SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Mũi bị xuất huyết liên tục - giúp em với!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.12K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 82 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Khoảng 2 tuần nay mũi em gặp vấn đề này, đó là bị xuất huyết bên trong niêm mạc mũi - em đoán vậy. Tức là bình thường thì không có gì, không chảy máu cam, nhưng khi em xì mũi thì dịch mũi có lẫn máu, hoặc là gỉ mũi sẽ có màu đỏ sẫm.

Em không dùng bất cứ loại thuốc nhỏ mũi nào trong thời gian vừa qua cả, chỉ uống viên sắt và canxi vì em đang có bầu. Hồi chưa bị vấn đề này thì em xì mũi khá là nhiệt tình (cho thông thoáng), thi thoảng lại còn dọn dẹp bên trong mũi cho sạch gỉ mũi nữa cơ, híc...

Có mẹ nào biết như thế là làm sao không ạ? Em định cuối tuần đi khám, trong tuần thì em không đi được. Nhưng em lo lắng nên lên đây hỏi các mẹ trước xem có mẹ nào đã bị như em chưa ạ? Không biết có gì nghiêm trọng không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 324 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Bạn vẫn nên đi khám chuyên khoa, trong mọi trường hợp có chảy máu. Khi chưa đi khám được bạn có thể nhỏ mũi bằng nước mũi sinh lý (vì mình e bạn làm sạch mũi nhiệt tình quá sẽ làm mất lớp nhầy phủ niêm mạc mũi, làm cho các mạch máu dễ bị tổn thương), dùng nước sắc hoa hòe hoặc ra hiệu thuốc mua Rutin C (làm tăng vững bền thành mạch).
    DT: 0167 277 6527
    • 1,111 Bài viết

• 1,488 Được cảm ơn

Dạo này mình cũng có hiện tượng xỉ mũi thấy có dịch đỏ ( máu ). Mình thì nghĩ hay do lạnh quá nên bị thế. Và vì bị ko thường xhuyeen và mới bị nên chưa đi khám. Theo dõi thêm nếu hay bị chawrc phải đi khám. Mình cũng đang mang bầu như bạn.

• 50 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Khi có bầu thân nhiệt của bà bầu vốn cao hơn so với bình thường một chút nên dễ gây xung huyết, khi các mẹ xì mạnh hay có các tác động không đúng vào niêm mạc mũi cũng có thể dẫn đến chảy máu. các mẹ có thể dùng nước muối sinh lý để vệ sinh.Nặng hơn thì nên đi khám chuyên khoa
    Yêu chính mình mỗi ngày!
    • 82 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Từ hôm qua em mua chai nước biển Sterimar về xịt vào mũi thấy đỡ hẳn các mẹ ạ. Cứ vài tiếng em xịt một lần cho mũi đỡ khô, hạn chế xì mũi thì thấy dịch mũi không có nhiều máu như trước nữa. Mũi em chưa khỏi hẳn nhưng có lẽ chỉ bị xung huyết như các mẹ nói thôi.
    Mẹ Faithful làm giống em đi, đỡ hẳn đấy mẹ nó ạ.
    • 3,524 Bài viết

• 11,848 Được cảm ơn

Trời lạnh làm cho niêm mạc trong mũi bị khô mặc khác nếu nhỏ mũi và xịt mũi quá nhiều lần trong ngày sẽ gây vỡ niêm mạc dẫn đến chảy máu. Nếu bạn ở thành phố thì có thể đến bệnh viện Tai - Mũi - Họng khám nội soi (đừng khám bình thường phí tiền) để xem bên trong mũi có vấn đề gì không.
    Nếu bị viêm nhẹ có thể dùng nước muối 0.09% để rửa sạch mũi (hoặc dùng lọ nước muối biển xịt định kỳ), ra đường đeo khẩu trang để hạn chế khói bụi.