SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

NgĂn NgỪa BỆnh Ung ThƯ VÚ Ở MỌi LỨa TuỔi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.64K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Sau những công trình nghiên cứu, các nhà khoa học đưa ra kết luận rằng cứ 8 người thì có một người bị mắc căn bệnh ung thư vú - bệnh được coi là một trong những bệnh đáng sợ nhất. Dưới đây là các phương pháp phòng ngừa ở từng lứa tuổi của người phụ nữ.

1.Lứa tuổi 20

Các nghiên cứu đã chỉ ra rằng cách phòng chống tự nhiên và có hiệu quả nhất đối với ung thư vú là nên có con sớm trong cuộc đời. Phụ nữ sinh con sớm (tuổi 20 hoặc ngoài 20) sẽ giảm nguy cơ bị ung thư vú là 50% so với phụ nữ không bao giờ sinh con. Bên cạnh đó, rèn luyện cơ thể cũng là một phương pháp phòng ngừa hiệu quả có thể giảm được 50% nguy cơ. Theo các nhà nghiên cứu thì quá trình tập luyện thường xuyên sẽ làm giảm lượng estrogen trong cơ thể người phụ nữ trẻ. Khi lượng estrogen này tích tụ dư thừa sẽ dẫn tới hình thành các u ở vú. Mỗi tuần rèn luyện cơ thể khoảng 4 giờ thì sẽ giảm nguy cơ ung thư vú là 50%.

2. Lứa tuổi 30

Tỉ lệ sinh đẻ đối với phụ nữ ở tuổi 30 tăng lên 2 lần trong 20 năm qua. Một đặc điểm là phụ nữ sau khi sinh thường lên cân rất nhanh, nếu lên tới khoảng 20 kg thì nguy cơ bị ung thư vú là 40%. Các tế bào mỡ cũng sản xuất ra ostrogen, và khi cơ thể tăng trọng lượng sẽ kích thích các khối u ở vú hình thành và phát triển. Hút thuốc lá cũng là tác nhân gây ung thư vú chiếm tỉ lệ là 60%. Để phòng chống, ngoài việc thường xuyên rèn luyện cơ thể và có chế độ ăn hợp lý, phụ nữ cần phải bổ sung lượng axit folic hằng ngày.

3. Lứa tuổi 40

Trung tâm nghiên cứu ung thư ở Bắc California - Mỹ khuyên rằng thường xuyên tắm nắng mặt trời sẽ giảm nguy cơ ung thư vú tới 40%. Chỉ cần mỗi ngày tắm nắng 10 phút có thể giúp bạn thu nạp vitamin D cần thiết. Ngoài ra ở lứa tuổi này chị em phụ nữ cũng cần thường xuyên đi chụp X- quang để sớm phát hiện khối u ở vú để từ đó có biện pháp điều trị kịp thời. Một nghiên cứu của Thụy Điển kết luận rằng việc thường xuyên chụp X-quang để phát hiện khối u có thể giảm nguy cơ tới 63%.

4. Lứa tuổi 50

Theo các bác sĩ chuyên khoa thì có tới 80% phụ nữ bị mắc bệnh ung thư ở lứa tuổi này. Chị em cần có chế độ ăn để không tăng cân, điều này sẽ giảm được nguy cơ gây bệnh. Liệu pháp thay thế hoocmon ở phụ nữ sau thời kỳ mãn kinh chỉ nên thực hiện trong một thời gian ngắn, nếu áp dụng liệu pháp này trong vòng 5 năm hoặc lâu hơn thì có thể tăng nguy cơ ung thư vú lên tới 70%. Những phụ nữ trong gia đình có tiền sử mắc bệnh ung thư vú thì không nên áp dụng liệu pháp này.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tự làm muối thuốc thảo dược ủ bụng sau sinh

Kinh nghiệm này bắt nguồn từ Huế. Tại đây, phụ nữ sau khi sinh đẻ, được các bà các Mạ truyền tai...

