SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Răng khôn mọc lệch, có nên nhổ răng khôn không?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 249K Lượt đọc
  • 1.01K Trả lời

58 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e cũng vừa mới đi nhổ răng 48 xong đây ạ, vừa hôm 24/4 xong.E đang niềng răng nên bác sỹ bắt nhổ vì nó là răng mọc ngầm và lệch nữa. E nhổ bác sỹ Tùng ở viện RHM TW. Phải xét nghiệm máu là 120k, chụp phim thì 350k, và chi phí nhổ cái răng ý là 1.770k. Lại còn cả tiền thuốc nữa chứ. Hic, xót cả ruột. E nhổ cũng nhanh lắm,phải cắt lợi vì cái răng chưa mọc đủ, mới nhú lên thôi, lúc nhổ bs tiêm thuốc tê nên không đau gì cả. Lúc về cứ tưởng không đau nhưng ôi thôi, nhức không tả nổi,lên tận óc ý. Thế là e phải uống thuốc giảm đau luôn, không thì không chịu được, chợp mắt được tý thì lại tỉnh vì đau răng. Hiện giờ thì cái mặt e nó đang sưng vu lên nè, vẫn đang chườm nóng và lạnh. Mong nó mau mau hết sưng. Bs còn bắt e khi nào nhổ nốt ba cái răng nữa vì đều mọc lệch cả, nhưng chắc là thôi vì e sợ lắm
    • 789 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan79 Xem bài viết
    Xin cập nhật giá nhổ răng khôn ở viện RHM trung ương các mẹ nhé!
    Mình nhổ 2 răng khôn (1 trên, 1 dưới) bs Phan Văn Việt giá 3.550k,
    tiền thuốc 1 triệu rưỡi (do mình phải uống 2 đơn, trước nhổ và sau nhổ). hjx hjx
    chụp phim xét nghiệm máu gần 300k nữa
    kể cả các chi phí lặt vặt khác nữa, tổng thiệt hại là gần 5 triệu rưỡi cho 2 răng. Đúng là choáng hết cả váng.
    Mình không ngờ nhổ răng lại đắt như thế. Mình còn 2 chiếc nữa nhưng chắc phải đi bảo hiểm vào Việt nam Cuba thôi, chứ mỗi lần nhổ hết cả tháng lương thế này thì không trụ nổi.
    Trời ơi đắt dã man con ngan luôn.e có 2 cái răng khôn bị sâu,1 cái hàm trên bên trái,1 cái hàm dưới bên phải,như thế có nghĩa là e phải nhổ cả 4 cái đi đúng ko ạ.vậy là hết khoảng 10tr????ối giời ơi nhận lương và nhịn ăn tiêu trong 2 tháng thì may ra.hjxhjx
    Các c cho e hỏi các c nhổ xong có hoá đơn mang về ko?e làm bên bộ đội,bảo hiểm của ngành là ở viện 198 no e ko dám ra đấy vì các bsy ở đấy ko đáng tin,nếu có hoá đơn mang về thanh toán bảo hiểm với ngành đc đồng nào hay đồng ấy thôi.huhu sao chữa răng đắt thế,mới đi làm lấy đâu ra mà chữa bi h???
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em mới đi tái khám cắt chỉ về đây. Mẹ nào răng khôn mọc lệch chưa đau thì tranh thủ đi nhổ sớm đi nhé. Lúc đầu đọc comment của mọi người em cũng sợ lắm, đấu tranh tâm lý lắm mới dám đi nhổ. Răng khôn của e chưa đau nhưng mọc lệch ra ngoài làm mặt em bên to bên nhỏ nên em nhổ phứt cho rồi, em nhổ ở bệnh viện RHM Tp.HMC trên đường Trần Hưng Đạo. Bác sỹ ở đây mát tay và dễ chịu lắm mọi người ạ, chỉ hơi đau lúc chích thuốc tê và hết thuốc thôi, chứ quá trình rạch khoan đục đẽo em không cảm giác gì luôn. Nhổ răng xong em còn giảm đc 2kg nữa, khỏe khỏi diet. Tiền chụp x-quang và xét nghiệm máu là 226k, tiền nhổ răng 1tr, tiền thuốc 250. Rẻ chán so với qua nha khoa Lan Anh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

