SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Nước lá cây chó đẻ trị đau gan?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 44.3K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 163 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

AX mình bị "men gan cao" có người bày uống nước lá cây chó đẻ, mình nấu cho AX uống như uống nước lọc. Mới uống 1 ngày, AX bảo thấy hơi mệt mệt, mình ko biết là do uống nước đó hay là do AX mệt vì lý do công việc. Mình không biết công dụng của lá cây chó đẻ ra sao nữa, lo quá. Mong có người giúp mình với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chichchoe79 Xem bài viết
    AX mình bị "men gan cao" có người bày uống nước lá cây chó đẻ, mình nấu cho AX uống như uống nước lọc. Mới uống 1 ngày, AX bảo thấy hơi mệt mệt, mình ko biết là do uống nước đó hay là do AX mệt vì lý do công việc. Mình không biết công dụng của lá cây chó đẻ ra sao nữa, lo quá. Mong có người giúp mình với.
    Mình cũng bị men gan cao (chưa tới 80), hôm trước đi khám BS Minh ở DHYD có hỏi bác ấy lại bảo là thời kỳ này không được uống mấy loại nước lá theo dân gian mà chỉ theo dõi nếu men gan cao gần 100 thì phải uống thuốc điều trị. Mình có chị bạn cũng bị như mình, chị ấy uống lá cây chó đẻ nhiều lắm thế mà men gan vẫn tăng đều, bây giờ thì bắt đầu phải dùng thuốc đặc trị rồi. Bạn cứ thử hỏi BS xem sao nhé . Chúc vợ chồng bạn khỏe.
    • 1,444 Bài viết

• 498 Được cảm ơn

Sorry, spam tí.Mình ko biết lá cây chó đẻ có trị đau gan ko nhưng lúc mình mới sinh xong mẹ mình cho mình uống thay nước ( hình như để tống sản dịch hay sao ý, mà cón lợi sữa), mình uống thấy người rất khoẻ, dù sinh mổ mà sữa về vẫn tràn trề. NHưng mình thấy lá cây ấy mà tự hái và phơi thì uống rất ngon mà mua ở tiệm thuốc thì phải vứt đi đấy .
    Tập 1: trai
    Tập 2: trai
    Tập 3: đừng có nằm mơ chồng nhé:Laughing:
    • 83 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Em hiện đang bị viêm gan B,
    Cụ thể là: HBsAg (+) và HBeAg (+)
    Em bị từ năm 2004, và từ đó tới giờ em không quan tâm tới nó. Chỉ định kỳ đi xét nghiệm men gan, và men gan bình thường.
    Gần đây, em thấy bảo là cây chó đẻ có tác dụng chữa VGB. Em đang quan tâm, và mong mọi người chia sẻ chút kinh nghiệm ( nếu có):

- Cách sắc và uống như thế nào? có thể tìm cây này ở đâu?
    - Anh/ chị nào đã uống thuốc từ cây này thấy hiệu quả ra sao ah? Thời gian bao lâu? cho em feedback thực tế với.
    - Em nghe nói là uống cây này có thể làm phụ nữ vô sinh? ai confirm giúp em cái này với.
    - ...........
    Còn rất nhiều điều muốn hỏi, nhưng em chưa nghĩ ra. Vậy mong mọi người cứ tám chuyện thoải mái.

Em cảm ơn
    • 128 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

NHỮNG CÔNG DỤNG CỦA CÂY DIỆP HẠ CHÂU ( cây chó đẻ)

Tại Pháp, còn được sử dụng điều trị sỏi thận, sỏi mật. Sản phẩm của Diệp hạ châu được bán như một thuốc lợi tiểu. Diệp hạ châu có thể sử dụng kéo dài nhằm khôi phục chức năng bình thường của gan và giải độc cơ thể (do gan có chức năng thải độc, chống độc cho cơ thể).
    Việc ăn các thức ăn có nhiều bơ, sữa, thịt, đường, thức ăn nhanh, hóa chất sát trùng, uống nước tiệt trùng bằng Clo, nước chứa ký sinh trùng, sử dụng thuốc tránh thai ở phụ nữ trẻ và hormone ở phụ nữ mãn kinh, điều trị bằng các hormone steroid, hóa trị liệu điều trị ung thư, sử dụng thuốc chữa bệnh tim mạch và ngăn ngừa chống loãng xương... cũng chính là những nguyên nhân thường gặp gây tổn hại cho gan.

