SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Mẹ nào biết về hoa Atiso màu đỏ ở ngoài Bắc này không?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 77.3K Lượt đọc
  • 164 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 771 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Cũng tò mò xem hoa đấy là hoa gì nhưng cái hình mecunkin up lên không hiểu sao không xem được. Bạn nào có hình up lại giùm cho mình và mọi người xem cho biết nhé. :Rose::Rose:
    • 948 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

có phải cái hoa này không nhà mình nhỉ!?
    15/6/2009 Ngày đầu con đi học!

Thử thách Hội bánh - Thử thách Hội bánh HN 4
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy mẹ BOBO ạh, mình up thêm vài hình nữa nhé ^^

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,797 Bài viết

• 6,910 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi samiko Xem bài viết
    Đúng rồi đấy mẹ BOBO ạh, mình up thêm vài hình nữa nhé ^^

Đúng là hoa này đấy!

Mình phải đi về rồi tối sẽ up cho các mẹ cái nước mình ngâm từ năm ngoái. Hoa này mà chữa máu nhiễm mỡ với huyết áp là chuẩn đấy, mùa hè giải khát rất là tuyệt.

Các mẹ đừng gọi nó là Actiso nhé, sai toét đấy. Tên của nó là Hibiscus hoặc Bụt (Bụp) Dấm. Hiện nay ngoài siêu thị đã có rất nhiều các sản phẩm trà từ cái hoa (thực ra là đài quả) này. Nhưng dùng tươi chắc vẫn là ngon nhất!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecunkin; 24/04/2009 vào lúc 05:12 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 149 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

các chị ơi, quả này có vào mùa nào ạ, thường thì mua được ở đâu?
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hu hu không mẹ nào giúp mình dc địa chỉ để mua seo Hix, mình có qua siêu thị, sản phẩm chế biến sẵn thì không rõ chứ đài quả tươi thì không có rồi .. Cái này chắc phải tìm mua ở mấy chợ rau ý nhỉ ...
    mecunkin ơi, mẹ từng làm rồi thế lần trước mẹ mua ở đâu thế ?/
    • 3,797 Bài viết

• 6,910 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi samiko Xem bài viết
    Hu hu không mẹ nào giúp mình dc địa chỉ để mua seo Hix, mình có qua siêu thị, sản phẩm chế biến sẵn thì không rõ chứ đài quả tươi thì không có rồi .. Cái này chắc phải tìm mua ở mấy chợ rau ý nhỉ ...
    mecunkin ơi, mẹ từng làm rồi thế lần trước mẹ mua ở đâu thế ?/
    Hồi lâu lắm bạn mình làm ở Viện công nghệ sinh học mua hộ. Thế rồi nó đi với chồng ra nước ngoài. Tự nhiên đi đường lại thấy, nên mua về ngâm thôi. Hôm trước có bạn ở Thanh Xuân nhiệt tình lắm í, giới thiệu cho mình xuống mua. Con ốm 1 hôm đến hôm sau nữa xuống thì không thấy người bán đâu nữa. Mình cũng đang muốn ngâm thêm đây. Tự nhiên hôm nay lại thấy một bác bảo trên Sơn Tây có. Sau 30.4 mình lên nếu có mình sẽ tầm về, nếu có nhiều mình sẽ ới các mẹ. Chỉ sợ không có, mình thấy một chỗ bán viên này trị mỡ máu, nhưng mình không khoái mua viên, chỉ thích mua quả tươi thôi.
    • 209 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

các chị ơi. em ở cầu giấy thì mua hoa atisô ở đâu ạ? hnọ đọc thấy thônng tin uống trà atiso tốt nên ra siêu thị gần nhà tìm. nhưng mà ko có, toàn trà cam, trà rau má nên đành mua một hộp rau má về uống tạm vậy. uống rau má cũng mát nhưng mà ko biết có bằng hoa atiso ko
    • 3,797 Bài viết

