SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Nứt/loét hậu môn, chữa thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 40.1K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 209 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Có ai biết về Bệnh nứt hậu Môn ? mình đang chuẩn bị mổ nên rất lo lắng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiquancon Xem bài viết
    Có ai biết về Bệnh nứt hậu Môn ? mình đang chuẩn bị mổ nên rất lo lắng
    Chồng mình cũng bị chuân đoán là bị nứt hậu môn. Nhưng không thấy BS bảo phải mỏ gì cả chỉ ăn mấy loại thực phẩm nhuận tràng và mua thuốc nhét vào hậu môn. Làm được một thời gian thì cũng đơ không thấy đại tiện đau hay ra máu nữa. Thỉnh thoảng cũng tái phát thì mình lại chú ý chăm thức ăn cho anh ấy lại thấy đỡ.
    Mình muốn chũa dứt điểm cho anh ấy lắm nhưng chả biết làm thế nào
    • 209 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

còn mấy ngày nữa là mình đi mổ đó bạn ạ , mình đang lo lắng kg biết mổ như thế nào ? đau nhiều kg ? mổ xong có khỏi bệnh kh ? mình mổ ở BV Đại học Y dược TPHCM
    • 94 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiquancon Xem bài viết
    còn mấy ngày nữa là mình đi mổ đó bạn ạ , mình đang lo lắng kg biết mổ như thế nào ? đau nhiều kg ? mổ xong có khỏi bệnh kh ? mình mổ ở BV Đại học Y dược TPHCM
    MÌNH MỔ CÁCH ĐẠY MẤY NĂM RỒI, TÓT LĂM CH8A3NG ĐAU GÌ CẢ, BÂY GIỜ CHẲNG CÓ VẦN ĐỀ GHÌ HẾT, NẾU BS CHỈ ĐỊNH THÌ CỨ LÀM ĐI, TỐT LẮM
    • 381 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Lần đâu tiên mình mới nghe bệnh nứt hậu môn , ko biết bênh đó là bệnh gì , triêu trứng sao vậy mấy bạn , mình hỏi vậy vì thấy hơi lo vi ko biết có phải là đi cầu hay chùi ra máu và hay bị rách ngay hậu môn , vây cũng là bệnh sao ? mình cứ nghĩ là do ko ăn rau nên mới bị như vậy , vì khi nào ăn rau thì mình đi cầu ko sao , ko bị nứt nhưng mà nếu bị bón là sẽ bị , giờ nghe nói đến mổ thấy sợ quá hic
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,509 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Nứt hay loét hậu môn là chứng bệnh về hậu môn hay gặp ở trẻ nhỏ, tuy nhiên ở người lớn cũng gặp nhưng ít hơn. Điều kiện để gây bệnh là hẹp hậu môn, chấn thương hậu môn hay bị kích thích do giun kim, bệnh chàm ngứa xung quanh hậu môn và đặc biệt do táo bón lâu ngày làm phân quá rắn. Nếu có nhiều vết nứt, nên coi chừng nguyên nhân do lao hoặc giang mai.
    Khi bị nứt hậu môn bao giờ cũng đại tiện khó và rất đau, thường thấy máu ra theo phân thành từng sợi. Sau đại tiện rồi vẫn còn đau, phải đi khập khiễng như người bị đau khớp háng. Phòng nứt bằng cách ăn uống điều độ tránh táo bón; sau mỗi lần đại tiện nên rửa sạch và ngâm hậu môn vào chậu nước ấm. Còn ngứa hậu môn rất có thể do nguyên nhân mặc quần vải quá cứng, chật đũng, hoặc ẩm ướt, chất vải nilon không thấm mồ hôi. Song nứt hậu môn cũng là nguyên nhân của ngứa hậu môn. Ngoài ra ngứa hậu môn còn do dị ứng đường tiêu hóa (do ăn thức ăn lạ dễ gây tiêu chảy như cua, tôm, trứng), sa trực tràng... và cả nhiễm giun kim (thường ngứa về đêm).
    Để điều trị hiệu quả, bạn nên đi khám ở chuyên khoa tiêu hóa hoặc da liễu để xác định nguyên nhân, từ đó bác sĩ sẽ tư vấn dùng thuốc cụ thể. Tuy nhiên việc ngâm rửa hậu môn sạch sẽ bằng nước muối ấm hằng ngày sau mỗi lần đi vệ sinh là cần thiết, dùng quần lót bằng chất liệu vải cotton. Ăn uống điều độ tránh táo bón, tẩy giun kim định kỳ để loại bỏ nguyên nhân gây ngứa. Bôi kem cũng giúp vết nứt đỡ đau rát tuy nhiên không thể giải quyết được nguyên nhân.
    Theo SKĐS
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:
    • 1,509 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Mẹ nào chỉ giúp cách chữa với:Sad:
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn vananh_SG mến, mình cũng mới mổ nứt hậu môn khoảng 2 tháng. Mình đi cầu không còn thấy rát nữa, nhưng cứ khoảng 10 ngày, mình chùi ra một vệt máu nhỏ như 1 chấm bút chì. Mình lo lắm, không biết bao giờ mới hết hoàn toàn, ko ra máu nữa. Không biết bạn cần bao lâu mới hết hoàn toàn sau mổ. Mình lo lắng lắm. minh nam 22
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh này đấy. Khổ kinh khủng luôn, vì đi ngoài đau rát mà ra máu là sợ. Mà không rõ bệnh này có liên quan tới đau bụng không nhỉ. Bình thường mình đau quặn bụng là biết ngay phải đi ngoài. Lần nào mà đau quặn, cực đau, phải ôm bụng ngay lập tức và không còn biết gì nữa thì y như rằng đi ngoài ra một đống máu. Mình đi soi hậu môn thì bảo bị nứt hậu môn, không có búi trĩ. Chẳng rõ ngày đó có uống thuốc không. Nhưng ăn nhiều rau thì đỡ. Thỉnh thoảng vẫn bị, nhưng ít hơn. Khi nào mà ăn nhiều thịt thì cũng biết nhau ngay, nên cũng không dám ăn nhiều. Khi nào thèm quá thì phải cố ăn nhiều rau bù vào.
    Khổ là bây giờ có chồng rồi, mỗi lần quan hệ mà ko cẩn thận là đau mấy ngày. Chắc là nó bị nứt. Có bệnh là khổ!
    Lần đầu tiên mình nghe thấy bảo mổ để chữa bệnh này! Không biết nó có ảnh hưởng tới chuyện sinh đẻ không nhỉ? Mà mổ có tốn kém không?
    • 1,588 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Các mẹ đi khám bệnh này ở đâu, cho mình địa chỉ nhé. Mình thỉnh thoảng bị đau như các mẹ mô tả nên cũng muốn đi khám xem sao.