• Chế độ ăn phòng ngừa bệnh ung thư vú

Chế độ ăn uống hợp lý có thể giúp phòng được ung thư vú và có tác dụng hỗ trợ cho người mắc chứng bệnh này. Bệnh nhân ung thư vú cần giảm thiểu những thực phẩm có thể gây ung thư (đồ hộp, thức ăn nướng hay hun khói...) và tăng cường những thực phẩm chống ung thư (đậu tương, rau xà lách, súp lơ...)....

• 16 căn bệnh hay gặp - Đơn giản ăn bưởi là khỏi!

Bưởi là một loại quả quý của nước ta. Bưởi ăn rất ngon mà cơm bưởi, vỏ bưởi, hạt bưởi đều có thể...

• Philips - “cam kết tạo nên một tương lai bền vững và tốt đẹp hơn”

Royal Philips có trụ sở chính tại Hà Lan, là một tập đoàn đa ngành hàng đầu thế giới về chiếu sáng...

• 30 Cách Ngăn Ngừa Bệnh Ung Thư

-Mỗi năm, cả thế giới phát hiện 10 triệu trường hợp ung thư (UT), nhưng theo Tổ chức y tế thế giới ước tính đến năm 2020 có khoảng 15 triệu, tăng 50%, nếu chúng ta không tích cực “hành động”. - Hầu hết các chứng UT có thể biết trước, thay đổi cách sống có thể làm giảm nguy cơ. Đây là “tế cấp tam...

• C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Cạnh nhà Mẹ mình có 1 chị hơn mình 2 tuổi bị UTV giai đoạn 2 mới phát hiện ra. Chị ấy phải cắt bỏ ngực trái & khoét cả cơ dưới vùng nách. Mình vào BV thăm chị ấy mở vết mổ cho xem làm mình choáng cả người. Lái xe về đến nhà mình nằm thẳng cẳng, mệt rã rời & bị ám ảnh vô cùng. Mình cứ nghĩ đến cảnh ở BV & nghĩ đến 2 đứa con của chị ấy còn nhỏ rồi nghĩ lỡ mình ở vào hoàn cảnh đó thì mình phải làm thế nào đây. Mấy đêm liền mình chẳng ngủ được cứ ôm chặt lấy OX mà nói "anh ơi em sợ quá" . Bây giờ thì mình đã bình thường trở lại rồi. Mình phục chị ấy lắm vì chị ấy rất dũng cảm đối diện với bệnh tật, vẫn tỏ ra bình tĩnh, thậm chí vui vẻ khi mọi người đến thăm. Mỗi ngày chị ấy vẫn cố gắng ăn uống điều độ, tập thể dục, chăm sóc chồng con cẩn thận. Chị ấy phải hóa trị 6 lần rồi xạ trị 12 lần, tóc rụng hết cả trông thương lắm.
    C.Y (xi wai)
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Chị CY ơi , thương chị ấy quá nhỉ....quả là chị ấy đầy can đảm.
    Đôi khi mọi người nói bệnh tật như trời kêu ai nấy dạ chẳng biết đâu mà lần nhưng mình cố gắng vẫn còn hơn không chị CY.
    Có vào Trung Tâm Ung Bướu mới thấy nhiều trường hợp đáng thương quá....
    Không chỉ có người lớn tuổi bị mà lứa tuổi nào cũng có thể bị UTV , hôm vào chăm bà ngoại em nằm trong đó thấy 1 cô bé ở Lâm Đồng xuống mới 19 tuổi mà bị UTV phải cắt bỏ 1 bên , cô bé ấy khóc quá chừng thương ghê...BS phải hội chẩn và tìm cách để lấy thịt nơi khác đắp lên tạo thành ngực giả vì cố bé ấy chưa có gia đình....
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kiên ơi, nếu tìm được phần các triệu chứng phát hiện bệnh thì post ngay lên nhé

mẹ Cuntrang
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Mình nghe nói ở nước ngoài khi làm phẫu thuật cắt bỏ ngực cho bệnh nhân UTV BS làm luôn phần tái tạo vú để BN đỡ "sốc" về tâm lý, BN dễ dàng tiếp nhận tình trạng bệnh tật & quá trình trị liệu.
    C.Y (xi wai)
    • 885 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bệnh ung thư vú hiếm xảy ra trước 25 tuổi, người trước tuổi này chưa cần thiết phải siêu âm kiểm tra mà nên tự khám vú theo định kỳ mỗi tháng nhằm phát hiện kịp thời những bất thường. Thực hiện phương pháp tự khám vú như sau:

Nằm ngửa trên giường, duỗi thẳng 2 chân, kê gối dưới vùng vai và lưng. Dùng 4 ngón tay (trừ ngón cái) sờ nắn khắp cả 2 vú thật kỹ để xem có khối u hay cục cứng nào xuất hiện trong vú không. Tiếp đó, lăn tròn vú trên xương sườn kiểm tra lần nữa, và sau cùng dùng đầu 2 ngón tay cái và trỏ nặn núm vú xem có chất dịch gì tiết ra không. Ngoài trường hợp đang cho con bú, mọi chất dịch tiết ra ở núm vú xem như bất thường, nhất là chất dịch có lẫn máu. Ngoài ra, cũng cần chú ý đến hình dáng của vú (một bên vú bị kéo lệch, không cân bằng như trước, da có vẻ cứng hơn, hoặc một vùng da bỗng nhiên nhăn lại...). Tất cả những thay đổi của 2 vú được phát hiện phải đi khám ngay.

Có phải là mất trinh?

Một bạn đọc xin giấu tên viết thư cho chúng tôi lo lắng: "Hai mép nhỏ ở âm hộ của cháu lớn và dày hơn các bạn gái khác. Do đó, mấy nhỏ bạn học (cùng ở chung phòng trọ với cháu) xầm xì rằng đó là hiện tượng đã mất trinh, nên mới bất thường như vậy". Thật ra, việc "lớn và dày" là do buồng trứng sản xuất quá nhiều nội tiết tố estrogen chứ không phải do việc mất hay còn trinh quyết định.

(Theo Thanh Niên)
    Coca lọt vào chung kết cuộc thi Ngôi Sao Nhí rùi cả nhà ui!

[I]Coca - NB: 3,55kg --> 1m: 4,9kg --> 2ms: 5,4kg --> 3ms: 5,9kg --> 4ms: 6,7kg --> 5ms: 7,25kg --> 7ms: 7,8kg + 67cm --> 8ms: 8kg +69cm --> 9ms: 8,6kg + 70cm --> 10ms: 8,4kg (hu hu bỏ cháo 1 tháng) + 71cm --> 11m: 9,5kg + 72cm --> 14m: 10kg + 74 cm/I]

Happy time of my life!
    • 885 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cứ 10 phụ nữ lại có một người đã và sẽ mắc ung thư vú. Nhưng nếu phát hiện kịp thời và chữa trị tốt, khả năng khỏi bệnh lên đến 90%.

Ung thư là hiện tượng một số tế bào tự len lỏi và phân chia, nhân lên ngoài ý muốn với tốc độ nhanh đến không ngờ. Đến một thời điểm nào đó, tất cả các tế bào này sẽ tập hợp thành một khối gọi là khối u. Trong một khối u đường kính 1 cm có đến khoảng một tỷ tế bào ung thư.

Tuyến vú là nơi chứa những tế bào có nguy cơ ung thư cao nhất. Nó thường tiết ra chất lỏng và trở thành sữa khi cơ thể có sự chuyển hóa hoóc môn đặc biệt (khi đứa trẻ được sinh ra đời). Khi tế bào ung thư vú nhân lên, nó sẽ tấn công mạnh vào những tế bào khác. Theo thời gian, nó tạo thành một tuyến vú để sản xuất ra sữa ngay cả khi không có thai. Lượng sữa này không nhiều và không xuất ra ngoài, chỉ lưu lại trong tuyến vú, sau đó đông cứng lại.

