• 1 Lượt chia sẻ
  • 73.7K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

có ai biết cây cà gai leo bán ở đâu không?giúp t với
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mua giống cây cà gai leo ở đâu

Tình hình của em là như thế này các mẹ ạ, xã nhà em bị gan, em đọc báo thấy cây cà gai leo có tác dụng chữa bệnh gan tốt lắm, em cũng mua cho xã cây thuốc phơi khô về dùng thử rồi, nhưng kiểu này không uống lâu dài được vì tốn kém một phần, với lại cũng không biết mua như thế này có đảm bảo không...

• Mua cá tươi ở đâu…

Ở Sài Gòn mua cá tươi ở đâu các mẹ nhỉ :Thinking: Các chợ gần nhà mình bán cá không được ngon lắm. Mình cũng như nhiều mẹ khác thường đi chợ 1 lần cho cả tuần nên muốn tìm chợ hay chỗ nào bán cá tươi để bảo quản được lâu mà vẫn ngon. Mẹ nào biết thì mách giúp nhé!!! Nhà mình ở quận Bình Thạnh, Xa...

• Những thói quen uống nước có hại cho sức khỏe

Nhiều người thường nghĩ rằng uống nước càng nhiều càng tốt, nhưng sự thật không phải vậy. Việc cung...

• Đâu rồi Tết thảnh Tết thơi?

Đó có lẽ là câu hỏi chẳng có lời giải - một câu hỏi tu từ mà người phụ nữ nào cũng phải thốt lên...

• Có những bệnh sau "chớ dại" ăn bắp cải mà mang họa

Bắp cải là loại rau bổ dưỡng được nhiều người yêu thích. Tuy nhiên, nếu bạn mang những bệnh sau...

• 592 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caucatrangan Xem bài viết
    Bạn mua lượng bao nhiêu Kg?
    Trong thuốc nam. Cà gai leo (Có nơi gọi là Cà cưởng), dây này được xem như là vị thuốc Kháng sinh.
    - Nó là vị phụ trong chữa trị Viêm đa khớp dạng thấp.
    - Nó là vị chính trong chữa trị Viêm gan Viruts. Hạ men gan,...
    - Nó là vị hổ trợ trong chữa trị bệnh Lậu, giang mai,....
    - Nó là độc vị trong giải độc gan, giải say rượu,...vv
    Tóm lại: Công dụng của Cà gai leo trong thuốc Nam được ứng dụng trong nhiều Phương thang để chữa bệnh.
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thnhua Xem bài viết
    Bạn mua lượng bao nhiêu Kg?
    Trong thuốc nam. Cà gai leo (Có nơi gọi là Cà cưởng), dây này được xem như là vị thuốc Kháng sinh.
    - Nó là vị phụ trong chữa trị Viêm đa khớp dạng thấp.
    - Nó là vị chính trong chữa trị Viêm gan Viruts. Hạ men gan,...
    - Nó là vị hổ trợ trong chữa trị bệnh Lậu, giang mai,....
    - Nó là độc vị trong giải độc gan, giải say rượu,...vv
    Tóm lại: Công dụng của Cà gai leo trong thuốc Nam được ứng dụng trong nhiều Phương thang để chữa bệnh.
    Nghe nói cà gai leo có nhiều loại và dễ nhầm với cà độc dược lắm, ban có biết chắc chắn không mình mua 10kg về uống dần giá bao nhiêu/kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 592 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Nghe nói cà gai leo có nhiều loại và dễ nhầm với cà độc dược lắm, ban có biết chắc chắn không mình mua 10kg về uống dần giá bao nhiêu/kg
    Cà gai leo là Dây, còn cà độc dược là Cây. Làm sao mà lẫn lộn được.
    Thí dụ: Tôi sẽ kê minh họa phương thang trị Viêm Gan B.
    Cà gai leo -30g, Bạc thau -40g, Lá Răng cưa-20g, Cây chó đẻ(Diệp hạ châu)-5g.
    Mỗi ngày dùng 1 thang, dùng liên tục 1-2 tháng là có kết quả.
    • 270 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

các bạn giúp mình với
    • 223 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Có phải bạn hỏi cây cà mọc dại, có gai nhọn và có quả khi chín màu đỏ như lá cờ, không ăn được vì nó có tính độc không? Nếu đúng như vậy thì mình thấy ở Nghệ an, Hà Tĩnh gọi là cây cà độc dược đấy.
    • 270 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cây trên đó bạn
    • 592 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanntrang Xem bài viết

