• 0 Lượt chia sẻ
  • 40.5K Lượt đọc
  • 161 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mọi người có ai có kinh nghiệm trong mổ mắt cận thị không? nếu cận 4.5 độ có nên mổ không? nếu có thì có hại về sau ko, các mẹ cho ý kiến nhé,
    Cảm ơn các mẹ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 bài thuốc đông y trị đau gót chân

Đau gót chân là trạng thái bệnh lý thường gặp, nhất là ở những người có tuổi và cao tuổi. Bệnh phát...

• Ho theo mùa cách đề phòng như thế nào ?

Con bị ho kèm theo các triệu chứng như nhảy mũi, nghẹt mũi, hắt hơi, giọng nói thay đổi, bác sĩ nói...

• Điều trị mụn hiệu quả từ 5 loại lá cây

Ai trong chúng ta cũng từng ít nhất một lần có mụn trên mặt. Đó có thể là mụn thịt, mụn mủ, mụn đầu...

• Mổ mắt cận thị

Mình ñang raát quan taâm ñeán vaán ñeà naøy neân “maïn pheùp” laäp topic naøy mong coù boá meï naøo ñaõ moå hoaëc coù ngöôøi thaân moå vaøo ñaây chia seû caùc vaán ñeà lieân quan. Theo caùc meï neân moå töøng maét hay moå luoân caû 2 maét, veà laâu daøi thì maét sau moå coù vaán ñeà gì khoâng....

• Mổ mắt cận và loạn thị nặng, có ai biết không giúp mình với!!!

Em họ mình 29 tuổi, bị cận và loạn thị rất nặng (10 và 11 độ), mới đến gặp BS để khám và tư vấn về việc mổ mắt, có 2 p/án mổ như sau: - Mổ tia laze : nhưng có hạn chế là do bị cận và loạn nặng nên khi mổ laze mắt sẽ bị mài mòn nhiều sẽ ko an toàn cho mắt - Mổ và lắp vào bên trong mắt 1 loại...

• 1,669 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Mình hồi đó 4.5 độ và 6 độ, mổ đã 4 năm, chỉ thấy lợi thôi, nhìn cái gì cũng rõ ràng, ko phải mò kiếng mỗi sáng thức dậy
    • 282 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanntm Xem bài viết
    Mình hồi đó 4.5 độ và 6 độ, mổ đã 4 năm, chỉ thấy lợi thôi, nhìn cái gì cũng rõ ràng, ko phải mò kiếng mỗi sáng thức dậy
    Bạn có thể cho m xin địa chỉ bạn mổ ở đâu không, cho m hỏi thêm là sau khi mổ bạn giữ gìn thế nào???
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Trăng rằm; 26/02/2009 vào lúc 03:09 PM.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thấy mọi người ai cũng nói tốt nhưng thấy cứ cái gì động đến mắt là ghê ghê, chẳng may ko nhìn dc thì chết
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hôm trước em có chị bạn mổ mắt sau khi mổ bỏ kính ra nhìn như bị cắt mắt, trông nó cứ dại dại thế nào ấy, không biết chi phí mổ mắt bg bao nhiêu nhỉ? mổ chỗ nào tốt nhất hả các chị
    • 398 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Em cũng đang tính mỗ nhưng chưa có tiền, chắc là phải kiếm đủ tiền mổ thôi.

Nhưng mà em seach google thấy cũng nhiều biến chứng nên cũng sợ. Sợ nhất là trường hợp phẩu thuật mà bị cắt trúng thần kinh giác mạc, nếu xảy ra trường hợp này thì sau khoảng 10 năm biến chứng mới xuất hiện mà nguy hại nữa.

Nên e nghĩ nếu mỗ mắt tốt hết nên giữ gìn cẩn thận, để bảo vệ mắt tốt nhất.
    • 295 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Em thây la neu chi nao bi can nang thi cung nen hoi dia chi tot để mổ mắt nhin moi thứ se tôt hơn tránh vic mắt càng ngày càng tăng số. Mổ xong nên chăm soc giữ gìn mắt cẩn thân là se ko sao dau ma:Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,936 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Tại sao chỉ có ng thường đi mổ cận còn các BS nhãn khoa thì toàn thấy ng đeo kính nhỉ??????

