SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Hỏi cách chữa bệnh ngứa toàn thân

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 68.1K Lượt đọc
  • 131 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 312 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Em bị ngứa suốt nửa tháng nay rồi, ko phải do dị ứng thức ăn mà tự nhiên bị ngứa như thế, gãi toét cả 2 bên đùi sau, có mẹ nào có cách gì chữa khỏi nhanh nhanh cứu em với không thì thành báo gấm mất. Không hiểu Sudocream mà các mẹ đang bàn đến có chữa ngứa được không nhỉ?

Bàn chân em bị mấy con kiến cắn cũng gãi toét cả ra rồi, chảy cả nước ra mà vẫn còn ngứa, hình như càng gãi nó càng lan rộng ra sao ấy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Nếu là mề đay, ma tịt thì dùng khăn sạch nhúng dấm ăn xoa nhẹ lên da bé. Nhớ bôi thử ở một chỗ nhỏ thôi để xem thế nào nhé vi rất dễ nhầm nó với rôm sảy. Bông nhà mình bôi như vậy là hết đấy!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 262 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Me Tiu và các mẹ ơi,
    Em cũng bị giống mẹ Tiu. Trước đến giờ không sao cả. Tự dưng sinh con xong là bị ngứa, không rõ nguyên nhân; Ma` bây giờ đã thành báo gấm rồi
    Các mẹ có phương pháp gì thì chỉ dẫn cho em với nhé!
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thế mấy mẹ tắm ngày mấy lần :4: có dùng nhiều sữa tắm không? Sạch quá cũng bị ngứa đấy nhé, hehhe
    Bà chị mình vì sạch quá, tắm suốt nên bị ngứa, thắc mắc không hiểu sao sạch sẽ thế này mà lại gãi sồn sột. Thường là bẩn thì mới ngứa cơ mà??? Hỏi chị bạn làm BS thì mới lòi ra là do tắm nhiều lần, sử dụng sữa tắm nhiều nên lớp bảo vệ trên da bị mất đi -> bị kích ứng. PHải uống thuốc cả tuần mới khỏi đấy !
    Thấy chưa! ai bảo ở sạch là tốt đau
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 312 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecarrot
    Thế mấy mẹ tắm ngày mấy lần :4: có dùng nhiều sữa tắm không? Sạch quá cũng bị ngứa đấy nhé, hehhe
    Bà chị mình vì sạch quá, tắm suốt nên bị ngứa, thắc mắc không hiểu sao sạch sẽ thế này mà lại gãi sồn sột. Thường là bẩn thì mới ngứa cơ mà??? Hỏi chị bạn làm BS thì mới lòi ra là do tắm nhiều lần, sử dụng sữa tắm nhiều nên lớp bảo vệ trên da bị mất đi -> bị kích ứng. PHải uống thuốc cả tuần mới khỏi đấy !
    Thấy chưa! ai bảo ở sạch là tốt đau
    Em tắm bình thường mà, mỗi ngày tắm 1 lần, dùng sữa tắm Johnson. Thế mà vẫn ngứa, hôm nay thử dùng sang Lactacyd của con không hiểu tình hình có cải thiện được chút nào không? Cái chân của em trông khủng khiếp quá rồi, chắc mấy năm nữa không dám đi biển quá.
    • 6,350 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Chiị cũng có đợt ngứa như vậy . Ngừoi ta bảo ngứa từ bên trong . chị uống thêm thuốc ... ôi quên tên rồi , có quảng cáo trên tivi ấy của Traphaco bổ gan mát thận gì đó . Uống nhiều nứoc và có điều kiện uống thêm nhân trần , actiso . Hoặc hơn nữa uống viên tiêu độc hoàn ...
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Mẹ Anh Minh
    Mình cũng có lần bị ngứa ngáy, có lẽ do bị dị ứng với dầu tắm. Tốt nhất là không tắm dầu tắm nữa, chỉ dùng xà phòng cho một số chỗ tối cần thiết thôi, còn lại thì vắt 2 quả chanh vào chậu nước và tắm, hoặc cho vài thìa nhỏ muối ăn trắng vào nước tắm vậy.
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị bị ngứa thì chị hãy xoa kem dưỡng da lên chỗ ấy mát da thì bớt gãi chị à. A, còn sudocrem thì chị hãy xoa lên cho nào bị d0ỏ, toét da đi vì em nhìn cái hộp ấy là antiseptic nên sẽ làm vết ngứa của chị không bị viêm nữa.

