• 5 Lượt chia sẻ
  • 297K Lượt đọc
  • 1.56K Trả lời

28 Người đang theo dõi

• 106 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Dạo gần đây mình đang kiểm chứng lại xem mình có bị HM ko hay do mình tự kỷ . Bữa mình có gặp 2 người bạn (zai nhá) quen trên mạng thôi nhưng mà cũng 8 cả 2 năm trời roài, gặp lần này là thứ 3 òi, đi ăn với nhau thì thấy cứ lấy tay sờ sờ, che che mũi. Mình hỏi từng đứa là hơi thở mình có mùi hả? (hỏi trên yahoo) thì bảo ko, ko thấy mùi gì hết, 2 zai này giỡn với mình nhây và thân lắm, mình hỏi là ngại ko nói hay sao? các zai bảo tui thì ai mà chả dám nói, mà mình cũng quả quyết là 2 zai này nhây + bậy lắm, với tính cách + thời gian quen + sự thân thiết thế thì ko ngại nói thiệt đâu. Đến giờ vẫn chơi và rủ mình đi chơi cơ chứ . Hỏi đến 2 người bạn này thì ko nhớ tổng cộng hỏi hết bao nhiu người rồi, mà ko ai nói có mùi. Thế mà sao vẫn thấy nhìu ng che mũi nói chuyện với mình, ngồi gần cũng che, có cảm giác như ở chỗ nào có mình thì toàn chỗ đó bốc mùi hôi, chả hiểu ra làm sao
    Chỉnh sửa lần cuối bởi benh_nan_y; 10/12/2011 vào lúc 12:57 PM.
    • 70 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi benh_nan_y Xem bài viết
    Dạo gần đây mình đang kiểm chứng lại xem mình có bị HM ko hay do mình tự kỷ . Bữa mình có gặp 2 người bạn (zai nhá) quen trên mạng thôi nhưng mà cũng 8 cả 2 năm trời roài, gặp lần này là thứ 3 òi, đi ăn với nhau thì thấy cứ lấy tay sờ sờ, che che mũi. Mình hỏi từng đứa là hơi thở mình có mùi hả? (hỏi trên yahoo) thì bảo ko, ko thấy mùi gì hết, 2 zai này giỡn với mình nhây và thân lắm, mình hỏi là ngại ko nói hay sao? các zai bảo tui thì ai mà chả dám nói, mà mình cũng quả quyết là 2 zai này nhây + bậy lắm, với tính cách + thời gian quen + sự thân thiết thế thì ko ngại nói thiệt đâu. Đến giờ vẫn chơi và rủ mình đi chơi cơ chứ . Hỏi đến 2 người bạn này thì ko nhớ tổng cộng hỏi hết bao nhiu người rồi, mà ko ai nói có mùi. Thế mà sao vẫn thấy nhìu ng che mũi nói chuyện với mình, ngồi gần cũng che, có cảm giác như ở chỗ nào có mình thì toàn chỗ đó bốc mùi hôi, chả hiểu ra làm sao
    hik! e cũng vậy nè! hỏi bạn, hỏi mẹ thì mọi người đều bảo không thấy gì. nhưng khi nói chuyện thì mọi người toàn lấy tay quệt mũi. là sao vậy trời?
    • 70 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

buồn! mồm miệng lúc nào cũng nồng nồng, cổ họng thì vướng vướng
    • 815 Bài viết

• 1,429 Được cảm ơn

*Mình mới đọc bài báo này, ko biết đã được post lên chưa. Có vẻ nên uống nhiều nước [ 2-3 lít/ngày] + vệ sinh răng kỹ ngay sau ăn sẽ cải thiện tình trang.
    *Các bạn đừng quá buồn, HM chưa phải là tệ nhất, cố gắng tìm cách cải thiện nó thôi.

Tạm biệt hơi thở nặng mùi
    11/12/2011 0:56

Tìm ra nguyên nhân gây hơi thở nặng mùi sẽ giúp bạn khắc phục được tình trạng gây trở ngại trong việc tiếp xúc với mọi người.

