SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Hôi miệng: Chữa cách nào? - Tầng 2

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 147K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 175 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Topic trước đã quá 1500 bài, chờ lâu không thấy ai mở topic mới nên mình mạo muội mở topic này để mọi người tiếp tục thảo luận vấn đề hôi miệng, bài viết trước ở đây:
    http://www.webtretho.com/forum/f113/.../index156.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 101 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em cũng đang bị hôi miệng, khốn khổ quá. Bác nào có cách chữa hay thì vào đây tư vấn giúp em
    Chung cư mini ở ngay: http://nhadattoday.net
    Mồi nhậu: http://moinhau.blogspot.com
    • 39 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comchaynb Xem bài viết
    Em cũng đang bị hôi miệng, khốn khổ quá. Bác nào có cách chữa hay thì vào đây tư vấn giúp em
    bạn phải nói về các triệu chứng của bênh : lưỡi , họng , răng miệng , da giày..., mức độ hôi ... thì mọi người mới biết được chứ .
    • 39 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Chào các bạn !
    Mình đã theo dõi diện đàn này cũng đã 1 thời gian rùi .và thật mừng khi cảm thấy mình không đơn độc , mình cũng như các bạn ở đây thui , cũng bị bệnh này khá lâu rùi , chắc cũng khỏang 7 năm .Mình cũng có triệu chứng như 1 số bạn : trêu lưỡi luôn luôn trắng đôi lúc hơi vàng , nó chiếm gần như toàn bộ lưỡi , mùi hôi thì không thể nào tả hết được , ngay cả khi không nói thì mùi hôi vẫn song ra ngoài theo hơi thở từ mũi , phải nói = 2 từ "kinh khủng" , mình đã trải qua 4 năm đại học cay đăng , khi lúc nào cũng cô lập ở 1 góc lớp , mình rất sợ..sợ khi phải đi học ..sợ ai đó lại gần ..hay ai đó ngồi gần . mình đã khóc vì căn bênh quái ác này đã quá nhiều rồi , mặc dù chúng ta chẳng làm gì sai cả , suy sụp tinh thần ..thất vọng thì cũng đã rồi . Biết phải nói gì đây khi mình phải tự vượt lên chính mình để mà sống tiếp , 1 cuộc sông đơn độc , vô vị , luôn luôn phải sống trong nỗi sợ hãi ..trong cái bóng của chính mình .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoimiengqua; 03/08/2012 vào lúc 09:38 PM.
    • 175 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

bây giờ thì mình có thể khẳng định nước chanh pha đường có tác dụng rất hiệu quả, về lâu dài không biết nó có làm hỏng men răng hay không thôi.
    bình thường sáng dậy miệng rất hôi, đêm trước khi đi ngủ uống nước chanh thì sáng mai dậy sẽ thấy đỡ hơn.
    có lẽ do chanh có tính axit, làm thay đổi môi trường sống vi khuẩn trong miệng, thêm nữa là sau khi uống, vẫn còn vị chua trong miệng nên kích thích tuyến nước bọt làm việc chăng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

dùng các biện pháp như các bạn nói trên chỉ điều trị đc tức thời có nghĩa là triệu chứng chứ hok triệt để được. bạn nên lấy cao răng thường xuyên là 1 vì cao răng là mảng bám thức ăn thừa tích tụ lâu ngày sau khi lấy cao răng xong bạn nên dùng chỉ tơ nha khoa để lấy hết thức ăn thừa mắc vào kẽ răng và xúc miệng bằng nước xúc miệng có thành phần menthol sau 1 tuần là ổn và bạn nên làm như thế thường ngày. ok bạn
    • 39 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NTB1510 Xem bài viết
    bây giờ thì mình có thể khẳng định nước chanh pha đường có tác dụng rất hiệu quả, về lâu dài không biết nó có làm hỏng men răng hay không thôi.
    bình thường sáng dậy miệng rất hôi, đêm trước khi đi ngủ uống nước chanh thì sáng mai dậy sẽ thấy đỡ hơn.
    có lẽ do chanh có tính axit, làm thay đổi môi trường sống vi khuẩn trong miệng, thêm nữa là sau khi uống, vẫn còn vị chua trong miệng nên kích thích tuyến nước bọt làm việc chăng.
    sau 1 time dài chung sống với căn bệnh này , cũng đã dùng nhiều cách như : uống nước chanh , súc miệng + uống nước muối , quánh răng nhiều lần trong ngày , nhai keo singom (ko đường) , ... , mình rút ra được 2 cách mà mình nghỉ là tốt nhất để tạm thời ngăn mùi hôi đến mức thấp nhất :

