SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Một bài thuốc chữa khỏi bệnh trĩ

Đến trả lời mới nhất
  • 12 Lượt chia sẻ
  • 15.9K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 129 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Một bài thuốc chữa khỏi bệnh trĩ

Một lần về thăm bố mẹ vợ ở Thanh Xuân Bắc, Hà Nội, tôi ngẫu nhiên gặp mấy ông bà quanh khu vực đến cảm ơn ông cụ vì đã mách cho bài thuốc chữa trĩ hiệu quả, có người bị bệnh nặng mấy chục năm mà dùng bài thuốc này cũng khỏi bệnh.

Bố vợ tôi cho biết, bài thuốc này ông đọc trên báo Dân trí, thấy hay ông cắt lại rồi mách cho mọi người, trước hết ở dãy nhà C21 nơi ông bà ở. Mọi người dùng có hiệu quả, chuyền tay nhau, bài thuốc ngày càng được phổ biến rộng rãi.

Tôi tìm mãi mới thấy bản gốc, bài thuốc này đăng trên báo Dân trí số 03, trang 24 từ năm 1998 của tác giả Nguyễn Như An. Theo bài báo, ông An học được bài thuốc này từ những năm 1949 - 1950 khi là “Bộ đội Cụ Hồ” đóng quân ở vùng cao tỉnh Lao Cai, Thanh Hóa. Ông An đã mách bài thuốc này cho nhiều người và đều thu được kết quả cao, cả khi đóng quân ở nước bạn Lào và sau này làm chuyên gia giáo dục ở Angola.

Điều thú vị là bài thuốc này rất dễ tìm, dễ làm và chữa khỏi cả trĩ nội và trĩ ngoại. Tôi cũng đã giới thiệu bài thuốc này cho nhiều người, những ai tin tưởng và kiên trì đều khỏi bệnh. Bài thuốc này chỉ cần xông, không cần uống.

Các vị như sau: Lá sung, bỏ cọng, một nắm chặt trong tay. Lá ngải cứu, một nắm. Lá lốt, lá cúc tần, một nắm. Một củ nghệ, rửa sạch, tán nhỏ. Một chén con nước bồ kết đặc.

Cách làm:

Các thứ lá rửa sạch, thái nhỏ, cùng với củ nghệ đã tán nhỏ cho vào nồi, đổ 08 cốc nước, đun sôi thì cho chén nước bồ kết đặc vào, đậy vung kín, đun nhỏ lửa chừng 10 phút, sau đó đổ cả nước và bã vào bô rồi ngồi lên bô để xông cho hơi vào hậu môn từ 15 đến 20 phút.

Khi nước đã nguội bớt, sờ thấy còn nóng già đổ tất cả ra chậu, vun bã vào rồi ngồi đặt hậu môn lên khoảng 15 phút nữa. Sau đó dùng khăn mềm lau nhẹ cho khô rồi đi nằm nghỉ.

Lưu ý: Tuyệt đối không dùng bã thuốc chà sát hậu môn, tránh bị sứt sát có thể gây tổn thương và viêm nhiễm. Tuyệt đối kiêng không ăn thịt chó, uống rượu và hạn chế dùng đồ cay nóng.

Qua thực tế, người bệnh nhẹ chỉ cần xông một tuần, có người do bị bệnh hơn hai mươi năm nên đã bền bỉ xông đến hai chục ngày và đều khỏi bệnh, không tái phát.

Trần Vân Hạc
    http://nguoicaotuoi.org.vn/Story.asp...6&zoneparent=0
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 33 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình thấy chú mình bảo dùng lá thầu dầu tía vò ra đắp hậu môn và sắc uống cũng thấy bảo là hiệu quả. Chẳng biết đúng hay sai nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 147 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Các vị như sau: Lá sung, bỏ cọng, một nắm chặt trong tay. Lá ngải cứu, một nắm. Lá lốt, lá cúc tần, một nắm. Một củ nghệ, rửa sạch, tán nhỏ. Một chén con nước bồ kết đặc.

lá cây thầu dầu tía

những lá này tìm ở đâu trong Sài gòn, có mẹ nào biết không, giúp em với.
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 1,760 Bài viết

• 1,228 Được cảm ơn

Cách này không bít hiệu quả đến đâu nhỉ
    • 503 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ga2008 Xem bài viết

lá cây thầu dầu tía

Lá này còn dược gọi là cây đu đủ tía, giống như lá cây đu đủ của mình ăn ấy. Cây tự mọc, mọc rất nhiều ở các bãi đất hoang đó bạn. Bạn có thể tham khảo link này nhé:

http://suckhoedoisong.vn/20090812084...au-dau-tia.htm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tiger_family; 24/11/2010 vào lúc 08:54 PM.
    Gia đình là tất cả...

