• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 188 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái cho em hỏi về cách chữa nghiến răng cho bác giúp việc ạ khổ thân bác này bị bệnh này từ nhỏ nên đến nay ngoài 40 mà vẫn ko dám lấy chồng ạ! đêm khuya thanh vắng mà bác ý nghiến răng kèn kẹt ở phòng bên cạnh mà em đóng cả cửa phòng rồi mà vẫn nghe mồn một kinh khủng lắm. Các mẹ có kinh nghiệm nào giúp em em xin đa tạ :4:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 681 Bài viết

• 5,260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhanhtit
    Các mẹ thông thái cho em hỏi về cách chữa nghiến răng cho bác giúp việc ạ khổ thân bác này bị bệnh này từ nhỏ nên đến nay ngoài 40 mà vẫn ko dám lấy chồng ạ! đêm khuya thanh vắng mà bác ý nghiến răng kèn kẹt ở phòng bên cạnh mà em đóng cả cửa phòng rồi mà vẫn nghe mồn một kinh khủng lắm. Các mẹ có kinh nghiệm nào giúp em em xin đa tạ :4:
    Thế còn con trẻ 2 tuổi mà nghiến răng khi ngủ thì phải làm sao đây các chuyên gia ơi?
    • 4,795 Bài viết

• 3,601 Được cảm ơn

Mình mới đọc được bài nói về bệnh này mình sẽ post cho các bạn cùng xem xem có ích gì không nhé. Chúc vui

Tật nghiến răng

Tật nghiến răng (Bruxism) là hiện tượng khi bạn thường xuyên nghiến chặt hàm răng, có thể phát ra tiếng ken két hoặc không, trong khi ngủ hoặc trong những trường hợp bạn cảm thấy lo âu căng thẳng. Triệu chứng có thể nhẹ và thường xuyên nhưng cũng thỉnh thoảng nặng lên. Thường xảy ra khi mới bắt đầu ngủ làm ảnh hưởng đến những người xung quanh. Đa số nghiến răng phát ra tiếng kêu lớn mà bình thường lúc thức hay lúc thư giãn họ không thể tạo ra được như vậy; một số nghiến răng nhưng không phát ra âm thanh.
    Hiện tượng nghiến răng thường xuyên như vậy có thể không làm ảnh hưởng gì đến sức khỏe của bạn. Tuy nhiên khoảng 5-10% trường hợp người bệnh nghiến răng mạnh đến mức có thể làm gãy răng, nhức đầu, đau mặt, rối loạn cơ và khớp thái dương hàm, gây khó khăn cho việc nhai hay nói chuyện,…

Tật nghiến răng là dạng rối loạn giấc ngủ thường gặp đứng hàng thứ 3 sau nói mớ và ngáy. Người ta tin rằng những người bị tật nghiến răng lúc ngủ có nguy cơ ngáy và ngưng thở lúc ngủ cao hơn bình thường.

Triệu chứng

Nghiến hoặc cắn chặt răng (có thể gây ra tiếng ken két) trong lúc ngủ hoặc lúc lo âu căng thẳng hay stress.
    Mặt tiếp xúc của răng bị bào mòn, phẳng dẹt hoặc bị nứt vỡ.
    Men răng bị mòn, để lộ phần bên trong.
    Tăng nhạy cảm răng.
    Co, căng và đau cơ hàm.
    Rối loạn khớp thái dương hàm (cử động khó hoặc phát tiếng kêu).
    Có thể gây đau tai do co thắt mạnh cơ hàm (không phải do bệnh của tai).
    Đau vùng mặt mạn tính.
    Đau đầu âm ỉ mỗi sáng thức dậy.
    Có thể có vết thương mô mặt trong má (bị cắn vô thức khi ngủ).
    Phụ nữ thường mắc bệnh này nhiều hơn nam giới. Nguyên nhân và yếu tố thuận lợi

Đa số là nguyên nhân tâm sinh lý hay giải phẫu học:

Khớp cắn (giữa răng hàm trên và hàm dưới) bị lệch.
    Lo âu, căng thẳng hay bị stress.
    Kích động hay xúc cảm quá mức.
    Thường xảy ra trên type người có tính cách mạnh, hiếu động và không cân bằng.
    Đôi khi là biến chứng của một thương tổn nặng ở não (như bệnh thần kinh cơ có ảnh hưởng mặt); cũng có thể do tác dụng phụ của một số thuốc thần kinh (như thuốc chống trầm cảm),…Tật nghiến răng xảy ra ở trẻ con thường liên quan đến sự tăng trưởng và phát triển của chúng: răng phát triển không đều, đau tai, mọc răng,…Tuy khoảng thời gian nghiến răng ở trẻ thường không lâu dài nhưng có thể làm ảnh hưởng vĩnh viễn đến sự phát triển của răng. Hầu hết trẻ bị tật này ở độ 3-10 tuổi, hơn một nửa hết tự nhiên lúc khoảng 13 tuổi.

Các yếu tố nguy cơ làm tăng khả năng bị nghiến răng như:

Bất thường khớp cắn.
    Stress, kích động, xúc cảm mạnh,…
    Típ người hay hiếu động.
    Chất gây kích thích như cà phê, thuốc lá có thể làm tăng thêm tật nghiến răng có sẵn.Biến chứng

Một số biến chứng có thể xảy ra như:

Tổn thương răng và hàm.
    Làm phát triển hoặc làm xấu thêm những tình trạng rối loạn khớp thái dương hàm có sẵn.
    Làm ảnh hưởng đến những người xung quanh, nhất là về đêm.Điều trị

Mục tiêu là ngăn ngừa tổn thương vùng răng miệng và giảm đau các cơ nhai và cơ vùng mặt. Tùy theo nguyên nhân:

Nếu bạn bị stress: điều trị chủ yếu bằng tâm lý liệu pháp và thư giãn (thể dục, thiền tâm,…). Có thể sử dụng thuốc gây giãn cơ để tạm thời giảm co thắt cơ hàm.

Nếu có những vấn đề về răng: bạn cần khám bệnh ở một bác sĩ răng hàm mặt, có thể sẽ phải làm chỉnh hình răng để bạn có khớp cắn tốt hơn, hoặc bác sĩ sẽ giúp bạn những dụng cụ có thể bảo vệ răng của bạn tránh tổn thương trong trường hợp nghiến răng quá nặng.

Do bệnh lý thần kinh cơ hay tổn thương não: rất khó điều trị . Chủ yếu là dùng các biện pháp bảo vệ răng và khớp cắn.

Do thuốc: một số thuốc chống trầm cảm có thể gây tác dụng phụ nghiến răng nhiều. Có thể ngưng thuốc hoặc dùng thêm thuốc khác để giảm tác dụng phụ này (như nhóm gabapentin) tùy theo chỉ định của bác sĩ của bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 85 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CuTyLong
    Thế còn con trẻ 2 tuổi mà nghiến răng khi ngủ thì phải làm sao đây các chuyên gia ơi?
    Mẹ nó lấy đỗ đen đun lấy nước cho con uống khoảng 2-3 hôm là đỡ thôi, cu Choé nhà mình cũng bị được mọi người mách làm theo cách này thấy có hiệu quả đấy
    Choé đẹp trai của mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em thấy mọi người nói đến một cách chữa mẹo là cho người hay nghiến răng ăn dái dê :4: . Nhưng không được để cho họ biết là họ đang ăn gì cơ.
    Tình yêu bắt đầu từ đôi mắt.
    Ngày mai bắt đầu từ hôm nay.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngày xưa các cụ hay cho trẻ con nghiến răng ăn bóng bóng (Bàng quang)lợn. Các mẹ hãy làm thử xem.
    • 681 Bài viết