Nhà Thỏ có quen bác kia chuyên sán xuất bán máy laser mổ mắt i'. Bác có đứa con cho đi mổ mắt, kg biết mổ thế nào mà thị lực bây h còn 2/10 và phải sang Hàn Quốc chữa nhưng kg hết. Tỷ lệ thất bại 1/1000, kg may con bác ấy lại bị :Sad:.

Thỏ cũng cận 4.5 điop nhưng kg dám mổ. Đụng đến dao kéo mà nhất là vào mắt cứ sợ sợ lắm :Sad:

• 316 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Tớ cận 3 độ và làm trong lực lượng rất ko nên đeo kính. Tuy nhiên, như bạn ở trên đã nói, vào viện Mắt các mẹ cứ nhìn các bác sĩ trẻ mà coi, mắt họ vẫn lấp lánh sau 2 mắt kính đấy. Tớ đã nhận được lời khuyên từ một bác sĩ nhãn khoa có uy tín rằng, chừng nào vẫn có thể chấp nhận cặp kính cận của mình thì chừng nấy vẫn nên dùng, trừ khi nó quá bất tiện cho cuộc sống và công việc. Sự ưu việt của khoa học không có nghĩa là tuyệt đối và vẫn có những xác suất.
    Đó là lý do tớ quyết định không mổ đôi mắt cận của mình!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 733 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Em cũng quen 1 bác sĩ chuyên khoa mắt, khuyên là cận thì đeo kính là ok nhất, kính sát tròng thì ko nên. Trường hợp quá nặng 6,7 diop trở lên thì mới nên đi mổ. Em cận 3 diop ông ấy kêu ko nên mặc dù em thích ko phải đeo kính nữa lắm, trông kém xinh bao nhiu:Laughing::Laughing::Laughing:. Mỗi lần cần make up là mắt cứ phải dí sát vào cái gương, trời ơi chán may mà mình ko thuộc kiểu hâm mộ make up đó :Sigh::Sigh::Sigh:
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em bị cận tới 12 đi op lận đây , tính tháng 9 này vô Sg mổ mắt ...nhưng mổ sao nghe ghê quá , phuong pháp chiếu tia laze vô mắt có đc ko các chị , có ai bít địa chỉ nơi nào an toàn để làm ko
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ynhh; 20/05/2009 vào lúc 04:01 PM.
    • 2,192 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

mẹ nào mổ mắt thì nhớ search bác Gu go nhiều vào nhé, nhớ tìm hiểu kĩ nhé. Mà top này đặt nhầm chỗ rùi ah, các mẹ sang bên bệnh người lớn ấy, có rất nh top về mổ mắt cận, nơi mổ. Em đọc toét cả mắt mười mấy trang đấy, thêm cả bác Gu go nữa, cuối cùng em qđịnh ko mổ, em cận 5 thì fải. Ghét nhất đi xe máy trời mưa, cứ fải lau mắt kính vì ướt và trang điểm ko đánh mắt đc, cứ fải dí sát cái mặt vào gương ấy. But nghe ttin ma thấy sợ, tạm thời ko mổ nữa, em tính đợi vài năm nữa, 3năm chẳng hạn, công nghệ ftriển hơn thì em mổ. Chị ở cùng em cũng mổ mắt đc mấy năm rồi, nhìn chẳng ai bít là mổ mắt cả. Thế mà em ko dám, em nhát chết lắm, sợ cái % rủi ro nó rơi vào mình. Với lại bsĩ cũng bảo mổ xong mắt yếu hơn, nguy hiểm lắm nên ko dám.
    "Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!"

NB : 3.1 kg, 1M : 4.5 kg 58 cm, 2M : 5.5 kg 60 cm, 3M : 6.3 kg 63 cm, 4M : 7 kg 65 cm, 5M : 7,5 kg 67 cm
    • 2,192 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

ah, wen ko nói, tìm hiểu thì thấy là, khi mổ mắt ng ta dùng tia laze để bào mòn thuỷ tinh thể thì fải, làm cho nó mỏng hơn, nên dễ nguy hiểm hơn. VD khi chị bị tai nạn, mắt dễ bị tổn thương hơn ng khác, or có làm sao ấy thì cũng dễ nổ mắt hơn ng khác. Túm lại là fải tìm hiểu kĩ, fải đọc kĩ rồi hãy qđịnh các mẹ ah.
    "Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!"

