SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Lao phổi tái phát - em cảm thấy tuyệt vọng quá.

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 70.1K Lượt đọc
  • 298 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em à, em gái mình cũng bị lao khi ấy có 18 tuổi cách đây cũng đã gần 15 năm rồi, hồi đó em ấy cũng chưa có gia đình. Hồi đó thuốc chắc chắn không tốt bằng bây giờ nhưng em mình đã điều trị tích cực khoảng 1 năm, hiện nay em ấy đã có gia đình và có con rồi,bệnh cũng không tái phát lại. Vậy em đừng bi quan, hãy lạc quan lên nhé dù bị bệnh gì thì tinh thần cũng là quan trọng nhất, hãy kiên trì điều trị chắc chắn sức khỏe của em sẽ ngày một tốt lên. Chúc em mau khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào bạn, hôm nay mình cũng rất buồn chán, chán đời, và cũng gần như tuyệt vọng như bạn vậy. Vì mình cũng bị Lao. Bị lần đầu, lên đây tìm topic về Lao thì thấy topic của bạn. Từ nhỏ tới giờ, mình rất khoẻ mạnh, ít ốm đau, và đặc biệt rất sợ uống thuốc. Vậy mà mới 2 tháng trước mình đi khám, mới phát hiện bị Lao. Mình shock kinh khủng, lên mạng search mới biết bệnh này nó ghê gớm vậy. BS bảo phải điều trị 8 tháng mà tai mình như ù đi. . Cho đến bây h, mình đã chữa được hơn 2 tháng. Tiêm đc 60 phát và uống đc vô số thuốc. Nhưng mấy sáng gần đây, mình cảm thấy rất khó khăn khi uống thuốc, viên thuốc to, tuy không có vị đắng nhưng mình sợ thuốc nên khi uống hay bị ngẹn. Sáng nay sau khi uống 6/8 viên thì thấy buồn nôn, uống nốt 2 viên còn lại thì nôn ra những viên đã uống. Mình chợt nghĩ sao có thể uống nốt trong 6 tháng còn lại đây.
    Khi có bệnh vào cuộc đời là bể khổ. Hôm nay mình rất buồn, và cảm giác yếu hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

me kimquibinhminh ơi . mình cũng bị lao phổi mẹ ạ. hiện đang phải điều trị , mình rất muốn biết cụ thể về bai thuúoc dân gia mà me nêu , mẹ cho mình só điện thoại đi để trao đổi qua điện thiaoj sẽ hiểu thêm nhiều thông tin hơn, cam ơn nhiieuf nhé hoặc gưi số điện thoại đến
    tuanhmit20@gmail.com cho minh minh sẽ gọi lại
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mitanhtu; 08/08/2010 vào lúc 10:30 AM.
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em muốn hỏi thêm các mẹ là: uống thuốc Lao với nước có pha chút đường thì có sao không ạ? Em uống nước lọc thấy nó buồn nôn lắm, mà bây h cứ uống nước lọc là em đã thấy lợm giọng rồi.
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nguyên văn bởi kimquybinhminh
    Có 1 bài thuốc dân gian mà anh của chị từng dùng, em có thể dùng thử xem thế nào em nhé.
    Vắt nước một trái cam sành to (cỡ 1 chén ăn cơm) + 1 muỗng nước mắm ngon. Trộn đều 2 thứ uống ngày 2 lần, sau đó giảm dần ngày 1 lần.
    Đây là bài thuốc anh đã dùng và có hiệu quả. Em dùng thử nhé, biết đâu lại có tác dụng.

Ngày hôm nay mình chỉ mong mẹ kimquybinhminh vào diễn đàn để mình gặp được và hỏi về bài thuốc dân gian trên thôi. mong hoài mà chẳng thấy mẹ đau.
    Bài tuúoc đó có tác dụng gì, và dùng trong các trường hợp nào, mẹkimquybinhminh
    cập nhật đii
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dookei Xem bài viết
    Em muốn hỏi thêm các mẹ là: uống thuốc Lao với nước có pha chút đường thì có sao không ạ? Em uống nước lọc thấy nó buồn nôn lắm, mà bây h cứ uống nước lọc là em đã thấy lợm giọng rồi.

mình vẫn uống thuốc với nước pha 1 ít đường thôi, bạn uống thuốc vào giờ nào, mình chọn khoảng 5h30 đến 6h, lúc ấy mình có thể nằm nghỉ luôn
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình vẫn uống thuốc với nước pha một chút đường đáy. mình chọn uống vào khoảng từ 5h30 đến 6h, uống thuốc xong la nằm nghỉ luôn
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em cảm ơn các anh chị đã giành thời gian vào topic này động viên và chia sẻ với em, cũng như với những người cũng đang bị bệnh giống em. Có bệnh mới thấy tiếc vì lúc khỏe không bao giờ nghĩ "phải làm gì để giữ gìn, nâng cao sức khỏe". Cứ cậy mình trẻ, mình ko đến nỗi quá quặt quẹo là làm việc hết mình, học hết mình, chơi cũng nhiệt tình...thế nên giờ mới ra nông nỗi này :Sad:

Chào bạn, hôm nay mình cũng rất buồn chán, chán đời, và cũng gần như tuyệt vọng như bạn vậy. Vì mình cũng bị Lao. Bị lần đầu, lên đây tìm topic về Lao thì thấy topic của bạn. Từ nhỏ tới giờ, mình rất khoẻ mạnh, ít ốm đau, và đặc biệt rất sợ uống thuốc. Vậy mà mới 2 tháng trước mình đi khám, mới phát hiện bị Lao. Mình shock kinh khủng, lên mạng search mới biết bệnh này nó ghê gớm vậy. BS bảo phải điều trị 8 tháng mà tai mình như ù đi. . Cho đến bây h, mình đã chữa được hơn 2 tháng. Tiêm đc 60 phát và uống đc vô số thuốc. Nhưng mấy sáng gần đây, mình cảm thấy rất khó khăn khi uống thuốc, viên thuốc to, tuy không có vị đắng nhưng mình sợ thuốc nên khi uống hay bị ngẹn. Sáng nay sau khi uống 6/8 viên thì thấy buồn nôn, uống nốt 2 viên còn lại thì nôn ra những viên đã uống. Mình chợt nghĩ sao có thể uống nốt trong 6 tháng còn lại đây.
    Khi có bệnh vào cuộc đời là bể khổ. Hôm nay mình rất buồn, và cảm giác yếu hơn.
    Ngày trước đợt đầu tiên mình bị lao, mình cũng giống bạn. Bình thường mình uống thuốc rất tốt, viên thuốc to đến mấy cũng k cần bẻ hay tán, cứ cho vào miệng thêm nước ực cái là trôi. Nhưng từ đợt uống thuốc lao, mình đâm sợ uống thuốc và ghê cổ khi uống nước lọc. Có những hôm mình uống cũng còn độ vài ba viên cuối, cố uống cho xong, mà vừa nuốt xuống là nôn hết ra, không nôn ra đồ ăn gì đâu, chỉ toàn thuốc với nước lọc trong vừa uống thôi, mà không phải nôn kiểu bình thường là ọe cái ra mà là nó ộc kiểu phun thẳng ra ko nhịn được ấy.

Một phần là do men gan mình cao, nên khả năng hấp thụ thuốc của mình cũng giảm. Bạn đang điều trị ở đâu? Chắc bạn được điều trị ngoại trú ko phải nhập viện đúng ko? Bạn thử hỏi bác sỹ điều trị xem có cần xét nghiệm máu để kiểm tra chức năng gan, đặc biệt là men gan không nhé, để từ đó có cách sử dụng thuốc hợp lý hơn.

Cũng chính vì trong 5 loại thuốc điều trị lao, có một loại mình k uống đc do làm men gan tăng cao hơn 6 lân, nên mình nghĩ hiệu quả điều trị bệnh của mình mới ko tốt và giờ mới bị tái phát như vậy. Mong là gan của bạn ổn định để có thể điều trị bằng đủ các loại thuốc theo phác đồ.

Lần đầu tiên bị đã thấy bi quan, giờ bị lại lần nữa thấy càng bị quan hơn bạn ạ. Nên bạn cố gắng tuân thủ nghiêm ngặt mọi điều trong qtrình điều trị để chữa bệnh cho dứt điểm nhé, đừng để bị như mình.

Rồi khi khỏi bệnh, cho dù đã hoàn toàn khỏe rồi vẫn phải giữ sức khỏe thật tốt nữa. Như mình chủ quan, khỏi bệnh là lao vào làm việc cật lực, 8-10 tiêng' một ngày nên sức đề kháng giảm, cơ thể suy nhược, đấy là tạo điều kiện cho khuẩn lao phát triển lại. Chán thế đấy.

