SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Nội soi dạ dầy, đại tràng có mẹ nào làm chưa???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 75.8K Lượt đọc
  • 138 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 5,354 Bài viết

• 3,149 Được cảm ơn

Em đang được chỉ định đi nội soi 2 món này, em nghe nói nội soi khó chịu và đau lắm phải không các mẹ?. Mẹ nào đã làm 2 thứ này rồi cho em biết với, họ sẽ làm những gì, đau thế nào ạ, hic hic. Em muốn xin thông tin sớm để còn lên tinh thần thứ 2 tuần sau sẽ vào Bạch Mai làm rồi :Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 316 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Uh, chỉ thấy đau sau khi đã rút ống nội soi ra thôi, thấy đau ở cổ họng và cảm giác buồn nôn. Còn trong lúc làm thì chỉ thấy buồn nôn thôi, chứ ko dau ma61y, vi duong ong dua vao cung chua chat gay te roi. Nen chu y ko duoc an gi truoc do 2 h nha, de khoi oi ra trong luc lam.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,354 Bài viết

• 3,149 Được cảm ơn

Em cám ơn mẹ Nhu_Y nhé, em cũng có được nghe mọi người nói về nội soi dạ dày như thế nhưng đa số đều bảo ghê lắm, hic.
    Còn nội soi đại tràng thì sao ạ, em chưa hỏi được ai cái này, ko biết nó thế nào???
    • 3,098 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Đại tràng thì làm xong chạy ngay vào toilet

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng làm nội soi dạ dày rồi em thấy cung ko kinh khủng lắm. quan trọng la chị cố gắng dưng nôn ọe nhiều vi khi chị nôn ọe thì se rat kho chiu và đau họng nữa nên đừng nôn ọe chi nhé nhu the se rất nhanh. con cái món đại tráng thi em chi nghe bác si nói la con kinh hơn la nội soi dạ dày,
    • 257 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1 Xem bài viết
    Em đang được chỉ định đi nội soi 2 món này, em nghe nói nội soi khó chịu và đau lắm phải không các mẹ?. Mẹ nào đã làm 2 thứ này rồi cho em biết với, họ sẽ làm những gì, đau thế nào ạ, hic hic. Em muốn xin thông tin sớm để còn lên tinh thần thứ 2 tuần sau sẽ vào Bạch Mai làm rồi :Sad:
    Mình đã từng nội soi cả dạ dày và đại tràng. Hiên nay đã có phương pháp nội soi gây mê nên rất nhẹ nhang, k đau hay mêt mỏi gi cả. Minh đã nội soi ca 2 cách (nội soi thường và gây mê) thi thấy pp gây mê dễ chịu hơn rất nhiều. Nếu bạn vào BV Bạch Mai thi rất đông và dịch vụ không được tốt lắm. Mình cũng đã từng khám o Bach Mai, sau khi làm thụ tục xong (hết cả buổi) thi chạy mất dép. Trưởng khoa tiêu hóa BV Bach Mai là PGs. Đào Văn Long làm nội soi tốt lắm. Pgs. Long còn là giám đốc BV ĐHY Hà Nôi (số 1 Tôn Thất Tùng). Nếu bạn cần nội soi nên đến đấy thì hơn (vì vẫn là bs. chuyên môn giỏi, thiết bị lại hiên đại hơn và dịch vụ cũng tốt hơn nhiều). Tuy nhiên PGs. Long chi làm chủ yếu ở BV ĐHY HN vào T7 va CN + thêm trực 1 vài buổi khác trong tuần nên phải gọi điện hẹn trước. Mình k nhớ số của BV, bạn có thể tra BVĐHY HN ý. Giá tiên cho nôi soi gây mê thi hơi cao nhưng nếu để nội soi cả dạ dày và đại tràng thì cũng TK và tiên lợi đáng kể. Nếu cấn thêm thông tin gi thì cứ hỏi mình nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,354 Bài viết