Một nghiên cứu được tiến hành tại trường Ðại học Dược Santa Catarina (Brazil) vào năm 1984 về Chanca Piedra (tên khoa học của Diệp Hạ Châu)đã phát hiện tác dụng chống co thắt cơ vân và cơ trơn, do vậy có thể giải thích được hiệu quả chữa bệnh của nó trong điều trị sỏi thận, sỏi mật.

Chúng ta biết rằng, morphin là một thuốc giảm đau gây nghiện cổ điển nhất trên thế giới và indomethacin cũng là một thuốc chống viêm, giảm đau. Thế nhưng, trong các cuộc thử nghiệm, Phyllanthus niruri (chiết xuất từ cây Diệp Hạ Châu) có tác dụng giảm đau mạnh hơn indomethacin gấp 4 lần và mạnh hơn 3 lần so với morphin!

Những nghiên cứu khác tiến hành vào những năm 1990-1995 đã cho thấy Chanca Piedra có tác dụng chống lại virus viêm gan B.

Cây thuốc này còn có tác động tới cả hệ thống miễn dịch của cơ thể. Khi mà AIDS trở thành đại dịch nguy hiểm trên thế giới và cho tới nay việc điều trị vẫn còn là một thách thức đối với khoa học, thì những nghiên cứu gần đây nhất của Break Stone đã phát hiện tác dụng chống virus HIV của cây thuốc này.

DIỆP HẠ CHÂU CÓ ÐỘC TÍNH KHÔNG?
    Người ta không gặp bất cứ độc tính nào ngoại trừ hiện tượng gây chứng chuột rút trong thời gian sử dụng thuốc. Nếu có hiện tượng chuột rút thì cần giảm 1/2 liều điều trị, thuốc đảm bảo an toàn ở phụ nữ có thai.

LIỀU DÙNG
    - Chữa suy gan (do nghiện rượu, sốt rét, ứ mật, lỵ amip, nhiễm độc)
    Diệp hạ châu đắng 10g (Nếu là loại ngọt dùng 20g). Cam thảo đất 20g. Sắc nước uống hàng ngày.

- Chữa viêm gan do virut B
    Diệp hạ châu đắng 10g, nghệ vàng 5g, sắc nước 3 lần, lần đầu với 3 bát nước lấy 1 bát thuốc. Lần thứ 2 và 3 với 2 bát nước, mỗi lần lấy nửa bát thuốc. Trộn chung rồi thêm 50 gam đường, đun sôi cho tan đường. chia làm 4 lần uống trong ngày - sau 15 ngày dùng thuốc xét nghiệm lại, khi kết quả xét nghiệm máu đạt HbsAg (-) thì thôi dùng thuốc.

- Chữa xơ gan cổ trướng:
    Diệp hạ châu đắng 100g sắc nước 4 lần. Lần đầu với 3 bát nước lấy 1 bát thuốc, 3 lần sau mỗi lần sắc với 2 bát nước lấy nửa bát thuốc. Trộn chung rồi thêm 100 gam đường, đun sôi cho tan đường. Chia làm 6 lần uống trong ngày. Khi hết triệu chứng thì thôi dùng thuốc (khoảng 30-40 ngày).

thấy có ích thì thank nhé. động viên mình viết thêm nhiều bài nữa
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sansan Xem bài viết
    Em hiện đang bị viêm gan B,
    Cụ thể là: HBsAg (+) và HBeAg (+)
    Em bị từ năm 2004, và từ đó tới giờ em không quan tâm tới nó. Chỉ định kỳ đi xét nghiệm men gan, và men gan bình thường.
    Gần đây, em thấy bảo là cây chó đẻ có tác dụng chữa VGB. Em đang quan tâm, và mong mọi người chia sẻ chút kinh nghiệm ( nếu có):

- Cách sắc và uống như thế nào? có thể tìm cây này ở đâu?
    - Anh/ chị nào đã uống thuốc từ cây này thấy hiệu quả ra sao ah? Thời gian bao lâu? cho em feedback thực tế với.
    - Em nghe nói là uống cây này có thể làm phụ nữ vô sinh? ai confirm giúp em cái này với.
    - ...........
    Còn rất nhiều điều muốn hỏi, nhưng em chưa nghĩ ra. Vậy mong mọi người cứ tám chuyện thoải mái.