1 . uống nước sủi bọt và ngậm sủi bọt Mutivitamin (15k/hộp 15 viên) . mình thường đem sủi bọt theo bên mình , khi cảm thấy miệng mình trở nên quá hôi thì mình thường ngậm liền 1/4 viên sủi bọt và để nó tan dần trong miệng . nó vừa kích thích tuyến nước bọt tiêt ra nhiều thậm chí là rất nhiều ( công dung hơi giống uống nươc chanh , nhưng bạn sẽ chủ động hơn nhiều) ... nó lại vừa tạo nên 1 lớp men chua trên bề mặt lưỡi và họng nhàm hạn chế sự bóc mùi của rêu lưỡi trắng .

2. Uống và súc miệng bằng dầu dừa hoặc dầu mè . phương pháp này mình thấy hiệu quả hơn và kéo dài được time hơn, đồng thời tốt cho sức khỏe . (dầu dừa múa ở bến tre hoặc Tiềng Giang 35k/1 chai) . phương pháp nhai dầu dừa hằng ngày thì các bạn có thể tham khảo trên mạng hoặc ở đây :
    http://mdc68-75.thanghanh.com/ThoGui...NhaiDauMe.html

ở đây mình chỉ muốn nhấn mạnh 1 điều quan trọng , đó là Uống dầu dừa . cái này hạn chế được mùi trong khoang miệng , họng lẫn trong đường ruột rất là tốt . bạn nên thường xuyên uống dầu dừa , súc vài cài trong miệng rồi uống . mỗi lần 1 muổng lớn . vì sao nó lại có tác dụng chống hôi miệng ??? . như các bạn cúng biết dầu dừa cũng khá thơm . khi súc hoạc uống nó thì các phân tử dầu sẽ bao bọc các vj khuẩn gây mùi trong khoang miệng và đường ruột đồng thời hạn chế sự bóc mùi của chúng , đồng thời mùi dầu dừa sẽ giúp cho miệng chúng ta thơm hơn . lưu y : dầu dừa làm hoan toàn từ dừa nên uống nhiều chỉ có lợi cho sức khỏe , nên bạn cứ yên tâm về điều này .

3 . Còn cái này mình cũng thấy có bạn nói rồi , mình chưa test thử , cũng không biết hiệu quả của nó thế nào nữa . nhưng cũng giới thiệu để các bạn cùng sự dụng và chia sẽ kinh nghiệm ,dù chỉ là 1 tia hy vọng thì chúng ta cũng phải thứ . thuốc đông y gia truyền trị hôi miệng j j đó , các bạn đọc kị rồi sẽ biết :
    http://nhathuocgiatruyen.vn/vn/thuoc...g--93-pro.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoimiengqua; 04/08/2012 vào lúc 11:00 AM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cô găng rât nhjêu r.ma moj thư vân không thay đôj. ăn xog la mjêng e laj co' mui hôi cua thưc ăn.đank răng xog cung vân co mui.thât khô sơ,ma luc nao cung co cam giac vươg ơ cô hong.đj hoc đk 1,2 tjêt la miêng laj khô vao.,nông nông va hôj.thât mêt moj.e ngj k phaj hơ van da day vj e mơi bj khoang 1năm nay .e bj vjêm A man tjnh nhưg k co h6c mu?.ngoaj ra k bj sao..vây k hjêu sao laj hôj miêng.hoj me thj me pao em do mêt moj nên gây hôj miêng,nhưng e rât khoe .ươc sao e đk như bao ngươj thj hay qua!
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

