28 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các bạn. Mình vừa mua và dùng thử hết gần một hộp duolac chewable 7.1 nhưng kết quả vẫn chẳng thay đổi được là bao. Mùi hôi chỉ giảm được một chút xíu. Có lẽ loại thuốc này chỉ dùng cho những người bị nhẹ còn những người bị nặng như mình thì kết quả vẫn chỉ là con số 0. Ah cho mình hỏi ở đây đã có ai thử dùng phương pháp ăn trầu chưa? Nếu có ai dùng phương pháp đó rồi mà không khỏi thì nt cho mình nha. Thanks!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cũng ko biết ăn trầu có hết ko, nhưng chỗ mình mấy người già ăn trầu ko ai bị cả, mà cũng ko ai bị sâu răng cả. Ngày xưa ăn trầu thì ko ai bị sâu răng, còn bjo đủ loại kem đánh răng, nước súc miệng mà răng vẫn sâu đều đều, bs rhm thì ko lúc nào hết việc, lạ thật. Nhưng mà ăn trầu như thế thì răng đen lắm
    • 227 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doibuon_ Xem bài viết
    Chào các bạn. Mình vừa mua và dùng thử hết gần một hộp duolac chewable 7.1 nhưng kết quả vẫn chẳng thay đổi được là bao. Mùi hôi chỉ giảm được một chút xíu. Có lẽ loại thuốc này chỉ dùng cho những người bị nhẹ còn những người bị nặng như mình thì kết quả vẫn chỉ là con số 0. Ah cho mình hỏi ở đây đã có ai thử dùng phương pháp ăn trầu chưa? Nếu có ai dùng phương pháp đó rồi mà không khỏi thì nt cho mình nha. Thanks!
    Duolac chỉ là men vi sinh thôi mà. Không cần biết chất lượng của nó đến đâu chỉ cần thấy cách sản phẩm này được tiếp thị cũng đủ thấy độ tin cậy đến đâu rồi.
    • 175 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Không biết vài năm nữa sẽ ra sao đây.
    mang tiếng sống độc thân vì hôi miệng thì làm sao mà chịu nổi.
    chẳng lẽ lại tự tử, mà thế thì càng xẩu hổ, chết vì hôi miệng.
    :Worried:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn ha222 bị khô miệng phải không? Bạn đã đi khám về khô miệng chưa vậy? Bạn khám ở khoa nào và làm những gì để biết mình bị khô miệng? Chụp răng? chụp tủy hay làm gì để biết vậy? Mình cũng bị khô miệng.
    Born to love...
    • 91 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misu2011 Xem bài viết
    Bạn ha222 bị khô miệng phải không? Bạn đã đi khám về khô miệng chưa vậy? Bạn khám ở khoa nào và làm những gì để biết mình bị khô miệng? Chụp răng? chụp tủy hay làm gì để biết vậy? Mình cũng bị khô miệng.
    Đúng! Mình biết mình bị hôi miệng từ hồi lớp 5, còn thực sự bị từ khi nào thì mình cũng không rõ. Từ đó, mình tìm hiểu nhiều về nguyên nhân gây bệnh này. Rồi mình để ý những người khác không bị hôi miệng thì mình thấy miệng họ luôn có nhiều nước bọt và lưỡi màu hồng. Còn mình thì miệng lúc nào cũng cảm thấy khô, lưỡi luôn đóng nhiều bợn trắng, những bợn trắng này dù mình có lấy bàn chải chà, cọ kỹ đến mấy thì nó cũng không hết được mà cùng lắm nó chỉ bớt đi được một chút ngay sau khi mình đánh răng xong thôi. Được một lúc thì đâu lại vào đấy. Có nhiều nguyên nhân gây hôi miệng nhưng mình lại chẳng vấp phải nguyên nhân nào cả. Vì vậy mình đoán được mình bị khô miệng, do tuyến nước bọt hoạt động không tốt, cái này bản thân mình có thể tự cảm nhận được thôi bạn ah. Chứ mình mà đi khám, gặp phải những ông bác sĩ tầm trung thì chắc chắn họ lại chỉ nhận xét là mình bình thường, không bị sao cả. Cái chứng khô miệng này mình nghĩ ở Việt Nam thì chẳng thể chữa được, chỉ trừ khi sang Mỹ mà gặp được cái ông sáng chế ra thuốc therabreath thì may ra có hy vọng chữa khỏi thôi. Đôi khi mình ăn gì đó mà kích thích nước bọt tiết nhiều thì mình cảm thấy miệng sạch sẽ, đỡ hôi và lưỡi hồng hơn hẳn. Đó là vì nước bọt có tác dụng diệt vi khuẩn có hại, làm sạch khoang miệng, khi ta nuốt nước bọt thì những vi khuẩn gây hôi miệng cũng bị trôi đi nên không hôi miệng. Còn mình thì nước bọt rất ít, hơi đặc (người không bị hôi miệng thì nước bọt nhiều và không bị đặc, có vị hơi ngọt) vậy nên vi khuẩn cứ thế mà tích tụ lại, gây hôi, cái lưỡi đóng bợn trắng cũng từ đó mà ra và nó lại khiến cho miệng càng hôi thêm nhiều hơn. Hichic, cứ mỗi lần mình nói chuyện với ai là lại thấy họ khéo léo đưa tay lên quyệt mũi. Thật xấu hổ, nhục nhã! Nếu là chưa có chồng mà chửa thì mình còn thấy đỡ xấu hổ hơn. Nhiều khi nghĩ thà tự tử chết đi cho xong, chết là hết, chẳng còn biết gì nữa! Hận đời!
    • 47 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

