• 0 Lượt chia sẻ
  • 33.8K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Mình có vấn đề này, nếu mẹ nào biết thì chỉ giúp với.
    Bé nhà mình năm nay đã hơn 4 tuổi. Mình cho bé bú được 10 tháng thì bị nứt ở núm vú, theo hướng dẫn của các cụ mình đắp lá bồ công anh và cho bú thêm được 5 tháng nữa thì cai sữa. Tuy nhiên, đến nay đã hơn 3 năm rồi nhưng lớp da ở quanh núm vú rất mỏng, chỉ cần va chạm nhẹ (VD như dội nước từ vòi tắm) lại bị nứt da ra. Cách đây hơn 1 năm mình có đi khám ở khoa y học cổ truyền BV đại học y dược (Tp.HCM), uống thuốc hơn 1 tháng vẫn không khỏi. Chán quá mình bỏ luôn đến giờ.

Có mẹ nào biết cách chữa thì chỉ giúp mình nhé
    Cảm ơn nhiều.
    Mình đang ở Tp.HCM
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi. Chia sẻ với mẹ nó nhé. Mình cũng cai sữa được gần một năm nay rồi mà cứ động vào đó là bị nứt ra y như mẹ nó vậy. Đau thì nhiều khi không đau, nhưng ngứa, vì lúc nào cũng trong tình trạng lên da non. Lão chồng nhà mình suốt ngày cằn nhằn là sao cứ bóc da ra, để nó k lành. Nhưng quả thực là nó được 1-2 ngày đỡ đỡ, cứ tắm lại bị tróc da, rất khó chịu. Mình cũng k biết làm sao chữa. Mẹ nào biết, chỉ cho chúng tôi với nhé!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hixhix..... Buồn quá, chẳng thấy ai chia sẻ bí quyết chữa căn bệnh này cả. Mẹ mezonzon ơi cứ kéo dài tình trạng này thì sao dám làm tiếp tập 2 đây?
    Có mẹ nào biết cách chữa thì lên tiếng chỉ giúp chúng tôi với nhé.
    Cảm ơn nhiều nhiều
    • 1,031 Bài viết

• 1,365 Được cảm ơn

Các bạn ơi mình học được một bài thuốc dân gian trong quyển Almanach "Người mẹ và Phái đẹp" (xuất bản 1990), chưa từng có cơ hội thử nghiệm nhưng mình thấy nó không mất vệ sinh, chỉ hơi mất công tí tẹo, các mẹ thử làm "chuột bạch" rồi báo cáo tình hình xem sao nhé. Mình chép lại nguyên văn nhé:
    "Lấy 7 cái lông dương vật của chồng, đốt thành than trong một cái chén, thêm một ít nước chín, khuấy đều rồi bôi vào vết nứt, chỉ một vài lần trong ngày là khỏi."
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, sao mẹ nó ko làm chuột bạch trước đi...xem ông xã nhà mẹ nó có chịu "hy sinh thân mình" không?
    • 1,031 Bài viết

• 1,365 Được cảm ơn

Mẹ nó làm tớ buồn cười quá. hahaha. Hic nhưng mà như mình đã nói ở trên, mình không hề bị nứt cổ gà nên chưa từng có cơ hội thử nghiệm biện pháp này. Thấy mấy mẹ hỏi lâu quá rồi nên giở sách ra tìm cho các mẹ ấy. Tớ thì cũng tân tiến phết, thích dùng tây y nhưng mà cũng không thể bỏ qua một số kinh nghiệm dân gian. "Có bệnh thì vái tứ phương" mà lại, miễn là nó đừng có lạc hậu quá mà thôi. Mình thấy đây là cách chữa hơi nhạy cảm nên đã nói rõ nguồn gốc bài thuốc này lấy ở đâu rồi đấy. Nhớ nhé: Almanach- Phụ nữ và Phái đẹp- Nhà xuất bản Văn hóa năm 1990.Bìa 1 là ảnh HH Lý Thu Thảo mặc kiểu váy xườn xám..gì đó.
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hê hê...Tại phương thuốc của mẹ nó cũng buồn cười quá....Kiểu đấy có mà đánh đố mấy ông có vợ bị nứt núm vú....hihi...:Laughing:
    • 3,130 Bài viết

• 8,596 Được cảm ơn

ôi trời , trị dễ ợt , bôi thuốc Bepanthen ( thuốc hăm tã ) vào , là dịu ngay , 2 hom sau lành luôn , mà con vữn bú đc , ko hề bị gì cả . BS kê toa á nha :Smiling:
    • 1,487 Bài viết

