SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Nhổ răng khôn ở viện răng hàm mặt trung ương

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 35.9K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4
    • 1,276 Bài viết

• 5,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamymamy Xem bài viết
    Em có cái răng trong cùng bị sâu , chụp film thấy vỡ còn có 1 nửa cái , thỉnh thoảng cũng có đau , nhưng vấn đề là nó gây hôi miệng vì thức ăn cứ giắt vào chỗ lỗ hổng đó , nhưng em lại bị tiểu đường , đi bv kg bác sĩ nào dám nhổ , vì lượng đường của em lại không ổn định , làm sao bg hả các chị ?
    Tiểu đường uống kháng sinh tốt trước vài ngày là nhổ được bạn nhé!
    @ ngocbich: vì bạn liên tục nhổ nước bọt để kiểm tra nên cục máu đông mới không hình thành đc như thế. Nguyên tắc là cắn chặt bông, gạc 15-45' sau đó bỏ đi, k cắn thêm, cũng k nhổ nc bọt , k súc miệng mạnh. Ah, chú Dỹ nhổ cho bạn những cái răng gần đây à?
    Dứt mãi chẳng rời cắt mãi chẳng lìa
    Vì là một thân thôi...

]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,276 Bài viết

• 5,175 Được cảm ơn

Giải đáp mấy gạch đầu dòng của Ngocbich:
    - hàm trên ít khi phải mở xương hơn hàm dưới.
    - đi nhổ răng nên đi với ng nhà để động viên, chăm sóc, đưa đón.
    - ăn no
    - pn đang kinh nguyệt, bn đang dùng thuốc chống đông, bn đang sốt..chưa được nhổ răng. Nên khai thật các bệnh toàn thân với bác sĩ
    - bảo hiểm có thanh toán nhổ răng theo giá của bảo hiểm, theo tuyến.
    - các bác sĩ viện RHM đều khá mát tay, và nhổ răng khôn thực chất không đáng sợ như các bạn tưởng đâu, điều đáng sợ hơn là biến chứng của răng khôn mọc lệch không đc xử lý cơ
    Vì là một thân thôi...

]
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,226 Bài viết

• 5,597 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TOBO Xem bài viết
    Tiểu đường uống kháng sinh tốt trước vài ngày là nhổ được bạn nhé!
    @ ngocbich: vì bạn liên tục nhổ nước bọt để kiểm tra nên cục máu đông mới không hình thành đc như thế. Nguyên tắc là cắn chặt bông, gạc 15-45' sau đó bỏ đi, k cắn thêm, cũng k nhổ nc bọt , k súc miệng mạnh. Ah, chú Dỹ nhổ cho bạn những cái răng gần đây à?
    Tớ cũng chả biết có phải do tớ nhổ nước bọt liên tục không vì cũng lâu quá rồi. Và về thì tớ cũng ko cắn, ko súc miệng mạnh nhưng cái răng đó đúng là sợ thật,sợ đến mức 6năm sau mới dám thò mặt đi nhổ tiếp. Hồi đó mẹ tớ thấy chảy nhiều máu có gọi cho bác sỹ nhưng bác sỹ bảo từ từ theo dõi, nếu không sốt thì cũng ko lo quá. Tớ không nhớ bác sỹ nhổ cho tớ gần đây tên là gì, chỉ biết ai cũng gọi bác ấy là thầy. Phải về kiểm tra lại sổ khám, hihi
    • 3,226 Bài viết

• 5,597 Được cảm ơn

[/QUOTE]
    Tớ chìa thẻ bảo hiểm ra, nhưng mấy anh thu viện phí bảo tớ nhổ răng ko được trả hay sao ý, còn khám thì hình như tớ được trừ mấy chục
    • 1,276 Bài viết

• 5,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocbich9385 Xem bài viết
    Tớ chìa thẻ bảo hiểm ra, nhưng mấy anh thu viện phí bảo tớ nhổ răng ko được trả hay sao ý, còn khám thì hình như tớ được trừ mấy chục[/QUOTE
    Anh nào bảo thế cậu gọi hotline nhé, bảo hiểm chỉ không thanh toán chi phí răng giả và các vấn đề liên quan đến thẩm mĩ thôi nhé!
    Vì là một thân thôi...

