SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Mổ mắt cận và loạn thị nặng, có ai biết không giúp mình với!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.91K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 70 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em họ mình 29 tuổi, bị cận và loạn thị rất nặng (10 và 11 độ), mới đến gặp BS để khám và tư vấn về việc mổ mắt, có 2 p/án mổ như sau:
    - Mổ tia laze : nhưng có hạn chế là do bị cận và loạn nặng nên khi mổ laze mắt sẽ bị mài mòn nhiều sẽ ko an toàn cho mắt
    - Mổ và lắp vào bên trong mắt 1 loại kính của Nhật, 12tr/1 mắt, tổng phí : 25tr (Chi phí ko thành vấn đề). P/án này khả quan hơn, BS nói sẽ an toàn cho mắt và thay được rất lâu dài và có thể tháo ra được.
    Tuy nhiên em mình vẫn đang băn khoăn ko biết thực tế sau khi mổ sẽ như thế nào, có tốt thật sự không và những khó khăn gì sau khi sử dụng loại kính như vậy....
    Vậy mình rất mong các bạn đã có kinh nghiệm cụ thể về vấn đề này sớm tư vấn và thông tin giúp em mình với, mình cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã dành thời gian quan tâm!
    Mong tin của các bạn!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Comay2009; 22/09/2009 vào lúc 04:24 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

-em cũng cận nè..nhưng chỉ 4 thui...nếu mổ laze thì chỉ mổ 1 lần duy nhất trg đời thôi..mà mổ cái đấy rủi ro nhìu lắm...ở châu âu nó k còn dùng pp này nữa rùi...
    -còn pp mới thấy ngừoi ta khen lắm..nhưng 20 năm sau fai mổ lấy ra...mà lại còn đang thử nghiệm...k biết giờ thế nào rùi...
    -bsĩ thì chả ông nào chịu mổ mắt cả, nhưng chị cận nặng thì cũng nên cân nhắc xem...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Battin ey:
    Mình có biết 1 phuơng pháp mổ khá an toàn, mổ Lasek, đây là phuơng pháp mổ khắc phục hầu hết những biến chứng của các phuơng pháp phẫu thuật trước, mình cũng đã từng bị cận 5 diop, tính mình lại thích chơi các môn thể thao, mỗi lần muốn tung tăng tí cũng khổ vì vướng cái kính dày ốp vào mắt.:Smiling:

Nghe nói về phuơng pháp này mình đi nghiên cứu tìm hiểu lun, cũng may gặp đúng phải lúc giảm giá lại gặp được bác sĩ "mát tay", chỉ 15' là xong, không đau tí nào, chỉ cần nghỉ 20- 30' là ra về lun,hehe...

Nếu ai có muốn đi phẫu thuật mắt thì đến địa điểm này nha: Số 4- đường Hoàng Việt- trung tâm phẫu thuật mắt Medi Optic (cở sở này được đặt ở bệnh viện Hoàn Mỹ), từ ngày 26- 30/4/2010 trung tâm có giảm 50% giá đó, cơ hội đấy.:Battin ey:
    • 610 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Comay2009 Xem bài viết
    Em họ mình 29 tuổi, bị cận và loạn thị rất nặng (10 và 11 độ), mới đến gặp BS để khám và tư vấn về việc mổ mắt, có 2 p/án mổ như sau:
    - Mổ tia laze : nhưng có hạn chế là do bị cận và loạn nặng nên khi mổ laze mắt sẽ bị mài mòn nhiều sẽ ko an toàn cho mắt
    - Mổ và lắp vào bên trong mắt 1 loại kính của Nhật, 12tr/1 mắt, tổng phí : 25tr (Chi phí ko thành vấn đề). P/án này khả quan hơn, BS nói sẽ an toàn cho mắt và thay được rất lâu dài và có thể tháo ra được.
    Tuy nhiên em mình vẫn đang băn khoăn ko biết thực tế sau khi mổ sẽ như thế nào, có tốt thật sự không và những khó khăn gì sau khi sử dụng loại kính như vậy....
    Vậy mình rất mong các bạn đã có kinh nghiệm cụ thể về vấn đề này sớm tư vấn và thông tin giúp em mình với, mình cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã dành thời gian quan tâm!
    Mong tin của các bạn!!!
    Mổ lasik nhiều rủi ro lắm bạn ơi, trong 2 cách trên bạn nên chọn cách thứ 2 thì tốt hơn. Thực ra cách 2 không làm hết cận mà là bỏ kính cận vào bên trong mắt thôi. Việc mổ lasik tác động rất lớn đến giác mạc của mắt, nếu sau này giác mạc có vấn đề gì thì rất khó điều trị đó. Ngoài ra còn những phản ứng phụ không mong muốn khác tùy cơ địa mỗi người như bị chói sáng, khô mắt, cận lại... tất nhiên có 1 số người mổ thành công nhưng ai biết được mình nằm trong số nào (coi như hên xui)... Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ nhé.
    • 1,634 Bài viết

