SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Lao hạch - ai biết gì về bệnh này chỉ giúp với!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 24.3K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 647 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mẹ mình bị hạch ở nách và vú, đã phẫu thuật và kết quả xét nghiệm là lao hạch. Cho mình hỏi cả nhà có ai là bác sĩ biết về bệnh này, đã bị bệnh này, có người nhà bị bệnh này chỉ giúp mình với:
    - Nơi khám và phác đồ điều trị. Mình biết là BV Lao và bệnh phổi TƯ nhưng sợ đến đó lại lây thêm lao phổi thì nguy. Có nơi nào khác hoặc phòng khám tư nhân nào uy tín về bệnh này không?
    - Chế độ ăn uống, chăm sóc thế nào?
    - Các nguy cơ?
    Cảm ơn cả nhà nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,371 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Chị đưa bác đến bệnh viện lao họ sẽ xét nghiệm máu,nếu đúng bệnh lao thì họ sẽ cho thuốc uống(vì bệnh này là bệnh nhà nước cung cấp thuốc nên không mất tiền),hàng ngày tiêm,trong vòng 2 tháng không được bỏ tiêm một ngày nào,uống thuốc đều đặn.Bệnh này phải dùng kháng sinh nhiều,tg điều trị lâu nên phải ăn uống bồi bổ,uống nhiều nước để thải chất độc ra ngoài cơ thể.

• 647 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi morning sunlight Xem bài viết
    Chị đưa bác đến bệnh viện lao họ sẽ xét nghiệm máu,nếu đúng bệnh lao thì họ sẽ cho thuốc uống(vì bệnh này là bệnh nhà nước cung cấp thuốc nên không mất tiền),hàng ngày tiêm,trong vòng 2 tháng không được bỏ tiêm một ngày nào,uống thuốc đều đặn.Bệnh này phải dùng kháng sinh nhiều,tg điều trị lâu nên phải ăn uống bồi bổ,uống nhiều nước để thải chất độc ra ngoài cơ thể.
    Cám ơn bạn nhé! Phải dùng KS dài ngày thế này thì khổ thật nhỉ. Mẹ mình vốn đã rất nóng rồi, dạ dày không viêm nhưng lại yếu nữa. Thế thì phải là chế độ chăm sóc đặc biệt rồi. Một lần nữa cám ơn bạn nhé!
    • 197 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi morning sunlight Xem bài viết
    Đến bệnh viện khám, sau khi có kết luận là lao hạch họ sẽ cấp thuốc. Tuy nhiên, nếu thuốc do nhà nước cấp thì chất lượng ko đảm bảo tẹo nào ( có người quen nhà em làm bác sĩ ở bệnh viện Lao Hạch - nói thuốc đó là thuốc nội, BS toàn dùng cho cả động vật có vú nữa cơ :Crying: ). Vì vậy tốt nhất là chị hỏi lại xem có thuốc nào của Đức thì phải điều trị không?

Điều trị loại bệnh này phải đúng giờ, theo phác đồ điều trị của bác sĩ. Nếu không điều trị cẩn thận có thể nó sẽ mọc lại và thậm chí phải đi chích cái nhân đó ra.
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    • 647 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Snow82 Xem bài viết
    Đến bệnh viện khám, sau khi có kết luận là lao hạch họ sẽ cấp thuốc. Tuy nhiên, nếu thuốc do nhà nước cấp thì chất lượng ko đảm bảo tẹo nào ( có người quen nhà em làm bác sĩ ở bệnh viện Lao Hạch - nói thuốc đó là thuốc nội, BS toàn dùng cho cả động vật có vú nữa cơ :Crying: ). Vì vậy tốt nhất là chị hỏi lại xem có thuốc nào của Đức thì phải điều trị không?

Điều trị loại bệnh này phải đúng giờ, theo phác đồ điều trị của bác sĩ. Nếu không điều trị cẩn thận có thể nó sẽ mọc lại và thậm chí phải đi chích cái nhân đó ra.
    Cám ơn em. Chị phiền em thêm chút nữa, người nhà em làm bác sĩ ở đó, có phải ở phòng khám không? Nếu được giới thiệu giùm chị đến gặp để nhờ tư vấn luôn. Chị cũng biết lao là chương trình quốc gia miễn phí nhưng nếu thuốc không đảm bảo chất lượng thì cũng nguy. Nan giải đấy chứ?
    • 197 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi medaudo Xem bài viết
    Cám ơn em. Chị phiền em thêm chút nữa, người nhà em làm bác sĩ ở đó, có phải ở phòng khám không? Nếu được giới thiệu giùm chị đến gặp để nhờ tư vấn luôn. Chị cũng biết lao là chương trình quốc gia miễn phí nhưng nếu thuốc không đảm bảo chất lượng thì cũng nguy. Nan giải đấy chứ?
    Không, nhà em người quen làm ở bệnh viện tỉnh thôi. Chị đi khám tại bệnh viện Lao (Hà Nội) trên đường Hoàng Hoa Thám ấy. Nếu có kết luận, họ sẽ đề nghị chuyển chị về điều trị tại địa phương ( nếu chị không phải người Hà Nội), chị nhờ luôn bác sĩ tại bệnh viện Lao kê tên thuốc điều trị của ngoại ra ( thuốc Đức) và mua dùng. Thuốc này tốt hơn hẳn - tên của một loại là: LIHEL chị thử hỏi họ xem nhé, sau đó điều trị theo phác đồ điều trị của họ.

Chị lưu ý, kết hợp với tiêm thuốc kháng sinh đúng giờ ( tác dụng phụ của loại thuốc tiêm đó có khả năng bị giảm thính lực )
    • 647 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Snow82 Xem bài viết
    Không, nhà em người quen làm ở bệnh viện tỉnh thôi. Chị đi khám tại bệnh viện Lao (Hà Nội) trên đường Hoàng Hoa Thám ấy. Nếu có kết luận, họ sẽ đề nghị chuyển chị về điều trị tại địa phương ( nếu chị không phải người Hà Nội), chị nhờ luôn bác sĩ tại bệnh viện Lao kê tên thuốc điều trị của ngoại ra ( thuốc Đức) và mua dùng. Thuốc này tốt hơn hẳn - tên của một loại là: LIHEL chị thử hỏi họ xem nhé, sau đó điều trị theo phác đồ điều trị của họ.

Chị lưu ý, kết hợp với tiêm thuốc kháng sinh đúng giờ ( tác dụng phụ của loại thuốc tiêm đó có khả năng bị giảm thính lực )
    Chị cảm ơn em nhé! Hôm qua chị cũng kiếm được cuốn sách nói về bệnh LAO và các loại thuốc điều trị rồi. Đang cố gắng lên dây cót để cả nhà chiến đấu với căn bệnh này. Một lần nữa, cám ơn em!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi nen dua bac di kham va dieu tri, vi benh lao binh thuong thi khong co bieu hien gi nhieu, nhung khi mac benh thi rat kho. Em co bi lao hach hoi nho, chua cung phai tu 1-2 nam moi het. Hoi do bi sot cao, va sut ky. Moi lan sot thi hach noi len rat dau. .Bac si bao khong dieu tri , de lau cung rat nguy hiem. Chi nen tu van voi bac si xem cach dieu tri the nao, theo em hieu thi neu me cua chi chua co mac benh ( vi trung lao chua co active) thi co the chua benh tai nha , hoac tai dia phuong.
    Chuc chi va bac khoe
    Em D

Trích dẫn Nguyên văn bởi medaudo Xem bài viết
    Mẹ mình bị hạch ở nách và vú, đã phẫu thuật và kết quả xét nghiệm là lao hạch. Cho mình hỏi cả nhà có ai là bác sĩ biết về bệnh này, đã bị bệnh này, có người nhà bị bệnh này chỉ giúp mình với:
    - Nơi khám và phác đồ điều trị. Mình biết là BV Lao và bệnh phổi TƯ nhưng sợ đến đó lại lây thêm lao phổi thì nguy. Có nơi nào khác hoặc phòng khám tư nhân nào uy tín về bệnh này không?
    - Chế độ ăn uống, chăm sóc thế nào?
    - Các nguy cơ?
    Cảm ơn cả nhà nhé!
    • 647 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TDLGRA Xem bài viết
    Chi nen dua bac di kham va dieu tri, vi benh lao binh thuong thi khong co bieu hien gi nhieu, nhung khi mac benh thi rat kho. Em co bi lao hach hoi nho, chua cung phai tu 1-2 nam moi het. Hoi do bi sot cao, va sut ky. Moi lan sot thi hach noi len rat dau. .Bac si bao khong dieu tri , de lau cung rat nguy hiem. Chi nen tu van voi bac si xem cach dieu tri the nao, theo em hieu thi neu me cua chi chua co mac benh ( vi trung lao chua co active) thi co the chua benh tai nha , hoac tai dia phuong.
    Chuc chi va bac khoe
    Em D
    Cám ơn em đã để ý đến topic này. Hiện nay mẹ chị đang được điều trị theo phác đồ bệnh lao rồi. Tuy nhiên, do mẹ chị có phản ứng với một số loại thuốc nên đang phải dùng từ từ, kèm thuốc giải mẫn cảm. Bà yếu nên việc ăn uống cũng khó khăn. Cả nhà đang cố gắng đây. Một lần nữa, cám ơn em nhé!
    • 1,073 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Hôm nay em lại lôi cái topic này lên ạ!
    Chị Medaudo ơi, chị chia sẻ cho em chút kinh nghiệm nhé!
    Mẹ em bị cái hạch ở cổ, nhỏ thôi, không đau gì cả, khi đi sinh thiết thì BS mới kết luận là mẹ em bị lao hạch.
    Năm ngoái, Mẹ chị chữa chị theo phác đồ của bệnh viện có đỡ không chị? Bác khỏe lên nhiều không ạ! Chị mua thuốc ở ngoài hay là thuốc BV phát miễn phí?
    Thuốc lao có ảnh hưởng tới sức khỏe thế nào ạ! em lo nhất vấn đề này, vì bình thường mẹ em ốm yếu lắm, giờ nghe nó hại người nên hoang mang, nhưng có bệnh thì phải chấp nhận thôi chị nhỉ. Em lo lắm, vì bố em mới mất hơn hai tháng, giờ chỉ còn mẹ. Mà mẹ nghe bị lao hạch cũng lo lắng không yên, em chỉ sợ mẹ suy nghĩ lung tung thì ốm nặng ra đấy!
    Các mẹ có biết thông tin và kinh nghiệm chữa chị gì về bệnh này cho em ý kiến với. Em lo và thương mẹ quá!
    • 647 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ATUN HCM Xem bài viết
    Hôm nay em lại lôi cái topic này lên ạ!
    Chị Medaudo ơi, chị chia sẻ cho em chút kinh nghiệm nhé!
    Mẹ em bị cái hạch ở cổ, nhỏ thôi, không đau gì cả, khi đi sinh thiết thì BS mới kết luận là mẹ em bị lao hạch.
    Năm ngoái, Mẹ chị chữa chị theo phác đồ của bệnh viện có đỡ không chị? Bác khỏe lên nhiều không ạ! Chị mua thuốc ở ngoài hay là thuốc BV phát miễn phí?
    Thuốc lao có ảnh hưởng tới sức khỏe thế nào ạ! em lo nhất vấn đề này, vì bình thường mẹ em ốm yếu lắm, giờ nghe nó hại người nên hoang mang, nhưng có bệnh thì phải chấp nhận thôi chị nhỉ. Em lo lắm, vì bố em mới mất hơn hai tháng, giờ chỉ còn mẹ. Mà mẹ nghe bị lao hạch cũng lo lắng không yên, em chỉ sợ mẹ suy nghĩ lung tung thì ốm nặng ra đấy!
    Chia sẻ với em về căn bênh này nhé!
    Lao hạch là loại bệnh không lây nhưng lại khó chữa hơn lao phổi vì nó là lao dạng bạch cầu.
    Phác đồ chữa lao hạch mà mẹ chị điều trị là tiêm và uống thuốc trong hai tháng, sau đó uống thuốc tiếp sáu tháng nữa.
    Có mấy điểm cần lưu ý khi dùng thuốc chữa lao:
    1. Phải tiêm + uống thuốc vào một giờ nhất định trong ngày. Dù bất cứ việc gì cũng không được để sai giờ. Nếu uống sai giờ, tác dụng của thuốc giảm có khi phải uống lại từ đầu. Ở bệnh viện thì thường uống 9 giờ sáng (đây cũng là giờ thuốc lao có tác dụng nhất) nhưng vì mẹ chị điều trị ở nhà nên uống vào 18 giờ, sau khi đã ăn nhẹ. Dứt khoát phải theo đúng phác đồ vì để sai, thành bệnh lao kháng thuốc cũng mệt.
    2. Thuốc lao không quá đắt nên cố gắng mua loại thuốc của Đức cho mẹ em dùng. Vì thuốc của Đức tác dụng phụ ít hơn. Thuốc lao là loại thuốc có tác dụng phụ khá mạnh nên khi dùng cố gắng hạn chế tác dụng phụ của nó. Có một số người sau khi chữa khỏi bệnh lao thì phải quay ra chữa bệnh gan. Thuốc lao phá gan rất ghê nên em cố gắng cho mẹ uống thật nhiều nước, trà a-ti-sô và đặc biệt là thuốc bổ gan. Mẹ chị dùng thuốc này còn bị tác động đến thần kinh, đi lại cứ lâng lâng, khi dừng thuốc mới hết hiện tượng này đấy.
    3. Thuốc lao là thuốc dị ứng với nhiều người. Nên trước khi dùng, cần trao đổi với bác sĩ và bắt buộc phải xét nghiệm phản ứng. Ở HN thì đến khoa dị ứng lâm sàng của BV Bạch Mai em nhé!
    4. Trong thời gian sử dụng thuốc lao, phải tăng cường bổ sung chất dinh dưỡng cho mẹ em nhé! Mẹ chị phải uống thêm thật nhiều sữa vì cụ ăn uống rất khó. Biểu hiện khỏi bệnh là dùng thuốc lao mà vẫn tăng cân, ăn ngon ngủ ngon đấy em ạ!
    Nói chung là với bệnh này, cần bình tĩnh và kiên trì. Quan trọng là duy trì chế độ uống thuốc, ăn uống, nghỉ ngơi tĩnh dưỡng tốt nhất.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,073 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Cám ơn Medaudo đã cho em những lời khuyên rất bổ ích!
    Nghe tác dụng phụ của thuốc sợ chị nhỉ? Mẹ em thì bình thường cũng đã gầy gò ốm yếu lắm. Hic...hic
    Em sẽ cố gắng để tẩm bổ cho mẹ. Mong rằng nhanh chóng vượt qua được giai đoạn này!
    • 781 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Mẹ Đậu đỏ ơi, chị cho em xin tên thuốc lao của Đức, và thuốc bổ gan với. Thuốc mua có khó không chị? Em cảm ơn chị nhiều
    • 647 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Hạnh Minh Xem bài viết
    Mẹ Đậu đỏ ơi, chị cho em xin tên thuốc lao của Đức, và thuốc bổ gan với. Thuốc mua có khó không chị? Em cảm ơn chị nhiều
    Chị mua thuốc theo đơn kê của bác sĩ nên cũng không nhớ em ạ. Thuốc lao gồm 6 loại cơ, thuốc Đức có loại ống để tiêm và loại để uống, một số loại còn lại chỉ có của VN thôi. Còn thuốc bổ gan mà mẹ chị uống là RB25 của Hàn Quốc, cùng với một số loại thuốc tăng cường sức khoẻ nữa, tuỳ theo tiến triển của bệnh vì bác sĩ kê đơn theo từng tháng một mà.
    Bệnh này dứt khoát phải theo đúng phác đồ của bác sĩ, không tự mua thuốc uống được đâu. Thuốc cũng không khó mua lắm đâu, tại các cửa hàng lớn đều có, chị hay mua ở Thái Thịnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào bạn, minh cung bị bệnh này 3 năm nay rùi. Mình đã khám và chữa ở Vện Lao và bênh phổi, đến nay thì cũng ổn rồi. Mình dùng thuốc tiêm và uống của Đức đấy. Tiêm 2 tháng liền liên tục đầy đủ và đúng giờ, uống thuốc liền 12 tháng. Mình lên cân và ăn ngủ rất tốt. Bạn động viên mẹ bạn thường xuyên nhé, tinh thần phải tốt thì chữa bệnh mới có hiệu quả tốt bạn à
    Thân mến
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 781 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Cảm ơn medaudo.

Chồng em bị tràn dịch màng phổi, BS chẩn đoán do lao. Hôm nay là ngày đầu tiên điều trị theo phác đồ chống lao. Sáng nay BS thử step, nước cất, và cho 6 viên thuốc uống lúc 9h (3 viên màu trắng, 3 viên màu đỏ, đều hình tròn). Em điều trị tự túc chứ k qua BHYT, nên nói vwois BS cho loại thuốc tốt nhất. BS nói thuốc theo BHYT là viên thuốc dài, 3 trong 1 cơ. Em cũng chưa biết tên thuốc là gì. Có lẽ em phải hỏi BS thêm về thuốc bổ và thuốc bổ gan chị nhỉ, k biết BS có tự kê k nữa.
    • 2,497 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

bị bịnh này phải cẩn thận vì dễ bị tái phát và ăn uống thật bổ dưỡng , tránh ẩm thấp
    • 140 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ chồng em cũng bị Lao Hạch nhưng 1 thời gian lâu rồi cũng cứ thường xuyên phải mổ và hút dịch ở cổ vì cái chỗ đấy nó xưng lên và ứ dịch lại.
    Gần đây chính xác là từ tháng 3 trở lại đây mẹ chồng em hình như bị nặng hơn,dịch nhiều hơn và đau nhức ko ngủ được mặc dù nói năng vẫn bình thường.Em lo lắng và hoang mang quá,nhà chồng em đang tính đưa mẹ sang Sing để chữa trị,nhưng em nghĩ bệnh này ko phải là ko chữa được đúng ko các mẹ,cũng có thể chữa ở VN đúng ko???
    Chồng em nhất quyết phải đưa bà sang Sing và giờ đang chờ kết quả ở bên đấy.E đang có em bé nhưng em cứ hoang mang lo lắng chuyện này lắm. Thật sự em lo lắng lắm nhưng ko biết làm ntnào. Các mẹ giúp em vơi.
    Giờ mẹ chồng em mổ đi mổ lại nhiều lần rồi nhưng vẫn thế các mẹ àh,
    • 137 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

mợ lấy cậu ruột e cũng bị bệnh này, nó nổi 1 cục hạch to chừng quả táo ở ngay cổ, sờ vào ko thấy đau gì cả. Từ lúc nổi hạch đến khi đi chữa là khoảng 1 tháng. Mới đầu ai cũng sợ ung thư, nhưng khám rồi kết luận là lao hạch. Mợ e chuyển ngay ra bv lao trung ương ở đường Hoàng Hoa Thám, vào khoa ngoại, bác sĩ Toại trưởng khoa làm xét nghiệm và mổ luôn. Trong thời gian chữa bệnh phải ăn kiêng rất nhiều thứ và uống rất nhiều thuốc. Thời gian ở bv của mợ e là 1 tuần (tính cả time chờ mổ), còn khi mổ xong 1 ngày sau là được xuất viện. Nhận rất nhiều kháng sinh về phải uống thật đủ và đúng giờ. Đến nay là chẵn 1 năm, bệnh lành hẳn ko có dấu hiệu tái phát đâu ạ.
    E thời gian đó cũng ra chăm mợ e hẳn 1 tuần trong bv lao, các biện pháp phòng tránh cũng sơ sơ thôi, nhưng cũng ko có dấu hiệu nhiễm lao đâu :Smiling:
    Linh hồn tôi cưỡi đầu ngọn gió...
    • 45 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con gái em 15 tháng bị 1 cái hạch ở cổ to hơn hạt lạc, em lo ko biết có phải lao hạch ko các mẹ, em chưa cho con đi khám. Có mẹ nào biết về vụ hạch này ko chỉ em với
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3