SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Kinh nghiệm trị bỏng nước sôi

Đến trả lời mới nhất
  • 17 Lượt chia sẻ
  • 25.2K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 685 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Chào các bạn, hy vọng kinh nghiệm của mình hữu ích cho mọi người. Trước khi mở topic này mình đã search tham khảo các bài có chủ đề tương tự, nhưng toàn bài cũ nên mình mở topic mới, mong các bạn có kinh nghiệm hay thì cùng chia sẻ nhé!
    Chiều hôm qua mình luộc rau do sơ ý nên bị cả nồi nước đang sôi đổ vào cổ tay. Mình lập tức mở vòi nước xối nhẹ vào vùng bỏng, sau khoảng 5ph thì ngâm ngập vùng bỏng trong nước đá (Các bạn đừng lấy đá áp trực tiếp vào có thể gây bỏng lạnh nhé!) trong khoảng 15-20ph cho bớt cảm giác rát buốt
    (thời gian tùy mức độ và diện tích bỏng), rồi mình thoa kem BIAFINE (EMULSION), thoa nhẹ nhàng cho kem thấm vào, rồi để lại 1 lớp kem phủ trên da, suốt cả buổi tối mình thấy lúc nào khô kem thì lại thoa tiếp. trong vòng 1h đầu sau khi bỏng có cảm giác đau buốt kinh khủng. Rồi cảm giác đó dịu dần, sáng nay tỉnh dậy thì đã bớt đến 80%, chỉ còn hơi đau rát và đỏ, không bị phồng rộp, hiện mình vẫn đang tiếp tục thoa.
    Thuốc này là do tháng trước mình bị bỏng pô xe tới gặp bác sĩ quen ở Khoa Bỏng - bv. Chợ Rẫy, anh kê toa cho mình mua, mình nghĩ là thuốc này sẵn có ở tiệm thuốc, may mà mua tuýp lớn nên hôm qua đã xử lý kịp thời, chứ lúc đầu mình bi quan lắm, nghĩ là bị bỏng nặng thế này, lại đúng cổ tay bên phải thì phải mất vài ngày không bế ẵm được con, rồi bị phồng lên và để lại sẹo thì khổ quá!
    Mong là các bạn luôn cẩn thận để không phải dùng tới kinh nghiệm này của mình! Chúc các bạn một tuần mới nhiều niềm vui!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nhim_Snack; 10/09/2012 vào lúc 10:01 AM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hãy ủng hộ bé gái 18 ngày tuổi bị bỏng nước sôi

Viện Bỏng Quốc gia vừa tiếp nhận một ca bỏng hy hữu và thương tâm. Bệnh nhi Võ Thị B. (18 ngày tuổi, quê Diễn Minh, Diễn Châu, Nghệ An) bị bỏng nặng vì y tá của khoa Sản (Bệnh viện Đa khoa Nghệ An) vô ý đặt cháu nằm gần ấm nước đang đun. Nước sôi trào vào người cháu B. khiến cháu bị bỏng toàn bộ...

• Ho là nhiễm khuẩn đường hô hấp! Ho có lây không?

Các bác ơi em hỏi, nhà em cả nhà ho, cả nhà có đam luôn ý ah, dùng acemuc cho cả nhà luôn! Ho như...

• [Kinh nghiệm thực tế] - Mụn do dị ứng và cách trị hiệu quả, an toàn

Đây là kinh nghiệm có thật của em, hôm nay chia sẻ cho mọi người. Nếu ai đã và đang bị mụn do dị...

• Kinh nghiệm trị mụn

Dạo này da mình bị mụn kinh quá, toàn mụn bọc. Mọc thành ổ luôn, đỏ đỏ thâm thâm trông phát gớm huhuu. Hồi trước da mình tuy dầu nhưng gần như không có mụn, chỉ thỉnh thoảng mới li ti vài cái trứng cá gọi là. Thế mà bây giờ tuổi xế chiều da lại đâm đổ đốn kiểu này. Mình mở topic này để các mẹ...

• Cách trị táo bón cho người lớn

MayHan đang tìm cách trị táo bón bằng mấy cách ăn uống đơn giản, tìm được bài viết sau: "Bài...