Cám ơn các mẹ trước nhé.
    • 64 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hu hu hu hu..........
    Chả là e đi cắt Trĩ, thì bác sĩ bảo e ko phải bị trĩ mà là bị Polyp. Em cắt xong được 2 tháng thì đi kiểm tra lại vì đại tiện đau đớn khủng khiếp. Bác sĩ lại bảo e bị Nứt hậu môn rồi kê cho một số thuốc uống, thuốc đặt, nhưng em về uống đặt ko đỡ, ko khỏi.
    Tới bây giờ là 3tháng sau khi cắt polyp rồi. E vẫn phải chịu đau đớn hàng ngày khi đi đại tiện. Em có tiền sử táo bón. Đã ăn uống đủ thứ mát mẻ rồi mà vẫn bị.
    Mẹ nào hay bác sĩ nào đọc được bài này của em cho em xin một số lời khuyên với ạ! Hoặc địa chỉ khám chữa uy tín để em chữa trị với.
    Hu hu .... chán quá.... mệt nữa ạ.... đau nữa ạ...:Sad::Sad::Sad:
    • X_U
    • 7 năm
    • 1,105 Bài viết

• 801 Được cảm ơn

Cách đây một năm em cũng tưởng mình bị trĩ nhưng không phải. Em đi khám ở bệnh viện y học dân tộc TP. HCM. Bác sĩ ở đó rất nhẹ nhàng và tận tình chị ạ. Cũng ko xô bồ lắm đâu.

Chị chịu khó uống thêm rau dấp cá và tìm thêm các bài tập cho vùng hậu môn để tăng cường khả năng co giãn nhé. Khi nào đau quá chị có thể tập động tác co vào rồi đẩy ra ở hậu môn (giống như mình rặn đại tiện). Làm nhẹ nhàng sẽ đỡ đau.

Ngoài ra bôi gel lá lô hội cũng có tác dụng giảm đau rát đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 244 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Sinh bé xong mình cũng nứt hậu môn do rặn dữ quá con mớii chịu ra, tiền sử cũng thường xuyên táo bón dù có khi chỉ ăn rau cũng táo. Trước đó có bị trĩ ngoại, nhẹ, nên tiêm vài mũi thuốc (y học dân tộc) vào búi trĩ thì hết hẵn nhưng vẫn không giải quyết được táo bón. Sanh bé xong vết nứt trầm trọng, đau đớn, không táo cũng đau, trừ khi bị đau bụng đi lỏng thì mới không đau. Đi bệnh viện Bình Dân khám, gặp thạc sĩ BS Hòa bảo nguyên nhân nứt hậu môn là do táo và rặn quá nhiều. Nguyên nhân táo là do đường vào âm đạo lấn sang đường hậu môn nên đầu ra bị trục trặc, của để dành dồn ứ lại nên táo.

