SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Hãy cứu người bị chó cắn đến 3 tháng 10 ngày lên cơn dại.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.7K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 595 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Mọi người ai có mẹo gì giúp cho người bị chó cắn, sau 3 tháng 10 ngày lên cơn dại không nhỉ ? Trong lúc hấp hối như thế này có bài thuốc chữa trị thì quí hoá quá. Có ai biết thì hãy chia sẻ nhé !!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 32 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình là một Bác sĩ thú y, xin có đôi điều trao đổi với bạn thế này. khi bị chó dại cắn sẽ có nhiều trường hợp xảy ra. Có người sẽ chết ngay sau đó vài ngày với biểu hiện lên cơn dại. Có người thì không có biểu hiện gì, nhưng sau đó một thời gian có thể là rất lâu: 5-10- 50 năm sau mới lên cơn dại và tử vong. Nhưng cũng có người bị chó dại cắn nhưng không chết. Có người bị chó dại cắn không chết lại trở thành người có khả năng đặc biệt đấy.
    Còn trường hợp mà bị chó dại cắn như bạn nêu thì rất khó có thể sống được bạn à. Ngay sau khi bị chó nghi dại cắn cần phải rửa vết thương bằng xà phòng ngay và đưa đến các trung tâm dự phòng để họ xử lí, tiêm phòng tiếp. Còn như trường hợp bạn nêu đã lên cơn rồi thì virus đã xâm nhập vào hệ thần kinh rồi( não, sừng amon, tuỷ sống rồi) nên không còn cách nào đâu bạn. Chỉ trông chờ vào số trời cho họ sống được ngày nào nữa thôi. Cũng cần cảnh giác các bạn khi tiếp xúc với những người này nhé, vì trong nước bọt của họ cũng có virus dại đấy...Khi tiếp xúc nên rất cẩn thận. Thân!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 595 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Cách đây 1 tháng tôi có tận mắt thấy 1 người nằm tại bệnh viện chợ rẫy, đang lên cơn dại và bị cột chặt tay chân. Sau đó có 1 vị Bác sĩ trẻ thầm thì với người nhà bệnh nhân là hãy tìm gì gì đó trong đêm nay để cứu người bệnh. Tôi cũng chỉ thấy họ trao đổi gì đó, rồi người nhà lập tức đi tìm, tôi không tin cho lắm. Nhưng đến sáng tôi có quay lại phòng đó, mọi người họ nói là bệnh nhân ấy sau khi nhỏ vài giọt thuốc gì đấy thì hết cơn dại và trở lại thành người bình thường. Tôi hỏi người bị dại đó hiện đi đâu. Họ chỉ tay nói đi ra ngoài caphê rồi. sau đó họ trở lại và xin ra viện. Tôi có tìm đến vị BS ấy để hỏi cho ra nhẽ, thì vị BS ấy nói là Bài thuốc Gia truyền mà ông bà của của vị BS đó để lại. Qua trao đổi thân thiện thì được vị BS này chỉ cho tôi là : Chỉ cần nhỏ 3-5 giọt mật của con Trâu Bạch, tức là mật Trâu bạch sau khi lấy về được chế biến thành 1 dung dịch và bảo quản cho thật kỹ lưỡng. Khi người bị lên cơn dại chỉ cần nhỏ 3 giọt là cứu được họ.
