SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Polyp Túi mật -- Làm sao đây ???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 192 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mẹ mình ( 55t) đi khám tổng quát phát hiện bị polyp túi mật ( kích thuoc la 8mm) ...BS bảo phải nhập viện để mổ , vì nó to quá ko để lâu dc .. nhưng do mẹ mình sợ nên xin BS cho về trc .. Về nhà dc 1tuần .. suy nghĩ kỹ mẹ mình quyết định đi mổ..Nhưng khi trở lại BV thì găp BS khác ,, ông này thì bảo Bệnh của mẹ mình chưa cần thiết phải mổ ..Mẹ mình có hỏi sao tuần trc BS kia bảo phải mổ .. thì BS này trả loi : BS đó khác tui khác ..????? mình khó hiểu quá ..Mình ko biết làm sao bây giờ ?? Các mẹ có ai từng gặp căn bệnh này cho mình xin tí kinh nghiệm ..
    "在 每 个 想 念 的 日 子 想 你 不 容 易 不 想 你 更 难 ~ 愿 意 一 片 难 懂 的 心 情 ~ 深 深 思 念 你 。"
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 192 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Sao ko ai giup mình ????///
    "在 每 个 想 念 的 日 子 想 你 不 容 易 不 想 你 更 难 ~ 愿 意 一 片 难 懂 的 心 情 ~ 深 深 思 念 你 。"
    • 56 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tớ cũng bị polyp túi mật đây, tớ phát hiện 2 năm nay rồi và to hơn của mẹ ấy nhiều, bsỹ bảo khi nào to thì cắt chứ chả ảnh hưởng gì đâu, hi hi. Tớ cũng chả biết thế nào, khám ở Xanh pon họ bảo thế :Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

mình đã viết một bài về polyp va sỏi túi mật. Ban tìm rồi đọc nhé. Nói chung, polyp túi mật > 4mm là có chỉ định cắt túi mật nội soi.
    Thân
    • 46 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Người nhà mình cũng bị như mẹ bạn, nội soi rồi cũng nhẹ nhàng thôi bạn ah. Mình nghĩ nếu cần phẫu thuật thì nên quyết định sớm,để lâu ảnh hưởng sức khoẻ rồi tâm lý của bác đấy.:Smiling:
    • 54 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Hôm nay em vừa SÂ phát hiện ra Polyp trong túi mật đường kính 5mm mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với . Huhuhu
    :554:
    ước mơ trong đời ,
    có ai đâu ngờ ,
    đôi khi sao quá xa xôi !

:Rose::Rose::Rose:
    • 54 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

chị cho em hỏi là em vừa SA hôm qua vậy thì 6 tháng nữa em mới phải SA lại hả chị. E nghe nói bệnh này là 1 dạng của khối u phải không chị. E cám ơn chị nhiều nha.
    :554:
    ước mơ trong đời ,
    có ai đâu ngờ ,
    đôi khi sao quá xa xôi !

:Rose::Rose::Rose:
    • 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đúng rồi nhưng khả năng lành tính cao , chỉ khi mà những polype có chân rộng thì độ ác tính cao
    • 125 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Chào mọi người, cách đây nữa năm em có 1 cái polyp túi mật, tình cờ phát hiện khi đi siêu âm. Bác sỹ nói hiện nay y học chưa có thuốc hay pp điều trị, chỉ có chỉ định nội soi, cắt túi mật khi polyp to >1cm hoặc biến chứng to lên.

Vì ko muốn mất túi mật nên vừa rồi, em thực hiện pp nhịn ăn, ko ăn gì, chỉ uống nước chanh và đường trong 12 ngày, kết hợp tập thể dục (yoga) và sau 1 tháng, em đi siêu âm lại ko thấy polyp đâu nữa, túi mật đẹp, thành và ống mật chủ đều... Ai có bệnh như em có thể áp dụng pp này. Dù ko có bệnh gì thì 12 ngày thanh lọc cũng giúp mọi người thải trừ độc tố trong cơ thể, và với những ai béo, nó còn giúp giảm cân nữa ạ.

PP này ko dành cho người huyết áp thấp và thiếu máu. Với những người tiểu đường và dạ dày, cần cân nhắc kỹ khi áp dụng (dù pp này nói áp dụng được cho cả người tiểu đường và dạ dày).