]
    • 1,276 Bài viết

• 5,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocbich9385 Xem bài viết
    Tớ cũng chả biết có phải do tớ nhổ nước bọt liên tục không vì cũng lâu quá rồi. Và về thì tớ cũng ko cắn, ko súc miệng mạnh nhưng cái răng đó đúng là sợ thật,sợ đến mức 6năm sau mới dám thò mặt đi nhổ tiếp. Hồi đó mẹ tớ thấy chảy nhiều máu có gọi cho bác sỹ nhưng bác sỹ bảo từ từ theo dõi, nếu không sốt thì cũng ko lo quá. Tớ không nhớ bác sỹ nhổ cho tớ gần đây tên là gì, chỉ biết ai cũng gọi bác ấy là thầy. Phải về kiểm tra lại sổ khám, hihi
    Nếu ổ răng sau khi nhổ quá to, vết rạch rộng, mở xương nhiều...thì các bs thường sẽ vùi gelaspon cầm máu ở dưới rồi khâu vùi lại, cũng sẽ không bj chảy máu cả ngày như thế. Nếu là bs cao, gầy thì chắc là Dr Dương
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TOBO; 01/02/2012 vào lúc 10:25 PM.
    Vì là một thân thôi...

]
    • 6,370 Bài viết

• 9,407 Được cảm ơn

Lúc sáng em đã đi nhổ răng rồi các chị à . Lúc từ nhà đi run thế, nhưng vẫn quyết nhổ luôn. Em nhổ ở viện RHM chị TOBO nhổ cho . Quả răng không mà chả khôn tí nào , chân răng của em...theo như lời chị TOBO nói:" Xoắn như cái quẩy, oằn tà là oằn ...Thế là mất 1 phần thân thể hihi. ". Em đọc cm của mọi người, với mẹ em thì cấm không cho nhổ, bảo đau lắm, nhưng em thấy bình thường, không đau lắm. Mỗi tội nhổ răng phải há miệng to hết cỡ, mà răng em nhổ khá là lâu. Hậu quả tê hết cả miệng, tí đau em làm thêm viên thuốc giảm đau vào là ổn nhỉ .
    • 97 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình khám và nhổ răng cho tới niềng răng ở RHM TW HN 40 Tràng Thi. Lần đầu nhổ thì vào phòng bác sỹ Dỹ, nhưng vị BS này không nhổ mà hai bác sĩ nữ nhổ, vặn vèo đến mức có lúc mình cảm giác như bị trật khớp hàm tới nơi. Hẹn nửa tháng sau nhổ nốt 2 cái, Nửa tháng sau quay lại thì bảo bác sỹ đi công tác, tuần sau hãy quay lại. Tuần sau quay lại thì bảo ghế đang hỏng. Gọi điện cho BS DỸ thì bảo muốn nhổ thì ra phòng nha vào thứ 7, CN. Nản quá, lại đi chụp phim và vào nhổ BS Long, BS Long nhổ nhanh, gọn nhẹ, căn dạn kĩ càng.
    Nhưng đau khổ hơn hết là vụ niềng răng. KHám gặp bác sĩ Bạch Dương. BS hỏi bạn này làm gì, mình là bệnh nhân biết gì chuyên môn, bảo răng cháu nó khấp khểnh lung tung, bác sĩ cứ khám rồi cho phương pháp điều trị. Bác sĩ phán luôn khấp khểnh hàm trên. Bảo cho gắn niềng hàm trên, đồng ý thì làm. MÌnh ngây thơ, thấy mọi người phải gắn hai hàm, mình phải gắn mỗi hàm, thích quá đồng ý luôn.Về nhà soi gương, thấy cái răng số 5 lệch cung, mà việc nắn chỉnh thì chả động chạm gì tới nó. Hôm đi gắn hỏi thì bác sĩ bảo về lâu về dài thì mới ảnh hưởng, giờ cứ giải quyết vấn đề thẩm mỹ. Làm được 8 tháng thì bác sĩ bảo sắp cho tháo niềng để đắp to hai cái răng cửa số 2 cho nó lấp khe thưa. MÌnh bảo sao răng hàm dưới cứ cắn vào hàm trên. Bác sĩ bảo làm 1 hàm thì chỉ thế thôi... Giờ thì răng lung lay, đau nhức phải tìm chỗ khác điều trị.
    Nói thật là viện RHM có sự thay đổi, nhưng là thay đổi bề ngoài. Nhân viện phòng chỉnh nha thì khá nhè nhàng, nhưng nhân viên chô khác như chụp phim chẳng hạn, có cậu trẻ trẻ mặt quắt quắt toàn nói trống không và rất xấc xược. Bác sĩ thì tư vấn qua loa, chữa không nhiệt tình. Mấy lần mình đi gắn lại dây cung thì tới 3 lần cho sinh viên thực tập làm và không kiểm tra lại gì cả. Mọi người đi khám thì hãy bình tĩnh và xem xét tình hình nhé. Chúc cả nhà luôn trần đầy sức khỏe.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