Em cảm ơn
    Bạn giống hoàn cảnh của bạn mình, cũng bị viêm gan B. Bạn ấy bây giờ cũng thường xuyên uống cây chó đẻ răng cưa (hay còn gọi là diệp hạ châu). Cây này uống lá thì dược tính tốt nhất, còn không có thì uống cả thân, cành, lá thì rẻ hơn. Mình đọc nhiều tài liệu xác nhận cây này chữa viêm gan B thành công, nhưng phải uống lâu dài, không phải uống vài tuần là khỏi. Tuy nhiên, mình thấy công dụng nhanh nhất của nó là uống 1 thời gian, tiêu hóa tốt hẳn lên và bớt hẳn mụn nhọt, bớt ngứa ngáy, khó chịu. Vì cây này tốt cho gan nên uống thường xuyên thải hết độc tố trong cơ thể, gan tốt nên tiêu hóa cũng tốt hơn hẳn. Bây giờ diệp hạ châu cũng bán nhiều, bạn mua về pha với nước sôi hãm uống như trà, thuận tiện lắm. Có cả 2 loại lá riêng và loại cả thân, cành nữa.
    • 83 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memeovang Xem bài viết
    Bạn giống hoàn cảnh của bạn mình, cũng bị viêm gan B. Bạn ấy bây giờ cũng thường xuyên uống cây chó đẻ răng cưa (hay còn gọi là diệp hạ châu). Cây này uống lá thì dược tính tốt nhất, còn không có thì uống cả thân, cành, lá thì rẻ hơn. Mình đọc nhiều tài liệu xác nhận cây này chữa viêm gan B thành công, nhưng phải uống lâu dài, không phải uống vài tuần là khỏi. Tuy nhiên, mình thấy công dụng nhanh nhất của nó là uống 1 thời gian, tiêu hóa tốt hẳn lên và bớt hẳn mụn nhọt, bớt ngứa ngáy, khó chịu. Vì cây này tốt cho gan nên uống thường xuyên thải hết độc tố trong cơ thể, gan tốt nên tiêu hóa cũng tốt hơn hẳn. Bây giờ diệp hạ châu cũng bán nhiều, bạn mua về pha với nước sôi hãm uống như trà, thuận tiện lắm. Có cả 2 loại lá riêng và loại cả thân, cành nữa.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé
    Không biết trước khi uống cây này có phải đi hỏi ý kiến của bác sĩ không nhỉ.
    Em đi khám nhiều rồi, mà thấy thầy nào cũng nói qua qua, chung chung những thứ mà mình cũng biết rồi.
    Ai giới thiệu giúp em 1 bác sĩ giỏi về bệnh này được không ah?
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên mua thuốc về uống cho nó vệ sinh, an toàn và đỡ phiền phức.
    Bạn ko bị men gan cao thì theo kinh nghiệm mình chỉ cần làm như sau:
    - Uống Linh Can Khang: ngày 4 - 6 viên.
    - Uống trà Actiso 2 lần / ngày. Trà này vừa tốt vừa ngon lại rẻ. 1 hộp có 9k co 20 túi, mua 2, 3 hộp uống bét nhè mới hết.
    - Ăn nhiều rau, uống nhiều nước, thỉnh thoảng uống 1 cốc nước chanh pha ấm vào buổi sáng.

Những điều trên làm rất đơn giản và mình đã thấy hiệu quả rõ ràng
    • 83 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều nhé.
    Bị bệnh này rồi, có nên có con không ah?

HBsAg +
    HBeAg Elecsys +
    HBeAb -
    HBcAb IgG +
    HBcAb IgM -
    HBV-DNA 21,800,000
    HBeAg 1,581
    GOT 24.3
    GPT 18.8

Đây là kết quả em xét nghiệm 1 năm trước. Rồi bận bịu quá, cũng không quan tâm. Giờ thấy người gầy, da vàng.... mới hoảng
    Không biết với kết quả trên, thì có phải điều trị gì hay không ah? Bác sĩ nào cũng bảo là: không phải điều trị gì hết, sống hòa bình với nó. Nhưng chẳng nhẽ cứ để thế
    Năm 2004 em bị , lúc đó bác sĩ bảo là " người lành mang bệnh" và nói ko phải điều trị gì hết, chỉ xn men gan định kỳ. Em làm theo lời bác sĩ, vậy mà bây giờ thành mãn tính rồi.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