Ngoài ra, sỏi hay polyp túi mật sinh ra do chế độ ăn của mọi người nên sau đó, mọi người cần tuân thủ chế độ ăn khoa học như hạn chế chất béo, uống nhiều nước...
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng bị pulip túi mật 9mm, mình đang rất lo lắng mất ăn mất ngủ, bạn có thể cho mình biết chi tiết hơn về phương pháp nhịn ăn chữa bệnh của bạn ko? và bạn đi khám pulip của bạn bao nhiêu mm?
    • 704 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em2010us Xem bài viết
    Chào mọi người, cách đây nữa năm em có 1 cái polyp túi mật, tình cờ phát hiện khi đi siêu âm. Bác sỹ nói hiện nay y học chưa có thuốc hay pp điều trị, chỉ có chỉ định nội soi, cắt túi mật khi polyp to >1cm hoặc biến chứng to lên.

Vì ko muốn mất túi mật nên vừa rồi, em thực hiện pp nhịn ăn, ko ăn gì, chỉ uống nước chanh và đường trong 12 ngày, kết hợp tập thể dục (yoga) và sau 1 tháng, em đi siêu âm lại ko thấy polyp đâu nữa, túi mật đẹp, thành và ống mật chủ đều... Ai có bệnh như em có thể áp dụng pp này. Dù ko có bệnh gì thì 12 ngày thanh lọc cũng giúp mọi người thải trừ độc tố trong cơ thể, và với những ai béo, nó còn giúp giảm cân nữa ạ.

PP này ko dành cho người huyết áp thấp và thiếu máu. Với những người tiểu đường và dạ dày, cần cân nhắc kỹ khi áp dụng (dù pp này nói áp dụng được cho cả người tiểu đường và dạ dày).

Ngoài ra, sỏi hay polyp túi mật sinh ra do chế độ ăn của mọi người nên sau đó, mọi người cần tuân thủ chế độ ăn khoa học như hạn chế chất béo, uống nhiều nước...
    Phương pháp nhịn ăn 12 ngày này của thầy Ngọc. Trước khi áp dụng phải kiểm tra sức khỏe cẩn thận
    Tuy nhiên cũng có thể xổ độc trong gan kết hợp những bài tập khí công cũng đào thải được các polip ra ngoài cơ thể.
    Về uống nhiều nước cũng phải xem cơ thể từng người. Có những người uống nhiều nước, làm nước tích tụ trong khoang bụng làm sa ruột bẹn, hại thận, phù chân.

Thân !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khuyên bạn nên khuyên gia đình học khí công kết hợp đề cao tâm tính sẽ dứt điểm được bệnh tật và khổ nạn
    Hãy vào đây và down tài liệu về học (ở cuối bài có link down)
    http://www.webtretho.com/forum/f113/...i-cong-858154/
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có nhiều bạn nt hỏi về sỏi và polyp. Viết luôn ở đây cho các bạn dễ đọc.
    -Khi siêu âm trả lời là polyp túi mật thì phần lớn đó là bùn cholesterol bám thành túi mật.
    -Polyp túi mật nhỏ hơn 1cm, không gây triệu chứng thì không cần điều trị gì. Siêu âm định kỳ 6thang-1 năm/lần để theo dõi.
    -Polyp túi mật lớn hơn 1cm nên nội soi cắt túi mật vì khả năng thoái hóa ác tính của các polyp lớn.
    Gallbladder Polyps: What Are They?

The majority of gallbladder polyps are harmless — composed of cholesterol buildup, not cancer cells. But, gallbladder polyps may actually be small tumors — some of which may be cancerous while others are benign growths. These small growths can poke out from the inside of the gallbladder wall.

When it comes to gallbladder polyps, size definitely matters: The larger the polyp, the greater the risk of gallbladder cancer. Polyps that are larger than 1 centimeter are most likely to be cancerous, while those smaller than that are unlikely to be — or to eventually become — cancerous.