hicc. e bị viêm lợi, chữa mãi k khỏi. hw sau đợt uống thuốc chống viêm e quay lại bv khám. ngta cho đi chụp x-q. Thấy bác sĩ kêu e bị răng khôn mọc lệch, nó k lên đc hết khỏi lợi bjo phải nhổ đi. e phải nhổ 3 cái lận. Sợ đau nên e về luôn. hiccc

Bác nào nhổ rồi. chia sẻ cho em kih nghiệm để cuối tháng e lấy tinh thần đi nhổ xem liệu có hết viêm lợi k T.T chứ bjo lợi em tụt xuống hở hết cả chân răng rồi. hiccc

Mà có bác nào biết cách chữa viêm lợi khỏi phải nhổ răng thì càng tốt
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi: Em có cái răng khểnh, mọi người bảo nên nhổ đi vì nó xấu quá, về lâu dài còn ảnh hưởng đến răng bên cạnh vì không đánh được nó sẽ bị sâu. Mà em cứ nghĩ đến nhổ răng là sợ rồi. Nhổ ở viện răng hàm mặt có được không các chị? chi phí nhổ tầm bao nhiêu vậy ạ?
    • 810 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TOBO Xem bài viết
    Giải đáp mấy gạch đầu dòng của Ngocbich:
    - hàm trên ít khi phải mở xương hơn hàm dưới.
    - đi nhổ răng nên đi với ng nhà để động viên, chăm sóc, đưa đón.
    - ăn no
    - pn đang kinh nguyệt, bn đang dùng thuốc chống đông, bn đang sốt..chưa được nhổ răng. Nên khai thật các bệnh toàn thân với bác sĩ
    - các bác sĩ viện RHM đều khá mát tay, và nhổ răng khôn thực chất không đáng sợ như các bạn tưởng đâu, điều đáng sợ hơn là biến chứng của răng khôn mọc lệch không đc xử lý cơ
    Hix, mình đang có 4 cái răng khôn đều mọc lệch cả, bsi bảo phải nhỏ mà sợ, đọc topic xong càng sợ.
    Nhưng đọc đến đoạn TOBO bẩu là đáng sợ hơn là biến chứng do răng khôn mọc lệch đâm lo lắng chả biết phải làm thế nào
    Mình dát chết lắm, hôm trước đi chưa sâu răng, phải tiêm thuốc tê để diệt tủy người đã choáng váng, cứ sợ chết mà ko ai biết (vì mình đi chữa răng ko báo ai ở nhà cả)... giờ đến vụ răng khôn vẫn đang sợ đây
    • 197 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đang có cái răng số 8 bị sâu, phải nhổ. Không biết quy trình ở viện Răng hàm mặt TW HN tn các mẹ nhỉ. Phải làm xét nghiệm gì. Thấy bảo phải xét nghiệm máu đông hay ko à? Có đc ăn sáng trc khi đến khám ko ạ?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi datphatnk Xem bài viết
    Mình đang có cái răng số 8 bị sâu, phải nhổ. Không biết quy trình ở viện Răng hàm mặt TW HN tn các mẹ nhỉ. Phải làm xét nghiệm gì. Thấy bảo phải xét nghiệm máu đông hay ko à? Có đc ăn sáng trc khi đến khám ko ạ?
    Bạn nên ăn sáng trước khi đến khám.
    Các xét nghiệm cần làm: chụp x-quang, máu chảy máu đông. (Mình vừa làm được 2 hôm, tình hình ổn).
    Chúc bạn sớm giải quyết xong bệnh răng miệng này!
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hic. 3 năm trước em thì mọc liền 1 lúc 4 cái răng khôn mới kinh hoàng. Nhưng 2 cái ở hàm trên thì ko thấy có vấn đề gì nhưng 2 cái hàm dưới mọc lệch đâm sang răng bên cạnh đau buốt khắp cả đầu ko thể nào chịu được nữa nên em phải đi nhổ cái răng hàm dưới bên trái.