Những lời khuyên cho người ung thư vú

Không nên thất vọng! Trên thế giới, tỷ lệ phụ nữ mắc bệnh ung thư vú là 10% và tỷ lệ chữa khỏi rất cao 90%. Vì vậy, bạn hãy tin tưởng là mình sẽ khỏi bệnh nhờ vào những tiến bộ của nền y học hiện đại. Niềm tin sẽ giúp bạn chống lại căn bệnh và điều trị cho đến khi khỏi hẳn.

Không nên quá lo âu! Bởi sự lo âu sẽ làm bạn suy sụp cả về tinh thần cũng như sức khỏe. Bạn không thể đòi hỏi bệnh phải được điều trị khỏi ngay; cần có thời gian để loại bỏ những tế bào quái ác đó. Không phải lúc nào cũng có thể can thiệp bằng phẫu thuật, nhất là với những trường hợp phát hiện trong giai đoạn sớm.

Hãy dành thời gian để kiểm soát bệnh! Đa số các trường hợp ung thư vú đều không khẩn cấp. Khối u này có thể đã nằm trong cơ thể bạn 5-6 năm (kể từ khi có tế bào đầu tiên phát triển không bình thường cho đến lúc phát hiện ra chúng qua phim X-quang hoặc xét nghiệm).

Hãy tham khảo những thông tin liên quan về căn bệnh này và tư vấn ở các bác sĩ chuyên về ung thư học. Đừng ngại tiếp xúc với nhiều nhóm điều trị để xác định rõ ràng bệnh lý.

Khi đã hoàn toàn tin vào sự lựa chọn của mình, bạn nên tin tưởng tuyệt đối vào bác sĩ điều trị. Chỉ nên điều trị với một bác sĩ, vì mỗi bác sĩ có một phương pháp điều trị khác nhau và bệnh nhân phải theo đúng trình tự đó để đạt kết quả cuối cùng theo mong muốn. Cần tuân thủ đúng những lời khuyên của bác sĩ trong thời gian điều trị.

Không nên dao động, lung lạc niềm tin khi nghe có người khuyên nên theo điều trị tại bác sĩ X hoặc bác sĩ Y nào khác, càng không nên tìm đến các thầy lang.

Không nên tự trách mình vì chỉ có 5% nguyên nhân của ung thư vú thực sự là do di truyền.

Nếu bạn chưa mãn kinh, hãy ngừng uống thuốc ngừa thai, thử dùng các biện pháp khác.

Đừng làm xáo trộn chế độ ăn. Hãy giữ chế độ ăn bình thường để cơ thể luôn cân bằng vì dinh dưỡng của thức ăn không ảnh hưởng đến căn bệnh này.

Phần đông các trường hợp ung thư được điều trị bằng phẫu thuật (ngoại trừ những trường hợp phải “làm lạnh” hoặc giảm thiểu khối u bằng hóa trị). Phẫu thuật cho phép ta loại bỏ nhanh chóng khối u và khảo sát tổng thể khối u trong phòng xét nghiệm để biết chính xác khối u đó thuộc tế bào gốc nào, từ đó đưa ra phương pháp điều trị tối ưu. Bác sĩ sẽ cắt bỏ khối u hay 1/4 vú, chủ yếu là cắt đến lớp bao phủ lành lặn để tạo ra vùng đệm dày an toàn.

Hóa trị hỗ trợ phải được thực hiện ngay 3-4 tuần sau phẫu thuật. Liệu pháp này gây rụng tóc (lượng tóc rụng sẽ càng tăng khi ta tăng liều) và nhiều phản ứng phụ như mệt mỏi, thiếu máu, buồn nôn...

Để hỗ trợ trị liệu, có thể dùng liệu pháp nucleid phóng xạ, bằng cách đưa một đoạn dây dẫn điện phóng xạ vào vùng bị đau mà bác sĩ đã cắt bỏ. Xạ trị thường được áp dụng đối với các khối u lớn hơn 3 cm. Nó gây những khó chịu như làm chậm sự tự tái tạo của vú trong vòng ít nhất 6 tháng.