    • 32 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thnhua Xem bài viết
    Cách đây 1 tháng tôi có tận mắt thấy 1 người nằm tại bệnh viện chợ rẫy, đang lên cơn dại và bị cột chặt tay chân. Sau đó có 1 vị Bác sĩ trẻ thầm thì với người nhà bệnh nhân là hãy tìm gì gì đó trong đêm nay để cứu người bệnh. Tôi cũng chỉ thấy họ trao đổi gì đó, rồi người nhà lập tức đi tìm, tôi không tin cho lắm. Nhưng đến sáng tôi có quay lại phòng đó, mọi người họ nói là bệnh nhân ấy sau khi nhỏ vài giọt thuốc gì đấy thì hết cơn dại và trở lại thành người bình thường. Tôi hỏi người bị dại đó hiện đi đâu. Họ chỉ tay nói đi ra ngoài caphê rồi. sau đó họ trở lại và xin ra viện. Tôi có tìm đến vị BS ấy để hỏi cho ra nhẽ, thì vị BS ấy nói là Bài thuốc Gia truyền mà ông bà của của vị BS đó để lại. Qua trao đổi thân thiện thì được vị BS này chỉ cho tôi là : Chỉ cần nhỏ 3-5 giọt mật của con Trâu Bạch, tức là mật Trâu bạch sau khi lấy về được chế biến thành 1 dung dịch và bảo quản cho thật kỹ lưỡng. Khi người bị lên cơn dại chỉ cần nhỏ 3 giọt là cứu được họ.
    Nếu như những gì bạn nói là đúng sự thật thì cả nước ta sẽ không bao giờ có người chết vì chó dại cắn cả. Nếu như điều đó là đúng sự thật thì tại sao vị đó không đưa tin phổ biến, là bí kíp gia truyền mà lại có thể đi nói với bạn. Cho đến giờ những gì tôi biết về bệnh này thì hoàn toàn không có một cơ sở khoa học nào là chứng tỏ điều bạn nói là đúng cả. Trước đây khi học về bệnh này tôi cũng đã từng nghe được một câu chuyện rằng" Có một người tự sưng là có thể chữa được bệnh chó dại. Mọi người đều không tin. Đến khi nhà nước mình biết được tin đó liền mời ông ấy chữa bệnh cho một người bị chó dại cắn và cuối cùng là ông đấy bị cấm vĩnh viễn không được hành nghề vì hoàn toàn chỉ là bịa đặt". Vì vậy phương pháp tốt nhất vẫn là tiêm phòng khi có dấu hiệu bị chó dại cắn. Không nên nghe những tin đồn đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 868 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chienvet Xem bài viết
    Mình là một Bác sĩ thú y, xin có đôi điều trao đổi với bạn thế này. khi bị chó dại cắn sẽ có nhiều trường hợp xảy ra. Có người sẽ chết ngay sau đó vài ngày với biểu hiện lên cơn dại. Có người thì không có biểu hiện gì, nhưng sau đó một thời gian có thể là rất lâu: 5-10- 50 năm sau mới lên cơn dại và tử vong. Nhưng cũng có người bị chó dại cắn nhưng không chết. Có người bị chó dại cắn không chết lại trở thành người có khả năng đặc biệt đấy.
    Còn trường hợp mà bị chó dại cắn như bạn nêu thì rất khó có thể sống được bạn à. Ngay sau khi bị chó nghi dại cắn cần phải rửa vết thương bằng xà phòng ngay và đưa đến các trung tâm dự phòng để họ xử lí, tiêm phòng tiếp. Còn như trường hợp bạn nêu đã lên cơn rồi thì virus đã xâm nhập vào hệ thần kinh rồi( não, sừng amon, tuỷ sống rồi) nên không còn cách nào đâu bạn. Chỉ trông chờ vào số trời cho họ sống được ngày nào nữa thôi. Cũng cần cảnh giác các bạn khi tiếp xúc với những người này nhé, vì trong nước bọt của họ cũng có virus dại đấy...Khi tiếp xúc nên rất cẩn thận. Thân!

Bạn cho mình hỏi thêm nhé. Khi mình mang thai được 26 tuần thì bị chó cắn vào tay. (Con chó nhỏ 2 tháng tuổi, vết cắn nhỏ nhưng vẫn bị chảy máu). Mình đã xử lý bằng rửa xà phòng nhiều lần, bôi thuốc sát trùng... 3 ngày sau con chó chết. MÌnh phải tiêm 1 mũi huyết thanh kháng dại & 5 mũi vắc xin phòng dại. Đến nay mình sinh em bé khỏe mạnh nhưng vẫn lo liệu sau này bé có bị ảnh hưởng gì không. Vui lòng trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều!
