SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ thế nào cho đúng?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 70.4K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hiện em đang thắc mắc mọi người thường ngày dùng loại nước vệ sinh phụ nữ loại nào, hay là không dùng.
    hiện tại em đang rửa nước rửa của Dạ Hương thấy cũng rất thích. không biết dùng lâu ngày như thế có vấn đề gì không các mẹ nhỉ.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 438 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trước đây khi chưa lấy chồng thì em ko dùng,vì nghĩ chưa cần thiết. bây giờ thì em đã lấy chồng được 2 tháng,nên cũng đang muốn hỏi các mẹ xem có nên sử dụng dung dịch vệ sinh ko ạ? Và nếu dùng thì dùng loại gì,dùng thường xuyên hay thỉnh thoảng... Em nghe nói dùng nhiều mấy loại này cũng ko tốt lắm thì phải... Và em cũng sợ bị viêm nhiễm lắm ạ! Mong các mẹ giải đáp giúp em!!
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Mình hay dùng Carefree, suốt từ hồi mang bầu tới giờ. Thấy rất ổn :-)
    • 109 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi libra82 Xem bài viết
    Trước đây khi chưa lấy chồng thì em ko dùng,vì nghĩ chưa cần thiết. bây giờ thì em đã lấy chồng được 2 tháng,nên cũng đang muốn hỏi các mẹ xem có nên sử dụng dung dịch vệ sinh ko ạ? Và nếu dùng thì dùng loại gì,dùng thường xuyên hay thỉnh thoảng... Em nghe nói dùng nhiều mấy loại này cũng ko tốt lắm thì phải... Và em cũng sợ bị viêm nhiễm lắm ạ! Mong các mẹ giải đáp giúp em!!
    MÌnh được Bs phụ sản ở c khuyên là nên dùng cyteal (có thể mình ghi tên chưa chính xác, của Pháp thì phải) rửa mỗi tối. Dùng như chỉ dẫn
    Mẹ yêu con bằng trời :561:
    Con yêu mẹ bằng trời:561:
    • 1,840 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Em cũng dùng Carefree hoặc Lactacyd.
    • 1,172 Bài viết

• 1,795 Được cảm ơn

Mình không dùng nước vệ sinh, chỉ rửa bằng nước muối thôi, mà cũng thỉnh thoảng mới thế, chứ đa số mình rửa nước lã. Các mẹ đã dùng nước vệ sinh thấy có cần thiết phải vậy không, mình cũng đang thắc mắc.

• 1,840 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Mình chưa thử với nước muối bao giờ nhưng nghĩ rằng nước muối có tác dụng sát khuẩn, chắc cũng tốt. Còn nước rửa vệ sinh mình dùng như một loại xà bông riêng cho vùng kín thôi. Vùng đó cũng như da mình vậy mà, thậm chí còn cần phải giữ vệ sinh kỹ và thường xuyên hơn các vùng da khác, mà sử dụng xà bông tắm bình thường sẽ làm thay đổi môi trường PH tự nhiên của âm đạo.

Mình mới search những link này trên google:
    http://www.nld.com.vn/tintuc/suc-kho...inh/145561.asp
    . Thưa bác sĩ, có nên sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ hàng ngày hay không?

- Một số phụ nữ quan niệm việc làm vệ sinh vùng kín với dung dịch vệ sinh phụ nữ chỉ lâu lâu mới làm một lần hoặc thực sự có nhu cầu đó khi đã nhiễm bệnh phụ khoa. Sự thật, cũng giống như việc vệ sinh cơ thể như tắm gội, các chị em phụ nữ nên vệ sinh vùng kín hàng ngày đặc biệt là sau khi sinh hoặc trong những ngày có kinh nguyệt. Khi sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ cần chọn lựa sản phẩm phù hợp, không nên sử dụng thường xuyên những dung dịch sát khuẩn mạnh, tránh làm xáo trộn mội trường tự nhiên của âm đạo.

và bài này, nói về việc sử dụng dung dịch vệ sinh không đúng cách hoặc chọn sản phẩm vệ sinh không phù hợp:
    http://www.vnexpress.net/vietnam/doi...6/03/3b9e764f/

Bình thường, độ pH trong âm đạo dao động trong khoảng 3,8-4,2. Vì vậy, các loại dung dịch vệ sinh phụ nữ trên thị trường đã được điều chế phù hợp với môi trường ấy. Các dung dịch này không gây khô, rát, thay đổi độ pH hay làm chết vi khuẩn thường trú có lợi như lactobacillus (doderlein).