NB : 3.1 kg, 1M : 4.5 kg 58 cm, 2M : 5.5 kg 60 cm, 3M : 6.3 kg 63 cm, 4M : 7 kg 65 cm, 5M : 7,5 kg 67 cm
    • 398 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Mình thì chán cái kính tới tận xương sườn rồi.

Hic... sơ hở là để quên kính ko thấy đường mà đi, hay quan sát gì hết.

Chưa tính là nhức mắt, và cũng làm ảnh hưởng đến cuộc sống của mình nhiều nữa. Mình thấy cái kính này làm mình bớt đi sự vui vẻ yêu đời chắc là 20-30% rồi í chứ.

Mình đi đo mắt định kỳ 6 tháng 1 lần, 2 lần đo mắt cuối cùng này mắt ko lên độ nữa, mình 5độ rồi.
    Bác sỹ nói theo dõi khoảng một năm nữa là có thể mổ rồi.

Mình nghĩ các bạn cứ theo dõi thật kỹ càng mắt một thời gian đã, nên dưỡng mắt nữa nhờ bác sỹ bác í tư vấn cho. Và sau khi chuẩn bị đầy đủ tiền và theo dõi tốt rồi thì mỗ. Mình nghe các bác kia chỉ là mỗi lần mổ một mắt thôi cho chắc ăn, khoảng 4,5 tháng sau mổ con mắt còn lại. Nếu có gì xảy ra còn một cửa sổ tâm hồn hoạt động được chứ.

Hicc... tiền ơi tiền, lấy đâu ra bây chừ.
    • 398 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Quên mất, nếu ở Sài Gòn, thì có thể mổ ở Bệnh viện mắt tp. hcm (nghe người ta chỉ đề nghị bác sỹ trưởng khoa khúc xạ, Bác sỹ Hải Yến mổ cho, bác í mát tay lắm)

Còn k thì mổ bận viện An sinh đường Trần Huy Liệu.

.....
    • 361 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

em thì em mổ dc 3 năm rồi, trước đây em mổ ở BV mắt ấy. các chị có chiếu laser thì làm nơi uy tín là ok mà, như chị reoxanh nói í, mổ bs hải yến ngày thứ 2 đến khám là gặp bác í (bsĩ hải yến lịch khám thứ 2-lịch mổ thứ 4 thì phải), chị nào đang đeo contact lenses thì ngừng đeo 1 tuần rồi đến khám mắt nhé, vào đợt hè thì mọi người dồn vào mổ mắt đông lắm cơ, mà khám mắt thì cả chục khâu, đông wá có khi ngồi từ ság đến chiều, đó là thứ 2, còn các thứ còn lại thì vắng hơn, các chị cứ đến các ngày khác, tới lúc cuối cùng thì bsĩ của ngày hôm đó hỏi mún ai mổ thì nói bsĩ hải yến mổ, mờ thật ra thì bác nào mổ cũng dc cả, ngta mổ rất nhiều rồi khg sợ gì đâu, có sợ là do mắt mình khg hợp or có tác dụng phụ gì ấy thôi.

Chị nào càng nhẹ độ mổ càng tốt, cơ mà phải đứng độ mới mổ, chưa đứng mổ nó lên tiếp, nhẹ độ thì mổ xong mắt rất khỏe, càng nặng mắt mổ xong càng yếu, vào đấy thì dưới 6 độ dc coi là nhẹ gòi hìhì :Laughing:, hình như wá 10 độ or 10 mí í thì mổ khg hết độ đâu.

Các chị đeo mắt kiếng thường xuyên thì mắt nó sẽ dại, ai hay đeo contact tháo kiếng ra mắt khg dại (như em đây), nếu mổ xong mắt nó dại dại thì sau 1 khoảng time nó cũng hết thôi.