Liệu pháp hoóc môn giúp loại bỏ chất kích thích các hoóc môn tự nhiên có thể ảnh hưởng xấu đến tế bào ung thư vú, nhất là những oestrogen. Đối với các phụ nữ chưa mãn kinh, hóa trị sẽ làm ngừng hành kinh và đi đến tắt kinh. Bạn nên tư vấn và điều trị ở bác sĩ phụ khoa trong chu kỳ mỗi 6 tháng.

Nếu điều trị tốt, hy vọng khỏi bệnh trong vòng 5 năm là hơn 95% đối với khối u dưới 2 cm và chưa di căn. Rất nhiều khối tế bào được tái tạo và có thể hồi phục chức năng trong thời gian ngắn.

(Theo VnExpress)
    Coca lọt vào chung kết cuộc thi Ngôi Sao Nhí rùi cả nhà ui!

[I]Coca - NB: 3,55kg --> 1m: 4,9kg --> 2ms: 5,4kg --> 3ms: 5,9kg --> 4ms: 6,7kg --> 5ms: 7,25kg --> 7ms: 7,8kg + 67cm --> 8ms: 8kg +69cm --> 9ms: 8,6kg + 70cm --> 10ms: 8,4kg (hu hu bỏ cháo 1 tháng) + 71cm --> 11m: 9,5kg + 72cm --> 14m: 10kg + 74 cm/I]

Happy time of my life!
    • 20 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bác sĩ Nguyễn Bích Liên đã dựa vào tài liệu của Hội Ung Thư Hoa Kỳ, và kinh nghiệm chuyên khoa về ung thư của mình để viết ra bài viết này. Phần lớn những tin tức trong bài viết này đã được xuất bản vào năm 2003 bởi Hội Ung Thư Việt Mỹ dưới dạng sách tựa đề “Tài Liệu Hướng Dẫn Sức Khỏe Về Vú”

Ung Thư Vú là gì?

Ung thư vú là các tế bào bất thường gọi là tế bào ung thư phát triển từ những tế bào ống (duct) hay những tế bào nang (lobule) của vú. Nếu không chữa trị sớm, các tế bào ung thư sẽ phát triển nhanh chóng trong vú, đi vào các mạch máu hay mạch bạch huyết, chạy tới các hạch, và có thể lây lan đến các bộ phận khác, gây ra đau đớn, tắc nghẽn cho cơ thể và cuối cùng mang đến sự chết. Ung thư vú đứng hàng đầu trong những loại ung thư phụ nữ Việt thường mắc phải.

Dưới đây, chúng tôi sẽ trình bày một số yếu tố đưa đến sự gia tăng nguy cơ mắc bệnh ung thư vú. Tuy nhiên, đa số phụ nữ mắc bệnh ung thư vú không có những yếu tố gia tăng nguy cơ mắc bệnh ung thư vú. Chúng ta cần nhớ là tất cả phụ nữ đều có nguy cơ mắc bệnh ung thư vú. Điều quan trọng là phát hiện sớm bệnh ung thư vú khi bệnh này còn có thể được chữa lành hoàn toàn.
    Phát Hiện Sớm Bệnh Ung Thư Vú

Đây có thể được coi là một việc làm quan trọng nhất cho tất cả phụ nữ đã bước vào tuổi trưởng thành.
    BA VIỆC LÀM ĐỂ SỚM PHÁT HIỆN UNG THƯ VÚ

THỨ NHẤT: Tự khám vú bắt đầu ở tuổi 20. Mỗi tháng, ngay sau khi hết chu kỳ kinh nguyệt, tất cả phụ nữ nên tự khám vú của mình.

Mỗi tháng một lần
    • Mỗi tháng một lần
    • Dùng chỗ mềm của đầu các ngón tay trỏ, giữa và áp út để xoa nắn vú. Nên cho ba ngón tay này "bước theo nhau" trên mô vú theo từng hàng thẳng từ trên xuống dưới. Cố gắng khám tất cả các phần của vú, đừng sót phần nào.
    • Nhớ khám dưới nách.
    Xem xét và tìm những bất thường như:
    • Lồi lõm, cục u
    • Da dầy cộm hay có vẩy, nhất là đầu và núm vú.
    • Nước hay máu chảy ra từ đầu vú
    • Những thay đổi khác thường khác.