"Dấu hiệu bênh của em như sau: miệng lúc nào cũng rất hôi, đặc biệt là vào buổi sáng ngủ dậy. Trong lúc ngủ hay bị chảy nước miếng và trong miệng hay xuất hiện những màng màu trắng. Theo như 1 số bạn nói là bệnh Liken phẳng. Ai có triệu chứng giống với của mình không? "
    bạn này giống mình
    • 22 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các anh chị và các bạn ui! Ẹm cũng bị cái chứng bệnh đáng ghét đó nè. Em rất rất khổ tâm. Nghe nói có người nhổ hết răng mà vẫn bị...hờ ôi. Em buồn quá. Giờ em chưa có bạn trai luôn nè. Ở topic trước đọc được một bài viết của một chị kể là chồng chị ấy rất yêu thương chị ấy cho dù chị ấy cũng bị mà em ngưỡng mộ quá. .
    Nhân đây em cũng đóng góp một bài thuốc dân gian em đọc trên báo cho các anh chị nào chưa biết nha!
    Dùng một cục vôi ăn trầu hòa vào một chén nước to, gạn lấy nước trong, nhỏ thêm vài giọt tinh dầu đinh hương mà súc miệng.
    Lấy là hương nhu đun lấy nước ngậm hàng ngày.
    Mỗi ngày lấy 5-7 lá hoắc hương nhai ngậm một lúc rồi đổ đi.
    Thảo quả giã dập, cho vào miệng ngậm, nuốt nước!
    Em đang viết cuốn tiểu thuyết Em dở hơi anh có lấy không. Hy vọng các chị sẽ ủng hộ em.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Hình như diễn đàn của mình không còn sôi động .. không còn nhiệt huyết như 1 năm ..2 năm trước nữa .
    http://www.webtretho.com/forum/f113/...ach-nao-49755/
    Số lượng các bạn có chung hoàn cảnh , biết đến topic của mình ngày càng đông . Nhưng Các " công thần " đống góp nhiều ý kiến nhất kể từ trang 20 đến trang 100 ( topic cụ) hình như bây giờ đã không còn quan tâm đến diễn đàn của mình nữa rồi .. có lẻ họ đã quá mệt mỏi .. cũng có lẽ họ đã cảm thấy vô vong ... .mặc dù mình tham gia diện đàn muộn màng , nhưng mình cũng biết có 1 số bạn đã góp công sức không it vào đây .vì mình hầu như đã đọc tất cả các bài viết của các bạn .Những "niềm vui" ..những "nỗi buồn" ..những "giọt nước mắt" của các bạn luôn luôn gán liền với mình và gắn liền với tất cả mọi người .Vì chúng ta tham gia vào "mái nhà" này ..cốt là để tìm kiếm sự "đồng cảm" .. niềm "an ủi" ..tìm kiếm "tia hy vọng" .. và để chúng ta cảm thấy chúng ta không hề cô độc ..trong cái xã hội này ...
    • 70 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

em muốn làm quen với các chị, các bạn để có thẻ dẽ dàng tâm sự, em cũng nản lắm rồi........
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimomimo Xem bài viết
    em muốn làm quen với các chị, các bạn để có thẻ dẽ dàng tâm sự, em cũng nản lắm rồi........
    Mình không phải là người sài gòn như hiện giờ mình cũng đang sống , học tập và làm việc ở sài gòn . nếu các bạn nào ở sài gòn muốn tổ chức 1 cuộc offline nho nhỏ , để mọi người cùng giao lưu vui chơi .. có thể đi an uống 1 chut j đó .. karaoke.... để chúng ta cảm nhận cuộc sống này nó luôn tươi đẹp ..khi có những người bạn ..hiểu bạn đang cần gì .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình cũng bị hôi miệng nên rất hiểu cảm giác đó. Bây giờ mình cảm thấy khá tự tin khi giao tiếp với mọi người rồi, mình sẽ chỉ các bạn cách giải quyết của mình (mình hiện là SV nhé):

Thứ 1: Bạn nên đi khám răng tại các phòng khám nha khoa để được tư vấn và khám (hoàn toàn miễn phí), từ đây bạn sẽ biết được nguyên nhân gây ra hơi thở có mùi.