Gallbladder polyps may not cause any symptoms at all. But they may cause biliary colic (abdominal pain coming from the gallbladder). This type of pain is often caused by gallstones, but if they are not found, gallbladder polyps may be to blame.
    http://www.everydayhealth.com/gallbl...er-polyps.aspx
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bố cháu (33t) cũng bị Polyp
    Lần khám sk năm ngoái (tháng 9/2011) BS bv Bộ XD siêu âm thấy 7.4 mm khuyên nên mổ
    Khi đi khám lại ở 103. siêu âm xong BS 103 lại bảo: chỉ có 3.7 mm thôi nên theo dõi tiếp
    Chẳng biết sao nữa. Bây giờ theo các bác có nên để bố cháu đi khám lần nữa không ? và cho nhà em hỏi khám Polyp thì ở đâu là tốt ạ ?
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đi siêu âm và phát hiện polyp túi mật 3mm. Mình gặp một bác sỹ (từng là Trưởng khoa ngoại BV Xanhpon) tư vấn. Bs cho mình địa chỉ đi siêu âm lại. Bạn thử đưa người nhà đến siêu âm chuẩn đoán hình ảnh ở (1) 107 Tôn Đức Thắng và/hoặc (2) 115 Phan Chu Trinh xem sao.
    Polyp kích thước dưới 10 mm thì không đáng lo đâu. Hiện nay, chưa có thuốc điều trị, phác đồ điều trị tốt nhất là định kỳ đi siêu âm lại để xem sự phát triển của nó.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị polyp túi mật >7mm, từ 7-8 năm rồi và ngày càng to, năm ngoái bắt đầu đau ở bên phải thành bụng. Đi khám bsy bảo không có thuốc gì, chi có to thì cắt bỏ mật. Mà mình thì không muốn bỏ túi mật nên đã lên mạng tìm thuốc. Tìm từ khóa mãi mới thấy có thày lang ở Sóc Trăng có bài thuốc chữa polyp túi mật, đúng bệnh mình nên đã đánh liều thử mua qua đường bưu điện xem thế nào. Uống được 2 tháng rồi, bụng nhỏ lại và không còn đau nữa. Đi khám thấy polyp có nhỏ lại.....bệnh có vẻ khỏi.... và mừng nhất là không còn đau, vì hồi trước lúc nào cũng phải xoa mới chịu được.
    Mình ở Hà Nội, mua thuốc ở Sóc Trăng, nghe có vẻ khó tin... nhưng tùy mọi người.... mình chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm thôi... nếu tin thì gọi số 0933868261- anh Dũng
    Còn mình ở số 04.62750452 nếu ai muốn hỏi thêm chi tiết
    • 69 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ của heo con Xem bài viết
    Mẹ mình ( 55t) đi khám tổng quát phát hiện bị polyp túi mật ( kích thuoc la 8mm) ...BS bảo phải nhập viện để mổ , vì nó to quá ko để lâu dc .. nhưng do mẹ mình sợ nên xin BS cho về trc .. Về nhà dc 1tuần .. suy nghĩ kỹ mẹ mình quyết định đi mổ..Nhưng khi trở lại BV thì găp BS khác ,, ông này thì bảo Bệnh của mẹ mình chưa cần thiết phải mổ ..Mẹ mình có hỏi sao tuần trc BS kia bảo phải mổ .. thì BS này trả loi : BS đó khác tui khác ..????? mình khó hiểu quá ..Mình ko biết làm sao bây giờ ?? Các mẹ có ai từng gặp căn bệnh này cho mình xin tí kinh nghiệm ..
    Gửi mẹ của heo con thông tin tham khảo nhé:
    Câu hỏi :

Tôi có polyp túi mật 4,5mm thì có cần can thiệp gì không?

Xin chào các bác sĩ,

Vừa rồi tôi khám sức khỏe định kỳ phát hiện có polyp túi mật 4,5mm. Xin hỏi trường hợp của tôi có phải can thiệp gì không, phải điều trị như thế nào? Nguyên nhân sinh ra polyp túi mật?

Mong các bác sĩ cho lời khuyên. Tôi xin chân thành cảm ơn! (Nguyễn Khang - Quảng Ninh)

BS chuyên khoa của AloBacsi:

Bạn Nguyễn Khang thân mến,

Túi mật là một túi rỗng bên trong có chứa nhiều mật, là một cấu thành của hệ thống đường dẫn mật, túi mật có nhiệm vụ tích mật và cô đặc mật, tham gia điều hòa bài tiết mật giúp tiêu hóa thức ăn.
    Polyp túi mật còn gọi là u nhú niêm mạc túi mật, là một dạng tổn thương dạng u hoặc giả u phát triển trên bề mặt niêm mạc túi mật. Polyp túi mật thường lành tính, có khoảng 92% polyp túi mật là lành tính và 8% là ác tính.
    Đa số các polyp túi mật thường không có triệu chứng và được phát hiện tình cờ trong đợt khám sức khỏe định kỳ hoặc có thể đau vùng hạ sườn phải, ngoại trừ khi polyp có biến chứng như viêm nhiễm hay tắc mật thì sẽ có triệu chứng đau nhiều, sốt, vàng da…
    Nguyên nhân polyp túi mật chưa được xác định rõ, nhưng có nhiều yếu tố nguy cơ hình thành polyp túi mật: ảnh hưởng bởi chức năng gan mật, nồng độ mỡ trong máu, đường máu…
    Siêu âm là xét nghiệm đầu tay để chẩn đoán có polyp trong túi mật, nhưng không thể chẩn đoán polyp lành hay ác tính. Chỉ xác định được sau khi đã mổ cắt túi mật và làm giải phẫu bệnh.