Chúc chị mau lành.
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

TRời ạ, đó là do sau sinh đó, tớ cũng bị rồi và uống thuốc bắc thì hết. Thế này có đúng ko nhé : tự nhiên thấy ngứa, càng gãi thì càng nổi mảng đỏ nổi hẳn lên ý. CÒn sau đó thì thành vết nâu. Đó là do trong người mình nóng quá, em bé bú sữa mẹ nóng thế cũng chậm lớn, ngủ hay lúc lắc đầu, ko ngon giấc.
    Kem Sudo bôi thì chỉ đỡ và khỏi các vết bên ngoài thôi, cái chính là bên trong mình. Nên uống nhiều, thật nhiều nước để thải độc,. Nước mứop đắng tưoi cũng là bài thuốc thải độc tốt đấy. Mẹ TIu thử xem nhé.
    • 1,738 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Echcom
    TRời ạ, đó là do sau sinh đó, tớ cũng bị rồi và uống thuốc bắc thì hết. Thế này có đúng ko nhé : tự nhiên thấy ngứa, càng gãi thì càng nổi mảng đỏ nổi hẳn lên ý. CÒn sau đó thì thành vết nâu. Đó là do trong người mình nóng quá, em bé bú sữa mẹ nóng thế cũng chậm lớn, ngủ hay lúc lắc đầu, ko ngon giấc.
    .
    Đúng thế hả chị, thảo nào Tũn nhà em còi thế không biết, mẹ thì chữa thế, còn con thì có thuốc nào chữa còi không các mẹ ơi!
    Xin lỗi em lạc đề tí nhé!, được bắt đúng bệnh mà!
    • B&J
    • 9 năm
    • 1,215 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Kem Sudo bôi thì chỉ đỡ và khỏi các vết bên ngoài thôi, cái chính là bên trong mình. Nên uống nhiều, thật nhiều nước để thải độc,. Nước mứop đắng tưoi cũng là bài thuốc thải độc tốt đấy. Mẹ TIu thử xem nhé.
    Ếch cốm ơi, em uống thuốc bắc ở đâu thế? Thuốc đấy uống trong thời gian cho con bú có được không? Chị cũng đang ngứa khổ ngứa sở đây!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ thử không dùng sữa tắm, xà phòng một thời gian xem. Thay những thứ đó bằng chanh cũng rất tốt.
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng quá rồi em cũng bị ngứa như thế, càng gãi càng ngứa, con thì còm ơi là còm. Chị echcom uống thuốc bắc còn nhớ thầy kê cho những laọi gì hay không, uống có tháy bé mát mẻ mập ra chút nào không, nhìn con còi thương quá.
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em sinh cháu được hơn 10 tháng, mấy hôm nay hình như do thời tiết thay đổi em bị nổi mề đay nhiều quá. Em không dám dùng thuốc gì vì đang cho con bú, nhưng ngứa ngáy khó chịu vô cùng, đêm hầu như không ngủ được.
    Có ai biết cách nào điều trị mà không ảnh hưởng đến sữa cho con bú thì chỉ giúp em với.

Em cũng đã đi khám bác sĩ Da Liễu được kê thuốc bôi, nhưng không ăn thua gì cả
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng có em bé được 8 tháng rồi và cũng bị nổi mề đay và ngứa kinh khủng. Sinh xong là bị nổi ngứa ngay. Mọi người nói là bị nóng trong thì phải. Có mẹ nào biết làm thế nào không, giúp bọn em với.
    • 814 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