Nói là mổ thía thôi có dao kéo gì đâu ạ, nhanh khủng khiếp cơ, ban đầu là ngồi chờ, rồi sát trùng mắt, mắt hơi khô, sau đó vào giường nằm chiếu, chưa đầy 1', mắt cứ nhìn thẳng vào cái đèn đỏ, hơi mỏi, xong ngồi dậy mắt rát, yếu, nhắm mắt miết, về ngủ 1 giấc mắt đỡ hẳn, ngủ đến sáng hôm sau là hết rát rồi, lúc nào cũng đeo cái kiếng nhựa hơi bất tiện, đeo 24/24, khg dc để nước vào mắt, kiêng cử ra ngoài, coi tivi, đọc sách báo 1 tuần nhưng mờ tới ngày thứ 5 là em bắt đầu bay nhảy ra đường chơi rồi hehe, chịu khg nổi cơ mà, ngồi khg chán khủng khiếp (em cận 5 độ, mổ xong là đã có thể đọc chữ ngay rồi, mắt rất khỏe), anh em ghê hơn, cận 7 độ, mổ xong 3 ngày sau bùn wá đi nhậu lun :Laughing:.

mổ xong tái khám 2,3 lân gì đó nữa, hình như là 1 ngày sau mổ, 1 tuần và 1 tháng sau mổ, trong vòng 1-2 tháng đầu hễ ra đường chạy là phải đeo cái kiếng nhựa bự thiệt bự, xí thiêt xí, chán ơi là chán.ra đường gặp gió và bụi thì hơi khó chịu, nhìn chung còn lại là bình thường hít, dzục dc cái mắt kiếng xấu xí với contact khó chịu sung sướng gì đâu.

Bây giờ thì mắt em hoàn toàn bình thường rồi, thị lực thì lúc nào cũng 10/10 or 12/10:Battin ey:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pinkkitty; 22/05/2009 vào lúc 08:18 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,929 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Mình cũng mổ laser ở Bệnh viện Mắt đây. Mình mổ được 8 năm nay rồi. 2 năm đầu mình có đi khám lại đều đặn đến năm thứ 3 mình lấy chồng rồi lừoi không đi khám nữa sau ra nước ngoài nên bỏ luôn hiii. Mắt mình lúc mổ là một bên 10 độ một bên 11 độ. Sau khi mổ mắt mình không lên được 10/10 mà chỉ được 8/10 thôi do mắt mình trước mổ bị nhược mạc tức là giác mạc hơi bị suy nhược đại loại thế hii. Hôm mổ cũng mình có một bạn cân 18 độ liền mổ xong mấy hôm sau đến khám mình thấy không phải đeo kính, đi phăng phăng tốt lắm. Còn mình vì mắt ơi yếu phải đeo kính đen một thời gian khoảng mấy tháng để tránh ánh nắng chiếu vào mắt. Sau tất nhiên cũng thôi.
    Mình thấy bác sĩ nói nếu dưới 3 độ thì không nên mổ vì mổ bao giờ cũng có một chút rủi ro nên dưới 3 độ thực tế ra là độ cận rất nhỏ không nên mất công mổ làm gì. Mình vì cận nặng quá nên mới phải mổ để bỏ cái kính to hiii (chống ế ý mà :Laughing.
    Lúc mổ thực tế không đau mà sợ nhiều hơn vì mắt bị banh hẳn ra. Túm lại là nếu cận nặng thì mổ chứ mà hỏi nhiều khéo sợ không dám mổ thật đâu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 398 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Hic... giải phóng kí kiếng là thích rồi
    Nhưng phải cẩn thẩn, chọn cách tốt nhất và bảo vệ 2 hòn ngọc vô giá vẫn là quan trọng nhất.
    Bây giờ k có đủ tiền mà muốn mổ liền, thì có thể vay mượn ngân hàng hay công ty vay mua trả góp gì ko nhỉ?
    • 386 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trúng tủ:Battin ey:. Bầu cũng mổ mắt từ năm 2003. Lúc đó cận 3 độ. Lúc quyết định mổ cả nhà lo lắng lắm, ai cũng kêu là mổ trước 1 mắt thôi, xem nó thế nào rồi hẵng tính. Nhưng Bầu vẫn quyết tâm "liều".
    Bầu mổ ở Viện mắt TW do anh Hồng Sơn mổ (nhớ tên vì giống tên của cầu thủ bóng đá). Anh Sơn khi đó mới tu nghiệp ở nước ngoài về nên Bầu cũng thấy yên tâm.
    Bầu thấy bệnh viện khám xét đo đạc rất kỹ và anh Sơn cũng giải thích rõ ràng về tỷ lệ thành công. Thực ra đây chỉ là tiểu phẫu.
    Nhớ hôm đi mổ cả nhà lo lắng hồi hộp hộ tống Bầu. Hôm trước đã chuẩn bị "tinh thần" là đi uốn mi,, ke ke. Vào phòng mổ, trèo lên cái bàn hay ghế ko nhớ nữa. Bác sỹ soi vào mắt khen lông mi cong thế (hi hi, ông không biết là mình làm hàng). Đưa dụng cụ bành căng mắt mình ra, rỏ vào đó thuốc tê. Lúc sau là ko có cảm giác đau đớn giề cả. Rồi bác sỹ chĩa cái kính như kính lúp vào mắt Bầu, Bầu có thể nhìn xuyên qua nhìn thấy mắt bác sỹ chớp chớp, rồi đưa dụng cụ cắt màng mắt (tự dưng quên ko bít gọi là giề) theo đúng vào tròn của lòng đen). Lấy cái như cái nhíp lật ra một bên rồi cho tia laze vào bắn cho 10-15s gì đó. Mình có cảm giác ngửi mùi hơi khét. Sau đó bác sỹ úp lại, nhét cho cặp kính sát tròng ko độ nói là để tránh bị xê dịch vết mổ. Quá trình hoàn tất, cho một đống thuốc vách về uống, dặn là hôm sau quay lại để kiểm tra và tháo kính.
    Hai vợ chồng sướng rơn, phi xe máy về nhà nhé vì bệnh viện không xa nhà. Mình ngồi sau mắt nhắm tịt không dám mở, vừa hồi hộp vừa sung sướng. Vì khi đó có con nhỏ nên đề phòng cảnh giác vẫn đeo thêm cái kính cũ nhưng đổi sang 0 độ. Hôm sau quay lại khám mọi thứ ok, tháo kính áp tròng, đeo kính 0 độ thêm vài ngày cho yên tâm. Đi ra ngoài đường thì làm quả kính râm to vật.
    Mất khoảng gần 1 năm, mắt Bầu nhìn ko được rõ và nét. Cứ có cảm giác một cái màng trăng trắng bao phủ. Nhưng đó là bình thường, sau đó đến tận bây giờ vưỡn 10/10. Hồi đó tổng thiệt hại là 9 triệu, không thấy hối tiếc. Nhớ lời bác sỹ nói là nên đẻ đái xong, cai sữa xong mới nên mổ vì khi đẻ thị lực cũng bị ảnh hưởng. Đến khi đẻ cô thứ 2 cứ sợ mắt bị cận đi nhưng may quá vưỡn ngon lành cành đào.
    Có vài lời tâm sự gửi cả nhà, chúc mọi người đưa ra được quyết định đúng đắn nhất.:Smiling:
    PS: Quên mất không kể, trong quá trình mổ vẫn buôn bán với bác sỹ như thường trừ lúc bắn laze thôi. Bầu thấy mổ vui lắm :Laughing:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi baufamily; 27/05/2009 vào lúc 06:38 PM.
    • 810 Bài viết

