• 0 Lượt chia sẻ
  • 121K Lượt đọc
  • 571 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em bị bệnh ra mồ hôi chân tay rất nhiều, gây bất tiện trong giao tiếp, làm việc. Các bố, các mẹ có ai biết hoặc có kinh nghiệm trong điều trị bệnh này giúp em với ạ! Em cảm ơn nhiều nhiều
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 328 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

minh cung bi nhu vay day,kho lam ma ko biết lam cách nao.
    phương
    • 159 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanphuonghungyen
    minh cung bi nhu vay day,kho lam ma ko biết lam cách nao.
    Mình nghe nói ở bệnh viện Nội tiết, phố Thái thịnh rẽ vào chữa được bệnh này. Bác sỹ chích vào đâu đó tren cơ thể thế là hết luôn không còn tẹo mồ hôi nào nữa.
    • 36 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hiện nay, có rất nhiều người bị ra mồ hôi ở lòng bàn tay, mình cũng vậy. Vì khó chịu với cảm giác lạnh, ẩm ướt và mặc cảm khi bắt tay hay cầm chung vật gì với người khác, mình tìm hiểu và đi cắt hạch thần kinh giao cảm. Mình đến BV Bình Dân(Tp. HCM), vì thấy báo chí nói nhiều đến kinh nghiệm cắt hạch thần kinh giao cảm bằng phương pháp nội soi ở đây. Hôm nay mình đến, mai mình được mổ nội soi(mổ ở 2 bên nách). Ngày hôm sau là mình xuất viện. Nhưng kết quả là gì các mẹ biết ko? Hết mồ hôi ở lòng bàn tay, nhưng mồ hôi lại ra rất nhiều ở những chỗ trước đây mình ko hề ra mồ hôi: ngực, mông, khuỷu tay, khuỷu chân, lòng bàn chân và đặc biệt là...nách! Nách mình lúc nào cũng ướt sũng như là có cái khăn ướt ở ngay trong nách vậy. Mình hỏi BS mổ cho mình thì ông ấy cam đoan là nó sẽ hết sau 6 tháng, nhưng đến nay là 9 tháng rồi mà nách mình vẫn ...ướt. Những chỗ khác trên cơ thể thì có bớt ra mồ hôi hơn so với lúc mới mổ, riêng nách thì ko. Bây giờ mình còn mặc cảm hơn cả hồi mình bị mồ hôi tay nữa. Mình có hỏi các BS ở nước ngoài thì họ nói là "Sao lại mổ thẩm mỹ ở Việt Nam?"..
    Vì vậy mình khuyên các mẹ có ý định cắt hạch thần kinh giao cảm để hết ra mồ hôi tay, chân, lưng...thì nên stop ngay. Hãy hài lòng với cơ thể mình, đừng để như mình..hix.hix..Nhân đây mình hỏi xem có mẹ nào có cách làm giảm ra mồ hôi nách ko, bày cho mình với! Mình đã dùng các loại ngăn tiết mồ hôi nhưng mà ko có hiệu quả gì sất!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

di cát hách nách do ban, hinh nhu la 2tr, sau do hét han mo hoi lươn
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mùa hè rồi nên tay ,chân em tiết mồ hôi ra nhiều ,nhất là tay í ,lúc nào quên nó đi thì ko ra đâu nhưng tự dưng để ý đến thì y như rằng ra liền ,lúc viết hay căng thẳng , lo lắng về cái j` đó thì ra lại càng nhiều hơn em chỉ lo lúc nào phải bắt tay ng` khác mà tay mình ướt như thế thì có mà đào hố chết luôn còn j` chị nào có kinh nghiệm trị bệnh nì thì giúp em với >"< .Em nghe nói ở BV Việt fap' có chữa nhưng mà mắc quá, tiền triệu chịu sao thấu ,ko biết ở ngoài có loại gel or j` đó để làm giảm đi lượng mồ hôi thừa nì ko ,ai biết thì chỉ cho em nhé

cám ơn nhìu ^___^
    lẬt đẬt !
    • 382 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mũm mĩm Xem bài viết
    Mùa hè rồi nên tay ,chân em tiết mồ hôi ra nhiều ,nhất là tay í ,lúc nào quên nó đi thì ko ra đâu nhưng tự dưng để ý đến thì y như rằng ra liền ,lúc viết hay căng thẳng , lo lắng về cái j` đó thì ra lại càng nhiều hơn em chỉ lo lúc nào phải bắt tay ng` khác mà tay mình ướt như thế thì có mà đào hố chết luôn còn j` chị nào có kinh nghiệm trị bệnh nì thì giúp em với >"< .Em nghe nói ở BV Việt fap' có chữa nhưng mà mắc quá, tiền triệu chịu sao thấu ,ko biết ở ngoài có loại gel or j` đó để làm giảm đi lượng mồ hôi thừa nì ko ,ai biết thì chỉ cho em nhé