• 3,100 Được cảm ơn

Hơ, vừa trả lời 1 bài về vđề này xong, sao em ra BV Bưu điện thì thấy Bs tư vấn phương pháp thứ 2 hết tận 3.000$, tương đương tầm 60tr cơ mà nhỉ? :Surprise:

BS còn bảo em là PP này an toàn, vĩnh viễn luôn đó, mà ko tăng độ lại nữa... nói chung nghe hay lắm mỗi tội to tiền nên em chưa xài được!
    • 107 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Nếu có BS nào đó tư vấn rằng mổ PP2 an toàn vĩnh viễn... thì họ đã không làm hết trách nhiệm của một người thầy thuốc-phẫu thuật viên.
    Bất cứ phẫu thuật nào cũng tiểm ẩn nguy cơ rủi ro, nếu PTV có kinh nghiệm sẽ cố gắng hạn chế tỷ lệ rủi ro đến mức thấp nhất.
    Riêng đối với mổ phakic IOL (là PP2 đang nói đến ở trên), nguy cơ cao hơn nhiều so với mổ LASIK, vì đây là phẫu thuật nội nhãn, nghĩa là đi vào bên trong nhãn cầu, có nguy cơ gây nhiễm trùng/viêm nội nhãn (dù rất thấp). Một thấu kính sẽ được cài vào ngay chính giữa con ngươi thay vì đeo ở ngoài.
    Ưu điểm: Không phải đeo kính ở ngoài, hình ảnh không bị thu nhỏ nhiều như đeo kính gọng, không bị hiệu ứng lăng kính...
    Bất lợi: - Kính có thể gây kích thích gây viêm màng bồ đào, đọng tủa viêm trên kính gây mờ kính (thường gặp)
    - Rơi kính khỏi vị trí ban đầu, phải mổ cài lại (khá thường gặp).
    - Nguy cơ nhiễm trùng (rất hiếm gặp)
    - Khi lớn tuổi, thể thủy tinh đục sẽ phải lấy ra, và phải chi tiền cho 1 cuộc mổ khác để thay 1 thấu kính khác (99,9%)
    Em bạn, có lẽ nên mổ epiLASIK khử bớt một ít độ cận rồi đeo kính bổ sung là an toàn nhất. Ví dụ mổ khử bớt 6-7 độ, rồi đeo kính khoảng 3 độ.
    Nên cân nhắc kỹ bạn nhé, một khi đã đặt kính nội nhãn, yên lành thì k sao, nếu có biến chứng thì coi như gắn bó với thuốc và bác sỹ lâu dài lắm lắm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 593 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Ôi nghe mà thấy pingpong99 hiểu rõ vụ này thật. Em cận có 2 độ thôi, mà khi chơi tennis phải đeo kính, bất tiện lắm. Đợt vừa rồi mới bị trái banh đi thẳng vào kính, kính đập vào làm em trày mắt, giận quá tính lên đây tìm hiểu cách để khỏi đeo kính nữa.
    Thôi, chắc chịu thôi, đeo kính suốt đời rồi.
    • 1,634 Bài viết

• 3,100 Được cảm ơn

Oạch, thế mà hôm em đi khám nhé, rồi còn đo các thể chủng loại gì của mắt ý, BS ngồi tư vấn cho em 1 lúc về PP Phakic IOL, còn cho em xem tỉ lệ rủi ro bao nhiêu% bằng một PM gì đó đo độ rủi ro cho từng phương pháp mổ với mắt của mình. Mà BS cũng nói rằng nếu em già rồi thì có thể thay thủy tinh thể, nhưng vì em mới 26 thì nên thực hiện PP Phakic, an toàn, rồi là gần như vĩnh viễn ko phải thay kính nữa...