THỨ NHÌ: Khám vú do chuyên viên y tế
    Quý bà nên yêu cầu bác sĩ hay y tá đã được huấn luyện khám vú cho mình mỗi năm một lần. Nếu khi tự khám vú thấy có gì lạ, quý vị nên yêu cầu bác sĩ khám lại.

THỨ BA: Chụp quang tuyến vú (Mammogram):
    Nếu trên 40 tuổi, quý bà nên chụp mammogram mỗi năm một lần, dù không có sự bất bình thường gì khi khám vú. Phụ nữ có mẹ hay chị em ruột mắc bệnh ung thư vú, hay có yếu tố di truyền như BRCA gene có thể cần truy tầm ung thư vú trước tuổi 40. Những phụ nữ có BRCA gene có nguy cơ mắc bệnh ung thư vú và ung thư buồng trứng rất cao, và có thể phải được truy tầm ung thư vú ở tuổi trẻ hơn, và có thể phải sử dụng cách chụp bằng từ trường tức MRI (Magnetic Resonance Imaging) để việc khám phá ung thư vú được hiệu quả hơn. Những người này còn có thể nghĩ đến chuyện cắt bỏ cả hai vú và buồng trứng để ngừa hai loại ung thư này hữu hiệu hơn. Họ cần phải suy nghĩ và thảo luận rất kỹ lưỡng với bác sĩ điều trị hay chuyên viên về di truyền rất kỹ lưỡng trước khi có những quyết định này.Nếu những phương pháp truy tầm này khám phá ra những thay đổi bất thường của vú, tùy theo trường hợp, các bác sĩ sẽ cho bệnh nhân thực hiện các thử nghiệm khác như siêu âm (ultrsound), MRI, hay sinh thiết (biopsy), v.v… để định bệnh.

Những việc làm nêu trên là lời khuyên cho tất cả phụ nữ thuộc các chủng tộc khác nhau. Như đã trình bày trên, phụ nữ Việt có nguy cơ mắc bệnh ung thư vú ở tuổi trẻ hơn. Tuy nhiên, cho tới nay, chưa có nghiên cứu nào xem xét vấn đề tuổi nào thích hợp nhất để bắt đầu chụp quang tuyến vú mammogram cho phụ nữ gốc Việt. Chụp mammogram ở tuổi trước 40 có lẽ cũng không được hiệu quả lắm, vì phần lớn phụ nữ ở tuổi này có tế bào vú rất nhiều nang chứa nhiều nước, và khi chụp quang tuyến, sẽ che lấp những tế bào ung thư nếu có. Do đó, những phụ nữ trẻ tuổi cần theo dõi vú bằng phương pháp tự khám vú cũng như nhờ bác sĩ khám vú cẩn thận hơn.
    (còn tiếp)