Thứ 2: Nên đi cạo vôi răng 3 tháng/1 lần (nguyên nhân gây bệnh nha chu, làm hơi thở cực hôi), bí quyết của mình là lên các web deal mua voucher về nha khoa để cho rẻ (Sinh viên mà) gợi ý như là: nhommua, hotdeal, cungmua → 3 web này uy tín lắm, mình tốn khoảng <70k để cạo vôi răng thôi.

Thứ 3: Nếu có răng sâu thì nên đi trám lại (một trong những nguyên nhân gây hôi), cũng vào các web trên mua

Thứ 4: Nếu phát hiện bị nha chu thì nên đi khám ngay (để lâu sẽ bị mất răng cũng như hơi thở hôi)

Thứ 5: Đánh răng thường xuyên và dùng chỉ tơ nha khoa (Dental Floss) để làm sạch các mảng bám gây hôi - tránh lạm dụng nước súc miệng (đặc biệt là loại có cồn) vì chúng sẽ diệt sạch các vi khuẩn kể cả vi khuẩn có ích (bác sĩ nói vậy ).

Thứ 6: Không hút thuốc, rượu bia, thức uống có gas, hạn chế các chế phẩm từ sữa...

Thứ 7: Ăn nhiều rau quả, trái cây, tích cực rèn luyện sức khỏe, tập thể dục thể thao để nâng cao hệ miễn dịch.

Cuối cùng: Theo riêng mình thì lúc nào cũng đem bàn chải và kem đánh răng bên mình (mặc kệ người ta - bơ đi mà sống).

Trên đây là bí quyết của mình + lời khuyên của bác sĩ, chứng hôi miệng cũng giảm đáng kể (không hẳn là hoàn toàn). Vì mình là sinh viên nên cách của mình rất phù hợp cho những ai muốn hết bệnh mà không tốn nhiều chi phí, hi vọng mọi người sẽ hết bệnh !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Duxtin; 08/08/2012 vào lúc 02:37 PM.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 169 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thật sự đường dài làm mình cảm thấy mệt mỏi và bất lực, trượt dài trên chính cái bóng của mình, không thấy 1 tia hy vong nào cả.
    Nhưng thật sự chính trong những lúc mình thấy khủng hoảng nhất, phiền muộn nhất thì điễn đàn này la nơi để mình có thể tâm sự, được chia sẻ và được cảm thông nhất. Cảm ơn các bạn rất nhiều , rất nhiều nhe!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hi ,chào các anh chị em
    - Có lẽ số phận thường hay trêu chọc con người ,khó lòng có thể hình dung ra mình bị 1 căn bệnh quái ác ,tuy thể chất vẫn bình thường nhưng tinh thần thì thường xuyên bấn loạn .Căn bệnh này là bước đầu cho hội chứng rối loạn thần kinh kế tiếp ,bởi ngày nào bạn cũng căng thẳng ,lo lắng ,muộn phiền ,xen lẫn những giọt nước mắt tủi nhục dù bạn có cứng cỏi thế nào ,dù bạn là phụ nữ yếu mềm hay là đàn ông mạnh mẽ . Tôi muốn hét thật to rằng :" ông trời quá vô ý thức khi sinh ra 1 căn bệnh kỳ cục "
    - Giờ chỉ biết bông đùa cho tinh thần thanh thản để thời gian trôi qua và chờ đợi những tia ánh sáng leo lắt cuối đường hầm .Ôi cuộc đời !!!!
    - Cảm ơn diễn đàn và đặc biệt cảm ơn các cựu công thần đã mạnh dạn mở ra Topic này để anh chị em chúng ta có nơi trao đổi cũng như viết ra những tâm sự từ sâu thẳm của những tâm hồn không còn lành lặn .
    - Có ai đẹp trai thông minh mà bị như tui không trời !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TheoHuongTay; 09/08/2012 vào lúc 09:13 AM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình biết một loại kem đánh răng rất tốt..chữa được hôi miệng ak..gọi cho mình nhé .01696228292
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi, cho mình hỏi bạn dùng dầu dừa rồi a? thế tác dụng có lâu không, vì mình bị hôi miệng được 4 năm rồi, mà mình chữa kiểu gì cũng không khỏi, mình buồn lắm,mỗi khi bạn bè nói chuyện thì mình chẳng giám tham gia vào dù biết mọi người luôn thông cảm cho mình.mà không biết bạn đã tìm ra nguyên nhân hôi miệng chưa,chứ mình đi kiểm tra nha khoa, nội soi dạ dày,cắt amidan, đánh răng ngày 3 lần, nạo lưỡi, không ăn hành, tỏi, dùng chỉ nha khoa, uống các loại nước sắc, như hương nhu mà khi nào cũng hôi miệng, mọi người nhìn thấy mình từ xa là vuốt mũi hoặc bịt mũi,mình thấy mọi người đứng cách xa 2m cũng ngửi thấy,đặc biêttj mình chỉ hôi miệng khi nói còn thở bằng mũi thì không vấn đề gì, có ai biết làm cách không chỉ mình với, mình chuẩn bị đi làm mà công việc của mình giao tiếp rất nhiều mà dùng singum ko đường cũng không đỡ được.mình rất vui khi được vào tâm sự với các bạn,đúng là ai bị bệnh rồi mới biết được nổi khổ của bệnh này, thà bị tất kả các bệnh còn hơn là bị bệnh quái quỷ này.ai có cách gì thì gửi vào mail mình là vothihaiaob@gmail.com với hoặc vào sdt của mình là 0987.849.638.
    • 39 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuan_nhu_y Xem bài viết
    Thật sự đường dài làm mình cảm thấy mệt mỏi và bất lực, trượt dài trên chính cái bóng của mình, không thấy 1 tia hy vong nào cả.
    Nhưng thật sự chính trong những lúc mình thấy khủng hoảng nhất, phiền muộn nhất thì điễn đàn này la nơi để mình có thể tâm sự, được chia sẻ và được cảm thông nhất. Cảm ơn các bạn rất nhiều , rất nhiều nhe!
    Uhm ! mình và tất cả mọi người đều hiểu muk . Bạn hãy cố gắng lên nhé . mong 1 ngày chúng ta sẽ tìm được cách chữa căn bênh quái ác này . vì mình nghĩ dường như đa số mọi người đều có 1 triêu chứng giống nhau . Nên nếu 1 người chữa lạnh bệnh .. thì điều đó đồng nghĩ với việc tất cả chúng ta sẻ có hy vọng lành bệnh . Và mình hy vọng vào điều đó ..và mong sao điều đó ..nó không đến quá muộn màng .