cám ơn nhìu ^___^
    Mình cũng bị như vậy đấy, nhưng ra nhìu lắm, ròng ròng cơ. Mình đi mổ nội soi, cắt hạch giao cảm ở Bệnh viện Bạch Mai. Bây giờ tay ko còn ra mồ hôi nữa (mình để ko, nó cũng nhỏ thành giọt xuống bàn ấy, giấy viết thì mủn hết, khổ lắm). Tuy nhiên, chỉ có thể chọn hết ở tay, hoặc ở chân, ko thể làm cả hai (vì mồ hôi cũng phải có chỗ thoát ra chứ). Giá cả thì mình ko còn rõ (mình làm cách đây 4 năm, ko có BHYT là 2triệu, ko phải bồi dưỡng bác sĩ). Nếu có BHYT chắc chưa đến 1 triệu.
    Chúc bạn nhanh chóng khỏi cái bệnh đáng ghét này. Nó ko nguy hiểm tính mạng, nhưng đúng là gây nhiều khó chịu trong cuộc sống lắm.
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em ko bị chảy ròng ròng nhưng cũng rất rất rất chi là khó chịu ,bực mình lắm ,mới cầm cái bút là đã thấy ướt rồi , em tìm hiểu ở 1 số bài báo thì có thấy nói mấy cách mổ (chắc cũng như chị thôi) nhưng vì em sợ dao kéo động vào ng` ,ko phải sợ mà là cực cực sợ luôn í nên em mới chú ý đến 1 bài báo nói là ở BV Việt fap' có phương pháp ko cần mổ mà chỉ cần ngâm vào dung dịch có dòng điện chạy qua (chi tiết nì ko chắc đúng nhé ,có thể em nhớ sai j` đó) thấy rất hay ,ko biết có chị nào nghe qua về cái này chưa?
    lẬt đẬt !
    • 486 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

em ko bị chảy ròng ròng nhưng cũng rất rất rất chi là khó chịu ,bực mình lắm ,mới cầm cái bút là đã thấy ướt rồi , em tìm hiểu ở 1 số bài báo thì có thấy nói mấy cách mổ (chắc cũng như chị thôi) nhưng vì em sợ dao kéo động vào ng` ,ko phải sợ mà là cực cực sợ luôn í nên em mới chú ý đến 1 bài báo nói là ở BV Việt fap' có phương pháp ko cần mổ mà chỉ cần ngâm vào dung dịch có dòng điện chạy qua (chi tiết nì ko chắc đúng nhé ,có thể em nhớ sai j` đó) thấy rất hay ,ko biết có chị nào nghe qua về cái này chưa?
    Tớ đã hỏi rồi nhé, cùng cảnh ngộ với ấy mà, đại khái là họ sẽ cho mình ngâm tay chân trong một dung dịch có ion điện chạy qua, một đợt chữa trị là từ 15 - 20 lần ngâm như vậy, mỗi lần ngâm là 20usd. Nếu bạn muốn biết thêm chi tiết thì gọi thẳng đến VF và xin xếp lịch hẹn khám cụ thể. Nhưng cái mình quan tâm nhất là sẽ khỏi hẳn hay khỏi trong bao lâu, nếu khỏi hẳn thì quá tốt và chi phí cũng ko đắt lắm. Nhưng nếu chỉ được 1 thời gian thì lại phải suy nghĩ.
    Da em trắng anh chẳng cần ánh sáng - Tóc em mềm anh chẳng thiết mùa xuân
    • 382 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Việc mổ nội soi này ko nguy hiểm gì đâu. Bác sĩ hỏi mình 2 câu mình thì mình chẳng bít gì nữa. Lúc sau tỉnh dậy, đã thấy xong rùi.
    Nói chung, bạn cứ tham khảo thêm. Nhưng mà cái vụ thấy ngâm dung dịch thì mình thấy hơi kỳ. Rõ ràng bị mồ hôi là do hạch giao cảm, ngâm dung dịch mà khỏi hẳn thì ko hỉu cơ chế là như thế nào? Có lẽ tốt nhất là đến tận nơi hỏi vậy. Mình cũng hy vọng nếu có cách ngâm dung dịch mà khỏi thì tốt quá. Vì bây giờ chân mình vẫn ra mồ hôi, vẫn còn bất tiện lắm. Nếu có thông tin mơi thì bạn báo cho mình với nhé. Thanks
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thôi chết ,bây giờ mới vào đc topic này >"<
    đứa bạn của con bạn em cũng bị ra mồ hôi ,nó ko đi ngâm dung dịch mà nó cũng mổ xẻ cắt 1 dây thần kinh nào đó chắc là cũng kiểu như chị í ,cuối cùng nó ko bị ra mồ hôi tay nữa thay vào đó là nó bị ra ở phần lưng chị ạ ,như là tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa í

