Mẹ mình cũng bị thủng màng nhĩ do viêm tai giữa. Mình cũng có tham khảo nhiều bác sỹ thì thấy được khuyên là nên phẫu thuật. Theo như bác sỹ bảo thì phẫu thuật tai là 1 loại phẫu thuật đơn giản thôi, không có gì đáng ngại. Nhưng hiện tại mẹ mình chưa sắp xếp được thời gian nên chưa mổ được.

Mình cũng có 1 bạn học cùng phẫu thuật vá màng nhĩ cách đây khoảng 5 năm, bây giờ vẫn rất ổn.

Chúc sớm bình phục nhé!
    Cám ơn mẹ Longcua nhiều nhé, chắc mình sẽ sắp xếp thời gian để đi phẫu thuật thôi.
    • 2,511 Bài viết

• 2,437 Được cảm ơn

Hic, em nghi ngờ em bị thủng màng nhĩ với viêm tai giữa quá! Hồi có bầu tự dưng em phát hiện nếu bịt mũi lại mà cứ cố gắng thở thì thấy tai có tiếng kêu, có hơi thoát ra ở 1 bên tai. Tuần trước bỗng dưng cái bên tai đấy bị chảy nước màu vàng, ko mùi :Sick: Mẹ em bảo dùng viên con nhộng đỏ rắc vào (Rifampicin), mà ko thấy đỡ gì cả. Có ai biết địa chỉ phòng khám hay bác sỹ nào, chỉ cho em với ạ! Nhà em xa BV TMH lắm, mà ko có ai trông con hộ được lâu :Sad: Em cảm ơn trước ạ!
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tự nhiên em hay bị hoa mắt chóng mặt đau đầu kinh khủng mà không rõ nguyên nhân. Sau đó em đi khám thi biết tai em bị thủng màng nhĩ gây nên hiện tượng trên. Em điều trị rất nhiều bên Viện Tai mũi họng nhưng ko khỏi , Bên BV bạch Mai cũng đã thử nhưng ko cải thiện được tình hình . Em rất hoang mang vì ảnh hưởng nhiều đến công việc . Có mẹ nào biết tư vấn em với. Châm cứu có cải thiện được ko các mẹ
    • 465 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Ngoài thủng màng nhĩ bạn có thể đang bị viêm ốc tai tiền đình

Bạn nên khám thêm BS giỏi chuyên khoa nội thần kinh

Thân,
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

xin bạn địa chỉ khám bệnh này. Mình đã chữa ở Khoa tai thần kinh bv Tai mũi họng chỗ cô Hồng Châu trưởng khoa nhưng ko cải thiện tình hình. Mẹu nào có địa chỉ khám và chữa bệnh này tư vấn mình với
    • 29 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình năm nay 23 tuổi. Bị bệnh viêm tai giữa từ nhỏ, thường xuyên uống thuốc kháng sinh, và thấy đỡ.
    Khoảng 2 năm trở lại đây không thấy chảy nước tai nữa, nhưng lại cảm giác ngứa tai khó chịu, nên đã đi khám, thì bác sĩ bảo rằng tai đã bị thủng màng nhĩ, vết thủng nhỏ, nên tiến hành vá tai.
    Tháng 11/2011 mình đã đến bệnh viện tỉnh để tiến hành mổ tai vá nhĩ, mình đã rất hy vọng rằng tai mình sẽ khỏi, và lành được màng nhĩ. Sau 3 tuần khám và vệ sinh tai ở bệnh viện, mình đã ra Hà Nội để đi làm.
    Vì bác sĩ dặn phải đi vệ sinh tai và khám tai thường xuyên, nên mình đã đến bệnh viện Tai Mũi họng trung ương để khám lại, và mình cảm thấy như trời đất sụp xuống, khi bác sĩ báo cho mình biết màng nhĩ của mình không hề lành lặn mà nó bị rách rộng gần như là rách hết. Và khuyên mình nên mổ lại tai để vá nhĩ, lúc đó là tháng 12/2012
    Nhưng mình không còn sự tin tưởng nào cả, nên đã không đi mổ lại, mà chỉ mua thuốc kháng sinh để uống. Từ tháng 12/2012 đến nay mình đã uống rất nhiều thuốc kháng sinh, dù tai không bị chảy nước, nhưng rất ngứa ngáy khó chịu, mình có đi khám xem tai có bị làm sao không, thì bác sĩ có bảo tai bị thủng màng nhĩ ngoài ra không có vấn đề gì, đi vá lại là được .
    Mình có tìm các bài viết về "thủng màng nhĩ" để đọc và thấy trên Web trẻ thơ có 1 bài từ năm 2008, có 1 chị nói rằng không nên mổ, vì nó không an toàn và không lành được, vá nhĩ thực chất chỉ là đặt 1 vỏ tỏi vào trong tai và đợi màng nhĩ tự lành lại . Mình không hiểu về y học, và cũng không có bạn bè làm ngành này, nên không biết hỏi ai cả. Nên mình viết lên các diễn đàn, mong các anh chị ai có biết về việc này, hoặc có kinh nghiệm thì tư vấn giúp em với.
    Em thực sự rấ lo lắng, vì uống thuốc kháng sinh nhiều không tốt, và có chị còn bảo thủng màng nhĩ để lâu không vá có thể bị viêm xương, ăn mòn não .
    Cảm ơn mọi người rất nhiều, nếu có thể tư vấn giúp em.
    • 29 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