• 1,274 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ynhh Xem bài viết
    Em bị cận tới 12 đi op lận đây , tính tháng 9 này vô Sg mổ mắt ...nhưng mổ sao nghe ghê quá , phuong pháp chiếu tia laze vô mắt có đc ko các chị , có ai bít địa chỉ nơi nào an toàn để làm ko
    cháu gái của mình cận 7 độ, đã mổ từ 2008.
    Mổ tại BV Mắt TP.HCM. (Khu kỹ thuật cao - đường Bà Huyện Thanh Quan - Q.3) BS khám rất kỹ trước khi hẹn lịch mổ. Chi phí 15 triệu, được giảm 5%, còn 14tr250.
    Vào mổ thì khoảng 2h thì xong, Sau khi mổ thì phải kiêng sử dụng máy vi tính cả tháng để bảo vệ mắt.
    Mổ xong thì mắt nhìn rất tốt (12/10), không còn cần đến mắt kính nữa, nhưng đến nay gần 1 năm rồi vẫn phải nhỏ 1 loại thuốc nhỏ mắt (hiệu gì mình không nhớ), nếu không nhỏ thì cảm giác mắt bị khô, xót lắm!
    Nếu bạn dự định mổ mắt thì nên đến các BV lớn để được khám và tư vấn kỹ lưỡng.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9