SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Suy nhược thần kinh, xin nhờ giúp!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mẹ mình khoảng nửa năm gần đây bị ốm mãi, triệu chứng là mất ngủ, mỏi mệt, đau ngực, hồi hộp, huyết áp cao...., ngoài ra rất hay lo lắng, dễ cáu gắt, dễ xúc đông. Được chuẩn đoán là suy nhược thần kinh (thực vật). Bác sĩ cũng cho thuốc, uống thì cũng đỡ mệt hơn và ngủ được nhưng nếu không có thuốc thì lại mất ngủ, và dẫn đến mệt mỏi. Mẹ mình rất lo vì sợ phải chung thân vơi bênh này cả đời.

Các mẹ có thông tin gì vể nơi chữa bệnh này thì tư vấn cho mẹ vuchan nhé. Đặc biệt nếu có bác sĩ tâm lý chữa về bệnh này thì chỉ giúp cho mình, mình nghĩ bs tâm lý chắc quan trọng để ổn đinh về tinh thần, kết hợp với điều trị thuốc mới mong khỏi hẳn được.

Xin đa tạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 890 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Mình chả biết gì về vụ này cả. Nhưng cứ lăn tăn thế này: hay mẹ của bạn bị triệu chứng tiền mãn kinh?
    • 56 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chao Me Vuchan, ban thu tham khao bai thước nay nhe, hy vong dem lai hiêu qua, neu co them thong tin minh se gui them:
    Một số bài thuốc nam chữa suy nhược cơ thể

Ngô non ninh nhừ với móng giò, thêm gừng, gia vị là món ăn chữa suy nhược hiệu quả.
    Suy nhược cơ thể là trạng thái mệt mỏi, làm việc kém hiệu quả... Bệnh thường gặp ở người bị căng thẳng thần kinh kéo dài, người mắc bệnh mạn tính, phụ nữ sau sinh mất nhiều máu... Dưới đây là một số bài thuốc nam và món ăn chữa bệnh hiệu quả.
    Bài 1: Chữa suy nhược cơ thể sau viêm đại tràng, loét dạ dày - tá tràng, rối loạn tiêu hóa kéo dài. Bài thuốc gồm: bố chính sâm 16 g, bạch truật 12 g, củ mài 12 g, biển đậu 12 g, ý dĩ 12 g, vỏ quýt 6 g, hạt sen 12 g, hạt cau 10 g, nam mộc hương 6 g. Ngày 1 thang, sắc uống làm 2 lần.

Bài 2: Chữa suy nhược cơ thể sau viêm phế quản mạn, lao phổi. Cần thục địa 12 g, mạch môn 12 g, thiên môn 12 g, vỏ rễ dâu 12 g, củ mài 16 g, quy bản 10 g, mạch nha 10 g, vỏ quýt 6 g, bán hạ chế 8 g. Ngày 1 thang, sắc uống làm 2 lần.

Bài 3: Trị suy nhược cơ thể ở người già. Dùng thục địa 12 g, hà thủ ô 12 g, củ mài 12 g, củ súng 12 g, nam đỗ trọng 20 g, ba kích 12 g, cao quy bản 10 g, cao ban long 10 g, phụ tử chế 8 g, nhục quế 4 g.

Ngày 1 thang, sắc uống làm 2 lần. Riêng cao ban long và cao quy bản, sau khi sắc thuốc chắt ra mới cho vào, hoặc tán bột, làm viên hoàn, uống ngày 20-30 g với nước sôi nguội hoặc nước muối loãng.

Bài 4: Dùng cho phụ nữ sau sinh, thiếu máu hoặc người mắc một số bệnh về máu gây thiếu máu. Bài thuốc gồm: quả dâu chín 16 g, hà thủ ô 12 g, long nhãn 12 g, hạt sen 12 g, đỗ đen sao 12 g, lá vông 12 g. Ngày 1 thang, sắc uống làm 2 lần.