Chỉ định phẫu thuật cắt túi mật trong những trường hợp sau:

- Kích thước polyp lớn hơn 10mm
    - Có hình ảnh gợi ý ác tính
    - Polyp túi mật phát triển nhanh sau thời gian theo dõi từ 3-6 tháng

Như vậy, kích thước túi mật của bạn còn nhỏ (4,5mm) nên chưa cần phẫu thuật hoặc điều trị gì cả, bạn chỉ theo dõi qua siêu âm mỗi 3 - 6 tháng, có thể chung sống hòa bình với polyp túi mật.

Khi polyp có chỉ định phẫu thuật thì cắt túi mật bằng phương pháp nội soi là “tiêu chuẩn vàng” để điều trị. Đây là một phẫu thuật ít xâm hại, ít đau, ít biến chứng và sau mổ bệnh nhân hồi phục ngay.

Chúc bạn điều trị thành công!
    • 69 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đây nữa mẹ nhá!
    Đây là tổn thương dạng u hoặc giả u phát triển trên bề mặt niêm mạc túi mật, thường gặp ở phụ nữ độ tuổi 30-50. Trên 90% ca polyp túi mật thuộc dạng lành tính, 15% trường hợp cần điều trị bằng phẫu thuật.
    [IMG]http://suckhoe.************/images-upload/article12621.jpg[/IMG]
    Polyp túi mật có biểu hiện đau, sốt nên phẫu thuật sớm. (Ảnh minh họa)
    Triệu chứng thường gặp là đau ở dưới sườn, giống như bệnh lý sỏi túi mật. Điểm khác là polyp túi mật ít khi có biểu hiện cấp tính do viêm hay những biến chứng của sỏi (như viêm đường mật, tắc mật). Vì vậy, để chẩn đoán, bác sĩ dựa vào các thăm dò cận lâm sàng là chủ yếu; trong đó siêu âm là phương pháp phổ biến nhất. Tuy nhiên, siêu âm không thể phân biệt được là polyp lành tính hay ác tính.
    Theo các nghiên cứu trong và ngoài nước, hầu hết polyp túi mật có kích thước nhỏ hơn 10 mm là lành tính. Những hình ảnh gợi ý polyp ác tính là: có chân lan rộng, hình không đều đặn, phát triển nhanh. Khi đó, phải phẫu thuật để cắt bỏ túi mật.
    Do không có một thăm dò nào giúp chẩn đoán chính xác bản chất của polyp túi mật nên các chuyên gia thống nhất một phác đồ xử trí đối với bệnh này như sau: Nếu nghi ngờ polyp túi mật mà bệnh nhân không có triệu chứng như đau sốt... thì nên kiểm tra lại sau 6 tháng hay một năm để khẳng định. Sau thời gian đó nếu siêu âm không còn hình ảnh của polyp thì không cần phải xử trí gì. Trường hợp hình ảnh polyp rõ, cần theo dõi định kỳ 6 tháng bằng siêu âm. Nếu khối u lớn trên 10 mm hoặc có các biểu hiện ác tính (qua xét nghiệm máu và các thăm dò khác) hoặc polyp đã có biểu hiện lâm sàng (như đau, sốt tái phát) thì nên phẫu thuật sớm.
    BS Nguyễn Đức Chính, Sức Khoẻ & Đời Sống
    • 69 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Sao ko ai giup mình ????///
    Để hiểu rõ hơn về bệnh này, bạn vào linhk sau của trang tạp chí y học đăng các báo cáo nghiên cứu khoa học của bác sĩ trong nước về bệnh polyp túi mật nhé: http://tcyh.yds.edu.vn/2010/Tap%2014...oa/187-192.htm
    Nguồn đáng tin cậy đấy!
    • 44 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bạn hãy đi khám ở bệnh viện Bình dân - Bác sỹ Cương Trưởng khoa túi mật đó. bác sỹ này rất giỏi, nên nhớ là chỉ khám bác ấy thui nhé. Dì mình cũng bị túi mật nè, mổ năm 2008 mà mổ chỉ khoảng 1 tiếng sau là khỏe. ăn uống đc nữa. còn mấy bệnh nhân khác thì mổ bác sĩ phó khoa mà bị nhiễm trùng nặng nữa. Bạn thử đi khám đi đề lâu ngày cũng mệt lắm đó. Mình là thành viên mới nên bg mới thấy. ai có bệnh cứ nói mình sẽ giúp. hi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2