• 2,744 Được cảm ơn

Theo mình thì có thể các mẹ đã bị nhiễm nấm ở quầng ty và đầu ty rồi. Mình cũng bị nứt cổ gà 3 tháng nay chưa khỏi, da ở quầng ty cứ khô thành từng mảng nhỏ. Tối về thì ngứa râm ran, k gãi k chịu đc. Mình đang định tuần sau khám ở da liễu. Các mẹ nào có triệu chứng giống mình thì nên đi khám đi.
    • 798 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

chị ơi hn trong lúc làm đầu e đọc 1 tờ báo thấy ng ta tư vấn cho 1 ng bệnh như của chị. Thấy ng tư vấn khuyên là đầu tiên phải ngưng không cho con bú, rửa sạch núm vú = dung dịch muối ( có bán ở hiệu thuốc ) lau khô, sau đó chị bôi cái thuốc j í nhờ, hic, e quên tên rùi ( cái này quan trọng nhất mà quên ) ng ta bảo chị tuyệt đối ko cho con bú nếu chưa khỏi, có thể duy trì bữa ăn cho con = cách vắt sữa ra cốc hoặc 1 cái j đấy đã tráng qua nc sôi, nói chung là phải sạch, và đút = thìa cho con chị. Cái thuốc kia có chữ cuối cùng là nillphin hay sao í, đọc thành 4 tiếng cơ, mà e quên rồi, báo hạnh phúc gia đình
    • 160 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Nơi để chữa nứt cổ gà đây. Mẹ nào bị thì đến ngay hiệu thuốc chữa cam tẩu mã hiệu con cá vàng ở đường Láng. Mình bị như vậy hồi nhóc con nhà mình được hơn 1 tuổi... địa chỉ thì lâu rùi mình không thể nhớ được, chỉ nhớ là nếu các mẹ đi từ phía Cầu Giấy lên thì rẽ vào cái cầu thứ hai phía bên tay phải (đầu cầu có cây đa hay cây si rất to), qua khỏi cầu thì hỏi hiệu thuốc chữa cam tẩu mã hiệu con cá vàng... hiệu nghiệm lắm... Bị nứt cổ gà, nếu cho con bú, con dễ bị bệnh cam lắm vì lây nhiễm nấm, cho nên các mẹ phải chữa dứt điểm. Bôi thuốc cam này chỉ 2 ngày sau là thấy khác liền, không bị lại. Hồi trước mình đến khổ với cái bệnh này... nhưng sau khi chữa thì OK lắm, nhẹ cả người... mà mua gói thuốc mất có mấy nghìn.
    • 1,170 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Mình được biết thuốc này rất tốt, ko biết có phải thế ko nhỉ? http://www.lansinoh.com/index.php?sr...nts&pos=0,10,1
    có khi mưa ngoài trời là giọt nước mắt em
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy bữa nay bận quá, k vào web được. Thấy các mẹ bàn tán râm ran nên cảm ơn các mẹ quá. Tớ đã ngừng bú đến 8-9 tháng rồi mà vẫn bị dấy chứ. bepanthen cũng bôi mãi mà k khỏi. Chắc đúng như me baby-ngoan nói rồi. triệu chứng của mình y như vậy đó. Mẹ baby-ngoan đã đi khám da liễu chưa? Tình hình thế nào? Chia sẻ kinh nghiệm được không, vì mình rất ngạu đến bệnh viện.
    Còn vụ chữa mẹo, nghe buồn cười quá. Nói thật là mình k dám thử, nghe cứ ghê ghê. Mà chắc là mr. chồng cũng chẳng cho làm thế đâu.
    Mình có tập 2 rồi, me haiyen a, nên k phải lo nưa. Nhưng ma ngứa k chịu nổi, khó chịu quá.
    Cảm ơn các mẹ nhá. Có kinh nghiệm gì thì chia sẻ nha!:Kiss:
    • 681 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Em cũng bị (2 hôm rồi) đau lắm, nhưng mà căng sữa quá, sáng nay thấy (có vẻ) hơi đỡ đỡ dựng ku dậy cho nó ty (nó - Sồi - 11 tháng) ty xong nó cắn cho phát, lại đau lại như cũ:Sad:. Bạn em bác sỹ (đang ở LA - US) kê cho em cái này: Dicloxacillin 500 mg (56 tables x 14 days; 2 times per day). Tý em về em mua, nếu đỡ em sẽ báo cáo. Mẹ nào cùng cảnh ngộ nếu liều thì thử xem ạ.:Silly:
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái,

Mình đang bị nứt cổ gà,mỗi lần cho con bú đau vô cùng, mà mình cảm thấy con bú như thế không vệ sinh vì cái chỗ bị nứt ấy nó chảy ra một ít nước. Các mẹ thông thái ơi có cách nào giúp mình với.
    Mình cảm ơn các mẹ nhiều
    • 47 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm nọ mình đọc báo, copy lại bài này, bạn đọc tham khảo nhé!
    Phòng ngừa 'nứt cổ gà' khi cho con bú

Ảnh: Sức Khỏe & Đời Sống.