Bài 5: Chữa suy nhược cơ thể sau một số bệnh truyền nhiễm gây sốt cao, viêm khớp dạng thấp, tăng huyết áp. Cần rau thai nhi 1 cái, đảng sâm (hoặc bố chính sâm) 16 g, thục địa 16 g, đỗ trọng 12 g, ngưu tất 16 g, hoàng bá 8 g, thiên môn 12 g, mạch môn 12 g, bạch linh 12 g, quy bản 12 g. Tán bột, nhào với mật ong làm viên, uống 20g mỗi ngày, chia làm 2 lần.

Các món ăn chữa suy nhược cơ thể:

Bài 1: Chữa suy nhược do tăng huyết áp. Cần râu ngô hoặc bắp ngô non 30 g, móng giò 1 cái, gừng 5 g, hành và gia vị vừa đủ. Tất cả ninh nhừ. Cách ngày ăn 1 lần, ăn trong 3 tuần liền.

Bài 2: Chữa suy nhược cơ thể ở người gầy yếu và phụ nữ sau sinh. Dùng gà trống non (7-8 lạng): 1 con, quy thân 10 g, đảng sâm 15 g, thục địa 15 g, kỷ tử 10 g, hạt sen 20 g, ngải cứu 20 g, gừng, hành, gia vị vừa đủ. Tất cả hầm nhừ, 1 tuần ăn 2 lần, ăn trong 4 tuần liền.

Bài 3: Chữa viêm suy nhược do phế quản mạn, hen phế quản. Cần chim cút 1 con, cát cánh 15 g, mạch môn 12 g, sa sâm 12 g, đại táo 7 quả, gừng, hành, rượu, gia vị vừa đủ. Tất cả hầm nhừ, cách ngày ăn 1 lần, trong 4 tuần liền.

Bác sĩ Thuỳ Hương, Sức Khỏe & Đời Sống
    • 2,819 Bài viết

• 553 Được cảm ơn

Đúng rồi, mẹ Thư cũng thấy dùng thuốc nam, thuốc bắc là giải pháp an toàn hơn cả. Uống thuốc tây, hơn nữa là thuốc ngủ cứ phải phụ thuộc. Nếu là mẹ vuchan, em sẽ khuyên bà ngoại tập thiền đấy - một hình thức "bác sỹ tâm lý", thành thói quen, chẳng mất mấy thời gian mà lại nhiều lợi ích
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeThu; 23/02/2005 vào lúc 08:30 PM.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 1,612 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

@me vuchan: mẹ mình cũng bị như vậy đấy, lại còn bị đau khớp 2 bên đầu gối nữa cơ. Đi bệnh viện khám tổng thể BS nói đây là chứng suy nhược thần kinh thực vật do tiền mãn kinh. BS cho mẹ mình 1 loạt những thuốc gì đó (mình phải về xem lại đơn thuốc mới được), trong đó có thuốc đặc trị cho người tiền mãn kinh (tuy nhiên trước khi uống phải làm xét nghiệm và siêu âm xem có đủ điều kiện để uống hay ko). Tên thuốc cũng quên rồi, phải xem lại đơn đã
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ thật nhiều.

Mẹ Trúc Mai ơi, mình cũng không biết bênh SNTK của mẹ mình có phải do tiền mãn kinh nữa không, nhưng mẹ mình đã "tiền mãn kinh" được 6-7 năm nay rồi, hồi đấy cũng ốm 1 trận giống như bây giờ, sau đó bình phục và khoẻ lại, năm ngoái lại ốm.
    Uyenhn ơi, mẹ mình vốn cũng bị viêm khớp nặng đấy, hai đầu gối đau nhức đi lại kho' khăn. Hiện nay thì tạm ổn nhưng thỉnh thoảng lại đau. Nhớ tìm cho mình đơn thuốc nhé. Mẹ bạn đã khỏi bệnh chưa, có thể cho mình biết mẹ bạn chưa bệnh ở đâu, bác sĩ nào không.