Chi tiết về bài viết có thể tham khảo tại đây
    • 1,043 Bài viết

• 2,532 Được cảm ơn

Năm ngoái khám SK định kỳ ở cq, em được chẩn bệnh là Viêm xơ 1/4 vú. và yêu cầu đến Viện K khám lại. sau đó vì nhiều lý do, 3 tháng em mới đến BVK để khám kỹ hơn, nhưng bác sỹ chỉ khám bằng tay thôi, không chụp chiếu gì cả. Và được kết luận là viêm cả 2 vú. sau đó kê đơn và mua thuốc về uống.
    Em cũng tìm hiểu về căn bệnh này và được biết là nếu nắn thấy đau thì chỉ là viêm xơ tuyến vú bình thường, nếu có cục, ấn không đau, không di chuyển mới là triệu chứng của bệnh...Ở em là cả 2 trường hợp, nhưng khi khám đứng hay ngồi thì rất khó thấy cục u đó, Khi nằm xuống thì khối u đó nổi lên rất rõ. Em cũng thông báo như vậy với Bác sỹ ở BV K nhưng bsy khám không kỹ,khi ấn thấy đau thì kê đơn là viêm xơ luôn. Em đang rất hoang mang, và muốn tìm địa chỉ khác tin cậy khám phát hiện khối u. Các mẹ có ai biết địa chỉ thì chỉ giùm em với. Tốt nhất là ngoài giờ hành chính ạ.
    Em xin cảm ơn nhiều.
    • 2,234 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oishi Xem bài viết
    Năm ngoái khám SK định kỳ ở cq, em được chẩn bệnh là Viêm xơ 1/4 vú. và yêu cầu đến Viện K khám lại. sau đó vì nhiều lý do, 3 tháng em mới đến BVK để khám kỹ hơn, nhưng bác sỹ chỉ khám bằng tay thôi, không chụp chiếu gì cả. Và được kết luận là viêm cả 2 vú. sau đó kê đơn và mua thuốc về uống.
    Em cũng tìm hiểu về căn bệnh này và được biết là nếu nắn thấy đau thì chỉ là viêm xơ tuyến vú bình thường, nếu có cục, ấn không đau, không di chuyển mới là triệu chứng của bệnh...Ở em là cả 2 trường hợp, nhưng khi khám đứng hay ngồi thì rất khó thấy cục u đó, Khi nằm xuống thì khối u đó nổi lên rất rõ. Em cũng thông báo như vậy với Bác sỹ ở BV K nhưng bsy khám không kỹ,khi ấn thấy đau thì kê đơn là viêm xơ luôn. Em đang rất hoang mang, và muốn tìm địa chỉ khác tin cậy khám phát hiện khối u. Các mẹ có ai biết địa chỉ thì chỉ giùm em với. Tốt nhất là ngoài giờ hành chính ạ.
    Em xin cảm ơn nhiều.
    Mẹ nó qua 98 hay 89 hàng buồm mình ko nhớ rõ lắm gặp bác sỹ Loan phó khoa ở viện K cô ấy nhẹ nhàng lắm, lúc nào cũng làm cho mình yên tâm
    Quang Anh

Em Be
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tiến bộ y khoa trên thế giới khuyên nên chụp MRI chuyên biệt vú vì máy có thể phát hiện các khối u nhỏ đến 1mm kèm biểu đồ ác tính. Chụp MRI chuyên biệt vú được gọi là "tiêu chuẩn vàng" trong việc phát hiện sớm ung thư vú với độ chính xác lên đến 98%. Việt Nam mình mới nhập được duy nhất 1 máy đó là máy Aurora Dedicated Breast 1.5 Tesla. Hiện tại ở Mỹ họ đã có chương trình tầm soát ung thư vú cho những người ngoài 40 và chụp MRI chuyên biệt vú là "phương pháp mới" được các bác sĩ luôn chỉ định.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi chút. khi chưa có gđ trong ngực mình có 1 u mình đi khám bác sĩ trả lời là u sơ, mình mới lập gđ và có con đc 1 năm nhưng con mình bỏ bú mj từ khi mẹ đi làm và bây giờ mình thấy hơi nhức như một cái mụn không biết có sao không các mẹ giúp mình với . Cảm ơn nhiều nhé!
    • 503 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Bạn nên đi khám, siêu âm, chụp nhũ ảnh,v.v... mới có thể biết bệnh được!
    Gia đình là tất cả...

