• 0 Lượt chia sẻ
  • 43.4K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 72 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết cho mình hỏi với!
    Tăng men gan có nguy hiểm không? nguyên nhân dẫn đến bị tăng men gan là gì và cách điều trị ntn? Có khỏi hẳn được không?
    Xin cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Men gan là chỉ số để xem Chức năng gan có hoạt động bình thường không. Men gan tăng tức là lúc bạn đo thì gan không hoạt động bình thường, do nhiều nguyên nhân, trong đó có 2 nguyên nhân quan trọng là viêm gan B và C. Hay đi thử nghiệm để phát hiện kịp thời nếu bị.
    • 327 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

http://www2.thanhnien.com.vn/Suckhoe...6/7/151215.tno
    Hỏi: Trong các đợt xét nghiệm trước đây men gan tôi rất cao, cụ thể như sau: lần đầu: AST=57, ALT=186; lần 2: AST=62, ALT= 153; lần 3: AST=31, ALT=80 (mỗi lần cách nhau 6 tháng). Tôi không uống bất kỳ 1 loại thuốc nào cả thì tại sao men gan lại dao động như vậy? Xin bác sĩ cho biết gan tôi có vấn đề gì không? Trong xét nghiệm cũng không phát hiện siêu vi A, B và C. (Phuoc - 25 Lạc Long Quân)
    Đáp: Các loại men gan ALT và AST do tế bào gan tạo ra thường có một hàm lượng cố định trong máu, bình thường là <40IU/l huyết thanh. Nhưng khi vì một lý do nào đó gan bị tổn thương, hàm lượng các men này sẽ tăng cao, trong trường hợp viêm gan cấp tính men này có thể tăng gấp 10-20 lần.
    Có nhiều nguyên nhân khác nhau dẫn đến việc men gan tăng cao nhưng trong đó viêm gan là nguyên nhân chính. Nồng độ của men gan tăng thường tỷ lệ thuận với mức độ viêm nhiễm của gan. Tuy nhiên đó mới là những gợi ý thông thường nhất bởi trong thực tế có những trường hợp viêm gan rất nặng nhưng nồng độ men gan trong máu tăng rất ít. Trong một số trường hợp khác việc gia tăng nồng độ men gan lại không liên quan gì đến gan. Tuy vậy nói một cách chung nhất thì sự thay đổi men gan là những dấu hiệu hữu ích trong chẩn đoán bệnh.
    Một số nguyên nhân hay gặp làm tăng nồng độ men gan bao gồm những nguyên nhân tại gan và nguyên nhân ngoài gan như:

- Viêm gan cấp do bất kể nguyên nhân gì đều làm men gan tăng đặc biệt là tăng rất cao, gấp 7-8 lần trở lên.
    - Viêm gan mạn tiên triển, viêm gan dẫn đến xơ gan do rượu, chất độc, thiểu dưỡng, ung thư gan.
    - Tắc đường mật do giun, sỏi; viêm tụy, tắc ruột, viêm dạ dày cấp… cũng làm tăng men gan nhưng mức độ tăng không nhiều như trong viêm gan.
    - Các bệnh truyễn nhiễm như sốt rét, sởi, sốt xuất huyết, nhiễm trùng máu... trong giai đoạn toàn phát cũng làm tăng men gan.
    - Ngoài ra còn rất nhiều bệnh mạn tính khác hay do điều trị thuốc, chế độ ăn uống không điều độ, uống nhiều bia rượu cũng làm thay đổi men gan so với bình thường.
    Tóm lại có nhiều nguyên nhân làm thay đổi men gan trong máu so với chỉ số bình thường nhưng thường gặp nhất là viêm gan với nồng độ men gan tăng rất cao gấp 10 lần và hơn thế nữa. Việc chẩn đoán chính xác bệnh lí nào còn phải kết hợp với một số XN để đánh giá chức năng gan nữa, bởi men gan tăng cao mới chỉ là những dấu hiệu ban đầu mang tính gợi ý mà thôi.
    BS Bạch Long
    • 798 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, OX nhà em vừa rồi đi thử máu, thấy kết quả men gan tăng cao lắm ạ
    SGPT (ALT) : 81.7 (7 - 40 u/L)
    SGOT (AST : 193.1 (9 - 35 u/L)
    Cholesteron : 5.94 (3.40 - 5.40 mmol/L)
    Chồng em không bia rượu, uống thuốc cũng ko ? sao men gan lại tăng nhiều vậy ạ. Các bố các mẹ giúp em với ạ.:Sigh::Worried::Rose:
    :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 128 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Xét nghiệm lại ở 1 nơi khác để đối chứng xem sao đã.
    • 798 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chồng mình làm xét nghiệm ở Medic Hoà Hảo (TP HCM) đó, chắc ko nhầm lẫn gì đâu chị ơi. :Rose:
    • 798 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mong các bố các mẹ giúp đỡ ạ. :Rose:
    • 1,073 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Men gan tăng cao do nhiều nguyên nhân lắm. Vậy chồng bạn đã đi làm xét nghiệm xem có bị viêm gan A,B,C,E gì chưa? Nếu chưa, thì theo mình nên đi kiểm tra thì lúc đó mới kết luận được.
    • 798 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chồng mình thì trước đây đã chích ngừa viêm gan B rùi ạ. :Thinking:
    • 2,031 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Em giải thích đơn giản:uống rượu hút thuốc là sẽ bị!Chỉ có khám bệnh mới biết chính xác!Nhưng Viêm gan A,C tuy nặng nhưng có cách chửa!Còn Viêm gan B phát hiện trể là Chết
    Các Ox của anh chị đã bị nhiễm NHƯNG nếu nó (virut trong gan)còn ngủ thì yên tâm đi cứ đừng uống bia rượu hút thuốc và phải đi xét nghiệm định kỳ 12 tháng/1 lần
    Còn ai đang bị virút phát triển nhưng mới phát hiện thì uống thuốc 1.000.000 sẽ làm virut không sinh sản và ngủ!Sau khi xét nghiệm nhiều lần khi nào bác sỹ thấy virut không phát triển nửa thì mới ngưng thuốc!Nhưng 6 tháng phải thử máu 1 lần
    Còn ai đợi phát bệnh mới lo chữa chạy là muộn rồi!Bệnh này rất tiềm ẩn,thông thường những ai phát hiện trẽ đều là giai đoạn cuối !Xem như là chết!
    • 304 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamevacongai Xem bài viết
    Các mẹ ơi, OX nhà em vừa rồi đi thử máu, thấy kết quả men gan tăng cao lắm ạ
    SGPT (ALT) : 81.7 (7 - 40 u/L)
    SGOT (AST : 193.1 (9 - 35 u/L)
    Cholesteron : 5.94 (3.40 - 5.40 mmol/L)
    Chồng em không bia rượu, uống thuốc cũng ko ? sao men gan lại tăng nhiều vậy ạ. Các bố các mẹ giúp em với ạ.:Sigh::Worried::Rose:
    chị nói chồng chị làm thêmét nghiệm có viêm gan B ko:HBsAg,HBeAg(thể hoạt động),HBeAb(kháng thể kháng),GGTmen gan viêm gan mạn).
    viêm gan C ko?làm tương tự.có rồi mail cho tôi nói thuốc uống(phamtuandr@ymail.com)
    • 520 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thinho Xem bài viết
    Em giải thích đơn giản:uống rượu hút thuốc là sẽ bị!Chỉ có khám bệnh mới biết chính xác!Nhưng Viêm gan A,C tuy nặng nhưng có cách chửa!Còn Viêm gan B phát hiện trể là Chết
    Các Ox của anh chị đã bị nhiễm NHƯNG nếu nó (virut trong gan)còn ngủ thì yên tâm đi cứ đừng uống bia rượu hút thuốc và phải đi xét nghiệm định kỳ 12 tháng/1 lần
    Còn ai đang bị virút phát triển nhưng mới phát hiện thì uống thuốc 1.000.000 sẽ làm virut không sinh sản và ngủ!Sau khi xét nghiệm nhiều lần khi nào bác sỹ thấy virut không phát triển nửa thì mới ngưng thuốc!Nhưng 6 tháng phải thử máu 1 lần
    Còn ai đợi phát bệnh mới lo chữa chạy là muộn rồi!Bệnh này rất tiềm ẩn,thông thường những ai phát hiện trẽ đều là giai đoạn cuối !Xem như là chết!
    Mới là men gan tăng cao thôi, bạn giúp đỡ hoặc khuyên nhủ gì thì giúp nhưng đừng có doạ dẫm như thế.
    • 378 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