theo mình bạn nên đi khám và xin tư vấn của 1 số bác sĩ, vì chỉ có bác sĩ mới có thể nắm rõ tình trạng của bạn và đưa ra cách xử lý tốt nhất. có rất nhiều người phải nhổ vì răng mọc lệch, ảnh hưởng đến hàm nhé.
    • 27 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn cho mình xin địa chỉ nhổ răng đc k? Tình hình hôm qua đi lấy cao răng thì bs khuyên nên nhổ bỏ răng khôn. Do 2 răng hàm trên của mình thì mọc lệch quay về phía mà. 2 răng hàm dưới thì chưa mọc hết nhưng tạo khe nên t/ăn hay bị nhét vào, dễ gây sâu răng số 7. Mình có BHYT ở BV 354 nhưng chưa thấy có cmt nào đi làm ở đó nên lăn tăn quá.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lnbi Xem bài viết
    Em nhổ hết 4 cái răng khôn lun rồi, nhổ rải rác trong vòng 1 năm (do lười). Hihihi. Nhổ đi cho nó khỏe, khỏi phải lăn tăn, ảnh hưởng tới cái răng bên cạnh. 2 cái răng dưới của em bị mọc lệch nên là bắt buộc phải nhổ, mà nhổ 2 cái răng dưới thì tất nhiên phải nhổ luôn cả 2 cái răng trên, không là 2 cái răng trên sẽ có xu hướng mọc dài ra và đâm vào lợi của cái răng khôn bên dưới đã nhổ. Em nhổ thì có 3 cái nhổ bình thường, 3 phút là xong, về nhà thì hơi nhức nhức mấy ngày nhưng uống thuốc vào cái là okie luôn, còn 1 cái do lệch 90 độ nên là phải rạch nướu, bị sưng mất mấy ngày nhưng nói chung là cũng nhanh lành
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng là ở TP HCM nhổ răng rẻ hơn ngoài Hà Nội, lên viện nhổ răng khôn mà cứ như bị rạch túi vậy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi supergirl123 Xem bài viết
    Em mới đi tái khám cắt chỉ về đây. Mẹ nào răng khôn mọc lệch chưa đau thì tranh thủ đi nhổ sớm đi nhé. Lúc đầu đọc comment của mọi người em cũng sợ lắm, đấu tranh tâm lý lắm mới dám đi nhổ. Răng khôn của e chưa đau nhưng mọc lệch ra ngoài làm mặt em bên to bên nhỏ nên em nhổ phứt cho rồi, em nhổ ở bệnh viện RHM Tp.HMC trên đường Trần Hưng Đạo. Bác sỹ ở đây mát tay và dễ chịu lắm mọi người ạ, chỉ hơi đau lúc chích thuốc tê và hết thuốc thôi, chứ quá trình rạch khoan đục đẽo em không cảm giác gì luôn. Nhổ răng xong em còn giảm đc 2kg nữa, khỏe khỏi diet. Tiền chụp x-quang và xét nghiệm máu là 226k, tiền nhổ răng 1tr, tiền thuốc 250. Rẻ chán so với qua nha khoa Lan Anh
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tiền thuốc 1 triệu rưỡi (do mình phải uống 2 đơn, trước nhổ và sau nhổ). hjx hjx
    kể cả các chi phí lặt vặt khác nữa, tổng thiệt hại là gần 5 triệu rưỡi cho 2 răng. Đúng là choáng hết cả váng.
    Mình không ngờ nhổ răng lại đắt như thế. Mình còn 2 chiếc nữa nhưng chắc phải đi bảo hiểm vào Việt nam Cuba thôi, chứ mỗi lần nhổ hết cả tháng lương thế này thì không trụ nổi.
    Úi giời, giống hệt nhà mình luôn, nhưng nhà mình do tỉnh táo nên đỡ hơn bạn. Chả giấu gì bạn, mình đã từng là dân trình dược nên mình không lạ gì kiểu kê đơn này. Hôm mình đưa vợ đi nhổ răng, cũng được anh bs Việt nhổ, trước khi làm cũng đc kê đơn hướng dẫn ra nhà thuốc bv mua thuốc. Mình hỏi là em mua thuốc có thành phần tương tự được không thì anh ngồi tiếp đón trả lời ấp a ấp úng còn bs Việt bắt phải uống thuốc trước mới làm. Thế là mình cũng ra nhà thuốc bv mua 2 liều kháng sinh để uống, còn các thuốc kia mua đủ luôn. Lúc về anh ý hỏi sao ko mua đủ thuốc thì mình bảo em không mang đủ tiền, chiều e way lại mua tiếp. . Chiều về mình mua bù thuốc tương tự ở ngoài ko đến 200k bạn ạ! Uống vẫn ngon lành!
    Thế nên mình muốn truyền cho các mẹ kinh nghiệm, nếu gặp bs mà cứ bắt phải uống thuốc trước mới làm thì cứ mua 2 liều để uống và lấy lí do không mang đủ tiền, chiều e đến mua típ là ok. Rồi cầm đơn thuốc và 1 liều còn lại qua mấy quầy dược to to (ở phố Ngọc Khánh chẳng hạn) hỏi họ mua thuốc có thành phần tương tự là ngon ngay, lại bổ và rẻ nữa ạ! Mình đảm bảo nếu không bị làm hoa hồng thì đơn thuốc đấy chỉ tầm 200-300 là hết cỡ thôi ạ!
    Chúc bạn và các mẹ thành công!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn đùa à? Nhổ răng gì mà đắt thế? Nhổ 2 răng khôn lệch ngầm trên ghế trung bình chỉ khoảng 2 triệu rưỡi đến 3 triệu thôi. Còn răng ngầm quá thì không bác sỹ nào dám nhổ trên ghế đâu bạn ạ!
    Với số tiền lên đến gần 6 triệu như thế thì hoàn toàn có thể vào bệnh viện gây mê nhổ luôn cả 4 răng khôn ngầm mức độ khó mà trên ghế răng không dám nhổ luôn. Nếu bạn hay bạn bè bạn có nhu cầu nhổ răng khôn gây mê trong phòng mổ, có thể pm mình nhé!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Còn đơn thuốc mà đến 1 triệu rưỡi thì đúng là bạn bị móc túi khéo rồi.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Răng khôn khi xiên, nhất là xiên ngang thì nó sẽ làm xô cả hàm răng của bạn chứ không bao h có chuyện nó tự đổi hướng nhú đâu nhé. Mình cũng vừa làm 1 phát 4 cái luôn cho tiện. 2 cái trên mọc đâm vào má, 2 cái dưới mọc ngang 90 độ. Đau mất 1 tuần và chỉ có được ăn mỗi cháo trong 1 tuần đấy. Sau đấy thì ăn được bt nhưng phải súc miệng thật kĩ vì thức ăn hay lọt vào lỗ răng nhổ rồi, dễ gây viêm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên nhổ răng cấm