    • 378 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thnhua Xem bài viết
    Mọi người ai có mẹo gì giúp cho người bị chó cắn, sau 3 tháng 10 ngày lên cơn dại không nhỉ ? Trong lúc hấp hối như thế này có bài thuốc chữa trị thì quí hoá quá. Có ai biết thì hãy chia sẻ nhé !!!!!
    Nếu xác định đúng chó dại cắn, có vi rút dại mà không thời gian trước đó không tiêm văcxin thì vẫn có thể chữa được. bài thuốc này khó thì khó ở chỗ khó kiếm nguyên liệu thuốc, còn chữa thì dễ thôi cho dù có sau 3 tháng 10 ngày hay kể cả đến lúc sắp lên cơn. Tuy nhiên tôi cũng không thể chia sẻ mà không biết chính xác là ai, có đáng chữa hay ko
    Sức khỏe là vàng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,090 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Ngày bé mình hay bị chó cắn. Mẹ mình thường dẫn mình đến nhà 1 bác để chữa. Bác đó hay đi Lào hay Miến Điện gì đó, mua được một loại quả (cái quả này đắt, thấy bảo mua bằng đô, mà đó là những năm đầu 90). Bác ý cắt đôi cái quả đó ra. Đồng thời lấy dao cạo cái vết cắn của mình cho chảy máu, áp 1nửa quả kia vào. Nếu ai bị chó dại cắn thì cái quả kia sẽ dính chặt vào vết cắn, làm bất cứ hoạt động gì cũng không bị rụng ra. Ai không bị chó dại cắn thì khi áp quả kia vào nó sẽ tự rơi ra. Người bị chó dại cắn cứ một ngày đến làm một lần. Đến khi nào cái quả kia nó rụng ra thì khỏi. Mình dược nghe kể rất nhiều người quen của bố mẹ mình bị chó dại cắn đến đó và được chữa khỏi. Có cả những người sắp lên cơn dại. Nhưng bây giờ thì mình chẳng biết bác ý còn sống không nữa. Vì hòi mình còn bé xíu đến bác ý đã già lắm rồi.
    • 706 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betunyeu2008 Xem bài viết
    Nếu xác định đúng chó dại cắn, có vi rút dại mà không thời gian trước đó không tiêm văcxin thì vẫn có thể chữa được. bài thuốc này khó thì khó ở chỗ khó kiếm nguyên liệu thuốc, còn chữa thì dễ thôi cho dù có sau 3 tháng 10 ngày hay kể cả đến lúc sắp lên cơn. Tuy nhiên
    tôi cũng không thể chia sẻ mà không biết chính xác là ai, có đáng chữa hay ko

:mad: chữa bệnh cứu người ko phải là nghĩa cử cao đẹp hay sao? sao lại tính toán ích kỷ thế nhỉ? "đợi được vả thì má đã sưng lâu rồi"
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bat chuot; 31/03/2009 vào lúc 05:33 PM.
    không ký
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 381 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Nếu xác định đúng chó dại cắn, có vi rút dại mà không thời gian trước đó không tiêm văcxin thì vẫn có thể chữa được. bài thuốc này khó thì khó ở chỗ khó kiếm nguyên liệu thuốc, còn chữa thì dễ thôi cho dù có sau 3 tháng 10 ngày hay kể cả đến lúc sắp lên cơn. Tuy nhiên tôi cũng không thể chia sẻ mà không biết chính xác là ai, có đáng chữa hay ko
    " Tuy nhiên tôi cũng không thể chia sẻ mà không biết chính xác là ai, có đáng chữa hay ko " Không biết nhà bác này có trái tim không nữa , cái kiểu ăn nói khó lọt tai quá , giúp người mà còn phân biệt vậy sao ? đã là người thì dù kẻ đó là kẻ thù của mình hay họ là người tệ hại đi chăng nữa .....cũng cứu họ chớ sao khoanh tay nhìn họ chết , chắc bác chưa nghe câu này " cứu một mạng người còn hơn xây 7 kiển chùa " bức xúc và bó tay với những gì nhà bác này nói , bác cứ giữ cái bí kíp của bác làm của đi .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lenafrance; 31/03/2009 vào lúc 10:05 PM.