• 3,149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhim03 Xem bài viết
    Mình đã từng nội soi cả dạ dày và đại tràng. Hiên nay đã có phương pháp nội soi gây mê nên rất nhẹ nhang, k đau hay mêt mỏi gi cả. Minh đã nội soi ca 2 cách (nội soi thường và gây mê) thi thấy pp gây mê dễ chịu hơn rất nhiều. Nếu bạn vào BV Bạch Mai thi rất đông và dịch vụ không được tốt lắm. Mình cũng đã từng khám o Bach Mai, sau khi làm thụ tục xong (hết cả buổi) thi chạy mất dép. Trưởng khoa tiêu hóa BV Bach Mai là PGs. Đào Văn Long làm nội soi tốt lắm. Pgs. Long còn là giám đốc BV ĐHY Hà Nôi (số 1 Tôn Thất Tùng). Nếu bạn cần nội soi nên đến đấy thì hơn (vì vẫn là bs. chuyên môn giỏi, thiết bị lại hiên đại hơn và dịch vụ cũng tốt hơn nhiều). Tuy nhiên PGs. Long chi làm chủ yếu ở BV ĐHY HN vào T7 va CN + thêm trực 1 vài buổi khác trong tuần nên phải gọi điện hẹn trước. Mình k nhớ số của BV, bạn có thể tra BVĐHY HN ý. Giá tiên cho nôi soi gây mê thi hơi cao nhưng nếu để nội soi cả dạ dày và đại tràng thì cũng TK và tiên lợi đáng kể. Nếu cấn thêm thông tin gi thì cứ hỏi mình nhé.
    Tại cách đây 2 tuần mình cũng định khám ở viện tư chỗ 2B Điện Biên Phủ rồi. Sau có người nhà bảo nên vào viện và chuyên khoa thì sẽ tốt hơn nên mới tính vào Bạch Mai. Trong đó mình có có người bạn đang làm định nhờ bạn ấy giúp làm cho sớm thôi. Bạn cho mình hỏi chi phí làm nội soi cả 2 thứ này chỗ PGS. Đào Văn Long là bao nhiêu được không bạn, chỉ định gây mê thì do mình hay do Bác sĩ? nếu gây mê thì họ sẽ gây mê toàn thân hay thế nào? Bạn giúp mình nhé, mình hỏi hơi nhiều:Rose::LoveStruc:
    • 257 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Tại cách đây 2 tuần mình cũng định khám ở viện tư chỗ 2B Điện Biên Phủ rồi. Sau có người nhà bảo nên vào viện và chuyên khoa thì sẽ tốt hơn nên mới tính vào Bạch Mai. Trong đó mình có có người bạn đang làm định nhờ bạn ấy giúp làm cho sớm thôi. Bạn cho mình hỏi chi phí làm nội soi cả 2 thứ này chỗ PGS. Đào Văn Long là bao nhiêu được không bạn, chỉ định gây mê thì do mình hay do Bác sĩ? nếu gây mê thì họ sẽ gây mê toàn thân hay thế nào? Bạn giúp mình nhé, mình hỏi hơi nhiều:Rose::LoveStruc:
    Mình đã từng nội soi dạ dày (k gây mê) ở ĐBP, sau đó về bị viêm họg đau cổ phải uống ks mới khỏi. Việc lựa chọn gây mê hay k gây mê sẽ do bạn tự lựa chọn (bs sẽ khám và chỉ tư vấn). Ở BVĐHY HN thì nội soi gây mê dạ dày hình như 900.000, nếu thêm đại tràng nữa thì k biết bao nhiêu nhưng chắc là ít thôi (vì chủ yếu là do các xét nghiêm và gây mê). Lần trước là mình làm 2 lần riêng lẻ nên tốn hơn. Viêc gây mê rất nhẹ nhàng (tiêm 1 chút vào tĩnh mạch tay), chỉ gây mê trong 10 -15 phút. Lần đàu tiên minh làm nội soi gây mê là ở BV Hồng Ngọc, ở dây thì khâu gây me k thích, mình phải nằm đến 30p mới tỉnh. Còn ở BV ĐHY HN thì nội soi xong là tỉnh luôn và thấy khỏe bình thường. Rất nhiều bạn mình đã làm nội soi ở đây rồ và khen ngợi lắm. Nếu kinh tế không rủng rỉnh bạn có thể chọn nội soi thường. Mình thấy lần trước có 1 bác ngoài 60t nội soi dạ dày thường, lúc ra vẫn khỏe re, mình hỏi thì bác ý bảo Bs. này khéo lắm. Nói chung tay nghề bs. là quan trọng. Với trường hợp cụa bạn là nội soi cả 2 thứ thì nếu có dk theo mình nên làm gây mê, khỏe hơn. Sáng này cô ruột mình cũng đi lam nội soi dạ dày gây mê ở đấy. Mình vừa gọi điện cho cô thì thấy bao là PGs. khám cho rồi đang chờ nội soi (cô mình rất yếu, lần trước mẹ mình đưa đi khám ở BV Lão khoa, bs. đang đua ống nội soi vào thi k chịu nổi nên đã giật ống ra và đòi về). Lần này mình cũng phải nhờ PGs. Long đấy. Nếu bạn lầm nội soi dạ dày thì nhịn ăn sáng nhưng nếu lằm cả đại tràng thì phải lấy thuốc từ tối hôm trước để còn đi ngoài hết ra thì sáng hôm sau mới nội soi được. pp nào cũng phải như vậy
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nội soi dạ dày không đau đớn gì cả, chỉ buồn nôn một hai phút thôi. Bạn cần lưu ý những điểm sau:1. KHông ăn uống gì, kể cả uống sũa trước khi nội soi2. đến sớm để dùng ống đầu tiên, đỡ có cẳm giác ghê ghê khi ống đã được dùng cho nhiều người trứoc đó3. chuẩn bị sẵn khăn mặt lau miệng sau khi soiBản thân tớ và xã đã đi Bạch mai va bv đại học y thì thấy đh y làm kỹ hơn, bác sỹ niềm nở hơn. Còn chuyện gây tê/mê theo tớ không cần vì cũng không quá đau đớn gì đâu. gây tê/mê có nguy cơ( dù ít) biến chứng. Take it easy đi!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,354 Bài viết

• 3,149 Được cảm ơn

Mình đã từng nội soi dạ dày (k gây mê) ở ĐBP, sau đó về bị viêm họg đau cổ phải uống ks mới khỏi. Việc lựa chọn gây mê hay k gây mê sẽ do bạn tự lựa chọn (bs sẽ khám và chỉ tư vấn). Ở BVĐHY HN thì nội soi gây mê dạ dày hình như 900.000, nếu thêm đại tràng nữa thì k biết bao nhiêu nhưng chắc là ít thôi (vì chủ yếu là do các xét nghiêm và gây mê). Lần trước là mình làm 2 lần riêng lẻ nên tốn hơn. Viêc gây mê rất nhẹ nhàng (tiêm 1 chút vào tĩnh mạch tay), chỉ gây mê trong 10 -15 phút. Lần đàu tiên minh làm nội soi gây mê là ở BV Hồng Ngọc, ở dây thì khâu gây me k thích, mình phải nằm đến 30p mới tỉnh. Còn ở BV ĐHY HN thì nội soi xong là tỉnh luôn và thấy khỏe bình thường. Rất nhiều bạn mình đã làm nội soi ở đây rồ và khen ngợi lắm. Nếu kinh tế không rủng rỉnh bạn có thể chọn nội soi thường. Mình thấy lần trước có 1 bác ngoài 60t nội soi dạ dày thường, lúc ra vẫn khỏe re, mình hỏi thì bác ý bảo Bs. này khéo lắm. Nói chung tay nghề bs. là quan trọng. Với trường hợp cụa bạn là nội soi cả 2 thứ thì nếu có dk theo mình nên làm gây mê, khỏe hơn. Sáng này cô ruột mình cũng đi lam nội soi dạ dày gây mê ở đấy. Mình vừa gọi điện cho cô thì thấy bao là PGs. khám cho rồi đang chờ nội soi (cô mình rất yếu, lần trước mẹ mình đưa đi khám ở BV Lão khoa, bs. đang đua ống nội soi vào thi k chịu nổi nên đã giật ống ra và đòi về). Lần này mình cũng phải nhờ PGs. Long đấy. Nếu bạn lầm nội soi dạ dày thì nhịn ăn sáng nhưng nếu lằm cả đại tràng thì phải lấy thuốc từ tối hôm trước để còn đi ngoài hết ra thì sáng hôm sau mới nội soi được. pp nào cũng phải như vậy
    ui, vậy à. Thế thì sáng nay mình ko đi kịp mất rồi. Mình sẽ qua đó hỏi thông tin trước rồi sang tuần sẽ làm vậy. Mình khám ở ĐBP cũng mất hơn 1M đấy chứ nhưng họ cho thuốc uống rồi chẳng thấy khỏi gì cả, hic. Ngoài ra mình cũng có tiền sử huyết áp thấp nữa nên cũng yếu. Mình lại dát nữa nên nghe nói cũng thấy sợ lắm rồi ý, chắc phải dùng gây mê thôi. Mình cảm ơn bạn nhiều lắm, thông tin rất có ích cho mình tặng hoa bạn nè:Rose::Rose::Rose:
    • 5,354 Bài viết

• 3,149 Được cảm ơn

à , các bạn ơi cho mình hỏi có bạn nào chữa viêm đại tràng mà khỏi không. Tớ mới bị thôi, nhưng chỉ sợ sẽ bị mãn tính thì chết mất, hu hu
    • 257 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

ui, vậy à. Thế thì sáng nay mình ko đi kịp mất rồi. Mình sẽ qua đó hỏi thông tin trước rồi sang tuần sẽ làm vậy. Mình khám ở ĐBP cũng mất hơn 1M đấy chứ nhưng họ cho thuốc uống rồi chẳng thấy khỏi gì cả, hic. Ngoài ra mình cũng có tiền sử huyết áp thấp nữa nên cũng yếu. Mình lại dát nữa nên nghe nói cũng thấy sợ lắm rồi ý, chắc phải dùng gây mê thôi. Mình cảm ơn bạn nhiều lắm, thông tin rất có ích cho mình tặng hoa bạn nè:Rose::Rose::Rose:
    Vậy bạn qua đó hỏi nhé, xin khám PGs. Long. Bs sẽ hướng dẫn tối uống thuốc (pha nước) để đi ngoài ra hết rồi sáng mai vào khám luôn (trong trường hợp mai PGs khám, thỉng thoảng PGs. Long cũng khám cả vào sáng CN). Cô mình bảo hôm nay đông lắm đấy.
    • 257 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Vậy bạn qua đó hỏi nhé, xin khám PGs. Long. Bs sẽ hướng dẫn tối uống thuốc (pha nước) để đi ngoài ra hết rồi sáng mai vào khám luôn (trong trường hợp mai PGs khám, thỉng thoảng PGs. Long cũng khám cả vào sáng CN). Cô mình bảo hôm nay đông lắm đấy.
    Yên tâm đi khám đi, phải tin tưởng bs chứ. Bạn mình bị đại tràng mãn, chữa khắp nơi không khỏi, đến khám PGs. Long thấy cũngi đỡ rất nhiều
    • 2,315 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Bình thg, mẹ nó ơi, hơi buồn nôn chút thôi
    REGINA-ANDACSON

• 2,192 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

có ai khám cái này ở bên BV YHCT NBKhiêm chưa ah, cho e 500 ttin với ah. Không biết bên này có gây mê ko nhỉ, chứ em ko dám nội soi đại tràng thường đâu. Em chọn BV này vì em bị đại tràng mãn tính rồi, nh ng uống thuốc tây có khỏi đâu nên chắc em fải qua đây cắt thuốc bắc thôi. Nếu khám ở chỗ khác rồi mang kquả sang đây em sợ họ ko chấp nhận ấy chứ. Ai cho em thông tin về BV này với ah.Thanks
    "Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!"

NB : 3.1 kg, 1M : 4.5 kg 58 cm, 2M : 5.5 kg 60 cm, 3M : 6.3 kg 63 cm, 4M : 7 kg 65 cm, 5M : 7,5 kg 67 cm
    • 1,877 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Chị ơi đại tràng là bệnh gì, nó như thế nào ạ? Em nghe nói nội soi ĐT còn kinh khủng hơn dạ dày, em bị dạ dày mà chưa bao giờ dám đi soi vì bình thường, buổi sáng đánh răng em cũng bị nôn ọe rồi huống chi là đưa vật vào họng.:Sigh:
    Bình chọn cho Nuna trên ngôi sao nhí chấm com nhé bạn ơi http://***************/thong-tin-thi...SBD-20500.html :Kiss:
    Nuna 6th 7kg1 :LoveStruc:
    Nuna 7th 7kg6 :Kiss:
    Nuna 8th 8kg8 rooling: 1 răng dưới
    Nuna 9th 8kg9 :Crying: 2 răng dưới
    Nuna 10th 9kg5 :LoveStruc: 1 răng trên
    Nuna 11th 10kg1 :Applause: 2 răng trên
    Nuna 12th 10kg8
    Nuna 13th 11kg :Nottalkin:
    Nuna 14th 10kg2 sụt 1kg do 3 cái răng hàm mọc 1 lúc :Crying:
    Nuna 15th 10kg4
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mình thấy chị ở phòng mình bảo nội soi đại tràng kinh khủng lắm, vừa đau vừa khó chịu nữa.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimlonton Xem bài viết
    Mình thấy chị ở phòng mình bảo nội soi đại tràng kinh khủng lắm, vừa đau vừa khó chịu nữa.
    Soi đại tràng thì hơi đau và khó chịu một chút, soi dạ dày thì buồn nôn, nhưng thời gian xong nhanh lắm. Các bạn không nên có tâm lý sợ hãi quá, nếu ko quá yếu ko cần dùng gây mê đâu.

Trước khi soi dạ dày, mình cũng vào phòng soi với tâm lý rất sợ vì nghe nhiều người kể. Vậy mà sau khi soi xong, mình còn bảo bác sỹ: Cháu nghe người ta kể soi kinh khủng lắm, cháu thấy bình thường . Mặc dù lúc đưa ống soi vào thấy buồn nôn, có lúc như tắc thở. Chỉ vài phút là xong, ra khỏi phòng khám chẳng nhớ gì nữa .
    • 4,348 Bài viết

• 4,296 Được cảm ơn

mình soi dạ dày 1 lần rồi. Lần đấy là vì viêm cấp, đau đớn lăn lộn 3 ngày 3 đêm mới lê xác đến cái nơi soi đó. Đến lúc về thì tự nhủ là thà chết còn hơn. Đến tởm.
    MÀ soi dạ dày xong là người ta chỉ lấy giấy lau đi thôi nhỉ.
    hix, hôm đó tớ đến từ 5h sáng để nội soi, mà vẫn thấy kinh :crying:
    • 2,192 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

5h mà ngta đã mở cửa sao, chị điêu wa, hìhhiì. Mai em đi, em đến đó lúc 7h chắc đc nhỉ, em ra YHCT khám đại tràng và cắt thuốc lun. HVọng là ko đau.
    "Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!"

NB : 3.1 kg, 1M : 4.5 kg 58 cm, 2M : 5.5 kg 60 cm, 3M : 6.3 kg 63 cm, 4M : 7 kg 65 cm, 5M : 7,5 kg 67 cm
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7