Giải quyết: vết nứt hậu môn cần phải mổ, và chỉnh sửa một tí cho hai đường ra không tranh lấn của nhau.

Kết quả: Mất 3 hôm nằm viện, cả mổ lẫn thuốc khoảng 2 triệu. Đau khổ khoảng một tuần sau mổ lúc vết thương chưa lành. Sau đó thì... đúng là phước nhà, hết táo hẵn, dù 2,3 hôm mới giải quyết đầu ra vẫn không táo, vết nứt không còn, hết ám ảnh cái nhà vệ sinh kinh dị.

Trước đó mình đi khám ở BV DH Y dược, làm tùm lum xét nghiệm hết 2 triệu, BS bảo táo bón do cơ địa và mất cảm giác đại tiện. Sau đó bảo mổ và sau mổ sẽ lên BV hàng tuần để... tập ị bằng máy, khoảng gần 20 triệu. Tham khảo những người đã mổ và đang tập ị ở đấy thì ai cũng than là mổ xong vẫn như vậy. Mình thì lúc đó đang cho con bú nên đành về, sợ mổ xong uống kháng sinh thì con khỏi bú. KHi con bỏ bú thì qua Bình Dân, có 2 triệu là xong hết.

Mong bạn cũng gặp đúng thầy đúng thuốc như mình, mình đã trải qua cái sự đau như bạn rồi nên biết là nó kinh khủng lắm
    Con trai cuả mẹ, nghĩa là tình yêu
    Nghĩa là tất cả, là muôn vạn điều

Nhà của con:http://my.opera.com/DANGGIATHINH/blog/
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chứng táo bón là do nhiệt kết ở đại tràng (ruột). Nếu bị nặng và lâu ngày thì ăn rau có lẽ chưa đủ. Trước đây mình có bị táo bón và đã dùng thuốc bắc bài Nhuận Trường thang rất tốt. Chỉ dùng có năm thang kết hợp với ăn nhiều rau đã chữa khỏi được bệnh táo bón. Thang thuốc này có trên mạng, các bạn có thể coi ở đây:

http://www.yhoccotruyen.org/ViewPhuo...l.jsp?ptid=285
    • 64 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi thế là không có cách nào chữa dứt điểm các mẹ nhỉ?
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng mún đi mổ nhưng sợ đau wa,mổ xong lúc chưa lành lở như mình mắc ị thì phải làm sao,hix,e sợ khi đi... wa
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ nào rành hơn tư vấn cho mình với
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng bị nứt hậu môn, viêm trực tràng nữa, khám ở bv s.paul, được kê thuốc uống và thuốc đặt, giờ 2 tháng rồi, thấy ko bị rát nữa. Chẳng biết hết rát là do thuốc uống hay thuốc đặt nữa. Nhưng đúng là nhẹ cả người, chứ lúc trước, ko làm được việc gì cả, ngồi ghế mềm mà vẫn rát. Nên mẹ nào mà bị thì cứ đến s.paul mà khám điều trị nhé.
    Giờ nghĩ lại vẫn thấy buồn cười hôm đi nội soi. Phải đấu tranh tư tưởng mãi mình mới dám vào làm. Toàn bs nam thôi, trẻ hơn mình ý chứ. Vào đấy được mặc cái quần bệnh nhân có 1 0 2, khoét trước khoét sau, như quần của các em cu hay tè dầm ý. Xấu hổ chết di được.
    Trước đấy mình cũng đi ngoài ra máu nhiều lắm, mặc dù ăn rất nhiều rau. Chị ở cơ quan mách cho ông bác sỹ đa khoa, có thuốc bột đông y, uống 1 tuần, 3 gói 1 ngày, thấy hết ra máu luôn. Thế là mình chẳng uống nữa. Đắng lắm ạ.
    Anh xã mình bảo cái tính cả thèm chóng chán của mình chỗ nào cũng đúng, chỉ chưa đúg với Chồng thôi :Laughing:
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hĩ,cuả em ko phaì bị nứt mà là bị hẹp,hix,bị hẹp có ghê hơn nứt ko các mẹ? sợ tím đến cả ngươì rồi hix
    • 1,221 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

hức hức, hình như em cũng bị bệnh này đây ạ. Mỗi lần đi ngoài thì cứ gọi là máu nhuộm bến Thượng Hải luôn. Nhiều hơn cả những ngày QKĐ nữa cơ. Và hậu quả sau đó là đau rát, 2-3 ngày sau mới hết. Vừa hết đau rát thì lại phải đi nữa, thế là lại bị. Giờ em chưa biết phải làm sao ạ. Đúng là kinh hoàng mỗi lần phải đi thăm anh William Cường. Huuuuu

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3