Trích dẫn Nguyên văn bởi hai2310 Xem bài viết
    Bạn ơi, cho mình hỏi bạn dùng dầu dừa rồi a? thế tác dụng có lâu không, vì mình bị hôi miệng được 4 năm rồi, mà mình chữa kiểu gì cũng không khỏi, mình buồn lắm,mỗi khi bạn bè nói chuyện thì mình chẳng giám tham gia vào dù biết mọi người luôn thông cảm cho mình.mà không biết bạn đã tìm ra nguyên nhân hôi miệng chưa,chứ mình đi kiểm tra nha khoa, nội soi dạ dày,cắt amidan, đánh răng ngày 3 lần, nạo lưỡi, không ăn hành, tỏi, dùng chỉ nha khoa, uống các loại nước sắc, như hương nhu mà khi nào cũng hôi miệng, mọi người nhìn thấy mình từ xa là vuốt mũi hoặc bịt mũi,mình thấy mọi người đứng cách xa 2m cũng ngửi thấy,đặc biêttj mình chỉ hôi miệng khi nói còn thở bằng mũi thì không vấn đề gì, có ai biết làm cách không chỉ mình với, mình chuẩn bị đi làm mà công việc của mình giao tiếp rất nhiều mà dùng singum ko đường cũng không đỡ được.mình rất vui khi được vào tâm sự với các bạn,đúng là ai bị bệnh rồi mới biết được nổi khổ của bệnh này, thà bị tất kả các bệnh còn hơn là bị bệnh quái quỷ này.ai có cách gì thì gửi vào mail mình là vothihaiaob@gmail.com với hoặc vào sdt của mình là 0987.849.638.
    Dầu dừa Có hiệu quá đó bạn à . tình test thử nhiều lần rùi , mặc dù ko loại trừ hoàn toàn mùi .. nhưng chí ít nó cũng có tác dụng rõ rằng và lâu dài. còn cách sự dụng để nó hiệu quả thì bạn có thể tra trên google.
    • 39 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Mình sẽ lần lượt đăng lại 1 số bài viết của các bạn ở topic cụ , Những bài viết mà mình nghĩ là : các bạn nào chưa đọc or đã đọc rồi thì cũng nên đọc lại nó

