SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Ngứa râm ran ở tay và chân như có con gì bò dưới da

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 33.4K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 167 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Mình mở topic này để hỏi về bệnh của mình. Mong nhận được sự tư vấn của các thành viên.
    Mình bị những triệu chứng thế này: Mình bị ngứa râm ran vào ban đêm ở chân và tay. Mình cảm giác như có con gì nó chạy ở trong da. Trên bề mặt da không có sưng, làm mủ hay nổi mề đay gì cả. Mình đã đi khám và làm xét nghiêm máu (nồng độ đường trong máu...nói chung là xét nghiệm sinh hóa máu), siêu âm thận, tất cả bình thường. Bác sĩ nghi ngờ mình bị giun sán, mình đi xét nghiệm phân, cũng bình thường luôn.
    Hồi có đọc bài báo về bệnh giun bò dưới da làm mình phát hoảng, như là ác mộng, cứ sợ là mình bị bệnh đó, suốt ngày vạch tay chân xem có gì không nhưng mà cũng chẳng có.
    Mình có tham khảo trên mạng, thấy họ nói là ngứa không rõ nguyên nhân là biểu hiện ban đầu của một số bệnh về gan, thận.
    Bảo hiểm của mình không có chi trả phần này. Hồi xưa mình làm đủ xét nghiệm đó cũng tốn kém lắm nên giờ không muốn tới bác sĩ nữa. Cứ khoảng chiều tối mình rảnh rỗi thì thấy ngứa, đặc biệt là tối. Còn ban ngày chắc do mình hoạt động, đi lại nên ít thấy ngứa.
    Ai đã từng bị thế này hoặc biết thông tin về triệu chứng bệnh này xin cho mình 1 tí thông tin. Nhiều lúc bi quan cứ nghĩ chắc sắp bị bệnh gì nặng lắm nhưng thôi nhắm mắt cho qua chứ cứ đi bệnh viện là tiền không à.
    Xin cám ơn các bạn trước!
    Tình yêu là sự kết hợp của 3 yếu tố: sự kính nể về trí tuệ, sự quý mến về tâm hồn và cả sự ham muốn về tình dục. (Ngạn ngữ Hy Lạp)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 91 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bạn bổ sung vitamin, khoáng chất xem nhé
    Dành tất cả những gì tốt đẹp nhất cho bé yêu :Smiling:
    Y!M: agelnguyenhaithanh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 167 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DIAMOND_BONG Xem bài viết
    Bạn bổ sung vitamin, khoáng chất xem nhé
    Cám ơn bạn đã reply. Cụ thể thì mình phải bổ sung những vitamin khoáng chất gì vậy bạn?
    Tình yêu là sự kết hợp của 3 yếu tố: sự kính nể về trí tuệ, sự quý mến về tâm hồn và cả sự ham muốn về tình dục. (Ngạn ngữ Hy Lạp)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn thử xem triệu chứng có giống bệnh demodex này ko ?
    http://megafun.vn/channel/1521/20100...u-nguoi-86180/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị kukuruza ơi, em cũng đang gặp phải những triệu chứng giống hệt chị: có cảm giác con gì đó bò râm ran ở tay và chân, nhất là về ban đêm. Chị ơi, tình hình chị giờ thế nào rồi? chị đã khám ra là bệnh gì chưa? em mới bị cảm giác này khoảng 1 tháng gần đây thôi, đêm qua chắc tại ngủ muộn nên cảm nhận càng rõ cảm giác đó:Sick: Sợ quá, không biết mình bị bệnh gì, không biết có phải là giun sán gì gì đó không:Crying:
    Hôm nay em lên google search thì ra bài viết của chị, cảm thấy tìm được người cùng cảnh ngộ, vừa mừng vừa lo, hic. Chị à, em vừa tìm ra một cái bệnh mà nó cũng có triệu chứng giống giống chị em mình, nhưng mà nó còn kinh khủng hơn mình nghĩ:Crying:, chị đọc mấy cái link này thì biết này:
    http://vietbao.vn/The-gioi/Morgellon.../30123414/159/
    http://i4vn.com.vn/forum/kham-pha/14...o-qua-t_t.html
    http://www.morgellons.org/life_with.htm
    Huhu, hi vọng chị em mình không bị thế này, hi vọng chỉ là bệnh "cảm giác", mình sẽ mau chóng quên và không nghĩ đến nó nữa...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình bị ngứa râm ran ở tay và chân, như có con gì đang bò bên trong vậy, rất khó chịu, đã đi khám nhiều nơi, có bs thì cho rằng bị dị cảm tứ chi, có bs cho rằng viêm khớp, có bs cho rằng viêm dây thần kinh, ..., làm rất nhiều xét nghiệm nhưng cũng không bớt. ai biết bị bệng gì xin chỉ giúp, mình cám ơn nhiều
    • 682 Bài viết