• 6,910 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi antilove_sss Xem bài viết
    các chị ơi. em ở cầu giấy thì mua hoa atisô ở đâu ạ? hnọ đọc thấy thônng tin uống trà atiso tốt nên ra siêu thị gần nhà tìm. nhưng mà ko có, toàn trà cam, trà rau má nên đành mua một hộp rau má về uống tạm vậy. uống rau má cũng mát nhưng mà ko biết có bằng hoa atiso ko
    Hoa này không phải Atiso đâu em nhé. Chị cũng Cầu Giấy nếu biết chỗ nào bán thì ới nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào các mẹ thân mến! Loài quả mà các mẹ đang nói đến có tên khoa học là Hibiscus Sabdariffa Linn, tên thương mại (tiếng Anh) là Roselle, tiếng Tàu là Luoshenhuo (Lạc Thần hoa), tiếng Việt là Bụt giấm.

Chỉ cần gõ đúng tên khoa học Hibiscus Sabdariffa trên google, các mẹ có thể tìm thấy rất nhiều thông tin về loài cây này, thành phần, tác dụng cũng như những sản phẩm của nó. Dưới đây là một bài em copy từ trang web của công ty CP Rượu vang Thảo Mộc để các mẹ tham khảo.

http://thaomoc.com.vn/news.asp?f=ne&...w&ID=3&SubID=0

Hibiscus sabdariffa.L.nn - Cây dược liêu quý

Cây Hibiscus sabdariffa.Lnn (Malvaceae) (họ bông) là cây dược liệu quý có tính sinh dược học cao, như chất anthocyanin, arabinose, calcium oxalat, caroten tiền sinh tố A, các hàm lượng vitamin A, B, C, D, E,F…. cao và nhiều axít hữu cơ khác. Các chất đó có tác dụng nhiều mặt như:
    chống viêm, nhiễm, kháng nấm, kháng khuẩn, tăng cường chức năng tiêu hoá. Hạn chế sự tạo sỏi ở đường tiết niệu, nâng đỡ chức năng gan, mật. Giảm cholesterol và Triglyceril trong máu, hạn chế sự béo phì do tích mỡ trong máu, boả vệ thành mạch, chống co thắt, hạ huyết áp. Chất Flavonoid và Cyanidin có trong đài quả Hibiscus không những bảo vệ thành mạch máu mà còn có tính chống sự oxy hoá (già hoá) của cơ thể giúp ngăn ngừa bệnh tim mạch và ung thư. Hibiscus không những giúp cho con người khoẻ lên trẻ ra vì những tính ưu việt của nó mà còn làm cho con người đẹp lên nữa. Khi chiết xuất lấy chất màu ở đài quả có thể dùng để chế tại son môi, sơn móng tay, móng chân, kem dưỡng da, dầu gội đầu…..

Cây Hibiscus sabdariffa.Lnn tuy là cây nhập ngoại, nhưng nó hợp với đất đồi núi Việt Nam (đất tận dụng) mà nơi đó trồng cây khác kém hiệu quả. Cây dễ trồng, ưa nắng, có sức sống mãnh liệt, lại mang đến cho chúng ta biết bao nhiêu lợi ích, mở ra một tiềm năng lớn trong lĩnh vực dược phẩm, thực phẩm, mỹ phẩm. Sản phẩm đầu tiên trà, nước cốt quả, rượu vang Hibiscus của Công ty Rượu vang Thảo Mộc trực thuộc Tổng Công ty Thương Mại Hà Nội đã có mặt trên thị trường, chắc chắn sẽ đáp ứng phần nào nhu cầu của người tiêu dùng đối với một loại cây thảo dược quý.

Thực chất, cái mà các mẹ mua được ở ngoài chợ (thường vào tháng 10 dương lịch) ko phải là quả, cũng không phải là hoa. Hihi. Nó chính là cái đài quả (Calyx). Rất nhiều người nhầm cái này nhé! Nhưng ko sao, vì em nghĩ ai cũng phải công nhận nếu ngâm nó với đường thì chỉ vài ngày sau, sẽ được một thứ nước quả thơm hơn mơ, mát hơn dâu, và chắc chắn bổ dưỡng hơn nhiều thức uống khác.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_SK; 12/11/2009 vào lúc 06:46 PM. Lý do: xoá phần vi phạm quảng cáo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)