SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Quai bị ở người lớn, giúp...với...

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 36K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Anh mình từ hôm qua bị quai bị, thấy ông ấy kêu đau lắm đã được cho thuốc uống nhưng mình vẫn cảm thấy lo lắng lắm vì không biết cần phải kiêng gì cho anh ấy, ăn uống thế nào? Có phải đắp cao k? Bệnh này ở đàn ông nếu k cẩn thận thì mất khả năng sinh con, ông anh mới lấy vợ đc 2 tuần nên mình lo lắm. Các ông bố bà mẹ có kinh nghiệm gì về bệnh này xin chia sẻ cho mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,797 Bài viết

• 6,920 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm còi Xem bài viết
    Anh mình từ hôm qua bị quai bị, thấy ông ấy kêu đau lắm đã được cho thuốc uống nhưng mình vẫn cảm thấy lo lắng lắm vì không biết cần phải kiêng gì cho anh ấy, ăn uống thế nào? Có phải đắp cao k? Bệnh này ở đàn ông nếu k cẩn thận thì mất khả năng sinh con, ông anh mới lấy vợ đc 2 tuần nên mình lo lắm. Các ông bố bà mẹ có kinh nghiệm gì về bệnh này xin chia sẻ cho mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.
    Bệnh này là bệnh lây qua tuyến nước bọt đấy bạn nhé!

Tặng bạn link này khá chi tiêt đấy http://www.suckhoecongdong.com/tai-l...h-quai-bi.html

Mà cái này là phải kiêng nước, kiêng gió thật kĩ đến khi khỏi hẳn đấy, không là ảnh hưởng đến chuyện con cái sau này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunkin Xem bài viết
    Bệnh này là bệnh lây qua tuyến nước bọt đấy bạn nhé!

Tặng bạn link này khá chi tiêt đấy http://www.suckhoecongdong.com/tai-l...h-quai-bi.html

Mà cái này là phải kiêng nước, kiêng gió thật kĩ đến khi khỏi hẳn đấy, không là ảnh hưởng đến chuyện con cái sau này.
    cảm ơn mẹ nó nhiều nha.
    • 58 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Giai nhà em năm nay 25 tuổi thế mà vẫn bị quai bị các mẹ ạ. Hiện giờ thì đã sưng được 6 ngày, lên hết ở 2 bên quai hàm rồi và đang xẹp dần. Nhưng tụi em rất lo có biến chứng sưng tinh hoàn dẫn đến khả năng vô sinh cao. Hiện tại vẫn đang theo dõi thì không thấy có dấu hiệu sưng ở đó.

Vấn đề là:

Trong thời gian này, bọn em có được xxx không hả các mẹ? Nếu có phải kieng, thì kiêng bao lâu?

Các mẹ giúp vc em với nhá.
    • 590 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

trời ạ , em can chị , quai bị tự lành nhưng lây ghê lắm , tuyệt đối kiêng cử đi bạn ạ , đi khám uống hết thuốc rồi lại tái khám , đến khi nào thật sự lành thì thôi .Tiếp xúc với nhau nhớ đeo khẩu trang đấy nhé .
    • 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Hic, em củng đang bị đây. Phải đeo khẩu trang cả ngày :Crying::Crying:. Mà còn có con nhỏ nửa chứ. KO biết có lây cho bé ko. Em lo lắm

Chồng em áo hiệu, em thương
    Chồng người áo vét, xe hơi, em thèmmm!!!
    :Laughing::Laughing::Laughing:
    • 264 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sumj baby Xem bài viết
    Hic, em củng đang bị đây. Phải đeo khẩu trang cả ngày :Crying::Crying:. Mà còn có con nhỏ nửa chứ. KO biết có lây cho bé ko. Em lo lắm
    Phải cách ly con ra bạn ạ không lại khổ thân con, ngày trước mình bị cũng phải cách ly đấy lúc đó con mới được 4-5 tháng thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bệnh này nguy hiểm lắm, nhất là các biến chứng để lại, với giai thì là viêm tinh hoàn, vô sinh, với nữ thì buồng trứng này nọ. Sợ lém! Nhất là phải cách ly tuyệt đối!!!

Giai nhà em giục ồi ồi em đi tiêm các mẹ ạ. Tiêm phòng xong thì chắc là không phải cách ly nũa hihi.