Trên thực tế, các kết quả nghiên cứu cho thấy vi khuẩn là yếu tố chủ chốt khiến bạn ngại ngùng khi muốn mở miệng trao đổi với người khác. Khi vi khuẩn trộn lẫn với các hạt protein, “thảm họa” thực sự bắt đầu. “Khi những vi khuẩn này trao đổi chất, chúng sản sinh ra một loại khí sulfur giống như thường thấy ở trứng thối”, dẫn lời tiến sĩ nha khoa Susanne Cohen (Mỹ). Giải thích tình trạng hôi miệng vào sáng sớm, một trong những lý do, theo nha sĩ Jennifer Jablow là do miệng của chúng ta sản sinh ít nước bọt khi mới thức dậy. “Nước bọt đóng vai trò như vật đệm nhằm trung hòa và thanh tẩy vi khuẩn. Thiếu nước bọt, miệng sẽ khô và nồng độ a xít tăng cao, tạo môi trường lý tưởng cho vi khuẩn sản sinh loại khí bốc mùi”, chuyên gia Jablow phân tích.

Ảnh: shutterstock

Nếu cho rằng ly cà phê ban sáng làm miệng bạn bốc mùi, đó là suy đoán không có cơ sở, vì bản thân cà phê có mùi thơm rất kích thích. Thay vào đó, tiến sĩ Cohen giải thích khí sulfur có sẵn trong miệng hòa quyện với vị cà phê và gây nên mùi khó ngửi. Tất nhiên, có những thực phẩm góp phần gây mùi hôi ở miệng, chẳng hạn như tỏi, hành hoặc các loại gia vị hăng cay khác. Thực chất, khi hỗn hợp sulfur có trong tỏi được trao đổi chất, chúng tạo thành một loại gọi là methyl sulfide, không thể bị tiêu hóa được. Thay vào đó, hợp chất này “chu du” từ hệ tuần hoàn máu sang phổi và da, và từ đó bắt đầu bốc mùi.

Như đã nói ở trên, miệng khô cũng có thể tạo điều kiện để vi khuẩn trong miệng “tác quái”. Ngoài thời điểm buổi sáng, nên chú ý những buổi tập thể dục mướt mồ hôi làm miệng khô. Nếu cứ để miệng khô liên tục, hơi thở nặng mùi là chuyện dễ xảy ra. Bên cạnh đó, sức khỏe của bạn cũng góp phần vào tình trạng hơi thở nặng mùi, cụ thể ở trường hợp các bệnh nhân viêm gan, thận hoặc tiểu đường.

Từ những nguyên nhân trên, các chuyên gia Mỹ cho rằng nên chú ý chăm sóc răng miệng thường xuyên, như chải răng và sử dụng tăm chỉ. Sau các bữa ăn, có thể nhai các loại thảo mộc như ngò tây, lá húng tây, cây hương thảo để chống nặng mùi. Nên uống nước thường xuyên để tránh tình trạng khô miệng. Cuối cùng, lên kế hoạch đến nha sĩ 2 lần/năm để đảm bảo sức khỏe răng miệng ở mức tốt nhất.

Phi Yến
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cảm nhận được sự thật cay đắng rằng miệng mình mỗi ngày một hôi hơn . Đau khổ thật. cũng tình trạng vậy,chưa đi tới nơi mà mọi người đã đưa tay sờ mũi rồi. chẳng ai đền gần trong phạm vi 2m,sống giữa 1 tập thể toàn bạn bè,đồng nghiệp mà chẳng tìm đâu được 1 ánh mắt cảm thông,chỉ thấy họ né tránh ,nhìn bằng cặp mắt ái ngại....Không biết có theo học hết mấy năm bên này không nữa. Mấy hôm nay bi stress nặng quá,nhìn bạn bè cười nói mà sao cảm thấy bực tức,nhiều lúc bức bồi như sắp nổ tung ra ấy. Sáng mai,lại đi học,lại lủi thủi 1 mình,lại dật dờ như cái bóng...TRỜI ƠI!đây là mình ư? Không thể nhận ra nữa rồi!
    • 815 Bài viết