bạn chỉ cần dùng Egocort 1% Cream để sức vào chỗ ngứa, thuốc này chỉ bôi lên chỗ ngứa, hết ngừa thì ngưng dùng, thuốc được dùng để trị ngứa cho baby nữa nên không có ảnh hưởng gì cho baby cả, chỉ không nên để thuốc chạm vào vùng mắt & miệng của bé thôi
    • 203 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ôi giời ơi các mẹ ơi,
    K có cách gì đâu. Mình cũng đã từng bị khi đẻ thằng thứ 2 rồi, bị ngay sau khi sinh. Loại mề đay này chỉ có dùng thuốc tây mới hết thôi, hết thuốc lại lên. Mình đã nghe mọi người và làm đủ mọi thứ: xát lá khế, tắm lá chè xanh, bôi các loại thuốc, hơ giẻ vào lửa đều k đc.
    Với trường hợp của mình thì hết cho con bú thì hết. :4:
    Các mẹ chịu khó sống chung với lũ thôi. Khổ lắm.
    Mẹ bé Ốc và Sóc - Album của Ốc và Sóc đây !

• 1,017 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Ngứa

Hàng ngày trên cơ thể tôi cảm thấy rất ngứa và gãi nhiều nhưng như là một thói quen bởi khi tôi gãi không làm da bị trầy xước. Tôi đã đi khám bác sĩ và nói rằng tôi bị ảnh hưởng gan. Thời gian bị bệnh từ còn nhỏ tới bây giờ tôi đã 46 tuổi, bệnh này thường gây ngứa nhiều nhất vào mùa lạnh. Vậy nhờ bác sĩ cho lời khuyên và giải thích cho tôi hiểu tôi bị bệnh gì? Có thể tìm tới địa chỉ nào để chữa trị? (PHẠM HỮU THẠNH)

- BS NGUYỄN ĐÌNH SANG (Chuyên khoa BS gia đình, TT Y tế quận I): Ngứa thường là do có bệnh về da, nhưng đôi khi chỉ là do yếu tố tâm lý như stress. Khi da bị ẩm ướt hoặc lúc về đêm, ngứa thường tăng lên.

1. Ngứa ở 1 vùng nào đó của cơ thể như:

- Ngứa vùng hậu môn do trĩ, nứt hậu môn, tiêu chảy, giun kim…

- Ngứa do ghẻ ngứa, do côn trùng đốt…

2. Ngứa toàn thân: nguyên nhân hay gặp là do người bệnh quá giữ vệ sinh nên tắm quá nhiều và quá kỹ khiến cho bề mặt da bị mất đi lớp chất nhờn làm da trở nên khô dẫn đến tróc vẩy làm cho ngứa.

Ngứa khắp người còn do các bệnh như dị ứng da, eczema, nấm da, tiểu đường, bệnh gan, bệnh thận, bệnh về tuyến giáp…

Ngoài ra, còn có thể gặp ở một số người ngứa khi thời tiết lạnh, khi tắm bằng một số loại xà bông gây kích ứng da, do mỹ phẩm, do chất tẩy giặt quần áo, do sử dụng một số loại thuốc như kháng sinh…

Do đó để điều trị, bạn nên đến các trung tâm y tế quận huyện để các bác sĩ khám và cho làm một số xét nghiệm như siêu âm bụng, thử chức năng gan, chức năng thận, đường huyết…tìm nguyên nhân từ đó mới điều trị chính xác được.

Tạm thời bạn có thể dùng kem làm ẩm da để thoa như Aderma skin care cream ngày 2 lần trên da sạch, xoa nhẹ cho đến khi kem thấm hết.

Nếu ngứa quá có thể dùng thuốc kháng histamin như Chlopheniramine 4mg uống 1 viên buổi tối vì thuốc gây buồn ngủ. Nếu ban ngày làm việc có thể dùng Telfast 60mg uống 1 viên sáng.

Bạn có thể dùng lá actisô sắc uống hàng ngày như nước trà.

T.LÊ thực hiện
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin chao cac ban
    • 889 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hoá ra các mẹ cũng thế à, từ ngày sinh con đến giờ em cũng bị ngứa, đến giờ vẫn chưa khỏi.

Ôi, hai cái phần nhô ra đằng sau của em bây giờ chán lắm, ko dám mặc quần short mùa hè tới nữa.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7