SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Răng khôn mọc lệch, có nên nhổ răng khôn không?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 255K Lượt đọc
  • 1.02K Trả lời

64 Người đang theo dõi

• 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các anh chị
    Hôm vừa rồi em đi lấy cao răng thì được bác sỹ bảo răng khôn (răng thứ 8) bị mọc vuông góc, cần phải nhổ để tránh làm ảnh hưởng đến răng số 7. Răng thứ 8 này của em mới nhú chừng khoảng 2mm thôi.
    Tuy nhiên khi em hỏi một số người khác thì mọi người khuyên là không nên nhổ vì nhổ răng khôn rất đau và nguy hiểm. Mọi người còn bảo là răng mọc là theo quy luật. nếu nó mọc xiên mà bị vướng răng khác thì nó tự đổi hướng để nhú lên. Đại loại thế.
    Có anh chị nào đã từng bị trường hợp như em làm ơn cho em lời khuyên có nên nhổ răng khôn này không.
    Em xin cảm ơn các anh chị
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• có cần nhổ răng khôn không?

Bác sĩ ơi cho em hỏi, em đang mọc răng khôn hàm trên, mà thấy có vẻ răng mọc không được thẳng hàng lắm, mà em nghe nói, răng khôn mà mọc không thẳng là phải đi nhổ. huhuu, bác sĩ cho em lời khuyên với. Em sợ nhổ răng lắm ạh.

• Cách trị mất ngủ không cần dùng thuốc

Ngày nay, những người trẻ cũng hay mắc chứng bệnh mất ngủ. Mất ngủ không những làm ảnh hưởng đến...

• Có nên nhổ răng cấm

Bé gái nhà mình năm nay 8 tuổi, do không chăm sóc răng miệng thường xuyên nên hiện nay bé đã hư 4 răng cấm, thưa bác sĩ nếu bây giờ nhổ răng cho bé được không? bé đã trám nhưng bị tróc Người gửi: linhl....@yahoo.com

• Lợi ích từ rau hẹ

Có ai thích ăn hẹ giống em không? Mỗi khi ăn hủ tíu, gỏi cuốn hay món gì có hẹ là em lúc nào cũng...

• Gelatine trong sữa chua.

Đa số các hãng sữa khi có thêm dòng sản phẩm sữa chua, yaua thì trong thành phần đều có thêm...

• 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_cuc_vang
    Chào các anh chị
    Hôm vừa rồi em đi lấy cao răng thì được bác sỹ bảo răng khôn (răng thứ 8) bị mọc vuông góc, cần phải nhổ để tránh làm ảnh hưởng đến răng số 7. Răng thứ 8 này của em mới nhú chừng khoảng 2mm thôi.
    Tuy nhiên khi em hỏi một số người khác thì mọi người khuyên là không nên nhổ vì nhổ răng khôn rất đau và nguy hiểm. Mọi người còn bảo là răng mọc là theo quy luật. nếu nó mọc xiên mà bị vướng răng khác thì nó tự đổi hướng để nhú lên. Đại loại thế.
    Có anh chị nào đã từng bị trường hợp như em làm ơn cho em lời khuyên có nên nhổ răng khôn này không.
    Em xin cảm ơn các anh chị
    Mình vừa nhổ 2 cái xong đây. 1 cái thì đau, 1 cái thì không. Nói chung phải vững vàng lắm mới nhổ được răng còn đang tốt, vì nó rất chắc. Bây giờ thì mình đã ổn rồi. Nếu không nhổ răng đó, là nó làm vỡ răng hàm bên cạnh đi đấy bạn ạ. Vì sợ hỏng hết răng nên mình mới quyết định nhổ đấy. Nhổ xong cả 2 cái rồi mà BMC vẫn chưa biết (vì các cụ không cho nhổ mà).

Cái mọc vuông góc thế khó chịu lắm, sau này nó còn đau cơ, vì không đủ chỗ để mọc, khi nó chen chân với răng hàm, nó có thể làm răng hàm bị viêm.
    Mình thì coi như là mình nhẹ nợ với cái răng rồi.

Nên theo tư vấn của nhiều BS Nha khoa bạn ạ, còn mình đi khám khoảng 4 BS thì ai cũng khuyên nhổ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn chị đã cho lời khuyên. Tuần này em sẽ đi nhổ nó ạ
    • 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Quên mất, bạn phải đến BS khám đã, rồi uống thuốc K/sinh và chống viêm từ 1-3 hôm rồi mới nhổ được.

Nhớ phải chuẩn bị tinh thần và có người thân đi cùng, vì sợ rằng sau khi nhổ sẽ bị choáng.
    • 662 Bài viết

• 972 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Carling
    Quên mất, bạn phải đến BS khám đã, rồi uống thuốc K/sinh và chống viêm từ 1-3 hôm rồi mới nhổ được.