• 1,429 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sub981 Xem bài viết
    Mình cảm nhận được sự thật cay đắng rằng miệng mình mỗi ngày một hôi hơn . Đau khổ thật. cũng tình trạng vậy,chưa đi tới nơi mà mọi người đã đưa tay sờ mũi rồi. chẳng ai đền gần trong phạm vi 2m,sống giữa 1 tập thể toàn bạn bè,đồng nghiệp mà chẳng tìm đâu được 1 ánh mắt cảm thông,chỉ thấy họ né tránh ,nhìn bằng cặp mắt ái ngại....Không biết có theo học hết mấy năm bên này không nữa. Mấy hôm nay bi stress nặng quá,nhìn bạn bè cười nói mà sao cảm thấy bực tức,nhiều lúc bức bồi như sắp nổ tung ra ấy. Sáng mai,lại đi học,lại lủi thủi 1 mình,lại dật dờ như cái bóng...TRỜI ƠI!đây là mình ư? Không thể nhận ra nữa rồi!
    *Bạn đang ở nước ngoài à. Bạn thử tìm ở hiệu thuốc or siêu thị chai xịt miệng, loại spray í, mình thấy nó nhỏ gọn, mang theo bên mình sử dụng cũng tiện lắm. Thử xem.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic hic...mình cũng giống bạn nè....nhất là buổi sáng dậy ấy..mùi khó chịu lắm....Chắc phải đến bác sĩ thôi T_T
    Bạn muốn làm đẹp? Bạn muốn luôn tự tin ? Hãy đến với thẩm mỹ viện Linh Nhung để sắc đẹp của bạn luôn được tỏa sáng.
    Thẩm mỹ viện | tham my vien | Nâng ngực | Nang nguc | Phẫu thuật thẩm mỹ | phau thu tham my
    • 106 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các bạn chưa đi khám đi, mình rong ruổi hết bệnh viện này đến bệnh viện kia rồi mà ko tìm ra nguyên nhân. Gần đây mình nghĩ do nấm lưỡi, mua thuốc về rơ lưỡi ngày 2 lần, giờ bị rát lưỡi luôn
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Lúc trước mình cũng bị hôi miệng, sau đó thì nạo bợn lưỡi, đồng thời uống nhiều nước, giờ đã hết rồi
    • nti
    • 3 năm
    • 456 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyentrannt Xem bài viết
    Lúc trước mình cũng bị hôi miệng, sau đó thì nạo bợn lưỡi, đồng thời uống nhiều nước, giờ đã hết rồi
    Đúng rồi, uống nước liên tục, tạo môi trường miệng sạch, vi khuẩn ít có cơ hội phát triển...
    • 23 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hôi miệng có nhiều nguyên nhân:

Buổi sáng thức dậy bạn thấy hôi miệng: ban đêm lúc ta ngủ, các tuyến tiết nước bọt cũng "nghỉ ngơi, thư giãn". Nước miếng có thể coi là chất tẩy rửa của miệng, giúp miệng của ta luôn sạch sẽ. Thiếu nước miếng vi trùng trong miệng sinh sôi nảy nở, tạo mùi hôi.

Bạn bị khô miệng do bất cứ nguyên nhân nào như uống thuốc chống dị ứng, viêm amidan, viêm mũi dị ứng phải há miệng ra thở khiến miệng thêm hôi. Miệng khô lâu ngày dễ gây sâu răng, nhiễm trùng, niêm mạc miệng thiếu nước và teo nhỏ.

Bạn gắn răng giả, cầu răng hoặc dụng cụ nha khoa khác trong miệng là nơi các vụn thức ăn trôi dạt vào ẩn náu. Những vụn thức ăn ấy sẽ lên men, thối rữa, làm mồi cho các vi trùng có sẵn trong miệng ăn nhậu, tạo mùi hôị.

Nếu có thể, ta tháo gỡ và chùi rửa răng giả, cầu răng... ngày một lần vào buổi tối, rồi ngâm chúng qua đêm trong nước sát trùng. Trường hợp của bạn có nhiều răng sâu, nên kiểm tra những răng còn lại, những khe kẽ có thể chính chúng là nguyên nhân gây hôi.

Hôi miệng tuổi già: do các tuyến nước miếng "lên lão" làm việc kém, miệng khô, người già uống ít nước nên miệng dễ bị hôi.

Người buồn rầu, bị stress nước miếng cũng không tiết nhiều nên dễ hôi miệng.

Có một cái tật của đàn ông không biết bạn có bị dính vào không. Đó là hút thuốc lá, thuốc lào. Loại gì cũng gây hôi.