À các mẹ ơi, thế dấu hiệu như thế nào là bit khỏi bênh các mẹ nhỉ, chờ nó xẹp hết xuống là okie phải hông ạ??
    • 486 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

híc, em về quê, ở hải dương ạ, ở đó đang có dịch quai bị. Lên hơn 10 ngày mới phát.
    Em bị sưng má 2 ngày rồi ạ, cứ ngâm ngẩm sốt lúc cao lúc thấp. Đi khám ông bác sĩ gân nhà bảo bệnh này tự khỏi nên ko cho thuốc gì.
    Các mẹ biết chỗ nào chuyên khám bệnh này ở Hà Nội ko, hoặc đông y đắp cao dán gì đó. Hoặc phòng khám nào khám bệnh về đường hô hấp uy tín 1 tí.
    Nhà em ở mạn Lý Nam Đế, Cửa Đông ạ. Các mẹ biết chỗ nào chỉ gấp em với. Em muốn uông thuốc cho nhanh khỏi ạ.
    • 486 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

ko ai đã từng bị rồi tư vấn giùm em ạ. Híc híc. Đau quá. Mặt sưng vù như Susan Boyle rồi này.
    • 300 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

hơ, mình thấy bảo đúng là bệnh quai bị là kiểu viêm tuyến nước bọt do víru, chỉ cần điều trị hạ sốt nếu có, sau đó sẽ tự khỏi.

Tớ biết có trường hợp có đứa trẻ con bị quai bị sưng to lâu ngày đi kiểm tra bác sỹ kê dùng thuốc kháng sinh để điều trị. Nhưng đấy một phần là do mẹ nó bôi đắp thuốc đông y vào nên thành ra bị lở loét thêm ra, mình không rõ là kháng sinh đấy bác sỹ kê điều trị quai bị, hay phòng ngừa vết loét kia nữa. Vì vậy nếu bạn thấy không yên tâm thì tốt nhất nên đi khám, đừng uống hay bôi thuốc lung tung nhé.

Mấy tuần rồi mình cũng có người nhà ở HD lên liên tục, đang thấy đau họng và có một cục nhỏ nhỏ cỡ bằng đầu ngón tay ở mang tai, chưa thấy sốt, liệu có phải quai bị không hả bạn?
    Các cô chú bình chọn cho cháu Bông nhé :Battin ey: Mã số 3754 - 3755 - 3756
    • 2,732 Bài viết

• 2,875 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bapxinh Xem bài viết
    híc, em về quê, ở hải dương ạ, ở đó đang có dịch quai bị. Lên hơn 10 ngày mới phát.
    Em bị sưng má 2 ngày rồi ạ, cứ ngâm ngẩm sốt lúc cao lúc thấp. Đi khám ông bác sĩ gân nhà bảo bệnh này tự khỏi nên ko cho thuốc gì.
    Các mẹ biết chỗ nào chuyên khám bệnh này ở Hà Nội ko, hoặc đông y đắp cao dán gì đó. Hoặc phòng khám nào khám bệnh về đường hô hấp uy tín 1 tí.
    Nhà em ở mạn Lý Nam Đế, Cửa Đông ạ. Các mẹ biết chỗ nào chỉ gấp em với. Em muốn uông thuốc cho nhanh khỏi ạ.
    Đã đến mức này em nên đến Viện các bệnh nhiệt đới mà khám và điều trị. Để lâu biến chứng k hay đâu.

• 486 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi foxie Xem bài viết
    hơ, mình thấy bảo đúng là bệnh quai bị là kiểu viêm tuyến nước bọt do víru, chỉ cần điều trị hạ sốt nếu có, sau đó sẽ tự khỏi.

Tớ biết có trường hợp có đứa trẻ con bị quai bị sưng to lâu ngày đi kiểm tra bác sỹ kê dùng thuốc kháng sinh để điều trị. Nhưng đấy một phần là do mẹ nó bôi đắp thuốc đông y vào nên thành ra bị lở loét thêm ra, mình không rõ là kháng sinh đấy bác sỹ kê điều trị quai bị, hay phòng ngừa vết loét kia nữa. Vì vậy nếu bạn thấy không yên tâm thì tốt nhất nên đi khám, đừng uống hay bôi thuốc lung tung nhé.

Mấy tuần rồi mình cũng có người nhà ở HD lên liên tục, đang thấy đau họng và có một cục nhỏ nhỏ cỡ bằng đầu ngón tay ở mang tai, chưa thấy sốt, liệu có phải quai bị không hả bạn?
    Thế thì 98% là bị rồi đó bạn ơi. Mình lúc đâu cug thế, hôm sau mới sốt cơ. Bạn cẩn thận đi ko lây sang con cái thì khổ
    • 300 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thông báo tin vui là mình không phải bị quai bị. Mẹ mình bảo có thể đau họng viêm họng cũng có thể mọc hạch như thế. Giờ thì nó xẹp và không đau nữa rùi hi hi, nhưng lại thấy đau họng hơn, ôi lắm bệnh nhiều tật
    Các cô chú bình chọn cho cháu Bông nhé :Battin ey: Mã số 3754 - 3755 - 3756
    • 159 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

khổ quá em bị lên quai bị hôm qua. Đã dán cao và uống thuốc đông y gia truyền. cả ngày e ở trong phòng, lúc nào đi vệ sinh thì e đi hết sức nhẹ nhàng. E cũng kiêng nước, kiêng gió nhưng mà vệ sinh vùng kín thì sao ạ? e dùng nuoc nong được ko các chị?E lddeeer lại biến chứng về sinh sản lắm, e phải làm gì bjo
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Đây là một bệnh nhẹ nhưng nếu coi thường có thể gây những biến chứng nguy hiểm như viêm não, viêm màng não, đặc biệt là vô sinh nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời.