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

đúng như bạn mytwelve nói,ở Lào có loại quả này thật,hồi trước bố mình đi Lào công tác mang về 2 quả,nó có màu nâu nâu đen đen,có 1 cái khía ở giữa,bị rắn cắn hay chó cắn thì bổ đôi ra lấy cái ruột áp vào vết cắn,cái ruột quả sẽ hút hết sạch chất độc và máu độc ra ngoài
    mình đã thấy tận mắt ông chú mình bị hổ mang cắn và ông ý áp ruột quả vào,tầm 30' sau khỏi,đi đứng bình thường
    loại quả này là của người dân tộc Lào,họ chuyên dùng để chữa rắn độc,chó dại cắn ở trong rừng
    nếu đi theo các đoàn xe chở hàng hay chở vật liệu sang thi công công trình bên đó thì xin người dân tộc,họ cho cả thúng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Sơn_béo; 31/03/2009 vào lúc 10:24 PM.
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hạt mà các bạn nói đến là hạt đậu Lào, nó to bằng ngón chân cái, có thể cắt đôi, cắt 3 để sử dụng mà tác dụng vẫn tốt.
    Ai bị chó cắn thường phải kiêng uống rượu và đám ma.
    Thực sự thì đây cũng là một điều kỳ diệu khi một hạt đậu nhỏ này đã cứu được những người bị chó có virus dại cắn. Nếu đi tiêm phòng hoặc uống rượu vào hạt đậu sẽ hút chất rượu và thuốc này ra.
    Làng mình ngày xưa có người bị chó dại cắn chú ấy cho hạt đậu này hút vào vết cắn rồi đi cày ruộng mà cũng ko bị rơi hạt đậu ra.
    Hồi học cấp 2 Ông ngoại mình cũng có 1 hạt, rất đông người từ các nơi đến chữa, còn cho họ ăn ngủ ở luôn ở đấy. Ông ngoại giúp ko lấy tiền, có người tin có người ko tin hạt đậu này chữa đc bệnh dại. Về sau nó lại bị mất lúc nào ko biết. Thật là tiếc vì chỉ có người trong nhà là biết đc tác dụng của nó
    • 32 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milu2506 Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi thêm nhé. Khi mình mang thai được 26 tuần thì bị chó cắn vào tay. (Con chó nhỏ 2 tháng tuổi, vết cắn nhỏ nhưng vẫn bị chảy máu). Mình đã xử lý bằng rửa xà phòng nhiều lần, bôi thuốc sát trùng... 3 ngày sau con chó chết. MÌnh phải tiêm 1 mũi huyết thanh kháng dại & 5 mũi vắc xin phòng dại. Đến nay mình sinh em bé khỏe mạnh nhưng vẫn lo liệu sau này bé có bị ảnh hưởng gì không. Vui lòng trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều!
    Bạn yên tâm, các công việc bạn làm là bảo đảm rồi. Không lo cho con cái sau này đâu bạn ạ.
    • 32 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Nghe các bạn nói ban đầu thì đều là chữa rất tốt nhưng đến cuối thì ai cũng bảo là " Không thể chia sẻ, không biết ai, không còn giữ được" thì liệu ai có thể tin vào việc này. Nếu ai có thể giám khẳng định là chữa được thì mai mình lên báo cáo ngay với bác cục trưởng Cục Thú Y- Quang Anh về việc này, để chúng ta có thể tìm ra phương thuốc đó. Vì hiện nay thì mình đang ở Trung tâm chẩn đoán- Cục thú y.