    làm thủ tục soi chiếu chụp xong xuôi người ta hẹn ngày nhổ và năm đấy em có cái sinh nhật đau đớn nhất đời vì người ta lên lịch nhổ răng vào hôm đó. Em nghĩ nhổ nhanh và ko phức tạp ai dè người ta bắt phải đi cùng người nhà( đề phòng mất máu và nguy hiểm thì đã có " lá chắn") . Lúc đang ngồi đợi vào phòng 1 thằng bác sĩ mặt non choẹt hỏi em đã mua thuốc chưa ( vì bác sỹ kê luôn đơn thuốc lúc đó mà) em nói là chưa mua, nó bắt phải xuống nhà thuốc bệnh viện để mua thuốc, đơn thuốc kê cho em là 7 ngày nhưng em mua có 5 ngày thoai, lúc cầm thuốc lên mặt thằng bác sỹ kia nhăn nhó hỏi em sao ko mua đầy đủ ngày em nói là em ko mang đủ tiền ( thực chất là có tiền cũng ko thích mua ở bệnh viện), mặt thằng bác sỹ ấy sưng sỉa lên nhìn chỉ muốn đánh.
    Trước khi ngồi lên ghế nhổ, thằng cha bác sĩ nhổ cho em ung dung đàng hoàng nghe nhạc chế và buôn chuyện với mấy ông bác sĩ kia nhìn mới " ngứa mắt phải đỏ mắt trái" chứ. Lúc tiêm thuốc tê thfi ko thấy gì nhưng em thề với các chị là em sẽ ko nhổ cái răng nào nữa đâu. Đến giờ em vẫn ám ảnh cái tiếng dao cắt vào lợi của em , nghe rồn rột như kiểu các chị lấy dao sắc rồi bào đá ý, rồi tiếng khoan/ cưa như xuyên thẳng vào não ấy ạ ( các chị đừng ném đá em bảo em tả kinh dị nhwung đúng thế đấy ạ). Mà em lại còn bị mất nhiều máu, lúc nằm dậy xây xẩm mặt mày rồi nhìn sang bàn đựng dụng cụ mổ thấy bao nhiêu là bông đẫm máu mình em cũng sốc lắm ( vì em người gầy lại thiếu máu ). Ngồi đợi ở ngoài một lúc sau khi bác sĩ dặn abc abc xong thì em với mẹ em và đứa bạn bắt taxi về.
    Nhưng đó chưa sợ bằng lúc về nhà và thuốc tê hết tác dụng, em đau đến mức chỉ ngồi khóc , mà khóc cũng khó chịu vì miệng vẫn ngậm 1 đống bông. Và 3 ngày tiếp theo em vẫn bị sưng lệch cả mặt... kèm theo đó là ko thể ăn được gì chỉ có húp nước cháo ( mà húp cũng phải chú ý để cố gắng ko bị dính vào chỗ mổ). 1 tháng trời em nằm gần như liệt giường, từ 43kg em tụt cuống 36kg và mấy bác hàng xóm đến thăm em cũng hoảng hồn.
    Em chỉ muốn khuyên 1 chút xíu với các chị là: răng khôn nó mọc thế nào thì cứ để kệ nó ( tất nhiên trừ trường hợp như của em và các chị cũng có hoàn cảnh giống em là nó trồi hẳn lên và đâm vào răng bên cạnh dẫn đến nhức đầu và đau buốt thì " đường cùng" lắm hãy nhổ ạ). Một khi các chị " động dao kéo" vào cái răng này rồi thì sức khỏe suy giảm khá nhiều, từ lúc nhổ cái răng phải mất 1 năm em mới tạm hồi lại được 41kg nhwung mà nhwunxg hôm trờ trời thì hay nhức đầu lắm ạ, cứ như cái máy báo thời tiết ấy. Nếu mấy thằng bác sỹ bảo với các chị là : nhổ cả 4 cái thì đừng các chị nhé, chỉ cái nào đau quá ko chịu được hãy nhổ thôi các chị ạ. Giờ bác sỹ em thấy toàn chạy theo tiền chả còn lương tâm nữa rồi.
    Đấy là một vài chia sẻ của em, em ói hơi dài mong các chị thông cảm ạ.
    • 29 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

chỉ giảm đựoc vài chục thôi bạn ạ...
    • 628 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