Mình cũng được lưu ý là chỉ dùng dung dịch vệ sinh để rửa bên ngoài chứ không thụt rửa bên trong âm đạo.
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Nếu bình thường thì mình chỉ rửa nước lã, còn những ngày QKĐ hoặc bất bình thường :4: thì mình dùng Cyteal (của Pháp)... thực sự mình thấy rất ổn.
    NO MORE HOMELESS. COME ON MY LITTLE SUNSHINE :Rose: :Kiss: :Smiling:
    Vào thăm Blog của Mún nhé
    • 72 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Gửi mọi ng link này để tham khảo tư vấn của bác sỹ, xem media nhé: http://www.sucsongmoi.com.vn/Suc_Kho....asx/viewMedia
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 555 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Em dùng của NIVEA (sản xuất tại Đức ý) thích lắm. Mùi nhẹ nhàng dễ chịu. Loại này độ pH là 4.6. Có thể dùng nhiều lần trong ngày (cho những ngày đèn đỏ ý mừ). Các chị dùng thử xem.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 403 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Không biết các mẹ thế nào, chứ em thấy dùng Dung dịch vệ sinh phụ nữ loại Carefree của hãng Johnson & Johnson rất thích.
    Các mẹ thử dùng loại đó xem.
    Dùng loại đó rất dễ chịu, mùi hương nhẹ nhàng, mát dịu, sạch sẽ vô cùng. Thường em dùng ít nhất một ngày 3 lần.
    Các mẹ có thể mua ở các Shop bán Mỹ phẩm, cửa hàng, đại lý hoặc Siêu thị.

Chúc các mẹ khỏe!
    • 379 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trước khi đi lấy chồng, chị P.T.L, 26 tuổi, ngụ ở quận Tân Bình, TPHCM được chị gái dặn dò mọi việc hết sức cẩn thận, trong đó có lời dặn hằng ngày phải dùng dung dịch vệ sinh phụ nữ (hay còn gọi là nước rửa, thuốc rửa) để bảo đảm vệ sinh và tránh các bệnh phụ khoa.
    Chị L. thực hiện theo đúng lời chị dặn, thế nhưng được hơn 2 tháng thì chị bắt đầu thấy ngứa ngáy, khó chịu ở vùng dưới... Tại Bệnh viện (BV) Phụ sản Từ Dũ TPHCM, chị L. được các bác sĩ chẩn đoán bị nấm Candidae albican do lạm dụng thuốc rửa dành cho phụ nữ.

Thích dùng vì... nhiều lý do

Còn chị H.T.H, ở Q3, TPHCM lại tâm sự rằng chị có cảm giác mình đã bị “lệ thuộc” vào những loại thuốc rửa này vì không dùng lại có cảm giác chưa sạch. Bác sĩ Nguyễn Thị Mộng Loan, Trưởng Khoa Khám bệnh BV Phụ sản Từ Dũ TPHCM, cho rằng: Đúng là hiện nay nhiều phụ nữ rất thích dùng các loại nước rửa vệ sinh phụ nữ. Họ thích vì nhiều lý do. Có những người do bị ngứa ngáy, khó chịu ở vùng dưới nên dùng. Nhưng ngay ở những người có sức khỏe bình thường, không có bất kỳ triệu chứng gì cũng vẫn thích dùng vì cho rằng dùng dung dịch rửa mới sạch, chứ nước bình thường không có tác dụng diệt trùng. Bên cạnh đó, có rất nhiều người bị tác động bởi quảng cáo và tưởng rằng sử dụng dung dịch rửa sẽ ngăn ngừa được những bệnh nhiễm trùng...