Viêm tinh hoàn là biến chứng thường gặp nhất của bệnh quai bị ở nam giới sau tuổi dậy thì. (Hình minh họa)

Gần đây, có nhiều trường hợp bị bệnh quai bị tại Hà Nội và một số tỉnh lân cận. Bệnh thường xuất hiện vào mùa xuân, hè và chưa có thuốc đặc trị.

PGS.TS Phạm Ngọc Đính – Phó viện trưởng Viện Vệ sinh dịch tễ T.Ư cho biết, quai bị là một bệnh cấp tính do nhiễm virus và dễ lây lan.

Khi đã mắc bệnh một lần hoặc được tiêm phòng vaccine (khoảng 95% số người sau khi tiêm vaccine quai bị được miễn dịch bảo vệ lâu dài, có thể suốt đời), hầu hết bệnh nhân đều không mắc lại.

Bình thường, bệnh mắc ở trẻ em, tuy nhiên, với sự phổ biến của vaccine chủng ngừa, hiện nay trên thế giới người ta thấy khoảng 50% trường hợp bệnh quai bị xuất hiện ở thanh niên.

Biểu hiện rõ nhất của bệnh là sốt và sưng một hoặc cả hai bên tuyến mang tai, đôi khi cả tuyến dưới lưỡi và tuyến hàm trên. Có tới 40-50% số người bị nhiễm virus quai bị có liên quan đến các triệu chứng đường hô hấp, nhất là người bệnh dưới 15 tuổi.

Biểu hiện của biến chứng viêm tinh hoàn là sau 7-10 ngày, bệnh quai bị đã thuyên giảm, bệnh nhân lại sốt cao 39-400C, tinh hoàn một hoặc hai bên sưng nóng đỏ đau. Sau khoảng 10 ngày triệu chứng này cũng thuyên giảm và khỏi.
    Nguy hiểm ở chỗ, ngoài tuyến mang tai, một số cơ quan khác cũng có thể bị viêm đồng thời như tuyến nước bọt, màng não, tuyến sinh dục (tinh hoàn hoặc buồng trứng).

Bệnh quai bị lây truyền bằng đường hô hấp qua nước bọt có chứa virus. Vì vậy, người mắc bệnh cần cách ly ở phòng riêng trong 9 ngày kể từ khi sưng tuyến mang tai. Nếu triệu chứng sưng giảm, có thể rút ngắn số ngày cách ly. Lưu ý những đồ dùng bị nhiễm dịch tiết đường mũi họng của bệnh nhân phải được sát trùng cẩn thận.

Bác sĩ Nguyễn Văn Lộc - Phó giám đốc Bệnh viện Nhi T.Ư tư vấn, khi trẻ có các dấu hiệu quai bị, cha mẹ cần đưa trẻ đi khám để chẩn đoán xác định. Nếu đúng là quai bị, bác sĩ sẽ hướng dẫn cha mẹ cách chăm sóc trẻ ở nhà. Cần hạ nhiệt bằng cách lau người trẻ bằng nước ấm (không được lau bằng nước lạnh).

Có thể cho dùng Paracetamol để hạ sốt và giảm đau, cho uống nhiều nước và súc miệng bằng nước muối sinh lý hay nước súc miệng có bán tại các hiệu thuốc nhằm chống khô miệng.

Chú ý, khi trẻ bị bệnh cho trẻ ăn loãng hoặc ăn bằng ống hút (nếu trẻ nuốt khó). Để trẻ nằm trên giường với một chai nước nóng bọc trong khăn để áp vào bên má đau. Đặc biệt, không được cho trẻ nô đùa chạy nhảy vì những hoạt động này rất dễ dẫn đến biến chứng ở tinh hoàn. Cần đưa trẻ tới bệnh viện ngay khi có các biểu hiện biến chứng.