• 601 Được cảm ơn

Ngón tay, bàn tay, da cảm thấy như có con gì cắn hay bò dưới da chỉ ngứa không đau, đông y gọi là chánh tà đang xung khắc, có nghĩa là hàn nhiệt tương tranh, giữa sức nóng do huyết chạy dưới da và cái lạnh ngoài da, giống như khi mình cầm 1 cục nước đá ở bàn tay trong 5 phút, rồi bỏ ra, lúc đó cái lạnh làm buốt da mất cảm giác do đông máu, sau đó cái nóng do máu tan chạy thông được thì da bàn tay có cảm giác ngứa như kiến bò

Tất cả những dấu hiệu bệnh kể trên do thiếu máu là gốc bệnh, vừa âm hư nội nhiệt vừa dương hư ngoại hàn.
    Các bạn xem thêm ở đây :

http://www.webtretho.com/forum/f113/...nh-tat-939738/

Thân !
    • 149 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

còn e thì 2 hôm nay trên đầu như có con gì bò í, thỉnh thoảng lại nhột nhột như kiến rớt trên tóc, e thấy ghê quá có khi nào là từ bên trong không vì e chỉ bị 1 chỗ thôi, e tìm trên mạng mà k thấy
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn! Mình cũng bị y như bạn, cũng lang thang trên mạng, tìm nguyên nhân và tìm được trang viết này của bạn.
    Rất mong được chia sẻ cùng bạn.
    Mình sẽ tìm nguyên nhân, nếu bạn tìm ra, up lên cho mọi người tham khảo với nha.
    Rất vui được làm quen.
    • 42 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

bệnh đò ko khó chủa làm đâu bạn a....chỉ cần uống thuốc là thôi a..