Cho bé bú không đúng cách là nguyên nhân chủ yếu dẫn đến sự cố này. Thay vì ngậm hết quầng vú, em bé chỉ mớm hời hợt vào núm vú, mỗi lần bé mút, núm vú bị kéo, giật mạnh, lâu ngày gây "nứt cổ gà".
    Nứt cổ gà là hiện tượng thường gặp ở những bà mẹ đang cho con bú. Phần gần núm vú bị nứt ra một hoặc hai vết, tấy đỏ, đau nhức, thậm chí mưng mủ. Vì không thể cho con bú nên sữa ứ đọng ở hai bầu vú gây đau nhức khó chịu.
    Mới đầu đó chỉ là một vết nứt nhỏ. Nếu bà mẹ không chữa trị kịp thời, vết nứt sẽ lan dài quanh chân núm vú, gây đau đớn cho mẹ và mất vệ sinh cho bé. Trầm trọng hơn, vết nứt có thể bị nhiễm trùng và mưng mủ.
    Trước tiên, cần rửa sạch chỗ đau bằng nước muối loãng (nước ấm càng tốt). Sau đó, lau khô và bôi thuốc. Một khi núm vú đã bị nứt, bạn nên khám và điều trị ngay và hạn chế cho bé bú kẻo vết thương ngày càng đứt rộng.
    Để tiếp tục duy trì nguồn sữa trong khi điều trị, bạn hãy vắt sữa thường xuyên vào đúng các cữ bú của bé và tiếp tục cho bé dùng sữa mẹ. Chỉ đến khi thực sự khỏi (vết thương đã kín miệng và lên da non), bạn mới nên cho bé bú lại.
    Cho con bú đúng cách
    Bạn hãy kéo bé về phía ngực mình, kích thích bằng cách dùng đầu vú cù vào môi dưới của bé. Bé sẽ há mồm như đang ngáp, lúc này mẹ phải kéo nhanh bé vào ngực mình, quan trọng là kéo bé về phía bầu vú chứ không phải là đưa bầu vú vào miệng của bé. Làm sao để:
    - Bé ngậm vú tốt, dễ dàng. Miệng của bé mở rộng để ngậm toàn bộ phần quầng vú và đầu vú.
    - Lưng, tay và cả chân của mẹ phải có chỗ tựa chắc chắn.
    - Cổ của bé cần phải duỗi thẳng hơi ngửa ra phía sau một chút. Người của bé áp sát vào người của mẹ (bụng tiếp xúc với bụng của mẹ). Đầu, vai và người của bé phải làm thành một đường thẳng, bé có thể ngậm vú dễ dàng mà không cần phải ưỡn hoặc vặn người.
    Núm vú không đòi hỏi phải có chế độ chăm sóc đặc biệt. Bạn chỉ cần nhớ tráng nước sạch sau mỗi lần tắm là đủ. Tránh để da bị khô nẻ, chú ý không bôi xà phòng hoặc dùng dung dịch tiệt khuẩn trên vùng vú, vì sẽ dẫn đến da bị khô và làm nứt núm vú.
    Càng hạn chế mặc áo lót càng tốt. Điều này rất quan trọng vì núm vú được tiếp xúc với không khí, hạn chế được sự phát triển của vi khuẩn.
    (Theo Sức Khỏe & Đời Sống
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me cun cun ơi,

Mẹ nó có biết địa chỉ khám, va chữa cái nứt cổ gà đó ở đâu không? cho mình biết với.Mình mới bị nứt một ít thôi nhưng đau lắm. Mỗi lần cho con bú là mình rất đau. Giúp mình với.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac me oi,be nha em dang moc rang nen ngua rang can em nut ca dau ti, lam the nao bay gio, cac me giup em voi:Crying::Crying::Crying:
    • 911 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Mẹ nó cho bé bú xong thì lấy ít sữa bôi nên đầu ti rùi để thoáng khô.Làm đi làm lại nhiều lần hết đó.Trước mình cũng bị chảy máu lun,làm thế thấy đỡ nhiều lắm.
    Hình đính kèm
    • 810 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bephuongnhi Xem bài viết
    Cac me oi,be nha em dang moc rang nen ngua rang can em nut ca dau ti, lam the nao bay gio, cac me giup em voi:Crying::Crying::Crying:
    mình thì bôi BEPANTHEN loại dùng để chữa hăm tã trẻ em và nứt cổ gà ấy!bạn ra hiệu thuốc mua 1 tuýp về bôi, trước khi cho con bú thì rửa sạch là được mà. chỉ bôi 2 lần là đỡ ngay thôi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4