• 2 Lượt chia sẻ
  • 4.42K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các anh chị,
    Em có vấn đề băn khoăn cần các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp.
    Em bắn lasik chữa cận thị được 2 tuần rồi. Trước khi bắn 2 mắt của em đều cận 7.5 điop, loạn 1.5 .
    Khi mới đi bắn về và cả sau 1 tuần đi khám lại thì mắt của em không sáng tỏ như các anh chị bình thường.
    Một mắt của em đọc đc 15/10 (sáng hơn ng bình thường)
    Một mắt lại đọc được 5/10 (mờ gấp đôi so với ng bình thường)
    Ngoài ra em còn bị một lớp màn sương nhẹ, ban đêm đi chói đèn lắm.
    Em bắn xong mà thấy khổ tâm ghê, buồn mấy ngày ròng.
    Sắp tới em phải đi làm việc mà cần dùng nhiều máy tính và đọc sách. Giờ nhìn cái gì nó cũng mờ mờ ảo ảo, vì 2 mắt cần thời gian để hình ảnh nhập lại làm một. Em có cảm giác mắt sáng phải làm việc gấp đối để bù lại cho mắt mờ. Nhưng nói chung đọc chữ giờ nhức đầu lắm. Nhìn chả muốn đọc tí nào.
    Kiểu này sẽ ảnh hưởng công việc của em nhiều lắm.

Có hồi nào nó mờ mờ tỏ tỏ suốt thế này ko? Rồi đi ban đêm chói đèn kiểu này thì cũng gây trở ngại nhiều.
    Huhuhu, các anh chị có ai từng gặp trường hợp này chưa? Sau này nó có phục hồi không nhỉ? huhuhu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vào ngày "đèn đỏ", không nên làm 10 điều sau

Trong thời kỳ đèn đỏ bạn thường xuyên cảm thấy mệt mỏi khó chịu. Để đảm bảo sức khỏe tốt trong...

• Đừng chết sau khi tắm

Nếu không cẩn thận khi tắm, sẽ rất dễ dẫn đến những hậu quả khôn lường, thậm chí gây nguy hiểm đến...

• Mất sữa sau khi sinh mổ, các chị tư vấn cho em với

:(( Em đẻ mổ ở BV 108 nên bị giữ lại nằm viện đến 5 ngày. Trong suốt thời gian này, em toàn bị tiêm kháng sinh rất nhiều nên sữa phải đến ngày thứ 4 mới gọi là có 1 tí. Trong khi đó, từ lúc sinh, bé nhà em đã phải bú bình rồi (Mặc dù biết con mới sinh là cho bú mẹ ngay nhưng lúc đó em nằm bất động,...

• Bé nhìn miệng người lớn thòm thèm tập ăn

Dấu hiệu bé nhìn miệng người lớn thòm thèm tập ăn có phải là dấu hiệu bé đã sẵn sàng ăn dặm không...

• Dùng nghệ bôi lên mặt ngay sau khi sinh để dưỡng da.

Mình có một người bạn ở bên Nga mới về nước. Gặp mấy chị hồi con gái da rất đẹp nhưng sau khi sinh thì da mặt bị dạm và có nhiều tàn hương, chị ấy bầy cho một cách để tránh như thế này: Chuẩn bị một ít nghệ giã lấy nước bôi lên mặt ngay sau khi sinh sẽ làm cho da mặt đẹp và tránh được dám và tàn...

• 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào bạn, tôi là Khánh Trang - Bác sĩ chuyên khoa mắt - Khoa Lasik - BV Mắt Cao Thắng xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:
    Thường thì sau khi PT Lasik mắt sẽ bị khô nên nhìn có cảm giác như có 1 màn sương mờ. Tình trạng khô mắt này sẽ cải thiện dần sau vài tháng đầu từ ngày PT Lasik. Bạn nên dùng nhiều nước mắt nhân tạo, tránh gió, quạt và máy lạnh.
    Còn tình trạng chói đèn vào ban đêm cũng là tình trạng thường gặp sau PT Lasik và hoàn toàn bình thường, tình trạng này sẽ giảm gần trong những tháng đầu. Tuy nhiên, với những người có đồng tử lớn (khi khám Tiền phẫu bác sĩ sẽ nói với bạn), tình trạng chói sáng này có thể nhiều hơn ở những người có đồng tử bình thường.
    Độ cận của bạn khá cao nên cần nhiều thời gian để vết thương sau PT hồi phục và thị lực cải thiện. Bạn nên tập đọc sách dần dần. Hồi phục thị lực hoàn toàn phải sau PT 6 tháng. Em nên chờ đợi và hỏi trực tiếp BS đã PT cho bạn.
    Còn cách chăm sóc mắt cũng như cách làm việc hợp lý sau PT Lasik để tránh tái cận bạn có thể tham khảo ở link sau:

http://dantri.com.vn/c7/s162-497591/bi-quyet-cham-soc-mat-sau-phau-thuat-lasik.htm
    Nếu bạn có thắc mắc gì về cách chăm sóc mắt sau PT Lasik bạn có thể gửi email vào địa chỉ: infor@lasikvn.com
    Chúc bạn sớm bình phục
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ngoài ra, tôi xin đưa 1 số thông tin hướng dẫn chăm sóc mắt ngay sau PT Lasik hi vọng sẽ rất hữu ích cho các bạn đang có ý định hay chuẩn bị PT:

HƯỚNG DẪN CHĂM SÓC MẮT SAU PHẪU THUẬT LASIK (ĐIỀU TRỊ TẬT KHÚC XẠ BẰNG LASER)

MỘT SỐ TRƯỜNG HỢP THƯỜNG GẶP SAU PHẪU THUẬT LASIK

 Mắt có thể cộm và chảy nước mắt vài giờ sau khi phẫu thuật.
     Một tuần đầu sau khi phẫu thuật, mắt chưa quen điều tiết nên nhìn gần (đọc sách…) không rõ.
     Thời gian đầu sau khi mổ, mắt dễ nhạy cảm với ánh sáng, bạn không nên lo lắng hiện tượng này sẽ hết trong vòng vài tuần lễ

CHĂM SÓC HẬU PHẪU

 Nhỏ thuốc kháng sinh, kháng viêm, nước mắt nhân tạo theo toa bác sĩ.
     Rửa tay sạch trước khi nhỏ thuốc. Trong ngày đầu mắt có thể khó mở nên dùng một ngón tay kéo nhẹ mi dưới xuống để nhỏ thuốc. Tránh chạm đầu lọ thuốc vào mắt
     Tuyệt đối không dụi tay vào mắt trong ít nhất một tháng sau phẫu thuật.
     Mang kính bảo vệ mắt khi ra ngoài trời
     Trong một tuần đầu, che mắt bằng eyeshield khi ngủ để tránh vô tình dụi mắt trong lúc ngủ
     Tránh để mồ hôi, xà bông và nước bẩn vào mắt trong ít nhất 3 tuần. Đối với nữ, không trang điểm mắt trong ít nhất 2 tuần
     Không đi bơi trong 1 tháng sau phẫu thuật
     Tái khám đúng hẹn 1 ngày, 1 tuần, 1 tháng, 3 tháng, 6 tháng hoặc bất cứ lúc nào mắt bất thường
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cthospital; 26/07/2011 vào lúc 08:30 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em có đứa em gái sắp tới nó sẽ đi phẫu thuật lasik cận thị, công việc của nó gắn liền với máy vi tính, nên không thể nghỉ 1 tuần, hay 1 tháng, 3 tháng được, chỉ nghỉ 4 ngày rồi đi làm. Xin bác sĩ cho biết như vậy có ảnh hưởng gì không?
    • 563 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bove Xem bài viết
    em có đứa em gái sắp tới nó sẽ đi phẫu thuật lasik cận thị, công việc của nó gắn liền với máy vi tính, nên không thể nghỉ 1 tuần, hay 1 tháng, 3 tháng được, chỉ nghỉ 4 ngày rồi đi làm. Xin bác sĩ cho biết như vậy có ảnh hưởng gì không?
    theo em là có ảnh hưởng, ngta khuyên sau 1 tháng mắt vẫn yếu mà