Bé gái nhà mình năm nay 8 tuổi, do không chăm sóc răng miệng thường xuyên nên hiện nay bé đã hư 4 răng cấm, thưa bác sĩ nếu bây giờ nhổ răng cho bé được không? bé đã trám nhưng bị tróc Người gửi: linhl....@yahoo.com

• Bé ăn nhiều rau mà sao vẫn táo bón.

Chào BTC, bé nhà mình được 21 tháng, ăn uống bình thường, mình cho bé ăn các loại rau kết hợp củ...

• Vào ngày "đèn đỏ", không nên làm 10 điều sau

Trong thời kỳ đèn đỏ bạn thường xuyên cảm thấy mệt mỏi khó chịu. Để đảm bảo sức khỏe tốt trong...

• Răng sữa bị sâu có nên trám răng?

Bé nhà mình 5 tuổi bị sâu 4 cái răng sữa (răng cửa), nhưng bé vẫn không thấy nhức răng. Bé nhà mình đánh răng rất chăm ngày 2 lần và sau khi ăn, nhưng không hiểu sao răng vẫn ố vàng và bị sâu răng....???? Vậy xin hỏi nha sĩ, mình có nên cho bé đi trám răng không? Răng cửa mà là răng sữa nữa,...

• 8 cách giữ đường huyết ổn định, khỏe

Bài này cực kì hữu ích cho những ai đang bị tiểu đường ạ. Ngoài ra những người đang khỏe mạnh cũng...

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trinhphuongminh Xem bài viết
    Tháng trước đứa em gái mình cũng nhổ răng khôn ở viện rhm tw do bs Phan Văn Việt nhổ. Nó cũng sưng đau mất mấy hôm nhưng về nhà kể chuyện đi nhổ răng mà cả nhà được trận cười lăn cười bò các mẹ ạ! Em mình kể 9h đc y tá dẫn lên ghế nằm chờ nhưng mãi đến gần 10h khi e nó đang thiu thiu ngủ thì nghe tiếng loạt xoạt, hóa ra bs Việt đang mở hộp bánh qui ra ăn. Em nó đã bất ngờ nhưng sau đấy còn trố mắt ngạc nhiên hơn khi anh bs Việt này mở ngăn kéo lấy gạo ra vo rồi cắm cơm ngay trên bàn làm việc a ý! Lúc làm xong thì cơm sôi thơm phức ah!
    Cũng may anh bs này tay nghề tốt chứ ko thì...
    Em mình còn cái răng khôn bên kia sắp tới lên nhổ tiếp. Nếu có chuyện hay thì mình sẽ lại chia sẻ với các mẹ tiếp!
    =))
    Đến hẹn lại lên. Tuần rồi, 2 chị em mình lại lên viện Răng TW gặp BS Phan Văn Việt để nhổ nốt 2 chiếc răng khôn còn lại. Lần này em minh cũng vẫn phải lên ghế nằm chờ cả tiếng đồng hồ mới được nhổ. Nhưng nó kể là trong lúc nằm chờ nó ngó nghiêng tìm nồi cơm điện của BS Việt đâu nhưng không thấy nữa, chắc bị tịch thu rồi. Làm nó cứ bứt rứt mãi.
    Còn anh bs làm vẫn như lần trước, nhẹ nhàng từ từ; và cũng tà lưa tán tỉnh pha trò chán mới bắt đầu làm. Về sưng đau mất 5 hôm, phải ăn cháo 3 hôm liền làm nó gày rộc hẳn đi. Thôi thì cũng xong 4 răng khôn rồi, giờ yên tâm không sợ sưng đau nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)