• 709 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Hay quá, nhà mình em trai và em gái đều bị trĩ. Mình về mách 2 em áp dụng thử xem sao. Thanks chủ top nhé.
    :554: :570: :559: :561:

Con dù lớn vẫn là con của mẹ.
    Đi hết đời lòng mẹ vẫn theo con.

• 592 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trước đây bài này là độc chiêu Gia truyền, ngày nay Tôi biếu cho mọi người chữa trị căn bệnh khó chịu này.
    Bài I- Chữa trĩ nội:
    1-Nguyên liệu:
    - Búp non cây gai Móc mèo (Có nơi gọi là Cây gai Móc diểu)
    - Muối hạt: 1 hạt
    2- Cách chữa trị:
    Sáng Sớm tinh sương (Nhớ là sương còn ướt). Hái chừng 5 - 7 đọt (Búp).
    Đem giã nát cùng hạt muối, cho vào nửa chén nước đun sôi để nguội. Vắt lấy nước , để 5-10 phút gạn lấy nước trong.
    - Uống 3-5 lần (Mỗi sáng sớm 1 lần/ ngày) thôi.
    3- Dấu hiệu nhận biết bệnh thuyên giảm:
    Bệnh bắt đầu giảm từ từ, thường vài ngày đầu tiên không rõ rệt lắm. Chừng 1 tháng sau khi uống là bệnh dứt hẳn.(Nhớ trong vòng 1 tháng kiêng cữ rượu, bia,...)

Bài II- Chữa trĩ Ngoại (Kể cả trĩ nội):
    1-Nguyên liệu: Lượng đã khô.
    - Cây Thầu dầu tía- 10g.- Phơi héo, sao vàng , khử thổ.
    - Rau diếp cá - 30g
    2- Cách dùng: Cho hai thứ trên vào nồi nhôm hay nồi sắt, cho nước vào thiếp thuốc, đun đến sôi và rêu nhỏ lửa chừng 15-20 phút nữa.
    - Gạn lấy nước ra Ca nhựa và dùng thay nước lọc.
    - Dùng liên tục 5- 7 ngày là khỏi bệnh.
    Ghi chú: Trường hợp trĩ ngoại, có lòi con trê ra ngoài, để cho búi trĩ co rút nhanh. Dùng lá thầu dầu tía xông vài lần là ổn (Nếu không xông, Dùng bài trên uống trong cũng tự khỏi).

Chúc mọi người lành bệnh.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các bác ơi, mấy thứ lá đó tìm ở đâu ra vậy, huhu. Cháu ở SG
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...
    • 14 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ôi, e cũng giống bác, k biết tìm ở đâu ở SG hết.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ga2008 Xem bài viết

lá cây thầu dầu tía

những lá này tìm ở đâu trong Sài gòn, có mẹ nào biết không, giúp em với.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...
    • 170 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đánh dấu///////////////////////////////////
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ngoài mình lúc trc có bán đó mọi người ak
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ngoài mình lúc trc có bán đó mọi người ak. CÂY ĐU ĐỦ TÍA HAY GỌI LÀ CÂY THẦU DẦU, LÚC TRƯỚC NHIỀU LẮM
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tìm ra mới thấy cũng có nhiều người bị bệnh này quá! Lúc đầu mới bị, em cũng thấy ngại,cũng tự search tìm kiếm trên mạng thôi :v , sẵn tính lười mấy khoản xông rồi đun nấu, nên làm được vài hôm là em lại lơ là, cuối cùng đâu lại vào đấy.Đúng hôm gặp bà chị làm bên y tế giới thiệu cho thực phẩm chức năng Diếp cá vương, uống vào thấy cũng hiệu quả , cơ bản là uống cái là xong, không phải mất công, cứ hết thì gọi điện cái là có . Mẹ nào giống em thì gọi thử 0964 225 358 xem, bệnh tế nhị nên em ít khi ra ngoài mua lắm, được bà chị "cứng tay" bốc thuốc nên cũng chả phải lo :v .Chúc các mẹ sẽ không phải lo lăng vì TRĨ nữa..........
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chocolate1985 Xem bài viết
    Ôi, e cũng giống bác, k biết tìm ở đâu ở SG hết.
    Ở chợ chỗ bán lá xông có nhiều lắm bạn
    Ko biết bạn ở quận nào chứ tân bình thì bạn tới chợ bà hoa mua.
    Xưa mình cũng xông được 10 ngày mà ko bớt (mình có ng quen xông bớt rồi đấy) chắc tùy cơ địa với lại mình nặng quá rồi nên ko thể bớt nhanh đc.
    Nếu bạn kiên trì thì cũng đc.