Nhớ phải chuẩn bị tinh thần và có người thân đi cùng, vì sợ rằng sau khi nhổ sẽ bị choáng.
    Bạn ơi bạn nhổ răng ở đâu vậy? mình cũng trong tình trạng BS bảo phải đi nhổ răng khôn vì nó mọc nghiêng hẳn ra làm ảnh hưởng đến các răng khác. Nhưng bây giờ vẫn đang sợ chưa dám đi nhổ, sợ đủ thứ: sợ đau, sợ chết... hì hì... Mãi mà vẫn chưa tìm được chỗ nào thấy tin tưởng cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MINHNHUNG
    Bạn ơi bạn nhổ răng ở đâu vậy? mình cũng trong tình trạng BS bảo phải đi nhổ răng khôn vì nó mọc nghiêng hẳn ra làm ảnh hưởng đến các răng khác. Nhưng bây giờ vẫn đang sợ chưa dám đi nhổ, sợ đủ thứ: sợ đau, sợ chết... hì hì... Mãi mà vẫn chưa tìm được chỗ nào thấy tin tưởng cả.
    Em nhổ răng ở BS Mạnh, Minh Khai, địa chỉ thế nào em chẳng nhớ nữa. Nhưng em có số ĐT: 0913.537831. Ở cái PK này, có mỗi BS Mạnh là được thôi. Với lại PK cũng tương đối nhỏ, em trộm vía đến nay đã ổn rồi.

Chết thì chẳng chết nhưng sợ sống nhăn sống nhở ấy chứ bác.
    • 54 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mổ xong rồi nhớ ăn uống và giữ gìn SK hoacucvang nhé. Nhổ răng khôn hại người lắm đấy! . Chúc bạn mạnh khoẻ!
    yêu 2 bố con nhất trên đời!!!!!!!!!!!!!
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Huhu. Cuối cùng em cũng đã nhổ xong cái răng khôn. Đau kinh khủng các bác ạ. Em đau mất đúng 1 tuần, giờ vẫn còn đau lắm. Một tuần sau khi nhổ, Em vừa phải uống thuốc kháng sinh vừa phải uống kèm thuốc giảm đau Effe gì đó. Chán ơi là chán. Vừa đau, vừa mệt vừa chẳng làm được việc gì.
    Bác nào phải nhổ răng khôn thì nhớ chuẩn bị tinh thần nhé.
    Cảm ơn các bác nhé
    • 679 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Huhu. Cuối cùng em cũng đã nhổ xong cái răng khôn. Đau kinh khủng các bác ạ. Em đau mất đúng 1 tuần, giờ vẫn còn đau lắm. Một tuần sau khi nhổ, Em vừa phải uống thuốc kháng sinh vừa phải uống kèm thuốc giảm đau Effe gì đó. Chán ơi là chán. Vừa đau, vừa mệt vừa chẳng làm được việc gì.
    Bác nào phải nhổ răng khôn thì nhớ chuẩn bị tinh thần nhé.
    Cảm ơn các bác nhé
    Ghê quá, có nên nhổ không các bạn, mình đi khám BS bảo có 3 cái răng khôn, 1 cái phải nhổ ngay vì chèn ngang vào răng bên cạnh sẽ gây sâu răng sau này. 1 cái phải chụp mới biết nên mổ (chứ ko phải nhổ 1 cách đơn giản được?) như thế nào
    Khiếp quá có lẽ ảnh hưởng đến thần kinh lắm đây. Sao BS nào cũng khuyên nhổ vậy, BS ít việc hay sao ấy
    • 397 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaSapNho
    Ghê quá, có nên nhổ không các bạn, mình đi khám BS bảo có 3 cái răng khôn, 1 cái phải nhổ ngay vì chèn ngang vào răng bên cạnh sẽ gây sâu răng sau này. 1 cái phải chụp mới biết nên mổ (chứ ko phải nhổ 1 cách đơn giản được?) như thế nào
    Khiếp quá có lẽ ảnh hưởng đến thần kinh lắm đây. Sao BS nào cũng khuyên nhổ vậy, BS ít việc hay sao ấy
    Em ơi ko sao đâu. Chị cũng mới nhổ 4 chiếc 1 lúc cách đây 1 tháng. Trước khi nhổ phải chụp X-ray. Chỉ đau vài ngày cùng lắm là 1 tuần thôi. Em có thể uống KS kèm thuốc giảm đau. Ngày thứ hai, thứ 3 sẽ bị sưng đấy. Ngay khi nhổ xong em nên chườm đá lạnh liên tục khoảng 15 phút mỗi lần . Đến ngày thứ hai thì chườm nước ấm là ok thôi. Chị ko uống thuốc giảm đau vì đang cho con bú mà cũng thấy bt thôi. Sau 1 tuần là ăn uống bt nhưng vẫn phải làm sạch chỗ vết thương sợ thức ăn bám vào đó. Chúc em khoẻ.
    • 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình nhổ xong phải xúc miệng liên tục, cứ mỗi ngày hết 1 chai nước xúc miệng mà ng ta bán.