Ăn những gia vị như hành tỏi cũng gây hôi miệng.

Hôi miệng do bệnh: trong đó chủ yếu là bệnh trong khoang miệng. Bệnh răng như sâu răng, viêm nha chu, viêm miệng, viêm lưỡi, viêm xoang, viêm phế quản, phế viêm đều làm hơi thở hôi. Trẻ nhỏ hay người lớn bị nấm candida albicans gây viêm niệm mạc miệng sẽ gây hôi. Còn nguyên nhân nữa là ung thư vòm họng, ung thư amiđan cũng làm miệng bị hôi.

Bệnh viêm bao tử không gây hôi miệng, nhưng nếu bị hội chứng trào ngược bao tử - thực quản do van ở vùng tâm vị đóng không kín thì mùi hôi trong bao tử sẽ "bay" lên miệng.

Bạn vẫn phải đi khám lại răng miệng để tìm ra thủ phạm gây hôi. Trong thời gian chờ đợi tôi bày bạn cách đỡ hao tiền mà hiệu quả: bn ra chợ mua chừng 200g hương nhu (rau thơm) rửa sạch bỏ vô nồi, đổ vào 1 lít nước và 2 muỗng muối ăn. Đun sôi, để lửa riu riu trong 30 phút. Dùng vải lọc bỏ bã rồi đổ nước vô chai thủynh sạch. Để chai nước này trong tủ lạnh, uống một ngụm to, ngậm càng lâu càng tốt sau đó nhổ đi. Ngày làm 6 lần như thế sẽ rất hữu hiệu. Nếu bạn không dùng hương nhu có thể dùng ngò gai, cũng làm như thế. Hy vọng bạn sẽ làm theo cách này và sẽ thấy "nhẹ mùi" ngay sau 1 ngày.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dolan123 Xem bài viết
    Tớ đoán là viêm xong vì lúc nào tớ cũng phải xì mũi vì dịch chảy rất nhiều, rất hay nghẹt mũi. Cực kỳ khó chịu. Một tuần tớ dụng hết 1 chai xịt mũi 70ml sixat. Amidan của tớ rất tốt, từ nhỏ tới giờ không ốm đau gì. Thi thoảng mùa đông bị viêm họng chút còn nói chung là tốt.
    Nhiều khi tớ nghĩ có khi mình ko biết nói còn tốt hơn, khi đó người ta còn thương cảm. Chứ biết nói kiểu này đau khổ lắm. Chưa nói hoặc mình chỉ đi đến gần là người ta đã đưa tay che mũi.
    Nhiều khi muốn chết nhưng nghĩ đến cha mẹ lại ko đủ can đảm