    Mình nói thêm một lí do nữa để các bạn hiểu thêm về bệnh dại nhé: Sau khi con vật mắc bệnh dại cắn vào người, con vật khoẻ mạnh thì virus dại sẽ theo dây thần kinh hướng tâm về não, và khu trú nhiều ở tam giác não ( Sừng amon) và chúng sinh sản ở đó rất nhanh, chúng phá huỷ các tế bào thần kinh nên con người mất các cảm giác bình thường, và bị rối loạn về cảm giác như: Sợ nắng, sợ gió, sợ tiếng ồn, âm thanh..... Nên khi một người thực sự mắc bệnh dại thì các bạn quan tâm đến các biểu hiện này sớm nhé.
    Thứ 2 sau khi phát triển ở đó, một phần virus dại sẽ theo dây thần kinh xuống tuyến nước bọt. Và chính tại đây mới là nguồn lây nhiễm qua vết cắn cao nhất. Có một số người bị chó dại cắn nhưng không chết chính là vì lí do này. Vào thời điểm người bị chó dại này cắn thì virus dại lại chưa xuống tuyến nước bọt nên trong nước bọt của chó dại không có virus nên khi nó cắn thì virus dại không xâm nhập vào cơ thể. Nên người đó có thể không nhiễm virus dại, và sống bình thường sau khi được xử lí vết thương đúng cách. Vì trong nước bọt của chó có men tiêu hoá protein rất mạnh nó có thể làm cho da, thịt bạn dễ bị nhiễm trùng hơn.
    Có đôi điều chia sẻ cùng các bạn. Dù sao thì cũng có ý kiến này, ý kiến khác. Tôi mong các bạn chia sẻ tiếp cho tiêu đề này nhé
    Dù sao thì cũng cẩn thận khi tiếp xúc với chó...
    • 595 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeudimcoi Xem bài viết
    Hạt mà các bạn nói đến là hạt đậu Lào, nó to bằng ngón chân cái, có thể cắt đôi, cắt 3 để sử dụng mà tác dụng vẫn tốt.
    Thực sự thì đây cũng là một điều kỳ diệu khi một hạt đậu nhỏ này đã cứu được những người bị chó có virus dại cắn. Nếu đi tiêm phòng hoặc uống rượu vào hạt đậu sẽ hút chất rượu và thuốc này ra.
    Làng mình ngày xưa có người bị chó dại cắn chú ấy cho hạt đậu này hút vào vết cắn rồi đi cày ruộng mà cũng ko bị rơi hạt đậu ra.
    Hồi học cấp 2 Ông ngoại mình cũng có 1 hạt, rất đông người từ các nơi đến chữa, còn cho họ ăn ngủ ở luôn ở đấy. Ông ngoại giúp ko lấy tiền, có người tin có người ko tin hạt đậu này chữa đc bệnh dại. Về sau nó lại bị mất lúc nào ko biết. Thật là tiếc vì chỉ có người trong nhà là biết đc tác dụng của nó
    Bạn có nhắc đến HẠT ĐẬU LÀO , Bạn làm ơn cho trót luôn nhé . Nếu có hình ảnh của Hạt đậu Lào hoặc đường link để moị người cùng tham khảo.
    ......................................
    Thật là kì diệu, có nhiều điều ta chưa biết đến !!!!
    • 868 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chienvet Xem bài viết
    Bạn yên tâm, các công việc bạn làm là bảo đảm rồi. Không lo cho con cái sau này đâu bạn ạ.
