SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Hỏi về Bilirubin gián tiếp cao

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.15K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình vừa đi xét nghiệm máu về, thấy một số chỉ số cao
    Bilirubin gián tiếp: 15.2 (giới hạn là 0.0 - 12.7 (umol/l))
    Bilirubin: toàn phần: 17.07 (giới hạn là (3.42 - 17.00 umol/l)

Mình lo quá, có bạn nào biết về những thông số này thì tư vấn giúp mình, nguyên nhân và cách điều trị. xin cảm ơn các bạn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 92 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bilirubin là sản phẩm của quá trình phân hủy hồng cầu. nó được tạo ra trong máu và hệ thống võng nội mô. Lúc đầu, bili tồn tại dưới dạng tự do, và rất độc nếu như nồng độ quá cao ( vì nó có thể ngấm vào tổ chức như não chẳng hạn..). Nhưng nó được gan tổng hợp lại dưới dạng liên hợp hay là bili trực tiếp. Và được đào thải qua phân và nước tiểu ( phân vàng là có bili đó).Nếu bili gián tiếp cao thì là do nó không được tổng hợp lại, có thể do hai nguyên nhân, thứ nhất là tăng phá hủy hồng cầu quá mức, và thứ hai là tế bào gan kém hoạt động tổng hợp. Nhưng của chị như vậy là hơi cao thôi, chưa có vấn đề gì phải lo lắm đâu:Thinking:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn maivui !cho mình hỏi giá thành của xét nghiệm bilirubin là bao nhiêu zậy? minh tỉnh nên không biết nhờ bạn chỉ dùm .cảm ơn bạn nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi triviet277; 24/09/2010 vào lúc 09:27 AM.
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi triviet277 Xem bài viết
    bạn maivui !cho mình hỏi giá thành của xét nghiệm bilirubin là bao nhiêu zậy? minh tỉnh nên không biết nhờ bạn chỉ dùm .cảm ơn bạn nhiều
    chỉ làm mỗi cái xét nghiệm Bilirubin thì tầm 150 ngàn tại BV Chợ Rẫy, nhưng thường thì BS sẻ cho bạn làm một loạt các xét nghiệm khác nữa tùy theo yêu cầu bạn muốn tầm soát bệnh gì.