Mẹ Thu ơi, mẹ mình hiện nay cũng ngồi thiền đấy. Mình cũng ủng hộ mẹ thiền để làm cho đầu óc thư thái. Mình cũng khuyên mẹ đi tập Thái Cực Quyền, đã có lần hỏi các mẹ trên này về địa chỉ tập TCQ tốt ở Hà Nội. Nhưng mẹ mình bảo hiện nay khi nào bình phục người đỡ mệt mỏi mới tập được.

Mẹ Berlin, Gemany cũng bị bệnh này à. Đúng là những người làm việc đầu óc căng thẳng, hay lo nghĩ thì high risk với suy nhược thần kinh lắm. Mẹ mình thì về cuộc sống ai cũng bảo là không có gì phải lo, gia đình hp, con cái trưởng thành, kinh tế ổn định... tuy nhiên mình đã suy nghĩ rất nhiều về bệnh của mẹ, và thấy rằng bệnh phát triển sau khi về hưu. Mẹ mình vốn là người hoạt bát, active, vui vẻ, tính rất trẻ, tuy nhiên cuộc sông về hưu quá phẳng lặng và đơn điệu, không có mục đích cuộc sống đã làm mẹ mình down (cái này bản thân mẹ mình và người trong gia đình cũng không nhận ra). Mẹ mình vốn lại thẳn tính, nóng tính, dễ vui dễ buồn... mình nghĩ khó kiềm chế cũng là biểu hiện của thần kinh yếu. Bản thân hai đứa con thì toàn ở xa... chẳng giúp được gì cho bố mẹ, thậm chí chỉ đơn giản là mang một chút không khí của tuổi trẻ, của cuộc sống hiện đại vào trong cuộc sống của các cụ, mà cũng chẳng làm được .
    Mình động viên cụ tham gia các hoạt đọng XH, từ thiện cho vui và thấy cuộc sống meaningful, nhưng hiện nay phải chữa cho mẹ khỏi đã :1:

Mẹ Bảo Bi ơi thanks nhiều về các bài thuốc nam chữa bệnh nhé, nếu có thêm thông tin gì thì chỉ mình nhé, please.
    • 338 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Anh xã em cứ bị nhức đầu chóng mặt hoài. Đi khám ở bệnh viện BS nói bị rối loạn tuần hoàn não cho uống thuốc không thấy đỡ, đi BS tư họ bảo suy nhược thần kinh cho thuốc cả năm nay không thấy đỡ mà vì công việc không thể nghỉ được(làm IT mà). Buối tối anh xã em ngủ chỉ khoảng 10phút sau đó giật mình thức dậy rồi lại ngủ tiếp cứ như vậy dến hết đêm. Sáng dậy phải đi làm ...Em lo quá có mẹ nào có kinh nghiệm hay bài thuốc để trị bệnh này không giúp em với....
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Mình bị mất ngủ gần 1 năm nay rồi, đầu nặng rất khó chịu. Đi khám bác sỹ tây y người thì bảo bị suy nhược thần kinh, người thì bảo rối loạn lo âu, giấc ngủ, thiếu máu não,... Mình đã chụp chiếu các kiểu không phát hiện ra bệnh gì. Mình lo lắng thực sự, người mệt mỏi lắm. Mình đã uống thuốc ở bệnh viện Bạch Mai, nhưng chưa đỡ. Có mẹ nào bị như mình, đã chữa chạy ở đâu khỏi mách cho mình với. Mình cảm ơn nhiều .
    • 1,464 Bài viết

• 1,233 Được cảm ơn

Nếu uống thuốc không ổn thì bạn thử chịu khó theo mấy khóa Yoga đi. Cô bạn mẹ mình ngày trước cũng hay mất ngủ, đau mình. Sau cô í tập Yoga, trong vài tuần đầu đã thấy cải thiện. Chủ yếu do tinh thần của mình đấy bạn ạ. Xem như dành 1 tiếng 1 ngày đến lớp cho đầu óc thật sự xả mọi thứ ra ngoài, thư giãn hoàn toàn xem sao. Cô í theo được 2 năm rùi. Gương mặt thì nhìn hồng hào mà thấy ng gọn gàng lắm.