    Bạn à, mình vẫn lo lắng, ko biết vắc xin & huyết thanh kháng dại có ảnh hưởng gì đến thai nhi và em bé ko. Bạn vui lòng giải thích thêm với mình để mình đỡ lo lắng nhé. Từ khi phải tiêm, mình đã phải đi bệnh viện vì quá căng thẳng mà. Mình căm thù các lòai chó. MÌnh ghét các gia đình nuôi chó mà ko thèm tiêm phòng, để cho những tai nạn như thế xảy ra, nhất là với bà mẹ mang thai. Mình thấy ức kinh khủng ấy...
    • 868 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Bạn Chienvet cho mình hỏi thêm nữa, khi chó chết có cách nào xác định là nó chết do dại hay bệnh khác để tránh phải tiêm phòng ko? Khi con chó cắn mình bị chết, mình đã xin xác nó để xét nghiệm, nhưng viện vệ sinh phòng dich Tỉnh nói chưa có cách nào để xét nghiệm, và biện pháp duy nhất là phải tiêm. Ko biết có cách nào để tránh cho TH bị cắn là trẻ em, phụ nữ mang thai ko? Vì con gái lớn của mình 9 tuổi cũng bị con chó đó cắn & cũng phải tiêm, sau đó sức khỏe của cháu cũng bị ảnh hưởng mất một thời gian. Cảm on bạn đã chia sẻ & mong nhận dc lời khuyên hữu ích từ bạn.
    • 7,085 Bài viết

• 1,736 Được cảm ơn

Cái bài thuốc gì đấy nếu thật sự có hiệu quả thì đã được nhân rộng rồi, còn nếu cứ làm ra vẻ bí truyền thì có nghĩa là 90% là để trục lợi nọ kia. Em là em không tin.
    Bản chất của khoa học, không kể đông tây gì thì cũng là sự sẻ chia và tính cộng đồng, nếu ích kỷ thì đó không phải là khoa học. Ông Pasteur ổng mà ích kỉ ổng ôm cái thuốc ngừa dại xuống mồ thì giờ này cả đống người chết và sẽ chẳng có cái viện Pasteur chuyên chích ngừa và xét nghiệm cho bà con cô bác.
    Em cũng từng bị chó cắn, lúc í em 5 tuổi, sang nhà hàng xóm chơi, leo trèo làm rơi cái ghế vào đầu chó con, con chó mẹ thấy thế tưởng em bắt nạt con của nó thế là xơi tái từ đầu đến gót chân. Tới khi người lớn can ra được thì em tơi tả như cái mền rách í.
    Mẹ em bê về nhà, cho ngồi vào thau nước xà phòng to vật vã, sau đấy đưa em đến viện Pasteur ngay trong đêm í, đập cửa xin tiêm phòng ngay tức khắc. 21 năm sau từ ngày đó đến giờ em vẫn khỏe... hi hi hi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tat_ca_cho_con; 01/04/2009 vào lúc 01:12 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeudimcoi Xem bài viết
    cám ơn bạn về thông tin quý báu.
    Mình sẽ thử nhờ người quen bên Lào tìm mua hộ.
    • 2,246 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói về cái hạt đậu Lào, tớ google mãi mà chẳng ra. Nếu có hạt ấy thật thì tốt quá. Mẹ nào có hạt đấy làm ơn post cái ảnh của nó cho cả nhà xem được không ạ?:Rose::Rose::Rose:
    You're my honeybunch, sugarplum, pumpie umpy umpkin, you're my sweetie pie.
    You're my cuppycake, gumdrop, snookum snookums, the apple of my eyes.
    • 1,716 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tiếu Tiếu Xem bài viết
    cám ơn bạn về thông tin quý báu.
    Mình sẽ thử nhờ người quen bên Lào tìm mua hộ.
    Mẹ Tiếu Tiếu ơi nếu tìm mua được quả này nhắn muathu với nhé, muathu cũng có ông Anh con cậu ở bên đó nhưng mà không có điện thoại của anh ấy. đợi khi nào anh ấy về có mẫu đưa xem luôn thì hay quá :Kiss: cảm ơn mẹ Tiếu Tiếu, cảm ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm quý :Kiss:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3