Có thể đề phòng biến chứng gây vô sinh

Bác sĩ Hồ Mạnh Tường – Trưởng khoa Hiếm muộn bệnh viện Phụ sản Từ Dũ cho biết một khảo sát trên 400 cặp vợ chồng đến khám vô sinh tại bệnh viện cho thấy: Trong 52 trường hợp kích thước tinh hoàn nhỏ hơn bình thường, đã có hơn 50% bị bệnh quai bị sau dậy thì. Trong 36 trường hợp có tiền căn quai bị sau dậy thì, có 28 trường hợp teo tinh hoàn hai bên.

Viêm tinh hoàn là biến chứng thường gặp nhất của bệnh quai bị ở nam giới sau tuổi dậy thì. Thống kê của Bệnh viện Từ Dũ cho thấy tỷ lệ có biến chứng viêm tinh hoàn có thể từ 20-35%. Khi bị viêm, tinh hoàn đau và sưng to, thường kèm với sốt.

Sau đó, quá trình teo tinh hoàn sẽ diễn tiến trong khoảng 50% những bệnh nhân này. Quá trình teo tinh hoàn sẽ diễn tiến trong vòng 1-6 tháng sau. Quá trình sản sinh tinh trùng sẽ giảm dần và có thể mất hẳn. Nếu bị viêm cả hai bên tinh hoàn (khoảng 15%), sẽ dẫn đến vô sinh hoàn toàn.

Đối với phụ nữ bị quai bị, viêm buồng trứng rất hiếm gặp và ít ảnh hưởng đến khả năng sinh đẻ.

Ngoài ra, bệnh quai bị có thể có biến chứng ở hệ thần kinh trung ương như viêm màng não vô khuẩn không để lại di chứng và viêm não. Thậm chí, bệnh nhân bị di chứng liệt, não úng thủy. Bệnh quai bị có thể xảy ra ở thai phụ trong thời kỳ 3 tháng đầu nhưng trẻ sinh ra không bị dị tật bẩm sinh.

Vaccine quai bị được chỉ định tiêm phòng cho trẻ em từ 12 tháng tuổi trở lên, được tiêm vào bắp hoặc dưới da. Tiêm liều tốt nhất vào lứa tuổi từ 12-15 tháng, sau đó tiêm liều thứ 2 khi trẻ từ 4 tuổi trở lên.

Để giảm thiểu tác hại của di chứng trên tinh hoàn, có thể áp dụng các biện pháp điều trị như nghỉ ngơi tại chỗ, đặc biệt khi có sưng tinh hoàn thì phải nghỉ tuyệt đối, chườm mát tinh hoàn, dùng thuốc hạ sốt, giảm đau, sử dụng thuốc kháng viêm. Nếu bị biến chứng viêm tinh hoàn mà được điều trị kịp thời và đúng cách thì bệnh cũng khỏi không gây di chứng vô sinh.

Bác sĩ Tường khuyến cáo: Nam giới bị biến chứng có thể đến các trung tâm điều trị vô sinh để xin trữ lạnh tinh trùng khi chất lượng tinh trùng chưa giảm nhiều. Việc lưu trữ tinh trùng dự phòng trong những trường hợp quai bị nên được thực hiện ở thanh niên chưa lập gia đình hoặc chưa có con.

Đến nay, Bệnh viện Phụ sản Từ Dũ đã chào đón nhiều em bé hoàn toàn khỏe mạnh chào đời từ người cha bị biến chứng viêm tinh hoàn do bệnh quai bị. Đó là những trường hợp chỉ bị teo 1 bên tinh hoàn hoặc số lượng tinh trùng giảm nhưng vẫn đủ để làm thụ tinh trong ống nghiệm.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Năm nay em mới 18t. 4 ngày trước em bị sưng hàm bên phải và h là hàm bên trái luôn rồi. Ko có sốt cao. Em là nam nên lo về vấn để vs lắm. Nghe nói bệnh này phải kiêng nước. Hjc, mà em ko biết nên tắm bình thường, h em thấy lo lo. Ko biết còn phải kiêng gì nữa k ạ. Mẹ nào biết tư vấn giúp với
    • 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

hãy liên lạc với số đt 0904268685 để được tư vấn cụ thể
    • 368 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

tốt nhất sau khi bị 1 tháng thì đi kiểm tra cho an tâm. Bệnh này mà không kiêng được thì...
    Ba sẽ là cánh chim đưa con đi thật xa
    Mẹ sẽ là cành hoa cho con cài lên ngực
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con.
    • 117 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mình cũng từng bị.chỉ nhớ là mẹ bắt kiêng nước và gió tuyệt đối.không đcj ăn đồ nếp như xôi.sau đó mẹ lấy hạt gấc giã nát ra rồi trộn với rượu bôi lên má bị quai bị.Khi nào cả 2 má cùng bị là nhanh khỏi lắm.Bạn nên kiêng cẩn thận nhé vì bệnh này ảnh hưởng đến vô sinh lắm đấy/.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2