cây trên đó bạn
    Hình trên chính xác Là Dây Cà Gai leo.
    Ở Miền trung hay gọi là Dây Cà cưởng . Nó mọc hoang dại khắp hàng rào, nhưng hái 1 kg phơi khô hơi khó đấy, tại vì Gai nhọn phủ đầy cả Dây và Lá. Nơi đây hễ bị Viêm họng do bệnh cảm, hái vài lá nhai là khỏi ngay, hoặc bị say rượu bứt lấy 1 đoạn dây cà gai leo cho vào miệng nhai là hết say rượu ngay.
    - Khi hái về, phơi khô toàn dây: Nó có mùi thơm rất dễ chịu
    - Trái của nó hình tròn và to bằng đầu ngón tay út, khi chín có màu đở cờ. ĂN VÀO CÓ MÙI VỊ NGAI NGÁI, hạt bên trong giống hạt ớt.
    • 270 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình muốn mua cây này về trồng, các mẹ giúp với
    • 592 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanntrang Xem bài viết
    Mình muốn mua cây này về trồng, các mẹ giúp với
    Dây cà cưỡng nó mọc hoang dại, chứ tôi chưa thấy ai trồng nó bao giờ bạn ạ.
    Ngoặc nổi là Dây này có bụi tuổi đời 30-50 năm, hoặc 100 năm mà Dây chỉ to 2-3mm là cùng.
    Gai lắm bạn ạ, nó mọc sẵn ngoài hàng rào hái đã khó rồi , huống chi mà trồng.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn đến phòng khám 2 số 10 kim mã thượng liều giai mà mua, trước tôi bi men gan cao cũng mua của Bs này, bs làm ngoài giờ ở nhà Đt 0978 268 718, bạn cứ hỏi cho chắc nhé
    • 77 Bài viết

• 1,675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dang Thanh Hang Xem bài viết
    Bạn đến phòng khám 2 số 10 kim mã thượng liều giai mà mua, trước tôi bi men gan cao cũng mua của Bs này, bs làm ngoài giờ ở nhà Đt 0978 268 718, bạn cứ hỏi cho chắc nhé
    Chào Bạn Thanh Hằng,

Tôi cũng bị gan nhiễm mỡ, dẫn đến khi xét nghiệm chỉ số SGOT rất cao. KHông rõ là bạn bị men gan cao thì uống cà gai leo này có giảm được men gan không ?

Cảm ơn bạn
    • 299 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

chúng tôi đặt chị Hằng ở 44B Lãn Ông có loại bột đó.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cà gai leo có tác dụng bảo vệ tế bào gan và làm hạ men gan, chữa rất hiệu quả men gan cao do viên gan virus B xét nghiệm có HbsAg +, men gan cao do gan nhiễm mỡ cũng có tác dụng tốt đấy bạn ạh, bạn chú ý mua loại cà gai leo người ta đã chế, tức là qua sao tẩm và uống cà gai leo phối hợp với các vị khác vì như vậy hiệu quả điều trị sẽ cao hơn và sắc uống không nên uông thuốc bột tán sẵn. Tôi đã lấy thuốc ở Phòng khám số 10 kim mã thượng. có Đt bạn có thể gọi hỏi xem. 0422161036 Bác sĩ đó chuyên chữa bệnh gan mật và làm ngoaig giờ bạn ah
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bán cà gai leo đt 095 718 038
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài thuoc chua men gan cao: Bai thuoc chua men gan cao:
    Ca gai leo da qua che bien 20g
    Diep ha chau 16g
    Ngu vi Tu 20g
    Thuc dia 16g
    Hoai son 12g
    Son thu 8 g
    Don bi 8g
    Trach ta 6 g
    Bach linh 10 g
    Tuy Theo the trang benh nhan ma gia giam cho thich hop
    Lien he 0955 718 038
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ở TPHCM hay ở Huế có thể mua cây/hạt giống cà gai Leo để trồng nơi nào không?
    làm ơn chỉ dùm đi

Newbie
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em tìm thấy có sản phẩm này có Cà Gai Leo ở trong: http://www.giaidocgan.com/index.php?...news&Itemid=50

Không biết đã bác nào dùng thử chưa? Liệu có tốt không nhỉ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ở Tp.HCM cần mua cây hoặc hạt giống ko biết bạn ở đâu nhỉ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tên cây : Cà gai leo, cà quạnh, cà gai dây, cà quýnh, cà vạnh, chẻ nan (Tày), b`rongoon (Ba Na).
    Mô tả : Cây bụi, nhiều gai, mọc dựa hay bò. Lá mọc so le, xẻ thùy không đều, mặt trên có gai, mặt dưới phủ lông mềm hình sao. Cụm hoa hình xim, ở kẽ lá, gồm 2 - 5 hoa màu tím nhạt. Quả mọng, hình cầu, khi chín màu đỏ. Hạt hình thận dẹt, màu vàng. Tránh nhầm với loài Solanum thorelli Bonat.
    Phân bố : Cây mọc hoang ở ven làng, bãi hoang.
    Bộ phận dùng : Cả cây. Rễ thu hái quanh năm, rửa sạch, thái mỏng, phơi hay sấy khô. Thân cành cắt ngắn từng đoạn 2cm. Phơi khô hay sao vàng.
    Thành phần hóa học : Toàn cây, nhất là rễ, chứa saponin steroid. Khi thủy phân cho diosgenin, solasodinin, solasodin, flavonoid.
    Công dụng : Tác dụng chống viêm, chống dị ứng và chống xơ hóa. Dùng chữa cảm cúm, bệnh dị ứng, ho gà, đau lưng, đau nhức xương, thấp khớp, rắn cắn. Ngày 16 - 20g rễ hoặc 30 - 40g thân lá dạng thuốc sắc, cao lỏng hoặc viên. Cao lỏng dùng ngậm chữa viêm lợi, viêm quanh răng.

Mình cần mua cây hoặc hạt giống Cà gai leo, bạn nào biết ở Tp.HCM nơi nào bán vui lòng chỉ mình với nhé.
    Thanks.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3