men gan tăng cao thi muốn hạ men gan về mức bình thường quá dễ, các bạn có thể dùng nấm linh chi ngày 2 thìa hãm nước uống thay trà, chỉ ít hôm là men gan trở lại bình thường thôi, có thể dùng gỗ cây kim giao đun uống, hoặc sừng tê giác mài uống đều làm men gan trở lại bình thường, cách nào đơn gian nhất thì mỗi người tự chọn
    Sức khỏe là vàng
    • 81 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanbacsy Xem bài viết
    chị nói chồng chị làm thêmét nghiệm có viêm gan B ko:HBsAg,HBeAg(thể hoạt động),HBeAb(kháng thể kháng),GGTmen gan viêm gan mạn).
    viêm gan C ko?làm tương tự.có rồi mail cho tôi nói thuốc uống(phamtuandr@ymail.com)
    Mình bi viêm gan C, men gan 110 ; 90 gì đó.:Crying: mình biết được hơn 1 tháng rồi, chán quá, song đang loay hoay vì hình như viêm gan C chưa có thuốc đặc hiệu. Giúp cho mình với!!!:Crying:
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào chị
    Tôi cũng đi khám tổng quát và có kết quả men gan tăng cao như chồng chị mà không hút thuốc hay uống rượu gì cả. Bác sỹ nói có thế là do sau khi sinh không vận động (con 6 tháng) và cần phải ăn kiêng mỡ động vật, da gà, da heo .., trứng ăn một tuần một lần,ăn ít ngọt. Tôi đã ăn kiêng và sau 2 tháng đi khám lại đã đỡ rất nhiều chị à. Chị nói ông xã ăn kiêng thử xem sao, chỉ nên ăn những món luộc nhé. bb
    • 798 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuỳ dương thuỳ linh Xem bài viết
    Chào chị
    Tôi cũng đi khám tổng quát và có kết quả men gan tăng cao như chồng chị mà không hút thuốc hay uống rượu gì cả. Bác sỹ nói có thế là do sau khi sinh không vận động (con 6 tháng) và cần phải ăn kiêng mỡ động vật, da gà, da heo .., trứng ăn một tuần một lần,ăn ít ngọt. Tôi đã ăn kiêng và sau 2 tháng đi khám lại đã đỡ rất nhiều chị à. Chị nói ông xã ăn kiêng thử xem sao, chỉ nên ăn những món luộc nhé. bb
    Chào bạn, mình cảm ơn bạn đã chia sẻ, BS lúc xem kết quả cũng nói chồng mình y như vậy đó. Ngoài ra mình tìm hiểu thêm thì men gan tăng còn do ít uống nước hoặc bị nhiễm giun nữa. Chân thành cảm ơn bạn.:Rose:
    • 798 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanbacsy Xem bài viết
    Dạ, em nhìn vô bảng xét nghiệm chỉ thấy HBsAg : NEG S/CO=0.601 thôi ạ, không có những chỉ số mà anh hỏi ạ.:Rose: Chân thành cảm ơn anh.
    • 378 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ hổ con Xem bài viết
    Mình bi viêm gan C, men gan 110 ; 90 gì đó.:Crying: mình biết được hơn 1 tháng rồi, chán quá, song đang loay hoay vì hình như viêm gan C chưa có thuốc đặc hiệu. Giúp cho mình với!!!:Crying:
    phác đồ điều trị viêm gan C, bạn có thể đến singapor hoặc mỹ đã áp dụng phác đồ này
    kÕt hîp PEG glylated inferon víi ribavirin
    KÕt qu¶ ®iÒu trÞ: sau 24 tuÇn = 5 th¸ng kh«ng ph¸t hiÖn viªm gan C ë 90% bÖnh nh©n.

Sức khỏe là vàng
    • 3,402 Bài viết

• 1,420 Được cảm ơn

Bố e vừa đi khám về thấy bảo men gan bị cao quá. ngày phải truyền dịch đến 3 chai lận. Bệnh này là như nào hả các chị? Có phải kiêng khem cái gì không ngoài rượu bia ra. E thấy có người bảo chữa thuốc Nam nhưng ko biết thế nào. LO quá, sang năm bố em 49 rồi :Crying::Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Captain Nemo; 22/02/2009 vào lúc 08:02 PM.

3m4d: Biết lẫy.
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đã dùng bài thuốc này và thấy có tác dụng. Bài thuốc này chữa ung thư nhưng cũng có tác dụng giảm men gan.

1- Bán chi liên 12g
    2- Bách hoa xà thiệt hảo 24g

Bán chi liên
    vị mát,không độc, là thứ cỏ hoạt chất bài tiết những chất dơ và thừa ứ đọng trong cơ thể.

Bách hoa xà thiệt hảo là vị điều hòa âm dương và giúp lưu thông khí huyết, chống các chất tích tụ, kể cả cholesterol.

Hai thứ thuốc trên bạn có thể mua được ở các hiệu thuốc đông y

Về liều lượng thì bạn có thể điều chỉnh tuỳ theo bệnh nặng nhẹ, nhưng mình thấy theo tỉ lệ 1:2, tức bán chi liên bằng 1/2 bạch hoa xà thiệt thảo.
    Nấu nước uống hàng ngày sau một thời gian sẽ đỡ
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3