Mình rất cảm thông với bạn. Mình cũng đã từng có ý định tự tử giống bạn đó. Khổ lắm bạn ạ! Sao ông trời không bắt mình bị câm luôn đi, để cho mình nói rùi nói ra để mọi người bạn đưa tay bịt mũi. Ông trời thật bất công phải không bạn? Nhưng rồi mình lại nghĩ biết đâu 1 ngày nào đó mình sẽ thoát đc căn bệnh khốn nạn này.... Và cho đến bây giờ dù chưa chữa đc nhưng mình vẫn tin. Bạn cũng sẽ như mình chứ?
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sieunhanvn Xem bài viết
    *Bạn đang ở nước ngoài à. Bạn thử tìm ở hiệu thuốc or siêu thị chai xịt miệng, loại spray í, mình thấy nó nhỏ gọn, mang theo bên mình sử dụng cũng tiện lắm. Thử xem.
    ừ,cảm ơn bạn,mình đang theo 1 khoá đào tạo bên nga . mình nghĩ là nó cũng chẳng có tác dụng gì đâu ,tại vì ngay cả khi mình nhai kẹo cao su thì vẫn không hết đc mùi. thật là đau khổ và bế tắc,ở mà tình trạng như thế này thì chắc không chịu được bao lâu,còn giờ mà xin về để chữa bệnh thi coi như mất tất cả mà chưa chắc đã khỏi.hôm nào rảnh rỗi mình đi tiệm thuốc tìm mua dùng thử xem thế nào
    • 2,605 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sub981 Xem bài viết
    ừ,cảm ơn bạn,mình đang theo 1 khoá đào tạo bên nga . mình nghĩ là nó cũng chẳng có tác dụng gì đâu ,tại vì ngay cả khi mình nhai kẹo cao su thì vẫn không hết đc mùi. thật là đau khổ và bế tắc,ở mà tình trạng như thế này thì chắc không chịu được bao lâu,còn giờ mà xin về để chữa bệnh thi coi như mất tất cả mà chưa chắc đã khỏi.hôm nào rảnh rỗi mình đi tiệm thuốc tìm mua dùng thử xem thế nào
    Trước mắt bạn hãy học thật tốt vì cơ hội đó không dễ dàng có được. Căn bệnh các bạn đang mắc phải cần nhiều tiền và thời gian để chữa trị. Do đó các bạn cần phải có công việc ổn định có thu nhập đã thì mới có cơ may chữa khỏi. Giờ các bạn bỏ bê việc học mà bệnh cũng không khỏi dễ dẫn đến stress nặng, không có tiền chữa bệnh càng khó hết. Sao các bạn ở đây không ai đi khám đông y nhỉ? Mình xem trên truyền hình thấy đông y hay lắm. Nhiều bệnh tây y bó tay nhưng đông y chữa khỏi. Các bạn thử đi khám đông y thử xem. Nhớ đến bệnh viện nhà nước đừng đến mấy phòng khám đông y bậy bạ, tiền mất tật mang.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin chào mọi người , em không biết em có mắc bệnh không nhưng mà em cũng nghi ngờ bản thân lắm , khi thở ra sao em không nghe mùi gì hết mà khi liếm vào tay thì lại thấy có mùi ,em thường xuyên cạo lưỡi nhưng vẫn không hết bợn trắng và miệng hay bị khô lắm như vậy là em có bị hôi miệng không và nếu có thì khắc phục thế nào đây
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sau hai ngày đánh răng và cạo lưỡi thì giờ em liếm vào tay không thấy có gì hết , nhờ mọi người đoán giúp em
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

không ai giúp hết
    • 175 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyentran0123 Xem bài viết
    không ai giúp hết
    chỉ liếm tay thôi thì chưa được, bạn thò ngón tay vào trong họng rồi chà ngón tay vào mu bàn tay, ngửi thử xem có mùi không, vì nếu vệ sinh miệng sạch sẽ thì răng lưỡi không mùi nhưng trong họng (cuống lưỡi) vẫn có mùi
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thường bị khô miệng , không biết làm cách nào hết đc nữa
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bột ăn dặm có nên pha với sữa không?

Các mẹ ơi, bột ăn dặm ăn liền thì pha bằng nước xương hoặ sữa chắc là tốt hơn nhỉ? Bé nên dùng bột...

• Bé bị hôi miệng! Chữa như thế nào ạ?

Các mẹ ơi cho em hỏi tí ạ, Nhím nhà em hơn 6 tháng một tí, dạo này thở ra hôi quá, đặc biệt là những lúc mới ngủ dậy. Khi Nhím nôn ra, ngoài thức ăn còn có cả chất nhầy nhầy như mũi, cũng rất hôi nữa. Trước đây, khi Nhím còn bú mẹ hoàn toàn, mồm Nhím vẫn thơm mùi sữa, từ 3,5th e cho Nhím bú thêm...

• Đừng chết sau khi tắm

Nếu không cẩn thận khi tắm, sẽ rất dễ dẫn đến những hậu quả khôn lường, thậm chí gây nguy hiểm đến...

• Những thảo dược trong bếp phòng bệnh ung thư

http://caythuoc.info/wp-content/uploads/nhungthaoduocphongbenhungthu.png Bệnh ung thư đã trở...

• Hôi miệng: Chữa cách nào? - Tầng 2

Topic trước đã quá 1500 bài, chờ lâu không thấy ai mở topic mới nên mình mạo muội mở topic này để mọi người tiếp tục thảo luận vấn đề hôi miệng:D, bài viết trước ở đây: http://www.webtretho.com/forum/f113/hoi-mieng-chua-cach-nao-49755/index156.html

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

khi buổi sáng thức dậy em thở bằng miệng vào lòng bàn tay thì nghe rất hôi , còn khi đánh răng xong không có mùi thì đó có cho là hôi miệng không ạ