p/s :chị cắt rồi mà vẫn ra hả chị ? ko triệt để đc ah ?
    lẬt đẬt !
    • 92 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh giống các bạn và đã đi cắt hạch giao cảm ở Xanh Pôn. Bây giờ thì tay hầu như khô, nhưng bàn chân lại ra nhiều hơn. Khổ thế đấy. Nhưng thôi, khô được cái tay đã tốt rồi. Nhưng theo mình, nếu bạn muốn cắt hạch giao cảm nên vào BV Bạch Mai. Bác sĩ tốt hơn mà tranh thiết bị cũng hiện đại hơn. Chi phí như nhau thôi. Mình mổ ở Xanh Pôn vì BHYT ở đó, bây giờ chịu 4 vết sẹo to đùng ở ngay phần ngực. Xấu kinh khủng. Chắc ít lâu nữa mình phải đi là chứ để thế này thì mất thẩm mỹ lắm. Anh trai mình mổ ở Bạch Mai, thì chỉ có sẹo trắng mờ, chạy dọc phần sườn thôi. Hầu như không thấy. Mổ ở Xanh Pôn, toàn bộ chi phí là nằm dịch vụ+bồi dưỡng bác sĩ+viện phí (dù đã có BH) tất cả hết 2,2t. Mà ở Bạch Mai thì bạn chỉ mất khoảng 2,5-3 t (Không bảo hiểm). theo mình, chỉ có mỗi cách mổ hạch giao cảm là hết được mồ hôi tay thôi. Không còn con đường nào khác đâu, bạn ạ.
    • 116 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

chào các mẹ!em cũng bị y chang như thế đấy.Hic,cứ tưởng có mỗi mình chịu khổ như vậy ,ai dè....:Smiling:.Em cũng muốn tống khứ nó đi bằng cách cắt hạch thần kinh giao cảm nhưng lần trc đọc vụ có chú bị die do sốc thuốc gây mê nên em choáng.Các mẹ mổ rồi cho em hỏi nếu hết mồ hôi ở tay mà lại bị ở chân thì làm thế nào?khác gì tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa đâu nhỉ?nhưng thật sự tay chân thế này,chẳng thấy tự tin tí nào các mẹ nhỉ?:Smiling:
    • 824 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Mùa hè em bị ra mồ hôi chân tay khó chịu lắm, và rất mặc cảm khi tiếp xúc với người khác. Em đi ngâm iono ở bệnh viện Việt Pháp cũng đỡ dc 70% rồi n mùa hè cứ ko đi ngâm duy trì 1-2 tuần 1 lần thì lại bị tăng lên, mà tốn thời gian lắm ạ. Mà lại ngâm chân tay mình trong dung dịch ion và nối với dòng điện tối thiểu là 10 mili ampe (em đã tăng dòng điện ngâm ở chân lên đến 27 mili ampe rồi hay sao ấy :Sad: thấy bảo là càng cao càng tốt hay sao ấy => mệt vẫn phải cố hic hic :Sigh: ) - mà nếu bị sứt tay ra là đau điếng - sợ quá => ác mộng khi mỗi lần đi ngâm (nó có cái bôi vào các vết sứt cho mình đỡ bị đau n mà bôi cái mỡ đấy vào em lại cứ có cảm giác ra mồ hôi nên em ko thích bôi - đau cũng cố mà chịu hic hic :Sigh: ). Chắc em iếu tim hay sao ý, cứ mỗi lần đi ngâm về là người run run, mệt phờ, sợ hãi, à chân tay mình còn bị đỏ au lên nữa chứ. chẹp chẹp chán quá cơ chắc phải đi ngâm đến lúc chít mất.
    Anh chị nào có bài thuốc khác thì giúp em mới ạ?????????:Crying:
    • 838 Bài viết