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoi_cung_kho01 Xem bài viết
    Xin chào tất cả các bạn cùng hoàn cảnh .
    Mình xin giới thiệu , mình năm nay 40 tuổi rồi , mình bị hôi miệng từ năm 14 tuổi (nếu nói đúng hơn thì đó là lúc mình phát hiện ra hơi thở của mình nó có mùi ,và cũng không phải mình phát hiện mà là bạn ngồi bàn với mình nói cho mình). Và 26 năm trời nay mình luôn mang theo mình một món quà khủng khiếp nhất mà thượng đế trao tặng .
    Mình nói thế để các bạn (những người cùng cảnh ngộ) hiểu rằng mình hiểu được nỗi thống khổ của các bạn như thế nào . Mình thấy cần mình cần phải chia sẻ lại những kinh nghiệm của bản thân mình cho các bạn , động viên ,an ủi các bạn để các bạn nhìn cuộc đời bớt bi quan , u ám hơn . Ngày trước nhiều khi mình ước ao giá mình có thể đổi được cái miệng nặng mùi của mình bằng đôi chân của mình hay đôi mắt của mình thì mình sẽ đổi ngay . Lúc đó mình chỉ muốn tử tử , và mình đã chuẩn bị cả lọ thuốc ngủ . Nhưng các bạn thấy đấy bây giờ mình còn đây ,có một gia đình , một cuộc sống bình thường như bao người khác , rất nhiều anh em bạn bè , và rất lạc quan .Các bạn đừng nghĩ mình khỏi hẳn nhé , mình vẫn bị nhưng có điều mình sử lý nó thế nào mà thôi
    Mình đã đi khám quá nhiều nơi , gặp hàng tá bác sỹ nhưng đều vô hiệu, họ chỉ khuyên một cách rất chung chung là về vệ sinh răng miệng thật tốt , rồi dùng chỉ nha khoa..vv
    Mình xin nói thế này , cứ suy từ bản thân mình ra thì biết , những người ý thức được mình bị hôi miệng là những người vệ sinh răng miệng của mình chăm chỉ nhất . Nếu hôi miệng là do vệ sinh kém thì trên thế giới này không ai đi đánh đổi sự lười nhác của mình lấy một cái miệng nặng mùi hết .
    - Tôi xin nói thế này . Trước tiên muốn khắc phục hơi thở nặng mùi chúng ta phải xác định hơi thở của mình nó thuộc dạng gì đã . Tôi có thể chia làm 3 loại như sau
    1 – Do suy gan , thận , tiểu đường . Loại này thường có mùi tanh dạng cá , mùi xuất phát từ phổi , tự mình nhận biết rất khó nhưng người đối diện ở cự li gần thì phát hiện được ngay . Các bạn kiểm tra thế này : khi ăn cơm và uống nước xong khoảng 2 tiếng , các bạn lấy bàn chải đánh răng để khô , không dùng thuốc đánh phía trong và ngoài của hàm răng rồi đưa lên ngửi , nếu không có mùi gì thì khả năng là do gan, thận của bạn là rất lớn . Bạn nên đến bệnh viện khám để có hướng điều trị thích hợp nhất . Khi hết bệnh , hơi thở của bạn lại trở nên bình thường . Đây là loại ít gặp nhưng khả năng khỏi lại là cao nhất.
    2 – Do hở môn vị , hở van dạ dày . Loại này thường nặng mùi nhất khi ta đói , sáng ngủ dậy ,có mùi hôi nồng nồng , nếu các bạn an no thứ gì đó có nước như phở hoặc bún rồi chúng ta nằm xuống ,chúng ta có cảm giác như thức ăn trong dạ dày trào ngược lên thực quản thì đích thị là nó luôn . Các bạn ra hiệu thuốc mua một liều thuốc ức chế dạ dày : omeprazole … về uống thử . Nếu uống thử 2 đến 3 ngày các bạn thấy giảm hẳn mùi (các bạn phải nhờ người khác kiểm tra hộ mới chính xác ) thì các bạn phải đến bệnh viện khám và nội soi dạ dày để điều trị theo chỉ dẫn của bác sỹ , tuyệt đối không tự tiện dùng thuốc kéo dài . Khi khám về tiêu hóa bạn cũng nên nói nguyên nhân và lý do mình đi khám ,các bạn không nên ngại. Loại này điều trị khá là gian nan , các bạn phải ăn uống đúng giờ giấc , không ăn nhiều chất béo , đạm , thức ăn khó tiêu , không làm việc quá nặng nhọc
    Các bạn có thể tham khảo về trào ngược dạ dày thực quản tại đây
    http://suckhoedoisong.vn/20120122033...ythuc-quan.htm