Nên xúc miệng nthế cho không bị nhiễm trùng, mà vết thg lại nhanh liền.
    • 139 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meChipCam
    Em ơi ko sao đâu. Chị cũng mới nhổ 4 chiếc 1 lúc cách đây 1 tháng. Trước khi nhổ phải chụp X-ray. Chỉ đau vài ngày cùng lắm là 1 tuần thôi. Em có thể uống KS kèm thuốc giảm đau. Ngày thứ hai, thứ 3 sẽ bị sưng đấy. Ngay khi nhổ xong em nên chườm đá lạnh liên tục khoảng 15 phút mỗi lần . Đến ngày thứ hai thì chườm nước ấm là ok thôi. Chị ko uống thuốc giảm đau vì đang cho con bú mà cũng thấy bt thôi. Sau 1 tuần là ăn uống bt nhưng vẫn phải làm sạch chỗ vết thương sợ thức ăn bám vào đó. Chúc em khoẻ.

Các chị ơi, em cũng có 4 cái mọc lệch mà cái nào cũng bị sâu miệng hôi lắm em cũng muốn nhổ nhưng sợ,. Giờ em đang có bầu chắc đợi sinh song thì nhổ, các chị có kinh nghiệm gì chỉ cho em với nhé, chư em thấy mọi người dọa kinh lắm.
    • 2,520 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancyle
    Các chị ơi, em cũng có 4 cái mọc lệch mà cái nào cũng bị sâu miệng hôi lắm em cũng muốn nhổ nhưng sợ,. Giờ em đang có bầu chắc đợi sinh song thì nhổ, các chị có kinh nghiệm gì chỉ cho em với nhé, chư em thấy mọi người dọa kinh lắm.
    Có bầu cấm nhổ răng nhé, mà chả bác sĩ nào cho nhổ răng lúc có bầu đâu bác ạ vì có thể gây sảy thai đấy. Hồi tớ bầu cũng phát hiện ra 4 cái răng ngu mọc lệch nhưng bác sĩ cũng bảo phải đợi sinh xong mới nhổ. Giờ con tớ 19 tháng tớ vừa nhổ 2 cái tuần trước và 2 cái nữa phải chờ 1 tháng sau mới nhổ. 2 cái răng mọc xiên trong hàm không mọc ra được vì hết chỗ hihih khi nhổ phải rạch lợi khoan lỗ ở răng kéo ra rồi khâu lại sau 2 tuần mới rút chỉ. Túm lại là nhổ không đau vì có thuốc tê nhưng lúc hết thuốc thì kinh dị lắm, mặt lệch hẳn 1 bên và ăn uống khó khăn 3 ngày đầu. Tuy nhiên cứ đau thì uống thuốc là đỡ nên sau 1 tuần ổn rồi.

Bác sĩ bảo răng khôn mọc lệch bắt buoocj phải nhổ không sẽ làm hỏng cả bộ nhá. Các bác có chung tình trạng tớ nghĩ nên nhổ tránh ảnh hưởng lâu dài về sau vì thực ra tớ chả đau chả làm sao răng lợi nhưng nghe bác sĩ giải thích rất có lý. Giờ tớ mong nhổ nốt 2 cái của nợ kia đi cho rảnh khỏi phải lo nghĩ. Tớ thấy từ lúc nhổ răng mắt bên trái phía răng bị nhổ có hiện tượng giật giật nhưng bác sĩ bảo bình thường vì răng lwoij có liên qian cả hệ thân kinh mặt. Thế nên rất quan trọng là tìm nha sĩ tốt giỏi để yên tâm tránh rủi ro.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Coco; 27/09/2006 vào lúc 06:36 PM.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 810 Bài viết