• 3,187 Được cảm ơn

Bác dám làm thế này không:
    Chữa đổ mồ hôi tay bằng cách cắt hạch giao cảm

So với việc dùng thuốc hoặc tiêm nước nóng vào hạch giao cảm, phương pháp này đem lại hiệu quả cao và chắc chắn hơn, tránh được nhiều tác dụng phụ. Gần đây, việc áp dụng kỹ thuật nội soi đã làm tăng tính ưu việt của phẫu thuật cắt hạch, do rút ngắn được thời gian hồi phục, giảm biến chứng

Bệnh đổ mồ hôi tay do tình trạng cường giao cảm gây nên. Trước đây, bệnh được điều trị nội khoa hoặc diệt hạch. Dược phẩm thường dùng là các thuốc ức chế giao cảm, thuốc làm giãn mạch ngoại vi và thuốc ức chế kênh canxi... Chúng có hiệu quả rất thấp, lại có nhiều tác dụng phụ gây khó chịu. Còn trong phương pháp diệt hạch, các bác sĩ tiêm nước nóng vào hạch thần kinh giao cảm của bệnh nhân trong một thời gian dài để diệt các sợi giao cảm. Cách này cho kết quả khá tốt nhưng có thể khiến các tổ chức xung quanh hạch bị tổn thương nếu không kiểm soát được mức độ lan rộng của nhiệt.

Gần đây, các nước đều áp dụng rộng rãi kỹ thuật điều trị tăng tiết mồ hôi bằng cách cắt hạch giao cảm. Các hạch ngực 2 và 3 chi phối việc bài tiết mồ hôi của bàn và cánh tay, do đó chỉ cần cắt hai hạch này là bệnh khỏi. Trước năm 1988, việc cắt được thực hiện qua phẫu thuật mở lồng ngực. Ca mổ rất phức tạp và kéo dài (trên 2 giờ), bệnh nhân đau nhiều sau phẫu thuật và phải nằm viện khá lâu.

Ngày nay, hầu hết các nước đều sử dụng kỹ thuật nội soi trong cắt hạch giao cảm (tại Việt Nam, nhiều cơ sở y tế cũng đã thực hiện phương pháp này như Bệnh viện Nhân dân Gia Định TP HCM, Bệnh viện Bạch Mai Hà Nội). Ca mổ chỉ diễn ra trong 30 phút, bác sĩ tiếp cận khoang lồng ngực qua hai lỗ rất nhỏ (vì vậy sau 2 tháng, vết sẹo hầu như biến mất). Do diện tích xâm nhập rất nhỏ nên các tổ chức xung quanh hạch không bị tổn thương, bệnh nhân rút ngắn được thời gian nằm viện.

Tuy nhiên, trong điều trị, một số biến chứng có thể xảy ra như: tràn khí màng phổi (2,7%), tràn khí dưới da (2%), tràn máu màng phổi (0,1%-1%), xẹp một phân thùy phổi (0,4%). Một số bệnh nhân bị đau trong 3 tháng đầu sau mổ, còn gọi là đau giao cảm (đau ở vai và mặt ngoài cánh tay do tăng tính nhạy cảm ở da vùng không cắt thần kinh giao cảm). Ngoài ra, sau khi mổ cắt hạch, 20% bệnh nhân có biểu hiện ra mồ hôi bù trừ tại những vị trí khác như nách, thân mình, mông.

Phương pháp mổ cắt hạch không nên áp dụng cho những người bị dày dính màng phổi, người không chịu được phương pháp gây mê bằng thông khí chọn lọc một bên phổi, bệnh nhân rối loạn đông máu và nhồi máu cơ tim.

TS Nguyễn Hoài Nam, Người Lao Động

Nếu bác thích thì đọc thêm cái này nhé:

http://songkhoe.crctvn.org/forums/vi...c0e7c9261a31f2
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 824 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