Vừa đi nhổ răng ở RHM TƯ tràng Thi về, cảm nhận là thiết bị hiện đại, bác sĩ nhẹ nhàng, thân thiện, dặn dò cụ tỉ mỗi tội đắt kinh hic. Mình nhổ 2 răng trên vì 2 răng dưới đã nhổ rồi nên 2 răng trên ko phát triển mà toàn bị dắt thức ăn rất khó chịu nên nhổ. BS nhổ ko đau, chụp chiếu xét nghiệm đàng hoàng, bình thường phòng khám tư chỉ chụp X-quang là cùng có nơi còn ko chụp luôn.
    Mỗi tội tổng thiệt hại là 3tr bao gồm nhổ 1tr/cái, xét nghiệm + thuốc thêm 1tr nữa, thuốc bắt buộc phải mua ở viện ko thì bsi ko có chịu nhổ đâu.
    Đắt thật thế là đi tong nửa tháng lương, răng với chả lợi, tự dưng sinh ra để phải nhổ, ko hiểu cái thời xa xưa ông bà ta làm gì với cái răng ấy mà bây giờ ai ai cũng phải nhổ răng dại ko biết nữa
    • 68 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

E mới vừa nhổ thêm cái nữa ở hàm dưới bên phải.hic lần trước mới nhổ 1 cái bên hàm dưới trái cũng cuối năm 2011 rùi.Giờ cái bên phải nó mắc thức ăn nên sâu rùi lại còn làm cho răng hàm bên cạnh chớm sâu ở cổ răng nữa chứ.E nhổ lúc chiều nay.Cảm nhận vẫn như trước bác sĩ giỏi, thái độ của các bác sĩ nhẹ nhàng, ân cần nhưng mà công nhận đắt.Tổng thiệt hại của e là 2tr5000k.Nhổ + xét nghiệm là 1tr700k.Bác sĩ bảo thu xếp khi nào nhổ nốt 2 cái hàm trên không thì nó chọc loét lợi.hic
    • 25 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi, em thấy bảo co thể ko nhổ, chỉ cần trích tủy cho răng ko phát triển nữa là dc phải ko ạ. neu dc như vậy e chích còn hơn
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hic, nghe các chị em nói mà thấy sợ sợ rùi, tớ đang tính đi xử lý cái răng khôn nó bị lợi chùm, đợt trc thì nó mọc lên rùi nhưng lợi chùm quanh mất 1 chút, đợt nè chả bít có mọc lên đc chút nào k mà nó xưng vác mặt lên, rùi đỏ ửng lợi, thấy xuất hiện thêm 2 bên lợi quanh răng nữa, khổ sở với nó mất mấy ngày húp cháo. hic mà e còn đang cố phấn đấu có em bé nữa, nhổ răng hay là cắt lợi đều ảnh hưởng, hic kb nên đi xử lý nó k nữa. Các bạn có bạn nào bị lợi trùm k chỉ t chút kinh nghiệm với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

hôm qua vừa đưa mẹ đi nhổ răng ở RHM, thấy qui trình khám chữa cũng nhanh, nhưng bác sỹ khám và tư vấn không chi tiết cẩn thận, thái độ của các bác sỹ phòng rang người cao tuổi không lịch sự, cũng không có y đức gì đâu, tác phong không chuyên nghiệp. Giá cả thì sao thấy đắt, mẹ mình 65 tuổi răng đã lung lay hết cả, chỉ còn dính vào lợi một tý chân răng, nhổ rất dễ thế mà họ lấy tổng cộng 1,6 triệu đồng cho việc nhổ 1 cái răng số 8 hàm trên ( 800k/cái) và 2 cái răng cửa hàm dưới ( 400k/cái) chưa kể mua thuốc và khám, chụp X quang
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4