• 5,260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChoe
    Mẹ nó lấy đỗ đen đun lấy nước cho con uống khoảng 2-3 hôm là đỡ thôi, cu Choé nhà mình cũng bị được mọi người mách làm theo cách này thấy có hiệu quả đấy
    Cám ơn bác! Em sẽ thử kinh nghiệm của bác.
    • 601 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em có một băn khoăn về vấn đề sức khoẻ của AX, đó là AX nhà em đêm nào khi ngủ say cũng nghiến răng kèn két , nghiến nhiều đến nỗi mà em còn bị tỉnh dậy nửa đêm vài lần vì tiếng kêu.
    Em thử tìm kiếm thông tin về tật này nhưng bị hạn chế quá, chẳng biết hỏi ai. Hai hàm răng của AX nhà em hình dạng bình thường, răng đều, bị sâu 3 cái răng hàm không liền nhau. Chỉ thế thôi. Em thử quan sát và phỏng vấn: không có vấn đề gì bị stress cả, tâm lý ổn định, vui vẻ thoải mái. Đã tẩy giun sán rồi. Và trong thời gian gần đây, em còn mua cả Calxi và vitamin C cho AX uống nữa, nhưng tình hình không thay đổi.
    Em lo quá. Vì hàm răng của AX nhà em ngày một mòn dần (đấy là em cảm thấy thế).
    Có ai gặp tình trạng giống nhà em chưa ạ? Nếu mẹ nào có thông tin gì hoặc kinh nghiệm kiến thức gì thì phổ biến giúp em với nhé.
    • 131 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Hụ hụ, xã nhà tớ cũng thế. Mỗi lần xã làm tớ thức giấc vì vụ nghiến rắng là tớ quay ra bóp mồm, hoặc tát nhẹ 1 cái, hị hị. Nói chung ngay lúc đấy là hết nghiến răng ngay, vì ngủ bớt say mà. Còn hôm khác thì lại đâu vào đấy! Chả biết làm thế nào, cố tật mất rùi!
    • 601 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lynlen
    Hụ hụ, xã nhà tớ cũng thế. Mỗi lần xã làm tớ thức giấc vì vụ nghiến rắng là tớ quay ra bóp mồm, hoặc tát nhẹ 1 cái, hị hị. Nói chung ngay lúc đấy là hết nghiến răng ngay, vì ngủ bớt say mà. Còn hôm khác thì lại đâu vào đấy! Chả biết làm thế nào, cố tật mất rùi!
    Trời ơi! Y hệt nhà tớ, đêm nào tớ cũng tát nhẹ hoặc bóp mồm xã nhà tớ vài phát, có khi còn phải lay dậy để bảo đừng nghiến nữa, nhưng mà ngay sau đó lại trường ca nghiến bất tận, chứ không trộm vía như xã nhà ấy. Nhưng có thể răng xã nhà ấy không sao, chứ răng xã nhà tớ mòn vẹt gần hết rồi, nguy lắm. Híc, hết thuốc chữa rồi sao??
    • 4,795 Bài viết

• 3,601 Được cảm ơn

các bạn vào link này xem tham khảo nhé.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=34480
    Chồng tui cũng bị tật nghiến răng, có hôm khó chịu trong người kèm theo khó ngủ mà nghe đồng chí chồng nghiến răng thì bực không chịu nổi (đã thế đêm khuya lại im ắng nữa chứ - nghe ghê ghê là ) thế là quay sang tát cho một cai vào má, he he he có hom đồng chí ấy tỉnh dậy nhan mat mắng mình một cau xong rồi lại ngủ lại đau vào đó. Sáng dậy hỏi có biết gì đem hom truớc khong? Thì trả lời khong.
    Chúc cả nhà vui vẻ
    • 98 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chẳng có cách nào chữa cả. Lúc đầu mói lấy nhau khó chịu lắm, dần dần quen rồi sthấy sao cả. Mỗi lần nghiến răng là mình bóp nhẹ miệng ox lại, thế lag ngu nhủ thường.Chán các mẹ nhỉ. Õ nói là vì bị si tret
    • 181 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