Em nghe cũng ham hố lắm nhưng nghe mẹ pingpong nói thì sợ sợ sao ý! Thôi đành vẫn mang hai cái đít chai to đùng thôi, huhu...
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pingpong9902 Xem bài viết
    Nếu có BS nào đó tư vấn rằng mổ PP2 an toàn vĩnh viễn... thì họ đã không làm hết trách nhiệm của một người thầy thuốc-phẫu thuật viên.
    Bất cứ phẫu thuật nào cũng tiểm ẩn nguy cơ rủi ro, nếu PTV có kinh nghiệm sẽ cố gắng hạn chế tỷ lệ rủi ro đến mức thấp nhất.
    Riêng đối với mổ phakic IOL (là PP2 đang nói đến ở trên), nguy cơ cao hơn nhiều so với mổ LASIK, vì đây là phẫu thuật nội nhãn, nghĩa là đi vào bên trong nhãn cầu, có nguy cơ gây nhiễm trùng/viêm nội nhãn (dù rất thấp). Một thấu kính sẽ được cài vào ngay chính giữa con ngươi thay vì đeo ở ngoài.
    Ưu điểm: Không phải đeo kính ở ngoài, hình ảnh không bị thu nhỏ nhiều như đeo kính gọng, không bị hiệu ứng lăng kính...
    Bất lợi: - Kính có thể gây kích thích gây viêm màng bồ đào, đọng tủa viêm trên kính gây mờ kính (thường gặp)
    - Rơi kính khỏi vị trí ban đầu, phải mổ cài lại (khá thường gặp).
    - Nguy cơ nhiễm trùng (rất hiếm gặp)
    - Khi lớn tuổi, thể thủy tinh đục sẽ phải lấy ra, và phải chi tiền cho 1 cuộc mổ khác để thay 1 thấu kính khác (99,9%)
    Em bạn, có lẽ nên mổ epiLASIK khử bớt một ít độ cận rồi đeo kính bổ sung là an toàn nhất. Ví dụ mổ khử bớt 6-7 độ, rồi đeo kính khoảng 3 độ.
    Nên cân nhắc kỹ bạn nhé, một khi đã đặt kính nội nhãn, yên lành thì k sao, nếu có biến chứng thì coi như gắn bó với thuốc và bác sỹ lâu dài lắm lắm.
    em cũng bị cận ,nhưng lại bị cả cận thị lẫn loạn thì mõi mắt e cũng phải gần 6 phẩy rồi e sn 1995 e muốn hỏi các anh chị là liệu e bị thế thì có mổ được không mổ xong sau này e có phải đéo kính không và liệu e mổ như nào là biện pháp an toàn nhất có bị gặp rủi ro hay không ạ , nghe các a chị nói mổ cả 2 cách mà sao thấy rủi ro nhiều quá vậy.
    • 133 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Có ai trả lời giúp bolobalabele không, cho mình nghe ké với? Tình hình là mình đang cận khoảng 6 độ cả 2 mắt, cũng có loạn nhưng khoảng 1, 2 độ gì đó thôi. Mình cũng đang muốn mổ mắt, nhưng không biết gì về các phương pháp hiện hành cả, cũng như bệnh viện nào mổ an toàn và chăm sóc tốt ở HCM. Hi vọng các bạn có thể giúp mình. Mà hình như không phải ai muốn mổ là dc đâu phải ko?
    • 1,087 Bài viết

• 5,110 Được cảm ơn

Nghe các loại biến chứng cũng sợ . Nhưng em cận nặng quá không mổ mà đeo kính cảm thấy đầu óc rất mệt mỏi. Em thì không sợ cận lại, không sợ không hết cận, miễn k fải đeo cái kính quá nặng nữa thôi. Nhưng còn những phản ứng phụ khác như khô mắt hay "sau này có j thì khó can thiệp" thì sao hả các mẹ ?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã mổ Lasik rồi, mổ không đau, rất nhanh, mổ rồi thấy rỏ được liền ..nhưng sau 1 năm mình bắt đầu cận lại 1 độ rồi :Silly:
    • 240 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

cho e hỏi bh chi phí mổ mắt loạn thị là bn rồi hả chị e cũng đang muốn mổ mắt, đeo kính nh lúc bất tiện lắm, nhất là n~ lúc mưa lớn, chỉ ước gì có cái gạt nc giống xe ô tô =)) ^^

• 214 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Em cũng muốn mổ mắt lắm, đeo cái kính mười mấy năm rồi, nhưng em chỉ sợ tác dụng phụ sau này thôi. Em bị loạn thị gần 7 độ, không cận tí gì, hu hu nhục lắm cơ.
    ... Mưa, mưa rơi rầm rề...
    ... Mưa, mưa dài lê thê...
    ... Mưa, mưa buồn tê tái...
    ... Mưa, mưa rơi mê mải...
    ... Mưa, mưa mãi không thôi...
    ... Ngồi nhìn ngắm hạt mưa rơi...
    ... Từ trong sâu thẳm lòng tôi lặng buồn...