huhu không chị em nào biết ah?
    Hôm nay tai em ngứa lắm cơ, ko lẽ phải đi mổ lại nữa
    • 227 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Bạn làm m cũng thấy hoang mang quá. Mình bị viêm tai giữa cũng khá lâu rồi. Năm 2007 mình có phẫu thuật sào bào thượng nhĩ. Sau đó tai ko chảy mủ nữa nhưng rất ngứa, nhiều khi ngoáy tai ra mảng gỉ rất to. Tai mình nghe cũng kém hơn hẳn. Sau 5 năm phẫu thuật thì gần đây tai m lại chảy mủ vàng có mùi hôi. Mình đi khám bác sĩ chuẩn đoán viêm tai đợt cấp, viêm xoang mũi, viêm họng mạn. Bác sĩ kê thuốc uống và xịt mũi và khuyên nên đi vá nhĩ. Mình cũng rất lo lắng nên tìm hiểu trên mạng xem thế nào. Có lẽ đợi uống hết đợt thuốc này m sẽ đi khám lại nếu khả quan m cũng sẽ làm phẫu thuật lại. Nếu có thông tin gì mới bạn chia sẻ cho m với nhé. Cảm ơn và chúc b mau lành bệnh
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị tuyetlan1004 hiện giờ sao rồi? Chị đã đi vá màng nhĩ chưa ạ? E bị thủng màn nhĩ cách đây 13 năm, sức nghe giảm rõ. Gần đây e lại bị thủng thêm 1 tai nữa + viêm tai giữa cả 2 tai. Bác sĩ có nói là cần điều trị để khô tai rồi vá nhĩ nếu không để lâu có thể gây điếc. Hiện giờ em cũng hơi lo, bởi bị 1 tai, lỡ có điếc thì còn tai kia. Chứ 2 tai, lỡ có điếc thì..chán lắm. Mọi người cho e hỏi, vá nhĩ là như thế nào ạ, có đau ko ạ. Nếu ko vá nhĩ thì mình có thể nghe được bao lâu nữa?
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

không cần phải quá lo lắng đâu bạn ạ. thủng màng nhĩ vá lại được không kể thời gian là bao lâu.Miễn sao là bạn đừng để tai bị viêm nhiễm là được. Bạn nên đến bệnh viện tai mũi họng bạch mai ấy.Trước khi vá lại màng nhĩ, bác sĩ sẽ điều trị cho bạn hết viêm tai trước
    • 366 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tớ vừa đi khám. bs cũng bảo là bị thùng màng nhĩ
    nhưng tớ đang định có baby thì chưa đi vá dc...nhưng tớ đang lo ngại trong khoảng thời gian chưa vá mà có bầu nếu tai có bị sao ( chảy nước, chảy mủ, khó chịu thì làm sao?vì thời gian đó ko dc dùng thuốc)
    Mình đang hoang mang quá
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cách đây vài ngày tai em bổng nhiên bị lùng bùng, hơi ù khó chịu. Em có đến Bệnh Viện để khám thì Bác sỹ bảo là Mảng nhỉ tai bên phải bị thủng một lổ nhỏ . Bác sỹ không cho thuốc nhỏ hay thuốc uống gì cả, mà nói cứ để đấy, thích nghi dần, Bác sỹ cũng không nói là màng nhỉ có tự lành lại hay không.

Nếu cấn thiết phải vá lại xin các mẹ tư vấn tại Đà nẵng có Bệnh viện, phòng khám nào phẩu thuật vá lại màng nhỉ.

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dnyp Xem bài viết
    Cách đây vài ngày tai em bổng nhiên bị lùng bùng, hơi ù khó chịu. Em có đến Bệnh Viện để khám thì Bác sỹ bảo là Mảng nhỉ tai bên phải bị thủng một lổ nhỏ . Bác sỹ không cho thuốc nhỏ hay thuốc uống gì cả, mà nói cứ để đấy, thích nghi dần, Bác sỹ cũng không nói là màng nhỉ có tự lành lại hay không.

Nếu cấn thiết phải vá lại xin các mẹ tư vấn tại Đà nẵng có Bệnh viện, phòng khám nào phẩu thuật vá lại màng nhỉ.

Bạn thử ăn ốc bưu đen, đít tròn chưa? Có người ăn hết rồi đó, ăn 10 con/ngày, ăn trong 1 năm, thì tự liền lại