SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ thế nào cho đúng?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 65.7K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
    • 1,970 Bài viết

• 327 Được cảm ơn

Hàng ngày mình chỉ rửa bằng nước lã thường, chỉ khi nào những ngày QKĐ mới phải dùng nước rửa vệ sinh. Mình đã dùng 3 năm nay Lactacyd của hãng Glaxo Smikline (chứ không phải của Sanofi bán ở VN) nhưng phải nhờ mua ở châu Âu gửi về vì hãng này không bán sp Lactacyd ở thị trường VN. Bạn nào có đk mua dùng thử ở châu Âu, Mỹ hoặc Úc sẽ thấy thích liền, sạch sẽ thơm tho vô cùng. Mình giới thiệu cho rất nhiều người đều đồng ý như vậy.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, mình bị nấm, bác sĩ khuyên dùng muối Natri bicacbonat để vệ sinh, nhưng dùng thế nào cả nhà nhỉ? Mỗi ngày bao nhiêu lần? Dùng thường xuyên hay thỉnh thoảng? Ngâm hay chỉ rửa thôi?.... Ôi, phức tạp quá, chẳng hiểu làm thế nào cho đúng cả, có thể chỉ cho mình không cả nhà??? Hix..
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

các chị ơi cho em hỏi betadine phụ khoa có làm quần áo mình có màu vàng không ah. hoi xưa em dùng cyteal thấy khá tốt nhưng mà bg tìm mua chẳng thấy bán ở các tiệm thuốc. hu hu dung betadine mùi wa. nếu dùng betadine để bôi không phải loại phụ khoa vào chỗ kín có được không ah. mà betadine và cyteal cai nao tot hơn nhỉ. cái cyteal em đọc là xì tin có đúng không ah. hì hì
    • 92 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Myta Xem bài viết
    Cả nhà ơi, mình bị nấm, bác sĩ khuyên dùng muối Natri bicacbonat để vệ sinh, nhưng dùng thế nào cả nhà nhỉ? Mỗi ngày bao nhiêu lần? Dùng thường xuyên hay thỉnh thoảng? Ngâm hay chỉ rửa thôi?.... Ôi, phức tạp quá, chẳng hiểu làm thế nào cho đúng cả, có thể chỉ cho mình không cả nhà??? Hix..
    Toi oi, em cung bi nam nay. Cac me oi, sau khi dieu tri khoi nam thi co nen vut het quan chip di ko? Hay la luoc soi quan chip nhi? Em so tai phat lam lam.
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ngoài nước muối, em có một cách nữa các chị thử tham khảo xem sao: Rửa bằng nước chè xanh....(tuy hơi mất công một chút nhỉ), nhưng rất ổn đấy. Em không tin tưởng mấy loại nước rửa. Đã chị nào đang dùng 1 loại nước rửa rất hợp từ trước thì nay đột nhiên bị dị ứng và ngứa ngáy không? Em đã bị như vậy, mẹ em cũng thế. Cứ đi mua thuốc về đặt nấm nọ nấm kia, thử không dùng nước rửa nữa thì hết ngứa. Chắc là do độ PH đó không còn phù hợp với cơ thể như trước nữa. Đấy, từ đó em chẳng tin nữa. Chăm thì chè xanh, chưa chăm thì nước muối loãng, lười thì nước trắng.:Battin ey:
    • 473 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipcoi Xem bài viết
    MÌnh được Bs phụ sản ở c khuyên là nên dùng cyteal (có thể mình ghi tên chưa chính xác, của Pháp thì phải) rửa mỗi tối. Dùng như chỉ dẫn
    đúng em cũng hay dùng loại của chị này , thấy toàn bệnh viện lớn dùng thôi, dùng rất thích khô thoáng và sạch sẽ
    • 94 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cardi Xem bài viết
    Betadine là một trong những thuốc sát trùng ngoài da (Rửa vết thương) rất hiệu quả, trong tủ thuốc gia đình nên có một lọ để dùng, nó rất tốt và hiệu quả ( của nước ngoài hay của VN). Nhưng khi bôi vào vết thương thì rất xót vì thế phải pha loãng với NaCl 0.9%(bán ở nhà thuốc nhiều lắm cũng để rửa vết thương và súc miệng cho trẻ, người lớn) Và phải pha loãng khi bôi và niêm mạc như: môi, bộ phận sinh dục...
    Bạn bị viêm lộ tuyến thì sr dụng thuốc của BS cho đến khi khỏi, bạn có thể dùng thêm thuốc rửa vệ sinh. còn bạn muốn thử betadine cũng được đấy nhưng thử đi, nó vô hại mà nhưng chú ý coi chừng bỏng niêm mạc âm đạo dẫn đến tổn thương. Bạn có thể dùng một miếng bông nhỏ thấm betadine rồi bôi vào nếu thấy rát thì pha thêm NaCl 0.9% cho loãng rồi rửa thì không có vấn đề gì. nếu sau khi rửa bạn thấy khô rát thì đừng dùng nữa. mình chưa dùng bao giờ nên không biết có tác dụng không với viêm lộ tuyến.
    Thành phần của betadine: Iod (iốt) và cồn, tá dược).
    chúc bạn mau hết ngứa.
    .
    Cho em hỏi với, em thấy chỗ thì hướng dẫn pha theo tỷ lệ 1:9 để rửa, chị thì nói là dùng bông thấm rồi bôi, hoặc pha NaCl 0.9% rồi rửa, tóm lại theo chị cách nào thì hiệu quả hơn? Em đang bị viêm AD, bs có kê cho em loại thuốc này nhưng lại nói là lau 1 lần/ngày, nhưng cũng là tại betadine ko có chỉ định dùng rõ ràng nên em chưa biết nên chọn cách sử dụng nào và cũng chẳng biết làm thế nào để dùng được:Crying:
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng, để làm gì em biết không???
    • 2,820 Bài viết

