• 2 Lượt chia sẻ
  • 51.1K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 562 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Chào cả nhà, núm vú của em nó cứ bị tụt vô trong.Từ bé đẻ ra đã vậy rồi. Đến lúc tắm rửa phải kéo ra mới được.ko biết như thế có ảnh hưởng gì đến khi sinh con ko nhỉ.mà ko biết nó có nguy hiểm ko nhỉ.Có mẹ nào bị như vậy ko???????????????????????????????????
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ho do vi khuẩn hay virus?

Chào cả nhà, Làm thế nào để phân biệt được ho do vi khuẩn hay virus? Thường mỗi lúc...

• Cách cạo gió cho từng loại bệnh

Chị em chúng ta mỗi khi cảm lạnh thì thường thích cạo gió, bắt gió, vì đây là cách chữa dân gian...

• Bé gái đầu ti bị thụt vào trong.

Chào cả nhà, Con gái susu của em hôm nay đã được 7 tháng tuổi, bé rất dễ thương. Em vừa mới phát hiện là 2 đầu ti của bé bị thụt vào trong. Cả nhà đang lo lắng, không biết là lớn lên có hết không? hay còn bé nên bé nào cũng vậy? Cuối tháng này bé mới tới hẹn khám định kỳ, em sẽ hỏi BS sau. ...

• Mẹo rửa mặt đúng cách để da không bị nhăn

Chúng ta thường phải rửa mặt mỗi ngày để tẩy trang và loại bỏ bụi bẩn bám trên da. Nhưng nếu không...

• Làm cách nào để núm vú không bị teo, thụt vào trong bình sữa khi em bé bú.

Mình mới sinh bé được gần 2 tháng, mà bé nhà mình bú rất zữ, nên núm vú bình sữa cứ hay bị teo hoặc thụt vào trong bình sữa khi bú. Xin hỏi có mẹ nào biết cách khắc phục chỉ cho mình với. Mình được biết có loại bình sữa có hệ thống van khí bên trong Dr.Brown's sẽ khắc phục được tình trạng trên....

• 482 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình cũng bị giống bạn đây, sinh đẻ bình thường, nuôi con bằng sữa mẹ cũng bình thường, thậm chí còn tốt hơn các mẹ cho con bú trực tiếp. Mình hút sữa bằng máy ra bình sữa rồi cho con bú nên mỗi lần như thế mình theo dõi được lượng sữa con bú. Vắt sữa còn có nhiều lợi ích khác là người khác có thể giúp mẹ cho con bú, mẹ chỉ cần đều đặn hàng ngày vắt sữa ra bình rồi cho vào tủ lạnh, khi nào con bú lại lấy ra hâm nóng thôi. Tiện lợi vô cùng. Mình chuẩn bị làm tập 2 đây, cũng sẽ dùng phương pháp này luôn.
    Lúc đang mang thai thì ko nên chạm vào đầu vú nhiều nhé, sẽ làm cho tử cung co thắt đấy.
    KIN'S BLOG:Rose: :Kiss: :Rose:
    • 3,730 Bài viết