Trị liệu bằng thuốc cũng được nhưng về lâu dài k tốt lắm đâu. Trong thời gian chờ đợi thuốc tốt nhất thì thử cách này xem sao.

Chúc bạn mau khỏe!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn tnt_boom999 nhé.
    • 4,348 Bài viết

• 4,298 Được cảm ơn

tớ cũng bị suy nhược thần kinh do dùng máy tính nhiều quá. Nhất là buổi đêm, trước khi ngủ, đầu óc cứ căng ra như dây đàn. Và những hình ảnh trên máy tính lại hiện ra, nhức hết cả mắt. Đầu óc cũng cứ như đang dùng máy tính vậy.
    Nhất là lúc chơi game xong, thấy vẫn như đang chơi. Đầu óc căng ra tính toán, rất mệt.
    Nhưng ngồi vào máy tính là lại ko bị nữa.
    Tớ chán tớ quá.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gai2con Xem bài viết
    Theo mình, bạn nên uống nhiều thuốc bổ, ăn nhiều trái cây, uống them vitamin vào. Khi cơ thể khỏe mạnh thì ăn ngủ được thôi. Mình nghe nói sữa ong chúa (bán bên Mỹ) tốt lắm, bạn mua về tẩm bổ thêm cho cơ thể đi. Hoạt động và thể dục nhiều sẽ làm cơ thể khỏe.
    Cảm ơn bạn. Mình thử cố gắng xem sao
    • 113 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Cố gắng ăn, ngủ nhiều hơn. Tránh xa máy tính được càng nhiều càng tốt.
    Ăn nhiều trái cây, rau xanh, uống nhiều nước.
    Hạn chế uống thuốc vì sau một thời gian uống thuốc mà không nghỉ ngơi, bạn lại có thể mắc thêm bệnh khác nữa.Cái vòng luẩn quẩn bệnh - thuốc - bệnh - thuốc ... sẽ làm bạn ốm nhom và mệt mỏi, già đi nhanh.
    nên tập một môn thể thao để đầu óc có thời gian nghỉ ngơi... Nếu người khỏe mạnh về thể chất thì có thể học mấy môn sôi động với nhạc ở các phòng tập...
    Kiên trì mấy tháng là thấy yêu đời nhiều hơn, sẽ khỏe lại thôi.
    • 110 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be thuong Xem bài viết
    Chào các mẹ.
    Mình bị mất ngủ gần 1 năm nay rồi, đầu nặng rất khó chịu. Đi khám bác sỹ tây y người thì bảo bị suy nhược thần kinh, người thì bảo rối loạn lo âu, giấc ngủ, thiếu máu não,... Mình đã chụp chiếu các kiểu không phát hiện ra bệnh gì. Mình lo lắng thực sự, người mệt mỏi lắm. Mình đã uống thuốc ở bệnh viện Bạch Mai, nhưng chưa đỡ. Có mẹ nào bị như mình, đã chữa chạy ở đâu khỏi mách cho mình với. Mình cảm ơn nhiều .
    mất ngủ thì khó chịu lắm, hồi xưa có dạo mình mất ngủ nặng 1tháng trời, cả đêm ko ngủ được tý nào, người như muốn phát điên, hoảng loạn lắm, dùng nhiều thuốc tây y vẫn ko ngủ được, may sao mình dùng amitriptyline, ngày 3v trước khi ngủ, thì ngủ được 3-4tiếng, mình kết hợp tập thể dục, đi bộ 1h, uống thuốc bắc đặc biệt là Linh chi thì ngủ được nhiều hơn 5-6h, nói chung chữa mất ngủ phải kết hợp cả đông tây y, chuc bạn sớm khỏe
    • 110 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