huhuuu em cũng đang trong tình trạng như các mẹ đây. Nhiều hôm chán kinh lên được, bây giờ đêm nào trước khi đi ngủ em cũng phải cho bông vào hai tai để giảm bớt tiếng ồn...nếu không thì ...không thể chịu nổi. Mà xã nhà em còn nhộn nhịp hơn mấy bác nhà các mẹ, đó là xã nhà em không những nghiến răng mà còn ngáy rất hứng khởi cơ. Hic! Help me! Help me!!!!!!!!!
    Em - Hoa cúc vàng giữa cỏ dại hoang sơ,
    Em - Hạt cát giữa muôn vàn hạt cát.
    Có còn in đáy mắt, mùa thu vàng hoa cúc của riêng anh.
    • 98 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songthuong113 Xem bài viết
    huhuuu em cũng đang trong tình trạng như các mẹ đây. Nhiều hôm chán kinh lên được, bây giờ đêm nào trước khi đi ngủ em cũng phải cho bông vào hai tai để giảm bớt tiếng ồn...nếu không thì ...không thể chịu nổi. Mà xã nhà em còn nhộn nhịp hơn mấy bác nhà các mẹ, đó là xã nhà em không những nghiến răng mà còn ngáy rất hứng khởi cơ. Hic! Help me! Help me!!!!!!!!!
    Bởi vậy trước khi kết hôn phải hỏi trước: lúc ngủ có nghiến răng, có ngáy không để chuẩn bị tin thần mấy chị ạ.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi hi, ngày bé em cũng bị tật này, nhưng bây giờ thì hết rồi.
    Các mẹ biết không, bà nội em cho em ăn dái lợn đấy.Chén mấy cái là khỏi.
    Các mẹ thủ xem sao.:1:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhiều người bị tật nghiến răng khi ngủ lắm. Mình có hỏi bác sĩ (răng, hàm, mặt) thì bác sĩ bảo rằng con trai của ông cũng nghiến răng ác lắm. Không có thuốc chữa. Nhưng bác sĩ cũng chỉ cho mình cách phòng ngừa mòn răng và đau hàm là đeo hàm chống nghiến. Hàm chống nghiến này mình mới tìm mua được ở cửa hàng bán dụng cụ y tế ở đường Phương Mai-Hà Nội. Chị bán hàng nói là làm bằng silicon nhưng giá hơi mắc, những 400K vì là hàng nhập khẩu. Đeo vào miệng mấy hôm đầu thấy đau lợi vì chưa quen. Hy vọng mấy ngày sau thì đỡ hơn. Bạn totetcun thử mua cho ông xã xem. Vì bác sĩ bảo nghiến răng nhiều hại đến răng và bộ nghiến lắm.
    • 297 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vậy à! AX nhà em cũng bị tật nghiến răng và ngáy khi ngủ, mình ko chịu được làm đủ mọi cách, tát, bóp miệng, cậy răng....ko ăn thua.
    Hôm nay em đọc trang này mới biết là.. "vô phương cứu chữa" và còn bị mòn răng nữa..( em phải để ý xem răng ax của em có bị mòn không)
    "Con cò bé bé, nó đậu cành tre, đi không hỏi mẹ biết đi đường nào. Khi đi em hỏi, khi về em chào, miệng em chúm chím ba mẹ có yêu không nào!:Kiss: :Kiss: :Kiss::557: :557: :557:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Oi sao ma giong dong chi chong nha minh the! Vay ma bay gio minh moi gap duoc nguoi cung canh ngo day. Dem khuya thanh vang ma nghe tieng dong chi chong nghien rang ket ket ma lanh het ca nguoi. Nhieu lan minh cung tat cho mot cai that manh the la dong chi ay tinh day va bao sao tat manh the? Cac me co cach gi khong? Bon minh bo tay voi nhung dong chi chong nghien rang do a oi cu nghi dem ngu nghe chong nghien rang la minh lai so.
    • 396 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Anh trai em bị nghiến răng hơn chục năm nay rồi. Nghiến rất mạnh, nghe rào rào ớn cả người nên răng bây giờ yếu và xấu đi nhiều. Nhà em đã tìm một số thuốc chữa nhưng đều không hiệu quả. Hiện nay, mỗi khi đi ngủ anh trai em đều ngậm một cái hàm bằng cao su, nhưng vẫn nghiến, đã nghiến bể một cái hàm.
    Có anh/ chị nào biết có phương thuốc nào chữa trị được hay biết ở đâu chữa tốt thì mách em với. Cảm ơn nhiều.
    • 396 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cu Ngoc Dung Xem bài viết
    Anh trai em bị nghiến răng hơn chục năm nay rồi. Nghiến rất mạnh, nghe rào rào ớn cả người nên răng bây giờ yếu và xấu đi nhiều. Nhà em đã tìm một số thuốc chữa nhưng đều không hiệu quả. Hiện nay, mỗi khi đi ngủ anh trai em đều ngậm một cái hàm bằng cao su, nhưng vẫn nghiến, đã nghiến bể một cái hàm.
    Có anh/ chị nào biết có phương thuốc nào chữa trị được hay biết ở đâu chữa tốt thì mách em với. Cảm ơn nhiều.
    Có ai biết về bệnh này ko? Help em với!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2