• 5,992 Được cảm ơn

bạn cho mình hỏi bạn vắt sữa nuôi con được bao nhiêu lâu? Tớ cũng bị thụt đầu ti vắt sữa nuôi con được khoảng sáu tháng thì hết sữa, các bác sỹ nói do k cho bú trực tiếp nên bị vậy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 482 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình chỉ vắt sữa cho con bú được 4 tháng đầu thôi vì mình bị dị ứng nên phải uống thuốc nhiều. Mình thấy càng vắt thì sữa ra ngày càng nhiều, lúc đó mỗi ngày mình vắt được hơn 1 lít sữa/ngày. Mình nghĩ là nếu chế độ ăn uống đầy đủ dinh dưỡng và hút đều đặn mỗi ngày thì sữa sẽ ko bị cạn được. Vì động tác hút của máy cũng giống như tác động khị cho con bú trực tiếp, thậm chí còn mạnh hơn.
    KIN'S BLOG:Rose: :Kiss: :Rose:
    • 3,099 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamykhach Xem bài viết
    Chào cả nhà, núm vú của em nó cứ bị tụt vô trong.Từ bé đẻ ra đã vậy rồi. Đến lúc tắm rửa phải kéo ra mới được.ko biết như thế có ảnh hưởng gì đến khi sinh con ko nhỉ.mà ko biết nó có nguy hiểm ko nhỉ.Có mẹ nào bị như vậy ko???????????????????????????????????
    Chị cũng bị như em. Lúc đẻ xong, y tá bệnh viện còn bảo, ko cho con bú được, lo kinh khủng. Nhưng sau đó, bs hướng dẫn, thế là cho con bú luôn, ko có vấn đề gì cả. cách làm như này nhé.
    Mua xi lanh nhựa (loại 5ml), cắt bỏ phần cắm kim tiêm, sau đó rút hẳn pittong ra, cắm theo chiều ngược lại của xi lanh (cắm vào cái đầu vừa cắt của kim tiêm ấy), sau đó, cho đầu còn lại của xi lanh lên đầu ti, kéo dần pittong của xilanh ra, lực hút của pittong sẽ kéo đầu ti lên, trước khi cho con ti khoảng 5,10 phút thì làm. dần dần đầu ti sẽ lên thôi. nhớ là lúc đang có bầu tuyệt đối ko được sờ nắn gì nhé.
    em yên tâm nhé.
    • 1,509 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Làm sao để biết đầu ti có thụt hay ko ạ??? Đến hết 18 tuổi thì mới phát triển hết đúng ko các mẹ?
    • 52 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamykhach Xem bài viết
    Chào bạn, mình kể cho bạn nghe câu chuyện của chính mình nhé.Lúc còn con gái, núm vú của mình cũng bị thụt vào trong.Đến lúc mình sanh em bé vừa phải mổ, con mình lại sanh non nữa, Nằm bv đến 7 ngày thấy người ta cho con bú mà mình cứ khóc mãi vì thương con mình.Vì sanh mổ nên mấy ngày đầu mất sữa mình lại chưa nhận thức được chuyện cái núm vú bị thụt vào cứ lo bồi bổ cho sữa nó ra(đáng lý ra là phải lo kéo dần ra từ lúc ấy).Đến khi sữa ra rồi thì núm vú lại càng thụt vào trong không làm sao cho con bú được.Sữa thì chảy tràn trề, ngực thì đau nhức, mẹ khóc con khóc.Thấy núm vú thut quá, có người khuyên là cắt sữa luôn đi để khỏi đau nhức.Mấy người tới thăm thì cũng toàn là những người có núm vú lõm vào trong phải nuôi con bằng sữa ngoài.Mình thấy bi quan vô cùng nhưng kiên quyết là phải cho con bú bằng sữa mẹ.ông xã mình mua nào máy bơm, máy hút sữa cho mình nuôi con.Lúc nào rảnh là là dùng tay kéo ra, lấy chỉ cột vào. đến khi con mình được 1 tháng bú mạnh rồi mình tập cho bé mút, hơi của bé mút mạnh hơn bất kì loại máy hút nào.Thế là núm vú lòi ra nhưng chỉ được có một bên, bên kia vẫn lõm như vậy.Con mình bây giờ được 6 tháng rồi mình cũng chỉ nuôi con bằng một bên vú chấp nhận ngực xấu, bên to bên nhỏ.Lời khuyên của mình là bây giờ(nếu bạn chưa có thai) làm mọi cách cho núm vú lòi ra : mát xa dưới vòi hoa sen, dùg tay kéo ra chứ để như mình tôi nghiệp con lắm.
    • 562 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

mình chua có em bé, bình thường thì mình cũng kéo ra nó cũng lồi lên, nhưng để một lúc nó lại tụt vào trong.Chẳng nhẽ mình cứ lôi mãi ra thế à.Đến lúc có em bé mình kéo tra có được ko.Vì núm vú của mình ko phải là ko kéo ra được
    • 268 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Đừng lo lắng nhé, mình cũng bị thế đấy. Thời thanh niên, thấy chị và bạn bè mình có núm ngực căng đẹp, còn của mình thì thụt vào, hoặc có lúc ko thụt hẳn vào nhưng ko căng tròn, thấy buồn và tự ti lắm. Giờ mới biết cũng nhiều ng bị.