Theo bác sĩ Mộng Loan, 60% bệnh nhân đến khám tại Khoa Khám bệnh BV Phụ sản Từ Dũ là do bị viêm nhiễm, trong đó không ít trường hợp đã lạm dụng các loại nước rửa này. Khi dùng những loại dung dịch vệ sinh trên 2 tuần sẽ làm mất cân bằng môi trường âm đạo. Khi đó, những vi trùng có lợi sẽ bị diệt, tạo điều kiện thuận lợi cho những vi trùng gây bệnh phát triển. Vì vậy, người phụ nữ rất dễ mắc bệnh nấm Candidae albican, viêm âm đạo do dị ứng, viêm âm đạo do tiếp xúc...

Có thể gây vô sinh

Theo bác sĩ Mộng Loan, khi có triệu chứng ngứa, người bệnh cũng có thể sử dụng thuốc rửa nhưng sau vài ngày không thấy đỡ thì nên đến BV khám. Triệu chứng ngứa do rất nhiều nguyên nhân, có thể do dị ứng với xà bông tắm, các loại nước có mùi thơm, dị ứng băng vệ sinh... hoặc có thể do mặc quần bó sát, chật hay do viêm nhiễm...

Những trường hợp ngứa do dị ứng, do mặc quần chật... chỉ cần khắc phục những điều này sẽ hết ngứa, còn khi đã bị viêm nhiễm thật sự thì sử dụng những loại nước rửa này cũng không có tác dụng gì. Ngay cả những người bị viêm nhiễm, được bác sĩ kê toa cho sử dụng thì thuốc rửa cũng chỉ có vai trò hỗ trợ rất ít là làm dịu những triệu chứng khó chịu ở người bệnh, còn các loại thuốc uống và thuốc đặt mới có tác dụng chính trong việc điều trị bệnh.

Bác sĩ Vũ Thị Nhung, Giám đốc BV Hùng Vương TPHCM cho biết, với những người có thói quen dùng dụng cụ bơm thụt và dùng những loại dung dịch này rửa sâu vào phía trong càng làm môi trường bị thay đổi nhanh và gây nhiều nguy hiểm. Những nguồn bệnh khu trú ngoài âm đạo sẽ đi ngược lên vùng tử cung, gây viêm nhiễm tử cung, viêm nhiễm vùng chậu và có thể gây vô sinh.

Theo bác sĩ Mộng Loan, nhiều người có tâm lý rất ngại đi khám phụ khoa nên thấy có triệu chứng ngứa ở âm đạo hoặc ra huyết trắng thì thường mua thuốc về đặt. Cũng giống như những loại thuốc rửa, dùng những loại thuốc đặt không đúng chỉ định cũng sẽ làm chết những vi khuẩn có lợi, dễ gây khô rát âm đạo, viêm nhiễm...

Theo Thùy Dương
    Người lao động

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhưng ko dùng thì ko chịu đc có cách nào ko hả các mẹ ?
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trước khi đi lấy chồng, chị P.T.L, 26 tuổi, ngụ ở quận Tân Bình-TPHCM được chị gái dặn dò mọi việc hết sức cẩn thận, trong đó có lời dặn hằng ngày phải dùng dung dịch vệ sinh phụ nữ (hay còn gọi là nước rửa, thuốc rửa) để bảo đảm vệ sinh và tránh các bệnh phụ khoa.

Chị L. thực hiện theo đúng lời chị dặn, thế nhưng được hơn 2 tháng thì chị bắt đầu thấy ngứa ngáy, khó chịu ở vùng dưới... Tại Bệnh viện (BV) Phụ sản Từ Dũ TPHCM, chị L. được các bác sĩ chẩn đoán bị nấm Candidae albican do lạm dụng thuốc rửa dành cho phụ nữ.

Thích dùng vì... nhiều lý do

Còn chị H.T.H, ở quận 3-TPHCM lại tâm sự rằng chị có cảm giác mình đã bị “lệ thuộc” vào những loại thuốc rửa này vì không dùng lại có cảm giác chưa sạch. Bác sĩ Nguyễn Thị Mộng Loan, Trưởng Khoa Khám bệnh BV Phụ sản Từ Dũ TPHCM, cho rằng đúng là hiện nay nhiều phụ nữ rất thích dùng các loại nước rửa vệ sinh phụ nữ. Họ thích vì nhiều lý do. Có những người do bị ngứa ngáy, khó chịu ở vùng dưới nên dùng. Nhưng ngay ở những người có sức khỏe bình thường, không có bất kỳ triệu chứng gì cũng vẫn thích dùng vì cho rằng dùng dung dịch rửa mới sạch, chứ nước bình thường không có tác dụng diệt trùng. Bên cạnh đó, có rất nhiều người bị tác động bởi quảng cáo và tưởng rằng sử dụng dung dịch rửa sẽ ngăn ngừa được những bệnh nhiễm trùng...