MÌNH NÓI RA CÓ PHẢI NHƯ THẾ NÁY KO NHÉ

Bệnh phàt vè đêm....tùy lúc tùy nơi..
    triệu chứng..ngứa o các ngón tay,khẻ tay và chân..cà gại càng ngứa..khi gại thì ngón chân cảy phù .sau đo sáng mai lai lặn
    noi chung la vvv
    co thể liên he mình
    0978 107 809
    qua mail quynguyen.nike@gmail.com
    minh la con trai chu ko phai la ba me dau nha
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao em!!!! tinh hinh em da duoc cai thien chua?
    • 593 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kukuruza Xem bài viết
    Mình mở topic này để hỏi về bệnh của mình. Mong nhận được sự tư vấn của các thành viên.
    Mình bị những triệu chứng thế này: Mình bị ngứa râm ran vào ban đêm ở chân và tay. Mình cảm giác như có con gì nó chạy ở trong da. Trên bề mặt da không có sưng, làm mủ hay nổi mề đay gì cả. Mình đã đi khám và làm xét nghiêm máu (nồng độ đường trong máu...nói chung là xét nghiệm sinh hóa máu), siêu âm thận, tất cả bình thường. Bác sĩ nghi ngờ mình bị giun sán, mình đi xét nghiệm phân, cũng bình thường luôn.
    Hồi có đọc bài báo về bệnh giun bò dưới da làm mình phát hoảng, như là ác mộng, cứ sợ là mình bị bệnh đó, suốt ngày vạch tay chân xem có gì không nhưng mà cũng chẳng có.
    Mình có tham khảo trên mạng, thấy họ nói là ngứa không rõ nguyên nhân là biểu hiện ban đầu của một số bệnh về gan, thận.
    Bảo hiểm của mình không có chi trả phần này. Hồi xưa mình làm đủ xét nghiệm đó cũng tốn kém lắm nên giờ không muốn tới bác sĩ nữa. Cứ khoảng chiều tối mình rảnh rỗi thì thấy ngứa, đặc biệt là tối. Còn ban ngày chắc do mình hoạt động, đi lại nên ít thấy ngứa.
    Ai đã từng bị thế này hoặc biết thông tin về triệu chứng bệnh này xin cho mình 1 tí thông tin. Nhiều lúc bi quan cứ nghĩ chắc sắp bị bệnh gì nặng lắm nhưng thôi nhắm mắt cho qua chứ cứ đi bệnh viện là tiền không à.
    Xin cám ơn các bạn trước!
    Đây là chứng Can Phong.
    Triệu chứng: Như con gì bò dưới da, trên các đường gân cơ. Lúc thì cảm giác giật ngứa ở chỗ này, có khi thì giật ngứa ở chỗ khác. Nói chung là triệu chứng này có thể ở mọi nơi trên cơ thể, chứ không cố định một chỗ.
    Đi khám tây y: Thường là cho kết quả Viêm dây thần kinh.
    Chữa trị: Thanh nhiệt, tiêu viêm,Tả Nhiệt và trừ thấp.
    Vị thuốc chủ trị : Xuyên sơn giáp, Vỏ Vong nem (Chủ trị chứng Phong)
    Các vị hổ trợ: Giằng xay, Gòn gai,Đỗ trọng, cốt toái bổ,....(Tiêu Viêm mạnh, thông kinh lạc).
    Tá dược: Dây nho núi, ...(mạnh gân cơ)
    Dẫn thuốc: Cỏ xước.
    Nói chung từ các vị thuốc trên, tùy thuộc cơ địa mỗi người mà Biện chứng luận trị để có Phương thang nhất định.
    Thời gian chữa bệnh: Tầm 3-5 thang là Khỏi bệnh.
    • 666 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Hix, mình không ngứa mà đang ngồi đọc bài này cũng thấy...ngứa theo. Hi vọng sẽ tìm được nguyên nhân và bài thuốc. Hồi xưa, cũng bị, nhưng chỉ 1-2 đêm rồi hết, nhưng giờ nhớ lại vẫn sợ. Nó cứ ngứa râm ran, buồn ngủ, tay không muốn nhấc lên mà cuối cùng cũng phải nhấc lên để...gãi.
    • 378 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Ngứa có nhiều nguyên nhân chứ ko thể đổ cho gan thận có vấn đề. Ngứa cũng có thể do giun sán nếu do giun sán thường có đốm trắng xuất hiện trên da và lúc nào cũng có thể ngứa. Tuy nhiên bạn chỉ ngứa vào ban đêm, chắc chắn ko phải do giun sán mà đó là về đêm huyết (máu) vận hành, ban ngày khí vận hành. Huyết vận hành về đêm cho nên huyết hư sinh ra ngứa và chỉ về đêm mới ngứa. Trước đây mình đã gặp 1 khách hàng ngứa từ thời sinh viên , khi lấy chồng sinh con xong 3 năm liền đến khi gặp mình cứ 6 tối đến lúc đi ngủ thì ngứa khắp người nhất là tay và chân, mặt thì khá xinh như chân tay do gãi nhiều như hoa. Cũng đã chữa khắp nơi từ da liễu cho đến các lang đều ko khỏi. Mới đây mình gặp 1 bạn mới hơn 20 tuổi cũng có hiên tượng như vậy. Mình nghĩ hiện tượng ngứa như bạn nhiều người bị chứ ko phải là hiếm
    Sức khỏe là vàng
    • 253 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Mình bị triệu chứng thế này: Cách đây 1 tháng, bàn tay trái và một phần cánh tay tự nhiên sưng phù, không rõ nguyên nhân, đi khám thì bs nói cho thuốc chống viêm, uống 10 ngày thì không còn sưng tay nhưng đến bây giờ, cứ ở bàn tay và cánh tay ấy thường nổi mẫn (thỉnh thoảng) ngứa như muỗi cắn, mình thoa kem bôi Pesancidin lên thì hết ngứa. Sờ ở tay thì ở gân có 1 cục nho nhỏ như hạt đậu xanh, không cứng, không đau (cứ ngay gân mà nổi mẩn nhỏ như đốt muỗi cắn). Mình bị như vậy 1 tháng nay không hết. Mình cũng sợ bị giun sán hay ký sinh trùng nhưng chẳng biết khám ở đâu.