@ ha222: Bạn à, mình nghĩ thế này, bạn nên đi đến viện răng hàm mặt để khám, bảo với họ bệnh tình thực sự của mình, rằng bạn bị khô miệng, nước bọt tiết ra rất ít, thì khi đó họ sẽ có thể chụp răng, chụp tủy hay tuyến nước bọt (cái này mình không biết vào khoa nào nên mới hỏi bạn).
    Mình cũng bị khô miệng, đến khoa răng hàm mặt họ nói răng tốt, nướu tốt, chẳng vấn đề gì, bảo bị khô miệng họ cũng không biết tư vấn thêm nữa, mình nản quá, mình đợt tới đang định lên viện Răng Hàm Mặt trung ương trên Hà Nội xem họ có thể khám được việc tuyến nước bọt tiết ra ít không!
    Hay có ai biết kiểm tra tuyến nước bọt ở đâu, khoa nào chỉ giúp mình với?
    Born to love...
    • 91 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

@ ha222: Bạn à, mình nghĩ thế này, bạn nên đi đến viện răng hàm mặt để khám, bảo với họ bệnh tình thực sự của mình, rằng bạn bị khô miệng, nước bọt tiết ra rất ít, thì khi đó họ sẽ có thể chụp răng, chụp tủy hay tuyến nước bọt (cái này mình không biết vào khoa nào nên mới hỏi bạn).
    Mình cũng bị khô miệng, đến khoa răng hàm mặt họ nói răng tốt, nướu tốt, chẳng vấn đề gì, bảo bị khô miệng họ cũng không biết tư vấn thêm nữa, mình nản quá, mình đợt tới đang định lên viện Răng Hàm Mặt trung ương trên Hà Nội xem họ có thể khám được việc tuyến nước bọt tiết ra ít không!
    Hay có ai biết kiểm tra tuyến nước bọt ở đâu, khoa nào chỉ giúp mình với?
    Misu2011 ah! Mình nghĩ có lên viện răng hàm mặt trung ương thì họ cũng sẽ nói thế thôi, rằng mình hoàn toàn bình thường. Vì khô miệng không phải là một bệnh mà nó là hội chứng, và nó cũng chẳng gây nguy hiểm gì (ngoài việc làm hôi miệng) cho nên chẳng ai nghiên cứu để chữa về nó cả (ít nhất thì ở Việt Nam là như vậy). Mình đã từng hỏi một bác sĩ trên mạng và bác sĩ đó nói, khô miệng là nguyên nhân khó chữa nhất trong tất cả các nguyên nhân gây hôi miệng. Để điều trị khô miệng thì ta cần phải khám bác sĩ khoa răng hàm mặt và kết hợp với bác sĩ nội tiết, rồi thì phải có phác đồ theo dõi. Nói chung quá trình điều trị phải lâu dài, cụ thể là khoảng hai năm, tổng chi phí thì khá tốn kém. Bác sĩ đó còn nói với mình là " nói trước là khó chữa đấy ". Mình nghĩ họ chỉ nói vậy để cho mình đỡ tuyệt vọng thôi chứ thực sự thì có lẽ là chẳng thể chữa được. Mình tìm hiểu nhiều trên báo mạng thì cũng chẳng thấy ai đi chữa chứng khô miệng cả. Trình độ bác sĩ răng hàm mặt ở Việt Nam kém hơn các bác sĩ Âu Mỹ nhiều, họ sẽ không chữa khỏi chứng khô miệng được đâu. Đấy là chưa kể có khi không phải bác sĩ RHM nào cũng biết được để trị khô miệng thì phải kết hợp cả với bác sĩ nội tiết. Gặp phải ông nào tầm trung thì rồi cũng lại đi đến kết luận " răng tốt, lợi ổn, tất cả bình thường ". Hic! nghĩ mà chán!
    • 52 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình đã đến tất cả các bệnh viện sau :