Theo bác sĩ Mộng Loan, 60% bệnh nhân đến khám tại Khoa Khám bệnh BV Phụ sản Từ Dũ là do bị viêm nhiễm, trong đó không ít trường hợp đã lạm dụng các loại nước rửa này. Khi dùng những loại dung dịch vệ sinh trên 2 tuần sẽ làm mất cân bằng môi trường âm đạo. Khi đó, những vi trùng có lợi sẽ bị diệt, tạo điều kiện thuận lợi cho những vi trùng gây bệnh phát triển. Vì vậy, người phụ nữ rất dễ mắc bệnh nấm Candidae albican, viêm âm đạo do dị ứng, viêm âm đạo do tiếp xúc...

Có thể gây vô sinh

Theo bác sĩ Mộng Loan, khi có triệu chứng ngứa, người bệnh cũng có thể sử dụng thuốc rửa nhưng sau vài ngày không thấy đỡ thì nên đến BV khám. Triệu chứng ngứa do rất nhiều nguyên nhân, có thể do dị ứng với xà bông tắm, các loại nước có mùi thơm, dị ứng băng vệ sinh... hoặc có thể do mặc quần bó sát, chật hay do viêm nhiễm... Những trường hợp ngứa do dị ứng, do mặc quần chật... chỉ cần khắc phục những điều này sẽ hết ngứa, còn khi đã bị viêm nhiễm thật sự thì sử dụng những loại nước rửa này cũng không có tác dụng gì. Ngay cả những người bị viêm nhiễm, được bác sĩ kê toa cho sử dụng thì thuốc rửa cũng chỉ có vai trò hỗ trợ rất ít là làm dịu những triệu chứng khó chịu ở người bệnh, còn các loại thuốc uống và thuốc đặt mới có tác dụng chính trong việc điều trị bệnh.

Bác sĩ Vũ Thị Nhung, Giám đốc BV Hùng Vương TPHCM cho biết, với những người có thói quen dùng dụng cụ bơm thụt và dùng những loại dung dịch này rửa sâu vào phía trong càng làm môi trường bị thay đổi nhanh và gây nhiều nguy hiểm. Những nguồn bệnh khu trú ngoài âm đạo sẽ đi ngược lên vùng tử cung, gây viêm nhiễm tử cung, viêm nhiễm vùng chậu và có thể gây vô sinh.

Theo bác sĩ Mộng Loan, nhiều người có tâm lý rất ngại đi khám phụ khoa nên thấy có triệu chứng ngứa ở âm đạo hoặc ra huyết trắng thì thường mua thuốc về đặt. Cũng giống như những loại thuốc rửa, dùng những loại thuốc đặt không đúng chỉ định cũng sẽ làm chết những vi khuẩn có lợi, dễ gây khô rát âm đạo, viêm nhiễm...

Chỉ cần rửa bằng nước sạch

Bác sĩ Vũ Thị Nhung, Giám đốc BV Hùng Vương, cho biết những loại thuốc rửa có tác dụng trong những trường hợp có vết thương, lở loét... cần được sát trùng, còn những phụ nữ có sức khỏe bình thường không cần thiết phải sử dụng những loại thuốc rửa này. Sử dụng những loại thuốc rửa sẽ có nguy cơ gây dị ứng vì đây là những hóa chất và tạo ra sự mất cân bằng trong môi trường âm đạo. Theo bác sĩ Nhung, phụ nữ có sức khỏe bình thường chỉ cần rửa bằng nước sạch sinh hoạt thường ngày.
    (NLĐ)
    ----