Ngoài triệu chứng này thì nhiều năm nay mình có triệu chứng như vầy nữa: tức là, cứ 1 năm mà không uống thuốc xổ lãi thì toàn thân mình cứ nhột nhạt như con gì bò dưới da, thậm chí trong mắt. Mình thì chúa hay tưởng tượng, lắm lúc cứ sợ con giun sán bò từ mắt ra.... eo ôi!

Bạn nào bị như vậy thì cho mình hay với và chỉ chỗ mình đi khám. Mình nghe nói đến Viện dịch tễ ký sinh trùng gì đó, nhưng mình ở SG thì khám ổ đâu?
    • 253 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Mình nói thêm, ở cánh tay viêm đó, hễ mình sờ sờ vào thì nổi mẫn lên, chỉ 3-5 đốt, chỉ cảm giác nhẹ nhẹ như có gì đó di chuyển trong da (mình có tưởng tượng quá không?), đáng sợ thật...
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

trùi, mình củng đang bị ngứa tay, chân dưới da mà không rõ lý do tại sao, lang thang lên mạng tìm hiểu thử mới thấy nhiều người bị như vậy. Tình trạng hiện tại vừa type vừa gãi.. ngứa nhiều ma không hiểu tại sao. Mình vừa mới bắt đầu bị khoản 5 ngày nay thôi, trước đây chưa từng bị.. chán quá. Đang định trong bụng vài ngày nữa ma kg thấy bớt thị đi kb thử xem sao, chắc vô khoa da liễu khám thử... mọi người nếu ai khám bệnh ma tìm ra nguyên nhân trước thì share mọi người biết với nhé.. rầu qua di..
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

MÌnh cũng bị giống bạn gần 1 năm, nhưng sau đó thử áp dụng :
    1. Sài nước máy (không ăn ở ngoài nếu họ nấu bằng nước giếng)
    2. Ăn nhiều rau quả, hạn chế việc an thịt cá (gần như là ăn chay)

khoảng chưa tới 1 tháng thì có hiệu quả ngay. bạn thử đi nhé!
    • 107 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình cũng bị giống chủ topic, Chiều tối hôm qua đi khám, nghe dặn dò và mua thuốc uống.
    Đêm thấy đỡ hẳn và ngủ ngon hơn.
    Mọi người ở HN có thể đến nahf BS Lộc ở Nguyễn Phúc Lai khám, rất hiệu quả, chi phí hợp lý.
    Topic của con bác Lộc post đây (mình đoán là con bác ý chứ ko biết có fải ko,vì bác ý già rồi chắc ko biết dùng Net):
    Phòng khám da liễu bác sỹ Lộc... một địa chỉ khám bệnh thực sự có chữ Tâm
    Còn bạn nào ở xa ko có đk đi khám đc thì mình có thể upload cái đơn thuốc len đây cho
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhut Xem bài viết
    Mình cũng bị giống chủ topic, Chiều tối hôm qua đi khám, nghe dặn dò và mua thuốc uống.
    Đêm thấy đỡ hẳn và ngủ ngon hơn.
    Mọi người ở HN có thể đến nahf BS Lộc ở Nguyễn Phúc Lai khám, rất hiệu quả, chi phí hợp lý.
    Topic của con bác Lộc post đây (mình đoán là con bác ý chứ ko biết có fải ko,vì bác ý già rồi chắc ko biết dùng Net):
    Phòng khám da liễu bác sỹ Lộc... một địa chỉ khám bệnh thực sự có chữ Tâm
    Còn bạn nào ở xa ko có đk đi khám đc thì mình có thể upload cái đơn thuốc len đây cho
    Mình cũng đang bị ngứa như vậy được khoảng 4 ngày rùi. Mình ở xa, bạn làm ơn upload dơn thuốc giúp mình được ko? Cảm ơn bạn nhiều!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2