• 1,194 Được cảm ơn

Xin hỏi cả nhà có ai bị răng khôn mọc lệch phải nhổ chư ạ? Mình có 2 răng khôn, hồi đi khám sức khỏe bs bảo phai nhổ nhưng mình thấy ko làm sao nên ko nhổ, bây giờ tự nhiên nó đau quá, nghĩ đến nhổ thấy sợ quá. Ai có kinh nghiệm gì về vụ này tư vấn giúp mình mới, bây giờ mà đến bs thì chắc chắn bị nhổ rồi:Sad:
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeMoc Xem bài viết
    Xin hỏi cả nhà có ai bị răng khôn mọc lệch phải nhổ chư ạ? Mình có 2 răng khôn, hồi đi khám sức khỏe bs bảo phai nhổ nhưng mình thấy ko làm sao nên ko nhổ, bây giờ tự nhiên nó đau quá, nghĩ đến nhổ thấy sợ quá. Ai có kinh nghiệm gì về vụ này tư vấn giúp mình mới, bây giờ mà đến bs thì chắc chắn bị nhổ rồi:Sad:
    Chi à
    Em cũng bị mọc 2 cái răng khôn trong cùng của răng hàm đấy, cũng bị lệch nhé, mà chị biết không khoảng 2 năm rồi mà nó chỉ lên mỗi lần 1 tí xíu à, đau kinh khủng, hôm trước em ra hàng răng hàm mặt để hàn cái răng khác, bs kiểm tra cái răng khôn đó cho em thì bảo là nên nhổ đi, nhưng em nghĩ bây giờ mà nhổ thì chết à( e vốn rất sợ đau), em cứ kệ thôi, Vậy nên theo em thì chị cứ kệ nó, chỉ nên nhổ răng khi nào răng đó bị hỏng, tàn phế rồi chứ cái răng cái tóc là góc con người mà, hìhì. Khi nào đau quá thì chị em ta an ủi cho nhau nhé.
    Chúc chị buổi sáng tốt lành
    • 1,460 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeMoc Xem bài viết
    Có em, bây giờ e chẳng còn răng nào mà khôn nữa:Crying: . 2 lần răng mọc đều lệch đều phải nhổ (1 lần nhổ, 1 lần tiểu phẫu vì mọc ngang phè), đau nhức lắm, về nhà nó sưng lên hàm cứng ngắc ko cử động đc, khóc ko nổi lun. Đau mất mấy ngày luôn:Crying: :Crying: :Crying: .
    Nhưng phải nhổ bác ah, ko nó ảnh hưởng gì gì đó (lâu quá quên rồi). Chúc bác vượt qua nỗi đau:cool:

• 810 Bài viết

• 1,194 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn trả lời nhé, chắc tớ sẽ sống chung với nỗi đau này thêm 1 vài ngày nữa kết hợp uống kháng sinh, nếu ko chịu nổi tớ sẽ đi bs, hic
    Cho tớ hỏi bạn Nacoi là bạn đau nhức mấy ngày sau khi nhổ răng hay là trước khi nhổ, lúc nhổ có đau không? Hiện giờ cái lợi xung quanh răng tớ sưng vù, khó chịu lắm cơ.
    • 1,021 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Phải nhổ các bạn ơi. Nếu k mấy ngày lại đau một lần k chịu nổi đâu. Đấy là kinh nghiệm của em gái mình. Mới đầu sợ đau k dám nhổ. Sau đó mấy hôm lại bị đau đành đi nhổ. Đau mất khoảng 3 hôm. Bây giờ thoải mái k sợ đau. Nhổ răng khôn k mất khôn đâu mà sợ. hehehe...
    • 269 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Tốt nhất là nên nhổ đi vì răng mọc lệch hoặc mọc ngầm sẽ đâm dần vào chân răng bên cạnh, gây vỡ răng hoặc tổn thương các dây chằng xung quanh răng nguy hiểm lắm.
    Như tớ chẳng hạn, không hề thấy đau chỗ răng số 8, không thấy nó nhú lên tẹo nào, nhưng rất hay bị viêm lợi ở các răng khác. Tớ đi chữa khắp nơi mà không khỏi, các BS cứ giải thích là viêm nha chu với vệ sinh răng kém.v.v. Ngán cảnh hầu như tháng nào cũng phải đến nha sĩ (khoảng nửa năm), tớ mới đề nghị cho chụp phim, hóa ra 3/4 số răng khôn bị mọc ngầm. Tớ đi nhổ ở Viện RHM, 2 cái 1 lần, trong vòng 2 tháng giải quyết xong hết cả 4 cái. Kể ra thì cũng hơi mất thì giờ vì sau khi nhổ phải ở nhà 1 tuần, không đau lắm nhưng mặt mũi biến dạng không thể tưởng tượng nổi, qua gần 1 tháng mới hết sưng mặt! Nhưng bù lại từ lúc giải quyết xong mấy cái răng "dại" đó, bệnh nha chu cũng hết tiệt.
    Yoga vì sức khoẻ và hạnh phúc!­
    • 269 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mà hình như lúc đang viêm, BS thường không cho nhổ ngay. Phải uống KS cho hết viêm, sau đó mới nhổ. Mà khi hết viêm rồi, chẳng mấy ai muốn đến gặp nha sĩ nữa!
    Yoga vì sức khoẻ và hạnh phúc!­