Phải kiên trì bạn ạ, thường xuyên (nhiều đến mức có thể) lấy ngón tay vê vê núm vú kéo nhẹ ra, nỏ ra được một lúc, rồi lại bị thụt vào, nhưng có hiệu quả đấy. Lúc mình lập gia đình cũng hơi tự ti, nhg khi gần chồng (và đc ox kích thích) thì nó căng tròn lên, hì onttella: Rồi khi sinh con thì con mình vẫn bú được bình thường đấy (bú đến 1 năm khi mình hết sữa, vì minh ko nhiều sữa nên dùng cả sữa ngoài), ko có trở ngại gì hết.

Nói thế để các bạn gái bị như mình yên tâm mà vui sống nhé. :Smiling:
    • 562 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeRomHN Xem bài viết
    Đừng lo lắng nhé, mình cũng bị thế đấy. Thời thanh niên, thấy chị và bạn bè mình có núm ngực căng đẹp, còn của mình thì thụt vào, hoặc có lúc ko thụt hẳn vào nhưng ko căng tròn, thấy buồn và tự ti lắm. Giờ mới biết cũng nhiều ng bị.

Phải kiên trì bạn ạ, thường xuyên (nhiều đến mức có thể) lấy ngón tay vê vê núm vú kéo nhẹ ra, nỏ ra được một lúc, rồi lại bị thụt vào, nhưng có hiệu quả đấy. Lúc mình lập gia đình cũng hơi tự ti, nhg khi gần chồng (và đc ox kích thích) thì nó căng tròn lên, hì onttella: Rồi khi sinh con thì con mình vẫn bú được bình thường đấy (bú đến 1 năm khi mình hết sữa, vì minh ko nhiều sữa nên dùng cả sữa ngoài), ko có trở ngại gì hết.

Nói thế để các bạn gái bị như mình yên tâm mà vui sống nhé. :Smiling:
    Nghe mẹ nó nói thế như cởi bỏ được nỗi lòng.Cảm ơn mẹ nó nhiều nha
    • 92 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trời ơi, sao giống mình thế, cú kéo nó ra thì nó lại tụt vào như muốn trêu ngươi mình vậy, chả biết lúc có con có khá hơn ko, chán thía.Xin đươcj chia sẻ với các mẹ
    • 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trên thị trường hiện nay có bán cái chụp vú bằng cao su dùng để chụp khi núm vú bị nứt, đau. mình sáng kiến dùng thử cái đấy úp vào rồi cho con bú, thấy con bú ok và đầu ti cũng đ][cj kéo ra rất tự nhiên. các mẹ thử xem sao
    • 1,885 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

tưởng mỗi mình mới có bí mật. Hóa ra các mẹ trên này cũng nhiều ng có bí mật như mình....hihi mình cũng bị đầu ti tụt vòa trong. từ bé cơ....Cơ mà làm sao lại thế nhỉ??? Hay tại mặc áo ngực chật quá. Hồi dậy thì, ngực tớ phát triển nhanh kinh khủng, vừa đau vừa to... Nên tớ toàn mặc áo chật cho nó bẹt xuống...hớ hớ ngu nhờ.Giờ giống cái bánh dầy
    Từ hồi tớ lấy chồng, 1 bên lồi ra rồi nhé!!Công lao của chồng tớ đấy...lúc xxx vẫn ko quên nhiệm vụ...
    Các chị các mẹ nhờ chồng ý nhớ. mẹ nào chưa có con thì nhờ chồng, có con rồi thì nhờ cục cưng của mình.

:Kiss:
    Nhà 2008 của em!!! :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 402 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Tớ cũng 2 đầu ti tụt vào trong vẫn vắt sữa đều đặn cho con ăn 14 tháng nay rùi bé nhà tớ không bú được. Trộm vía bé con không phải ăn sữa công thức nhé.
    Các mẹ việc gì phải khổ sở dùng xilanh nghe đã thấy ghê. Bây giờ có dụng cụ tao dáng đầu ti dùng cho mẹ đầu ti tụt đeo trong quá trình mang thai và sau khi sinh rất tiện dụng. Các mẹ có thể tham khảo ở http://www.dhl-meditech.com/Mayhutsu...leformers.aspx
    • 475 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