theo mình, thuốc ngủ tây y giúp mình dễ vào giấc ngủ, còn thảo dược júp ngủ sâu và lâu hơn, một số thảo dược mình thấy có tác dụng là Linh chi, tam thất, cao ngựa, thuốc Mimosa, good night...
    • 130 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bác sĩ bảo em bị suy nhược thần kinh là do thần kinh của em rất yếu, không chịu nổi stress. Người ta trải qua một vài chuyện căng thẳng thì thấy rất bình thường nhưng em thì không chịu nỗi dẫn đến tress nặng và suy nhược thần kinh, rối loạn tâm lý. Bác sĩ cho em uống thuốc đã 2 năm nay nhưng em không khỏi bệnh :Crying: bệnh + uống thuốc khiến em chịu nhiều rắc rối:
    -Thuốc làm em tăng cân (em bị tăng gần 10 cân, mất hết số đo chuẩn :Sad
    -Em vẫn phải đi làm, chịu áp lực công việc, không nghỉ nhiều được vì sếp khó chịu
    -Suy nhước thần kinh khiến em bị khó ngủ ban đêm và buồn ngủ ban ngày => sếp + đồng nghiệp khó chịu ra mặt, lời ra tiếng vào.
    Em chán quá à, em muốn nghỉ việc luôn, nhưng nghĩ đến cái công xin việc của bố mẹ nên em lại thôi. Với lại đi làm còn có tiền (dù ít) chứ ở nhà bố mẹ nuôi (bố mẹ em vẫn còn khỏe, còn đi làm) thì em thấy cũng không ổn.
    Em phải làm thế nào để khỏi bệnh và sống bình thường bây giờ :Crying: Em chán đời quá
    Em nên đưa bài này vào mục tâm sự hay mục bệnh người lớn nhỉ? Em cũng chẳng biết nữa (mod quyết định giùm em nhé, em xin cám ơn)
    • 130 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Tại sao em post chủ đề này lên đến lúc kiếm lại không thấy đâu nhỉ? Có trục trặc gì chăng?
    • 130 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

P/S: Em mới có 24 tuổi thôi, em không muốn bị biến thành bà già 50 tuổi đâu :crying:
    • 130 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bác sĩ bảo em bị suy nhược thần kinh là do thần kinh của em rất yếu, không chịu nổi stress. Người ta trải qua một vài chuyện căng thẳng thì thấy rất bình thường nhưng em thì không chịu nỗi dẫn đến tress nặng và suy nhược thần kinh, rối loạn tâm lý. Bác sĩ cho em uống thuốc đã 2 năm nay nhưng em không khỏi bệnh :Crying: bệnh + uống thuốc khiến em chịu nhiều rắc rối:
    -Thuốc làm em tăng cân (em bị tăng gần 10 cân, mất hết số đo chuẩn )
    -Em vẫn phải đi làm, chịu áp lực công việc, không nghỉ nhiều được vì sếp khó chịu
    -Suy nhước thần kinh khiến em bị khó ngủ ban đêm và buồn ngủ ban ngày => sếp + đồng nghiệp khó chịu ra mặt, lời ra tiếng vào.
    Em chán quá à, em muốn nghỉ việc luôn, nhưng nghĩ đến cái công xin việc của bố mẹ nên em lại thôi. Với lại đi làm còn có tiền (dù ít) chứ ở nhà bố mẹ nuôi (bố mẹ em vẫn còn khỏe, còn đi làm) thì em thấy cũng không ổn.
    Em phải làm thế nào để khỏi bệnh và sống bình thường bây giờ Em chán đời quá
    Em nên đưa bài này vào mục tâm sự hay mục bệnh người lớn nhỉ? Em cũng chẳng biết nữa (mod quyết định giùm em nhé, em xin cám ơn)
    P/S: Em mới 24 tuổi thôi, không muốn bị thành 50 tuổi đâu :Crying:
    • 20 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nên đưa vào mục tâm sự chị ạ, nên nhờ mod move sang đi, vì bệnh của chị đã có bác sĩ họ dặn thế, đưa thuốc đầy đủ rồi, nên trong mục này em thấy hơi khó, vì các chị em đâu phải ai cũng là bác sĩ hay y tá đâu. Cố gắng chị ạ. Em thì cũng chịu áp lực việc nhiều, có lúc khó quá là bụng em sôi lên đến kêu được tiếng, không ngủ được, ăn cũng chả còn vị gì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2