Các Mẹ cẩn thận nhé. Mẹ của những thiên thần giờ chỉ dùng nước bình thường và nước muối để rửa thôi. Hạn chế dùng những dung dịch vệ sinh phụ nữ kia.
    • 746 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Thường em vẫn dùng Lactacyt để rửa phía ngoài thấy rất ổn. Mà cũng thấy như mình có vẻ bị lệ thuộc vào nước rửa thật. Hôm nào đi đâu mà không mang đi thì cứ cảm tưởng là rửa bằng nước thường không sạch thật.
    • 1,429 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon6605 Xem bài viết
    nhưng ko dùng thì ko chịu đc có cách nào ko hả các mẹ ?
    Mình thì không có bí quyết gì, nói chung là ngoài việc sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ có bán trên thị trường thì còn vệ sinh bằng:
    * Nước muối pha loãng.
    * Nước nóng + phèn chua.
    Như thế có bị sao không nhỉ? Mình vẫn vs như thế, bây giờ đang có bầu mà vẫn chưa thấy bị sao cả...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bị viêm tuyến lộ môi dưới đã đi khám và được bác sỹ cho đặt thuốc kèm uống thuốc. Bệnh đã giảm hơn nhiều nhưng thỉnh thoảng e vẫn thấy bị ngứ. Có người mách nên sử dụng Betadine để rửa. Em đã mua nhưng trong thuốc k ghi cách sử dụng. Có mẹ nào biết sử dụng loại này như thế nào không ạ? Cho e biết với. Liệu sử dụng loại này có nguy hiểm gì không? Em mới phải bỏ thai do uống nhiều thuốc cúm quá.:Crying: :Crying: :Crying: Help me!!!!!!!!!!!!!
    • 343 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Betadine là một trong những thuốc sát trùng ngoài da (Rửa vết thương) rất hiệu quả, trong tủ thuốc gia đình nên có một lọ để dùng, nó rất tốt và hiệu quả ( của nước ngoài hay của VN). Nhưng khi bôi vào vết thương thì rất xót vì thế phải pha loãng với NaCl 0.9%(bán ở nhà thuốc nhiều lắm cũng để rửa vết thương và súc miệng cho trẻ, người lớn) Và phải pha loãng khi bôi và niêm mạc như: môi, bộ phận sinh dục...
    Bạn bị viêm lộ tuyến thì sr dụng thuốc của BS cho đến khi khỏi, bạn có thể dùng thêm thuốc rửa vệ sinh. còn bạn muốn thử betadine cũng được đấy nhưng thử đi, nó vô hại mà nhưng chú ý coi chừng bỏng niêm mạc âm đạo dẫn đến tổn thương. Bạn có thể dùng một miếng bông nhỏ thấm betadine rồi bôi vào nếu thấy rát thì pha thêm NaCl 0.9% cho loãng rồi rửa thì không có vấn đề gì. nếu sau khi rửa bạn thấy khô rát thì đừng dùng nữa. mình chưa dùng bao giờ nên không biết có tác dụng không với viêm lộ tuyến.
    Thành phần của betadine: Iod (iốt) và cồn, tá dược).
    chúc bạn mau hết ngứa.
    • 1,831 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Mình nghĩ chắc chắn là phải pha loãng đấy, vì mình thấy mầu nó đậm thế, trong khi mình đi rửa vết thương và thay băng đợt mình ngã xe thấy các y tá dùng dung dịch màu nhạt hơn mà!
    • 71 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi danggam4042 Xem bài viết
    Em bị viêm tuyến lộ môi dưới đã đi khám và được bác sỹ cho đặt thuốc kèm uống thuốc. Bệnh đã giảm hơn nhiều nhưng thỉnh thoảng e vẫn thấy bị ngứ. Có người mách nên sử dụng Betadine để rửa. Em đã mua nhưng trong thuốc k ghi cách sử dụng. Có mẹ nào biết sử dụng loại này như thế nào không ạ? Cho e biết với. Liệu sử dụng loại này có nguy hiểm gì không? Em mới phải bỏ thai do uống nhiều thuốc cúm quá.:Crying: :Crying: :Crying: Help me!!!!!!!!!!!!!
    Mình được hướng dẫn là pha với nước theo tỷ lệ 1:9 hoặc nhiều nước hơn một chút cũng được và một ngày chỉ rửa một lần, tốt nhất là vào buổi tối trước khi đi ngủ
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5