OngBoTuongLai ơi, trc tết em cũng quyết định đi mổ nội soi roài n sau khi lang thang tìm hiểu lại nhìn và tóm đc cái ảnh bác sỹ đang mổ nội soi cho một bệnh nhân => một nỗi ám ảnh kinh hoàng => thà chít chứ không chịu hy sinh. Em thấy mình liều mạng để thu đc cái tí ti nên ta ko nên làm (khỏi bệnh trừ đi những biến chứng trừ đi cái mạo hiểm trừ đi một số cái nữa nên em choa nóa là cái tí ti híc híc). Thấy họ quảng cáo là có loại têm vào bàn tay 6 tháng tiêm 1 lần hình như là hơn 1.000 USD hay sao ý em thấy tiền đô mà lại nghìn nữa nên lại cũng đành lắc đầu chờ sale off . À lại còn vụ em gì đi cắt hạch giao cảm ở bệnh viên E sơ sẩy thế nào mà lại ra đi trong lúc gây mê nữa chứ oai em quả là xấu số hic hic
    • 374 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socolalalala Xem bài viết
    OngBoTuongLai ơi, trc tết em cũng quyết định đi mổ nội soi roài n sau khi lang thang tìm hiểu lại nhìn và tóm đc cái ảnh bác sỹ đang mổ nội soi cho một bệnh nhân => một nỗi ám ảnh kinh hoàng => thà chít chứ không chịu hy sinh. Em thấy mình liều mạng để thu đc cái tí ti nên ta ko nên làm (khỏi bệnh trừ đi những biến chứng trừ đi cái mạo hiểm trừ đi một số cái nữa nên em choa nóa là cái tí ti híc híc). Thấy họ quảng cáo là có loại têm vào bàn tay 6 tháng tiêm 1 lần hình như là hơn 1.000 USD hay sao ý em thấy tiền đô mà lại nghìn nữa nên lại cũng đành lắc đầu chờ sale off . À lại còn vụ em gì đi cắt hạch giao cảm ở bệnh viên E sơ sẩy thế nào mà lại ra đi trong lúc gây mê nữa chứ oai em quả là xấu số hic hic
    Đọc bài của bác này mệt quá... Phù.
    • 824 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tun&tũn Xem bài viết
    Đọc bài của bác này mệt quá... Phù.
    hi hi :Smiling: Cóa chấm, cóa phẩy cơ mà nhỉ ! :Smiling:
    • 326 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

hóa ra cũng có người gian nan trong hành trình chữa mồ hôi tay chân như em. Ngày trước còn đi thủy châm của BS gì trong khu TT viện 108 ý, sợ lắm, mỗi lần đi đều bị cho dòng điện chạy qua giật hết cả nảy, còn phải để cái kim (tất nhiên là ngắn thôi) trong vành 1 tuần. Em cũng đi khám ở Việt Pháp rồi nhưng không có thời gian đi chữa. Đang định đi cắt hạch dưng mà nghe thấy có bác hy sinh nên thôi em chịu sống chung với lũ vậy. Bác nào có cách gì hiệu quả mà không ảnh hưởng tính mạng chỉ cho chị em với. Em Đông Tây kết hợp mãi rồi không khỏi.
    • 824 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ech Com Xem bài viết
    hóa ra cũng có người gian nan trong hành trình chữa mồ hôi tay chân như em. Ngày trước còn đi thủy châm của BS gì trong khu TT viện 108 ý, sợ lắm, mỗi lần đi đều bị cho dòng điện chạy qua giật hết cả nảy, còn phải để cái kim (tất nhiên là ngắn thôi) trong vành 1 tuần. Em cũng đi khám ở Việt Pháp rồi nhưng không có thời gian đi chữa. Đang định đi cắt hạch dưng mà nghe thấy có bác hy sinh nên thôi em chịu sống chung với lũ vậy. Bác nào có cách gì hiệu quả mà không ảnh hưởng tính mạng chỉ cho chị em với. Em Đông Tây kết hợp mãi rồi không khỏi.
    Uh thôi chị em mình sống chung với lũ vậy hic hic mệt nhắm cơ. Mua đông thì ko sao mà sao cứ mùa hè thì khốn khổ thế chứ. Chị đi ngâm iono ở Việt Pháp đấy cũng đỡ lắm em ạ phải đỡ tới 70-80% đấy, phức tạp mỗi cái là 1-2 tuần là phải đi ngâm duy trì => tốn thời gian. Nghe nói là ko hại j cả mà cũng không ảnh hưởng j đâu nhé, nhưng với mình mình thấy ảnh hưởng tới tinh thần. Em chữa ở 108 thế nào? Chị Hainhoc đang bảo là bố chị ấy chữa dc đấy để chị uống thử xem sao? Hay hai chị em mình cùng chữa đi. Mà em béo hay gầy? có phải bị bệnh này là người gầy ko nhỉ => vì chị gầy tong teo. :Sad: