SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Làm gì khi bị tụt huyết áp bất ngờ

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 26.6K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 618 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

OX mình vừa bị đứt tay, máu ra khá nhiều, mình đã nhanh chóng cầm máu và xát trùng. Ox mình bất ngờ tngất xỉu, người cứng đơ, lạnh ngắt. Mình sợ quá chẳng biết ảnh bị gì, đo huyết áp thì có 67. Nhưng lúc đó bất ngờ và hoảng quá nên chẳng biết làm gì. Chừng 30giây sau ảnh tỉnh lại thì mình mới gọi điện cho bạn hỏi và pha một ly chanh đường cho uống, giờ thì đỡ và ngủ rồi

Mình muốn hỏi là trong trường hợp hạ huyết áp bất ngờ như vậy, mà nhà neo đơn nữa, thì mình nên làm gì?

Cám ơn mọi người
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm gì khi bị con trẻ bắt gặp đang làm "chuyện ấy"?

Điều đầu tiên bạn nên luôn ghi nhớ: tuyệt đối tránh trạng thái tâm lý hoảng hốt và hành động thiếu suy nghĩ theo phản xạ. Với các cặp vợ chồng ngày nay, việc có không gian riêng tư cho chuyện chăn gối trở nên ngày một khó. Nhất là sau khi có con và sống trong không gian hẹp, chuyện “yêu” càng...

• Làm gì khi bị cảm?

Thời tiết nóng bức và mưa nhiều là thời điểm mà chúng ta rất dễ bị cảm. Khi bị cảm, hãy thử thực hiện một số biện pháp sau: - Ngâm chân trong nước nóng: Việc ngâm chân trong nước nóng 15 phút mỗi tối sẽ giúp bạn giảm bệnh cúm. Nước phải nóng đến mức chân có cảm giác gần như không chịu được; mực...

• Tự chữa bịnh thoái hóa khớp, giản tỉnh mạch chân, gai xương, loãng xương, đau...

Chào các bạn. Ng bị thoái hóa khớp 3 năm trước. Cuộc đời tưởng đã điêu tàn rồi. Nhưng...

• Điều hòa hãng nào tốt nhất ?

Hệ thống máy điều hoà không khí trung tâm VRV Nagakawa Việt Nam là dòng sản phẩm dành riêng cho các...

• Tác dụng chữa bệnh thần kỳ: gừng + giấm

Được chị bạn chia sẻ cho bài thuốc trị đau dạ dày cho tớ, và viêm khớp cho mẹ tớ, thấy hay và hữu...

• 4,280 Bài viết

• 1,764 Được cảm ơn

Mình hay bị tuột huyết áp, thường bị lúc nửa đêm. Mỗi lần vậy mẹ pha cho mình 1 ly đầy nước đường ấm, lau mồ hôi cho mình, xong để mình nằm yên, mình ráng uống hết ly nước đường, 1 lát sau mồ hôi toát hết ra, là khỏe.
    • 618 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

cám ơn mẹ socconbexiu nhe! Về kiến thức thì biết là uống nước đường. Nhưng vì ox mình chưa bao giờ bị như thế , với lại bỗng dưng mắt trợn ngược, người cứng đơ! Sợ quá đi mất! Làm sao lúc đó cho uống nước được. Nghĩ lại còn sợ. Giờ ổng đang ngồi ăn co8m kia, mà mặt còn tái xanh. Chỗ bị đứt vẫn còn đau. Hú vía...
    • 4,280 Bài viết

• 1,764 Được cảm ơn

Ừ, mình sợ bị tuột huyết áp lắm, tự nhiên thấy người lả dần đi, mệt ơi là mệt, ko điều khiển được tay chân, người nhũn xuống, mẹ mình nói có khi mình còn nói sảng nữa, sợ lắm, nên ráng tập thể dục và ăn uống tẩm bổ đủ chất...Chồng bạn có khi do đột ngột bị mất máu nhiều nên tuột huyết áp thôi chứ ko bị mãn tính như mình, ko đáng sợ lắm... Dù gì cẩn thận vẫn tốt hơn...
    • 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

nước gừng hoặc mật ong mẹ nó ah
    • 2,497 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Uống nước đường hoặc 1 ly sữa tươi nóng, ăn bánh kẹo, đồ ngọt, nằm nghỉ 1 lúc là khỏe, đợt trước yếu mình cũng bị tụt huyết áp 2 lần rồi.
    • 81 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nếu tụt huyết áp bất ngờ, cách nhanh nhất là uống ngay cốc nước đường nóng, hoặc chè gừng nóng có đường. Hàng sáng bạn nên làm một cốc cà phê sữa nóng, huyết áp sẽ ổn định lên.kinh nghiệm của bản thân mình đấy.bản chất là tụt đường huyết thôi mà, bổ sung đường ngay vào máu sẽ thấy đỡ hoa mắt, chóng mặt. Nnhững loại chè đông y sẽ có tác dụng sau khi phải uống trong thời gian dài.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bác mình cũng có bị huyết áp thất này.Trước đây hay mệt bất ngờ lắm.bác mình hìhn như có nhờ ai đó mua 1 bìhn nước gì đấy ngeh nói làm từ cây nha đam thì phải của 1 công ty cảu mỹ lun và hiện giừo tình trạng cảu bác miình rất khỏe.Huyết áp ổn định và hiện giừo bác vãn dùng thường xuyên vì nghe nói nó còn giúp bác thải độc và phògn chống bệnh tật,phòng ung thư.Nếu các bạn quan tâm thì gọi điện thaọi cho mìhn theo số 0935874313 mìhn sẽ giúp các bạn gapự bác mình để trao đỏi về vấn đề này.Thân
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

phòng bệnh hơn chữa bệnh.Ngay cả tổ chức y tế thế giới WHO cũng khuyến cáo mọi người nên có tính dự phògn ửo thế kỷ 21 này.Mình cũng thấy đúng với nhữung vấn đề về an toàn về sinh thực phẩm hiện nay thì các bệnh ung thư,huýet áp... chỉ còn có thể nói là đến sớm hay muộn thôi nếu chúng ta k biết dự phòng.Phòng bệnh đễ có sứuc khỏe tốt còn hơn là để đến bệnh rồi mới trị.Nên nhớ thuốc là 1 con dao 2 lưỡi.k ai nói uống thuốc mà sốgn cả.Theo thống kê của bộ y tế thì cứ 100 người thfi có 30 chết vì uống thuốc(tác dụng phụ của thuốc).Đó là những con số đáng suy nghĩ.Nếu các bạn quan tâm về vấn đề phògn bệnh này thì gọi điện cho mìhn theo số 0935874313 mìhn sẽ cũgn các bạn trao đổi và giúp các bạn phògn bệnh hiểu quả như mìhn đang làm.Hãy suy nghxi những con số mình đưa ra
    • 705 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình bị huyết áp thấp bẩm sinh (do bố cũng có huyết áp thấp i như mình), lúc nào đo cũng chỉ 60/90 thôi, hồi còn đi học có lần ko kịp ăn sáng lại đi vào chợ chắc hơi thiếu oxy nên lăn ra ngất xỉu, đến khi đi làm phải đi công tác nước ngoài mà cũng tí xỉu ở ngoài đường, hú vía luôn. Sau này mình cũng cẩn thận ăn uống đầy đủ, ko dám nhịn ăn và cũng cố gắng ngủ cho đủ thì tình hình cũng tốt hơn.
    Mấy hôm vừa rồi tự dưng cứ bị đau đầu chóng mặt mắt thì mờ tịt nên vào viện mắt để khám, rồi còn ra cả mấy nơi nữa nhưng đều ko thấy vấn đề gì về mắt, sau cũng bsĩ mắt khuyên mình vào Bạch Mai làm kiểm tra về lưu huyết não, kết quả là do huyết áp thấp ko cung cấp đủ õy và máu cho não, mắt nên gấy ra tình trạng đó. Nói chung bệnh này nên có chế độ ăn uống đủ chất, đúng giờ, ngủ đủ, ko để đầu óc quá căng thẳng mệt mỏi và tránh suy nghĩ nhiều...hehe, cũng cả đống vấn đề, mình mới uống thuốc nhưng cả tuần nay hầu như chỉ nghỉ ngơi và tầm bổ nên thấy ko còn đau đầu chóng mặt nữa rồi, đấy sang ra đến cơ quan muộn mà còn vào đây cà kê dê ngỗng cho đỡ tụt huyết áp đây này:Laughing:
    • 431 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nholinh127 Xem bài viết
    bác mình cũng có bị huyết áp thất này.Trước đây hay mệt bất ngờ lắm.bác mình hìhn như có nhờ ai đó mua 1 bìhn nước gì đấy ngeh nói làm từ cây nha đam thì phải của 1 công ty cảu mỹ lun và hiện giừo tình trạng cảu bác miình rất khỏe.Huyết áp ổn định và hiện giừo bác vãn dùng thường xuyên vì nghe nói nó còn giúp bác thải độc và phògn chống bệnh tật,phòng ung thư.Nếu các bạn quan tâm thì gọi điện thaọi cho mìhn theo số 0935874313 mìhn sẽ giúp các bạn gapự bác mình để trao đỏi về vấn đề này.Thân
    ui giời, mời bác vào mục rao vặt cho dễ kiểm đi ạ :Sigh:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bé chik; 19/04/2010 vào lúc 03:34 PM.
    • 2,577 Bài viết

• 8,803 Được cảm ơn

mình cũng bị huyết áp thấp và có một mẹo đó là thủ sẵn 1 ít socola lúc nào tụt huyết áp thì măm luôn. (Hi hi chỉ lúc nào tụt thôi nhé kẻo là béo lắm đấy)
    • 287 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi longhuong Xem bài viết
    OX mình vừa bị đứt tay, máu ra khá nhiều, mình đã nhanh chóng cầm máu và xát trùng. Ox mình bất ngờ tngất xỉu, người cứng đơ, lạnh ngắt. Mình sợ quá chẳng biết ảnh bị gì, đo huyết áp thì có 67. Nhưng lúc đó bất ngờ và hoảng quá nên chẳng biết làm gì. Chừng 30giây sau ảnh tỉnh lại thì mình mới gọi điện cho bạn hỏi và pha một ly chanh đường cho uống, giờ thì đỡ và ngủ rồi

Mình muốn hỏi là trong trường hợp hạ huyết áp bất ngờ như vậy, mà nhà neo đơn nữa, thì mình nên làm gì?

Cám ơn mọi người
    Khi đó cần cho năm nghỉ ngơi và cho uống ngay 1 ly trà gừng, nếu không có trà gừng thì lấy 1 củ gừng giã nhuyễn lọc lấy nước pha 1 chút đường cho uống sau 5 phút sẽ OK
    • 390 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

hic hic, sáng nay mình uống cà phê sữa đá, xong chừng nữa tiếng thì uống thuốc chữa bệnh tiểu ra máu, định bụng trên đường đi qua chỗ cty ghé ăn sáng luôn. Mình có cái tật, không phải chỗ nào cũng ghé ăn được, chỉ ăn những quán quen thôi. Thế là tay chân bủn rủn, rịn mồ hôi, muốn té xe luôn, may mà mình có thủ sẵn 1 viên kẹo để gậm, chứ hổng biết làm sao.
    Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau....[FONT=Arial Black]
    • 4 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Rất đơn giản và hiệu quả :
    Khi bị hạ huyết áp trước tiên là bạn phải bình tĩnh ngồi nghỉ hoặc nằm.Mình có cách này đảm bảo sẽ đỡ ngay sau khoảng thời gian ngắn. Trước tiên bạn dùng tay xoa bóp nhẹ ở cổ tay của cả 2 tay bạn, tiếp bạn dùng tay xoa vào điểm giữa gần ngón cái đến lúc nào nóng thì thôi, tiếp theo bạn xoa các đầu ngón tay khoảng 5->7 phút, tiếp theo bạn bấm huyệt Nhân Trung nó ở dưới giữa 2 lỗ mũi đó. Bạn nhớ phải xoa đến lúc nào có cảm giác rát ở huyệt Nhân Trung thì thôi. Chỉ cần xoa 4 điểm trên là bạn sẽ thấy huyết áp tăng đều trở lại khi đã thấy ổn thì bạn nên kiếm ít cái kẹo ngọt hay 1 cốc trà gừng nóng để dùng là ok.( nếu bị hạ huyết áp hay tăng huyết áp đột ngột bạn nên đi khám để tìm ra nguyên nhân, tuyệt đối không được uống thuốc hạ hay tăng huyết áp nó rất nguy hiểm vì nó liên quan đến tim mạch đấy )

Giải thích một chút : Tất cả các điểm xoa bóp ở trên đều là những điểm qua trọng là đầu mối của các dây thần kinh và mạch máu chính, vì vậy khi chúng ta xoa bóp tác động vào các điểm đó sẽ có tác dụng làm tim tích cực bơm máu và huyết áp từ đó sẽ tăng nên. Mình chỉ biết đến vậy thôi hihi )

Hình ảnh minh họa đây

Bước 1: Xoa cổ tay của cả 2 tay

Bước 2: Xoa đầu các ngon tay

Bước 3: Xoa ở điểm đã đánh dấu ( vì mình quên mất tên huyệt này ) nhớ phải có cảm giác đau mới là đúng.

Bước 4: Bấm huyệt Nhân Trung

Huyet Nhan Trung.jpg

Chúc bạn thành công hehe
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cứ mỗi lần tới tháng có kinh nguyệt là bị tụt áp huyết, ra mồ hôi lạnh, hjz, lại còn bị đau bụng dữ dội nữa chứ, lúc đó em chỉ biết uống thuốc giảm đau thôi. Hết đau bụng thì em hơi mệt và choáng thôi chứ k bị ra mồ hôi lạnh nữa.