• 5,579 Được cảm ơn

Độ pH lý tưởng cho vùng kín của phụ nữ ở độ tuổi sinh sản là 5.5 ( trong khi ở trẻ em chưa có kinh là 7 và phụ nữ mãn kinh là 6-7 ), nên khi mua sản phẩm rửa nào, các mẹ cũng nên nhìn độ pH ghi bên ngoài chai. Vì nếu độ pH cao quá hay thấp quá thì cũng đều giết chết vi khuẩn có lợi trong âm đạo, gây ra viêm, nấm etc. Thường thì mức độ an toàn là vào khoảng 4 - 5.5.

Thêm nữa, mình thấy phụ nữ có xu hướng thích những loại sản phẩm rửa có mùi thơm. Thật ra thì mấy loại có mùi đều ko tốt bằng ko mùi. Quan trọng nhất là độ pH, ko mùi, ko tạo bọt ( hoặc ít bọt ). Khi vùng kín hoàn toàn khoẻ mạnh thì mùi tự nhiên của nó rất thơm rồi:Battin ey:.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi midan; 10/02/2009 vào lúc 10:03 PM. Lý do: Thêm ý
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nọ, em được tư vấn dùng dung dịch vệ sinh phụ nữ Sebamed của Đức, cái này ph 3,8 ko biết có chuẩn ko? Với cả em thấy giá đắt, gần 200k 1 chai, chị bán hàng bảo là hàng cao cấp, ko bít đã có ai dùng qua chưa?
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhim_nabi Xem bài viết
    Hôm nọ, em được tư vấn dùng dung dịch vệ sinh phụ nữ Sebamed của Đức, cái này ph 3,8 ko biết có chuẩn ko? Với cả em thấy giá đắt, gần 200k 1 chai, chị bán hàng bảo là hàng cao cấp, ko bít đã có ai dùng qua chưa?
    hôm nay mới có thông tin của cô nàng sebamed Nhim_nabi ơi tớ được tặng 1 lọ dùng thích lắm, các này đúng là 3.8 , thật đấy ,dùng không bị ngứa và khô đâu. ngày trước mình được tặng nhưng hết ko biết mua ở đâu , bây h thấy ở của hàng mỹ phẩm linh giang có bán, nhưng còn đang phân vân vì hàng trước đây là hàng xách tay, nhim_nabi dùng thử có gì pm lai chia se nhé.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lúc trước mình cũng nghĩ như Libra82, nhưng sau khi đi khám và nghe bác sỹ tư vấn mình mới hiểu tùy
    từng loại nc rửa đấy: mình phải xài loại có PH gì đó trung tính thì không sợ ảnh hưởng đến âm đạo và có thể dùng thường xuyên. Bs sản có khuyên mình dùng Girl Like cho toàn. Mình dùng thử thấy cũng được ko bị khô rát
    là mình thích rùi.hì,.:Rose:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có chế phẩm Manginovim dạng Gel của Vimedimex đấy e, dùng cái này điều trị viêm nhiễm rất hiệu quả
    • 277 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Em hỏi một chút ạ, có mẹ nào dùng lá trầu không đun với nước để rửa chưa ạ. Em ko ở Việt Nam nên ko kiếm được lá chè xanh và trầu không tươi. Mỗi lần đi mang kha khá lá trầu đi rồi phơi khô, dùng dần. Liệu có vấn đề gì không ạ.
    Em chưa kết hôn nên ko dám dùng các dung dịch vs, sợ dùng lâu dài sẽ có ảnh hưởng.
    Cảm ơn các mẹ ạ.
    • 177 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