• 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop86 Xem bài viết
    Bạn nên đi khám, siêu âm, chụp nhũ ảnh,v.v... mới có thể biết bệnh được!
    Cảm ơn lời khuyên của bạn nhe! Mình rất lo nhưng chưa đi khám được vì mình sống ở HP ông xã đi đang công tác xa mà thấy bảo khám cái đó phải lên bệnh viên K Hà Nội mới chính xác
    • 1,061 Bài viết

• 1,996 Được cảm ơn

Em ơi, cố gắng thu xếp càng sớm càng tốt nhé. Việc này không nên chần chừ. Đồng nghiệp của chị cũng có một bé như em, vào K kiểm tra là u lành và đã giải quyết xong rùi.
    Chúc em bình an.
    Lao động, điều độ và yên tĩnh chặn cửa mọi thầy lang
    15/08/2013: 54.00kg. Còn 6 kg nữa !
    Hãy bảo vệ môi trường bạn đang sống : Hạn chế dùng túi nilon, hạn chế đi xe máy, tăng cường đi xe đạp và đi bộ
    • 23 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Vai thang trước đây em có đi kham bệnh tim vì có triệu chứng đau tức trên ngực, bác sỹ ở VN nói em bị hở van tim 0,5 nhưng khám ơ bệnh viện nước ngoài thì nói chức năng tim hoàn toàn tốt. Em có hỏi bác sỹ về hiện tượng đau phí gần 2 cánh tay va trên ngực đôi khi thì bác sỹ nói đó là đau cơ, một thời gian sẽ hết, không phải đi khám. Em muốn tìm hiểu tất cả các khả năng dẫn đến triệu chứng đau tức này. Xin các ve góp y cho em biết triệu chứng của bệnh ung thư vú là gì va liệu em co thể tự khám cho mình được không ạ?
    • 33 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bạn có thể xem ở đây: http://vnexpress.net/gl/doi-song/2010/03/3ba19e99/

Một chú ý là bạn nên tự khám ngực sau khi hết đền đỏ vì lúc đấy mềm và dễ khám hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bạn hoàn toàn có thể khám được chứ bằng cách xoa nắn và để ý các u cục,chảy dịch lạ,nổi hạch như đường link bạn trên kia cho đấy.Nếu bạn đã trên 40 ,gia đình có người từng bi K vú thì nên khám siêu âm,chụp nhũ ảnh định kỳ để phát hiện kịp thời:d
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo_me_va_con Xem bài viết
    Vai thang trước đây em có đi kham bệnh tim vì có triệu chứng đau tức trên ngực, bác sỹ ở VN nói em bị hở van tim 0,5 nhưng khám ơ bệnh viện nước ngoài thì nói chức năng tim hoàn toàn tốt. Em có hỏi bác sỹ về hiện tượng đau phí gần 2 cánh tay va trên ngực đôi khi thì bác sỹ nói đó là đau cơ, một thời gian sẽ hết, không phải đi khám. Em muốn tìm hiểu tất cả các khả năng dẫn đến triệu chứng đau tức này. Xin các ve góp y cho em biết triệu chứng của bệnh ung thư vú là gì va liệu em co thể tự khám cho mình được không ạ?
    Các triệu chứng của bệnh ung thư vú: khối u ở vú. núm vú đau hoặc co rút vào trong, 1 phần hoặc toàn bộ vú bị sưng lên, thay đổi tính chất da:da cam, co rút da; nổi đỏ, vẩy nến hoặc dầy da ở núm vú hoặc da vú, có hạch dưới vú, tiết dịch chảy ra từ vú. Đây là những triệu chứng của căn bệnh ung thư vú, các chị nên biết để điều trị sớm nhất có thể.
    Và để phòng tránh căn bệnh quái ác này thì em nghĩ nên đi tầm soát vú 3 tháng 1 lần cho đảm bảo.Theo em biết Bệnh viện Ung bướu, bệnh viện Á Âu...thăm khám đó chị. Tốt nhất là phụ nữ nên phòng tránh căn bệnh này sớm bằng cách xét nghiệm và điều trị. Hiện nay công nghệ phát triển, có thể phát hiện được căn bệnh ung thư vú từ trong trứng nước vì thế điều trị cũng nhanh chóng và đỡ khó khăn sau này hơn. Các mẹ có thể tham khảo công nghệ Tầm soát nhũ bằng Công nghệ FFDM bằng hệ thống Giotto 3D- đây là phương pháp được xem là tối ưu trong việc phát hiện và cho kết quả rõ đến từng chi tiết được bác sĩ ung bướu xác nhận đó.