- bv Răng Hàm Mặt hcm
    - bv Tai Mũi Họng Sài Gòn (gần Ông Lãnh)
    - bv Tai Mũi Họng hcm
    - bv Hoàn Mỹ hcm
    - bv NGuyễn Trãi
    - bv Nguyễn Tri Phương

Kết quả giống y hệt bạn này

Trích dẫn Nguyên văn bởi ha222 Xem bài viết
    Chứ mình mà đi khám, gặp phải những ông bác sĩ tầm trung thì chắc chắn họ lại chỉ nhận xét là mình bình thường, không bị sao cả.
    Thực tế là nhiều bác sĩ biết mình bị khô miệng nhưng lại không biết cách chữa và tư vấn (vì ở trường y không ai dạy họ về bệnh khô miệng, cũng khó trách họ đc). Họ thường chỉ khuyên mình uống nhiều nước hoặc cho uống Sulfarlem và không cho mình dùng pilocarpine. Vì pilocarpine dùng cho bệnh nhân bị khô toàn thân.

Mình nghe nói nước bọt nhân tạo là biện pháp tạm thời rất hữu hiệu, nhưng mình cũng không biết là ở thị trường VN có loại nước bọt nhân tạo hay không (sau nhiều lần tìm kiếm các bệnh viện ở hcm và các nhà thuốc lân cận) !

Nhiều khi mình cũng cảm thấy như bạn này
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ha222 Xem bài viết
    Nhiều khi nghĩ thà tự tử chết đi cho xong, chết là hết
    nhưng thật sự là mình không thể nào chết được chỉ còn cách hoặc là bị dày vò hoặc là tìm cách chữa cho được.

http://www.xaluan.com/modules.php?na...cle&sid=170885

Theo bài viết này, mình có 1 kế hoạch nho nhỏ thế này. Chúng ta sẽ cùng nhau viết 1 lá thư gửi đến trường đại học Bách khoa TP.HCM (người nhận Tống Thị Anh Đào) nhờ cô ấy giúp đỡ. một là chỗ nào bán loại nước bọt này, hai là cô ấy có biết loại thuốc nào có thể giải quyết được vấn đề của chúng ta. Cảm động thì người ta cũng tìm cách giúp. Được chứ ? :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi an_spy007; 18/05/2011 vào lúc 08:16 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cuộc thi ảnh GIA ĐÌNH YÊU THƯƠNG cho bé tại Kids World Việt Nam

Tiếp nối chương trình chào mừng ngày Quốc tế Thiếu nhi 1/6/2014, Kids World Times City sẽ có chương...

• Đoán bệnh qua 5 biểu hiện của móng tay

Khi sức khỏe của bạn không tốt sẽ có rất nhiều dấu hiệu được báo trước thông qua một vài bộ phận...

• Các bài thuốc dân gian trị đau khớp

Đau khớp – nỗi ám ánh của người lớn tuổi khi thời tiết bắt đầu dở dở, ương ương. Phải làm thế nào...

• Hôi miệng: Chữa cách nào? - Tầng 2

Topic trước đã quá 1500 bài, chờ lâu không thấy ai mở topic mới nên mình mạo muội mở topic này để mọi người tiếp tục thảo luận vấn đề hôi miệng:D, bài viết trước ở đây: http://www.webtretho.com/forum/f113/hoi-mieng-chua-cach-nao-49755/index156.html

• Bé bị hôi miệng, chữa thế nào?

Trẻ khỏe mạnh (và cả người lớn) đôi khi có hơi thở hôi, hay còn gọi là chứng thối mồm. Tuy nhiên, nguyên nhân gây hôi mồm ở trẻ có nhiều điểm khác với người lớn. Thủ phạm có thể là… Vệ sinh răng miệng kém Nguồn sống chính của những vi khuẩn thường sống trong miệng là các thực phầm còn sót...

• 91 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình nghe nói nước bọt nhân tạo là biện pháp tạm thời rất hữu hiệu, nhưng mình cũng không biết là ở thị trường VN có loại nước bọt nhân tạo hay không (sau nhiều lần tìm kiếm các bệnh viện ở hcm và các nhà thuốc lân cận) !

http://www.xaluan.com/modules.php?na...cle&sid=170885

Mình đã từng đọc bài báo này cách đây khá lâu và hy vọng vào việc có thể mua nước bọt nhân tạo tại Việt Nam. Vậy nhưng tìm mãi cũng chẳng thấy có chỗ nào bán cả. Biết tìm nước bọt nhân tạo ở đâu bây giờ?