3 – Do các vi khuẩn kỵ khí , hiếu khí phát sinh trong khoang miệng, cổ họng .Đây là loại chiếm nhiều nhất . Thường thì trong nước bọt của chúng ta có một số men ức chế sự phát triển của các loại vi khuẩn kỵ khí sinh mùi , làm cho loại vi khuẩn này không phát sinh được . Nếu tuyến nước bọt của chúng ta tốt thì cả tháng chúng ta không đánh răng thì miệng của chúng ta cũng không có mùi gì .
    Trong trường hợp tuyến nước bọt của các bạn suy giảm men do suy nhược cơ thể , lo lắng vấn đề gì đó thái quá , hoặc gặp chuyện gì buồn chán quá dẫn đến làm các bạn không ăn uống được . Khi đó miệng chúng ta tự nó có mùi khó chịu do vi khuẩn phát triển , lưỡi các bạn sẽ có ít hoặc nhiều rêu trắng . Trong trường hợp này các bạn yên tâm , cứ việc kê cao gối mà ngủ , khi cơ thể và tâm lý của chúng ta bình thường trở lại thị tự nhiên cái mùi khó chịu đó sẽ hết.
    Trong trường hợp tuyến nước bọt của các bạn bị suy giảm men do bẩm sinh , do một bệnh lý nào đó tác động như quai bị chẳng hạn thì các bạn phải xác định là do số chúng ta kém may mắn, chúng ta sẽ phải chuẩn bị tinh thần để đương đầu với nó .
    Các bạn kiểm tra thế này : vào bất cứ lúc nào trong ngày sau khi các bạn đánh răng khoảng 2 đến 3 tiếng , các bạn lấy bàn chải đánh răng , nhưng không có kem đánh răng , các bạn chà quang hàm răng trong , ngoài sau đó các bạn ngửi kiểm tra nếu thấy mùi thì chính xác là các bạn đã bị . Nếu các bạn không có một ổ viêm nhiễm nào đó như viêm xoang, viêm amidan , viêm nha chu ,viêm họng thì các bạn uống một cốc nước chanh thì phải 2 tiếng sau vi khuẩn trong miệng các bạn mới bắt đầu phát triển và sinh mùi .Trường hợp này ngoài việc vệ sinh răng miệng , thỉnh uống nước để miệng không bị khô ,trước khi giao tiếp các bạn nên nhai kẹo cao su , nước xịt miệng …
    Nếu các bạn có ổ viêm nhiễm như viêm amidan hốc mủ , viêm xoang thì trong khi các bạn nhai kẹo vẫn có mùi , các bạn đánh răng xong chỉ 20 phút là nước bọt của các bạn đã có mùi rồi . Các bạn nên bệnh viện khám nội soi mũi họng ,khám răng để điều trị dứt điểm các bệnh đó . Khi không có ổ viêm nhiễm nào ,chúng ta chi việc đối phó với cái tuyến nước bọt yếu của mình thì nó nhẹ nhàng hơn nhiều .
    Tôi muốn viết vài lời để động viên các bạn không nên quá bi quan ,hãy đối diện với sự thật , tìm hiểu kỹ nguyên nhân để khắc phục :: nguoi_cung_kho01@yahoo.com
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoimiengqua; 12/08/2012 vào lúc 04:25 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)