• 685 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Hi các bạn, mình hơi buồn vì mở topic mà chẳng có ai ghé share thêm kinh nghiệm cả! Hị hị. Tuy nhiên, hôm nay mình cũng muốn chia sẻ với các bạn tin vui là tay mình đã trở lại bình thường, không hề có 1 vết sẹo nhỏ nào cả. Sau khi tiếp tục thoa thuốc được khoảng 1 ngày đêm (kể từ lúc bị bỏng) thì tay mình đã giảm đau rát tới 80 - 90%. Cứ tiếp tục kiên trì thoa thuốc như vậy trong 1 tuần sau, chỗ bỏng không hề bị mọng nước và bỏng rát. Mấy ngày lên da non mình thấy hơi ngứa nhưng cố không gãi để khỏi bị trầy da. Vì vậy vết bỏng (kích thước khoảng 7 X 5 cm) không bị tí teo sẹo nào. Đối với mình, kết quả này thật kỳ diệu!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 471 Bài viết

• 1,819 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ nó đã lành vết bỏng. Mình thấy mọi người bảo dùng dầu mù u bôi lên vết bỏng luôn cũng sẽ nhanh lành. Trộm vía, may mắn chưa bị bỏng lần nào nên cũng chỉ ngồi hóng kinh nghiệm của các mẹ thôi!
    • 685 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Hi bạn, mình cũng đã từng dùng dầu mù u cho vết bỏng trước (thoa ngay 5 phút sau khi bị), kết quả mình vẫn bị phồng rộp và để lại sẹo thâm xấu xí. Chẳng ai muốn phải dùng đến mấy thứ thuốc bỏng và cũng chẳng biết lúc nào mình bị bỏng. Nhưng từ hôm thấy mình bị bỏng sâu mà không để lại sẹo thì chị gái mình cũng mua sẵn tuýp kem đó phòng khi chẳng may, vì 2 năm trước bé gái nhà chị mình cũng bị bỏng và cứ tin vào Dầu mù u nên kết quả là cháu gái mình bị một cái sẹo thâm rõ to ở bắp chân!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cucai2008 Xem bài viết
    Chúc mừng mẹ nó đã lành vết bỏng. Mình thấy mọi người bảo dùng dầu mù u bôi lên vết bỏng luôn cũng sẽ nhanh lành. Trộm vía, may mắn chưa bị bỏng lần nào nên cũng chỉ ngồi hóng kinh nghiệm của các mẹ thôi!
    • 471 Bài viết

• 1,819 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhim_Snack Xem bài viết
    Hi bạn, mình cũng đã từng dùng dầu mù u cho vết bỏng trước (thoa ngay 5 phút sau khi bị), kết quả mình vẫn bị phồng rộp và để lại sẹo thâm xấu xí. Chẳng ai muốn phải dùng đến mấy thứ thuốc bỏng và cũng chẳng biết lúc nào mình bị bỏng. Nhưng từ hôm thấy mình bị bỏng sâu mà không để lại sẹo thì chị gái mình cũng mua sẵn tuýp kem đó phòng khi chẳng may, vì 2 năm trước bé gái nhà chị mình cũng bị bỏng và cứ tin vào Dầu mù u nên kết quả là cháu gái mình bị một cái sẹo thâm rõ to ở bắp chân!
    Oh vậy ah. Thế thì mình cũng phải mua tupe thuốc kia. Mẹ nó mua ở hiệu thuốc nào vậy?
    • 685 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình mua ở nhà thuốc trên Nguyễn Chí Thanh gần bệnh viện Chợ Rẫy, mình nghĩ là các tiệm lớn như Mỹ Châu, ECO ... chắc đều có, 77K. Bữa ghé Chợ sỉ thuốc ở đường Tam Đảo thì họ bán 70K thôi. Nói chung là không đáng bao nhiêu tiền mà có sẵn thấy yên tâm, mình cho cô hàng xóm ở trên lầu bị bỏng mỡ rán cá cũng đỡ lắm, k bị rát.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ở quê mình thì ngta dùng thuốc cây rừng để trị bỏng mà k để lại sẹo (với những vết bỏng chưa bị vỡ) mà thui.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chính vì thế mà mình luôn đem theo thuốc bên cạnh để cho bạn bè và người thân khi bị phỏng
    • 2,471 Bài viết

• 1,020 Được cảm ơn

Nếu mẹ nào ko tiện mua thuốc mà có sẵn mật ong trong nhà thì dùng mật ong thoa lên vết bỏng, vừa giúp da mau lành mà bé cũng đỡ đau rất nhiều. Người lớn dùng cũng tốt, vì vết thương sẽ ko có sẹo, mau lên da non, ko đau nhiều.
    • 68 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

các mẹ ơi giúp em với ạ, em bị bỏng do nồi cháo nó đổ ập vào chân, em vụng quá thể nên chưa kịp xử lý sáng suốt như chị chủ top, e chỉ cho nc lạnh vào phần da bị bỏng nhưng tầm 5phút thôi, sau đấy em bôi luôn kem vasalline (kô biết vi viết có đúg kô nữa =)).
    đến hsau chị em ra mua thuốc sát trùng màu nâu nâu ấy ạ, với thuốc bôi trị bỏng, kèm thuốc uống.
    em biết là cái chỗ phồng nc ấy mình kô đc đụng vào , nhưng đêm qua chắc đang mơ ngủ, thấy ngưa ngứa, em lấy chân phải quệt mấy cái vào chỗ bỏng, huhu, thế là nó vỡ ra , đAu quá đi
    các chị các mẹ cho em hỏi h phải làm tnào ạ?
    em bị bỏng 4 ngày r
    em xin cám ơn!
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hix, bạn phải cẩn thận kẻo bị nhiễm trùng đấy!