1 năm là có nhiều thay đổi lắm rồi bạn ạ. Nếu bạn thấy tình hình hiện tại xấu đi thì nên đi xét nghiệm lại men gan luôn đi, nếu men cao thì khám bác sĩ và nhờ tư vấn. Cũng nên làm định kì để theo dõi, xét nghiệm men gan cũng rẻ có vài chục nghìn thôi mà. Như kết quả cách đấy 1 năm của bạn thì đúng là ko cần điều trị gì nhiều, men gan thấp và bình thường, chỉ cần uống thêm thuốc bổ gan là ok.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cảm ơn bác,
    Em mới đi xét nghiệm lại, men gan vẫn thế. Bác sĩ bảo là ko cần điều trị.
    Không bít có nên uống cây chó đẻ khong nhỉ?
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng đấy, có thể uống trà diệp hạ châu của đà lạt, vừa tiện, pha uống như trà thay nước hàng ngày, tác dụng rất tốt. hạ men gan ngay. Uống vij hơi đắng một tí, nhưng vẫn dễ uống mà. Bạn có thể hỏi mua ở các hiệu thuốc hoặc ra 48 hai bà trưng, có ngay mà, nếu vẫn kô tìm thấy để mua thì gọi cho mình số 0945576557, mình sẽ chỉ cho. chúc may mắn.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

những người bị đau gan uống cây chó đẻ là rất tốt, bệnh của bạn uống cây chó đẻ vấn không thấy đỡ có thể do bệnh của bạn nặng quá rồi đấy. Mẹ mình đi khám bệnh Bác sĩ bảo gan nhiễm mỡ, uống bao nhiêu thuốc cũng ko đỡ, tháng nào định kỳ cũng phải đi khám lại. sau đấy có người mách uống cây chó đẻ, chuyện lạ là uống được một tháng đi khám lại, kết quả cho ra là bình thường các bạn ah. bgio cả nhà mình cùng uống luôn thay cho nước uống hàng ngày.
    • 1,075 Bài viết

• 1,781 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhchau0201 Xem bài viết
    những người bị đau gan uống cây chó đẻ là rất tốt, bệnh của bạn uống cây chó đẻ vấn không thấy đỡ có thể do bệnh của bạn nặng quá rồi đấy. Mẹ mình đi khám bệnh Bác sĩ bảo gan nhiễm mỡ, uống bao nhiêu thuốc cũng ko đỡ, tháng nào định kỳ cũng phải đi khám lại. sau đấy có người mách uống cây chó đẻ, chuyện lạ là uống được một tháng đi khám lại, kết quả cho ra là bình thường các bạn ah. bgio cả nhà mình cùng uống luôn thay cho nước uống hàng ngày.
    Mẹ bạn giống bố mình, ông đi xn gan nhiễm mỡ, uống diệp hạ châu sắc hàng ngày thay nước lọc sau 1 tháng thì đi xn lại kết quả bình thường. Bây giờ ông uống hàng ngày luôn, ông còn bảo mình uống vì rất mát gan, hết mụn nhọt, tiêu hóa tốt, nhưng mình đang có thai 3 tháng đầu, k biết uống được k, mẹ nào có kinh nghệm chia sẻ mình với
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic.nhà mình ơi tớ mang bầu xét nghiêm viêm gan b.mình có thể uông cây chó đẻ được ko nhỉ.nhà minh cây ấy mọc đầy nhưng ko biết phơi khô hay để tươi uông? giúp với giúp với
    • 229 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Ỏ trường mình có chị men gan cao, nước tiểu vàng. Mình thấy chị ấy thường mua lá chó đẻ tươi để uống thì thấy hiệu quả. Cuối mùa chị ấy thường sao khô để uống dần. Chúc bạn sớm khỏi bệnh.
    • 378 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

Mình ở SG cần mua cây này ra tiệm thuốc thì không an tâm lắm sợ bị trộn lẫn cây loại khác, thuốc chống mốc. Bạn nào ở quê có nhiều cây này có thể hái bán cho mình vui lòng PM cho mình nhé.
    • 1,238 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TheraBreath Xem bài viết
    Mình ở SG cần mua cây này ra tiệm thuốc thì không an tâm lắm sợ bị trộn lẫn cây loại khác, thuốc chống mốc. Bạn nào ở quê có nhiều cây này có thể hái bán cho mình vui lòng PM cho mình nhé.
    Mình đã PM cho bạn rồi nhé
    • 110 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

e cũng vừa mua cây này về xong, hi vọng uống sẽ mát gan hết mụn nhọt hihi
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Diệp Hạ châu - cây chó đẻ không thuộc loại thuốc bổ mà được xếp vào nhóm thuốc chữa bệnh. Chỉ sử dụng trong trường hợp có bệnh ( viêm gan siêu vi b, nhiễm độc gan, gan nhiễm mỡ...) chứ không nên nấu nước uống thường xuyên.