em đã đọc về cái tự ti của chị em mình rồi. Cũng không có gì đặc biệt. Chẳng qua là tuyến sữa của chị em mình bị ngắn hơn các mẹ bình thường khác. Vì vậy mà đầu nhũ hoa đều bị tụt vào, có lôi ra một lúc lại tụt. THì giây chằng trong đó không dài ra được thì làm thế nào được các mẹ nhỉ.
    LÚc đi lấy chồng ,em cũng tự ti chết luôn. lúc nào cũng đòi tắt tịt đèn vì sợ ông Xã nhìn thấy. Cũng bị bác sĩ kêu trời khi ở trong viện. Cũng mẹ con đánh nhau vì con không chịu bú, nhưng đúng là chị em mình thiệt thòi thật
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu bị 2 bên và bị từ nhỏ thì không sao
    Mỗi ngày bạn nên kéo đầu vú ra từ từ sẽ đỡ, khi có con, em bé bú núm vú sẽ lồi ra dần
    Nếu bị 1 bên và mới xuất hiện thì bạn nên đi khám bác sĩ
    • 562 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sang0906099339 Xem bài viết
    Nếu bị 2 bên và bị từ nhỏ thì không sao
    Mỗi ngày bạn nên kéo đầu vú ra từ từ sẽ đỡ, khi có con, em bé bú núm vú sẽ lồi ra dần
    Nếu bị 1 bên và mới xuất hiện thì bạn nên đi khám bác sĩ
    Mình nghe nói núm vú thụt vô trong thì cũng là biểu hiện của ung thư vú.Nghe mà ghê quá không biết thế nào nhỉ
    • 9 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Núm vú thụt vào trong có 2 cấp độ.
    Cấp độ nhẹ (tham khảo)
    Cấp độ nặng (tham khảo )
    (Trích http://kanbotutikubi.ageshoot.net/)
    Có khoảng 10% phụ nữ bị thụt đầu vú. Phần lớn là cấp độ nhẹ .Với cấp độ nhẹ có thể dùng thiết bị kéo đầu vú . Cấp độ nặng thì phẫu thuật là cách duy nhất .
    Khi có thai, tuyến sữa hoạt động mạnh kéo đầu vú ra ngoài là chỉ với những trường hợp bị rất nhẹ . Không ít người bị nứt cổ gà , khi cho con bú bị đau, thậm chí nhiễm trùng .
    Tôi đã dùng thiết bị kéo đầu vú . Sau 1 tháng thấy rất có tác dụng, dù lúc đầu khá đau . Hiện giờ núm vú đã trồi ra ngoài, mặc dù phần đỉnh vẫn bị lõm. Tuy vậy, kết quả ban đầu cũng khiến tôi hài lòng . Hi vọng có thể giúp cho các bạn ít nhiều thông tin .
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Em mới lập gđ, nhưng em có điều này muốn hỏi các mẹ, giúp em với
    Núm vú của em bị thụt vào, đi khám bác sỹ nói không sao hết, mỗi người mỗi kiểu, nhưng
    em không biết làm sao cho nó lồi ra.
    Chồng em nói đùa là mai mốt có con se cho bú vú ba,
    Có ai bị như em không giúp em với, sau này mình có bầu thì nó có lồi ra không ạ
    Nhiều khi em cảm thấy buồn lám không biết làm sao đây.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Sương không còn cách nào khác là nhờ chồng giúp thôi. Buổi tối trước khi đi ngủ bạn hãy nhờ anh ấy mô phỏng động tác "măm" của con khoảng 10' mỗi ngày. Sau một thời gian núm vú bạn sẽ được kéo ra thôi. Mẹ Tí Chuột cũng bị như vậy. Bố Tí bảo mẹ Tí để bố giúp nhưng Mẹ tí xấu hổ, không cho. Đến khi Tí chuột ra đời ko thể "măm" được vì núm vú ngắn quá không ngậm được, khóc om lên. Mẹ Tí ép Tí phải "măm" cái ti đó 10' rồi mới đưa cho Tí cái ti còn lại (đủ tiêu chuẩn). Sau 20 ngày thì cái ti thụt vào đã dài ra một chút. Hai bầu má của Tí đỏ như thổ dân vì phải hoạt động quá sức, có ngày còn bỏ cả "măm" vì sợ cái ti ngắn. Giá mà ngày trước để Bố Tí giúp thì Tí đâu có khổ thế!!!:Laughing:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5