Tốt nhất là nên đến bác sĩ, người ta xem cụ thể vết thương của bạn ntn rùi kê thuốc; chữa trị nhanh để còn chăm sóc bé con chứ!
    • 24 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chồng minh hôm qua bị bỏng, phồng sộp lên 1 cục to bằng cái bát ý, chưa vỡ ra, đang bôi mỡ trăn, ko biết khi nào thì nó xẹp, thấy ox đau sốt ruột quá. mà giờ ko biết phải làm sao cho nó hết phồng nữa.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

dầu mù u trị bỏng hay lắm các bạn ạ, nhưng mùi hơi ngai ngái tí
    • 42 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có một mẹo trị bỏng rất hay và hiệu quả nhưng không biết các mẹ có cho là nó tà ma ngoại đạo không nữa.Nhưng tự mình đứng ra chức thực nên mọi người cứ thử xem sao nhé. Có lần em về quê lên, xe bị kẹt thắng trước ( xe em là thắng dĩa), lúc đó trưa nắng chang chang, mệt nên ngố hẳn ra. Lấy tay không nắm vào dĩa thắng tính quay coi nó có chạy không. Mọi ng cũng biết, trưa nắng kinh khủng, đã vậy dĩa thắng bị ma sát đến dính sát vào thì khỏi hỏi nó nóng cỡ nào rồi. Nắm vào kiểu đó còn kinh khủng hơn cả chân chạm vào bô.

Lúc đó đau thấu mấy ông trời, em cũng phải gắng dắt xe đi sửa. Tới chỗ sửa xe em xin tí mỡ bò sửa xe, lau vào chỗ bỏng (bí quá rồi, bình thường thì ra tiệm mua mỡ bò sạch chưa qua sử dụng) sau đó rửa lại bằng..xăng. Chỗ bỏng đc giảm nhiệt hẳn, Về đến nhà còn bốc tay vô giặt 1 thau đồ, chỗ bị bỏng vỡ ra.Em tưởng để lại sẹo rồi, nhưng sau đó vết bỏng lành hẳn, tay em hiện giờ y như lúc đầu,không có lấy vểt sẹo nào.

Mẹo trị phỏng bằng mỡ bò này là bố em chỉ, lúc làm trong nhà máy có anh công nhân bị bỏng acid, một bác lớn tuổi trong nhà máy lấy thật nhiều nước để xối vào ảnh, sau đó dùng tuýp thuốc mỡ đặc trị để chữa bỏnng bôi vào, nhưng không đủ, cuối cùng bác ấy lấy mỡ bò trong nhà máy để giúp ảnh bôi lên vết thương. vết bỏngkhông thể nói là lành hoàn toàn nhưng nó nhẹ hơn rất nhiều so với để bình thường. Một tí kinh nghiệm share cho mọi người, hy vọng mọi người sẽ không bị sẹo phỏng.Nhưng cách nào cũng phải áp dụng ngay sau khi bị bỏng mới hiệu quả nha.
    • 70 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình có một cách trị bỏng cũng tốt lắm. K phải tốn kém gì cả. MÌnh chỉ ngâm vùng bị bỏng vào nước lạnh khoảng 20 phút. Sau 3 tiếng sẽ k còn bất kỳ dấu vết nào để lại do bỏng nữa.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bị cái là mọi người phải dùng nước lạnh hoặc đá chườm ngay lúc đó và đưa đi cấp cứ luôn. Đừng có bôi thêm cái gì như các bài thuốc dân gian: bôi nước mắm, bôi nhựa, ,,, như thế khi vào bệnh viện sẽ khó hơn nhiều, vì những thứ đó bôi vào đôi khi làm tăng nguy cơ nhiễm trùng.
    chuyên cung cấp, phân phối các sản phẩm thiết bị, máy móc y tế, máy làm đep.
    Emedical.vn - hotline: 01669.093.208
    • 115 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

cảm ơn về thông tin nhé, trước bị bỏng mình toàn cho tay vào nước lạnh