À, bạn đi tập Yoga đi, học cách thở cũng tốt cho phổi lắm đấy. Chứ có bệnh mà lại vận động ít cơ thể khéo lại suy nhược hơn. Mình cũng đang tìm đăng kí học lớp Yoga AD. Giờ chỉ có cố gắng lạc quan như các anh chị trên này khuyên, rồi tập tành nâng cao sức đề kháng vậy.

Bệnh tình chữa chạy có tiến triển thế nào bạn nhớ chia sẻ nhé.:Rose:
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitanhtu Xem bài viết
    Nguyên văn bởi kimquybinhminh
    Có 1 bài thuốc dân gian mà anh của chị từng dùng, em có thể dùng thử xem thế nào em nhé.
    Vắt nước một trái cam sành to (cỡ 1 chén ăn cơm) + 1 muỗng nước mắm ngon. Trộn đều 2 thứ uống ngày 2 lần, sau đó giảm dần ngày 1 lần.
    Đây là bài thuốc anh đã dùng và có hiệu quả. Em dùng thử nhé, biết đâu lại có tác dụng.

Ngày hôm nay mình chỉ mong mẹ kimquybinhminh vào diễn đàn để mình gặp được và hỏi về bài thuốc dân gian trên thôi. mong hoài mà chẳng thấy mẹ đau.
    Bài tuúoc đó có tác dụng gì, và dùng trong các trường hợp nào, mẹkimquybinhminh
    cập nhật đii
    Em cũng đang mong chị ý quay lại để em hỏi cụ thể hơn. Em ko ngại đắng, chát gì hết, khó uống mấy em cũng cố được nếu thật sự có công dụng.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Em cảm thấy rất tuyệt vọng

Bao nhiêu kế hoạch, bao nhiêu dự định giờ đây tan biến hết. dù đã chuẩn bị tâm lý làm single mom nhưng lúc này đây em cảm thấy rất đau lòng. Em 20 tuổi, mang thai được 4 tháng rồi, lẽ ra đã cưới nhưng do xảy ra 1 số chuyện nên giờ em làm mẹ đơn thân. lúc đầu gia đình em bảo cho vào Nam, 1 phần...

• Các bài thuốc dân gian trị đau khớp

Đau khớp – nỗi ám ánh của người lớn tuổi khi thời tiết bắt đầu dở dở, ương ương. Phải làm thế nào...

• Mũi hếch và ngắn có nâng mũi S line được không?

Xin chào bác sĩ, Mũi tôi thấp, lại bị hếch và ngắn. Xin BS cho hỏi tôi có thể nâng mũi bằng giải...

• Em cảm thấy mệt mỏi với cái gọi là Tình yêu này

Em là Clover Field - 22 tuổi. Ở tuổi 22, em chưa từng cảm nhận thế nào là Tình Yêu. Bạn bè em, chị gái em, bước qua cùng một độ tuổi như em và đã hơn một lần, thậm chí là nhiều lần cảm nhận thứ tình cảm này, đã từng đau khổ, từng hạnh phúc, từng khóc...

• Mẹo ăn uống lành mạnh cho dân văn phòng

Công việc văn phòng khiến chị em chúng ta khó lòng ăn uống lành mạnh, đủ chất, đẹp da đẹp dáng....

• 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bstretho Xem bài viết
    Các em ơi nếu có mắc bệnh thực sự xin cũng đừng bi quan nhé bi quan là chữa lâu đấy trước đây anh đã từng bị và đã được một lương y tư vấn chữa theo PP đông tay y kết hợp dưỡng sinh khí công bệnh khỏi và không tái tái phát mình cho các em nào cần thì tư vấn LY này ở cầu giấy HN : 01294215933 LY Thái Hòa
    Em rất cảm ơn thông tin của anh. Nhưng điều trị theo pp đó có mất nhiều thời gian trong ngày ko ạ? Ý em là có cần mất nhiều tgian đến lớp để tập theo hướng dẫn của thầy k? Vì tuần tới chắc em sẽ nhập viện luôn rồi, ko biết có sxếp để điều trị theo hướng ấy ko.

Trước em nằm viện ban ngày, tối về nhà vì nhà gần viện. Chỉ có thể sáng sớm dậy đi tập Yoga rồi quay lại viện, chứ nếu phải tâp trong ngày thì em e là ko có cách nào rồi.