ủa dùng trầu nấu nước để rửa được hả bạn? mình mới biết lúc trước nhà mình trồng trầu nhiều lắm lắm luôn, trồng để đi bán mà, nhưng bjo thì ko còn trồng nữa
    Trích dẫn Nguyên văn bởi May_bien Xem bài viết
    Em hỏi một chút ạ, có mẹ nào dùng lá trầu không đun với nước để rửa chưa ạ. Em ko ở Việt Nam nên ko kiếm được lá chè xanh và trầu không tươi. Mỗi lần đi mang kha khá lá trầu đi rồi phơi khô, dùng dần. Liệu có vấn đề gì không ạ.
    Em chưa kết hôn nên ko dám dùng các dung dịch vs, sợ dùng lâu dài sẽ có ảnh hưởng.
    Cảm ơn các mẹ ạ.
    • 167 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

MÌnh được Bs phụ sản ở c khuyên là nên dùng cyteal (có thể mình ghi tên chưa chính xác, của Pháp thì phải) rửa mỗi tối. Dùng như chỉ dẫn
    • 277 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jessie90 Xem bài viết
    ủa dùng trầu nấu nước để rửa được hả bạn? mình mới biết lúc trước nhà mình trồng trầu nhiều lắm lắm luôn, trồng để đi bán mà, nhưng bjo thì ko còn trồng nữa

Dạ được đấy ạ. Em len gúc gồ sợt được ít thông tin về vụ rửa bằng lá trầu không. Tuần chỉ nên rửa 1, 2 lần thôi ạ, rửa nhiều sẽ bị khô quá cũng không tốt. À, ngoài ra dùng lá trà xanh cũng tốt ạ.
    • 99 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình rất sợ mùi của DDVS, ngày trước mình dùng Quý phi của Thái dương đó nhưng cho ra tay rửa xong mà nó để lại mùi trên tay mãi ko hết. Hôm trước ra hiệu thuốc họ đưa cho mình dùng loại Shema, loại này không có mùi mấy dùng cũng thấy dễ chịu lắm. Mình đọc thành phần thấy có cúc hoa, lô hội và trà xanh nghe có vẻ cũng được. Mới dùng được có 2 hôm thôi, mọi người đã ai dùng loại này chưa cho mình xin ý kiến với. thanks.
    • 99 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cái này mình đọc trên mạng cũng thấy nhiều người làm như vậy, nếu ko có trà xanh thì có thể dùng trà khô cũng được. Mấy người bạn của mình cũng hay dùng như vậy.
    • 92 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

sử dụng nước thôi, sử dụng các loại dung dịch vệ sinh sẽ tăng nguy cơ yeast infection.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đừng chết sau khi tắm

Nếu không cẩn thận khi tắm, sẽ rất dễ dẫn đến những hậu quả khôn lường, thậm chí gây nguy hiểm đến...

• Vào ngày "đèn đỏ", không nên làm 10 điều sau

Trong thời kỳ đèn đỏ bạn thường xuyên cảm thấy mệt mỏi khó chịu. Để đảm bảo sức khỏe tốt trong...

• Dung dịch vệ sinh phụ nữ: Có nên sử dụng hàng ngày?

Thời gian gần đây, sản phẩm “dung dịch vệ sinh phụ nữ” (DDVSPN) dược quảng cáo rộng rãi. Nhiều phụ nữ băn khoăn về chất lượng, lợi, hại khi sử dụng DDVSPN, có nên sử dụng hàng ngày? PNCN đã trao đổi với một số bác sĩ về những vấn đề này. DDVSPN: quảng cáo hấp dẫn... DDVSPN được quảng cáo với...

• Cách sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ betadine vaginal douche

Bác sĩ ơi, e bị nâm âm đạo, bs kê đơn có dung dịch vệ sinh betadine vaginal douche. Trong hướng dẫn sử dụng có nói pha loãng dung dịch với nước ấm trong bình xịt, rồi lấy que đặt cho vào bình xịt lấy dung dịch đẩy vào âm đạo xịt dung dịch vào âm đạo cho chảy tự nhiên. BÌnh xịt và que đặt rửa sạch...

• KHUYẾN MÃI SỐC trên toàn hệ thống Kids World (1-13/7/2014)

Nhằm đem tới một mùa hè vui vẻ và ý nghĩa cho các bé, trong tháng 7, Kids World triển khai chương...

• 41 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Dung dịch vệ sinh nữ có dùng được cho Nam không các Bạn ?
  • Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5